ร้อนวิชา ต้องการสำเร็จ แนะนำผมด้วย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
tu007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ร้อนวิชา ต้องการสำเร็จ แนะนำผมด้วย

โพสต์ที่ 31

ขอโทดครับ ที่ผมรูสึกมากเกินไปหน่อย ถ้าให้มองอย่างตรงไปตรงมาผมคิดมากไปเอง ...
ผมจะพยายาม ศึกษาเองให้มาก ... จะถามในประเด็นสำคัญ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเตือน และ ตอบคำถามครับ
ขออภัยจิงๆครับ ... T-T  

วันนี้ไปทำงานก็รู้สึก ว่า เมื่อไหร่จะไม่ต้องมาทำงานประจำซักทีเมื่อไหร่จะมีชีวิตที่เลือกได้ ... มีพี่ๆก็ถามว่ามาทำงานไกลบ้านไม่อยู่หอ หรือ ซื้อรถเหรอ คำตอบผมมีคำตอบเดียวก็คือ ไม่...เพราะเอาเงินที่จะเป็นหนี้ในการผ่อนรถไปลงทุนดีกว่า .... มูลค่าความโก้หรู ไม่คุ้มเลยที่เราจะเลือกสบายก่อน ... ทุกท่านว่าไงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai

โพสต์ที่ 32

[quote="tu007"]
ขอโทดครับ ที่ผมรูสึกมากเกินไปหน่อย ถ้าให้มองอย่างตรงไปตรงมาผมคิดมากไปเอง ...
ผมจะพยายาม ศึกษาเองให้มาก ... จะถามในประเด็นสำคัญ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเตือน และ ตอบคำถามครับ
ขออภัยจิงๆครับ ... T-T
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

แนะนำให้อยู่หอนะครับ

เอาเวลามาพักผ่อน และให้เวลากับตัวเองแล้วหัดทำการบ้าน
พี่เชื่อว่า เวลาสำคัญมาก เอามาใช้กับสิ่งที่จำเป็น
นอกจากนี้ช่วงแรกของชีวิต ผมแนะนำให้ทำงานให้บริษัทให้ดีให้ได้

ช่วงแรกๆของชีวิตเงินเดือนจากงานประจำจะดีกว่ารายได้จากการลงทุน
ดังนั้นต้องทำให้รายได้ประจำมันโตไปด้วย
ให้เวลาทั้งสองอย่าง แบ่งเวลาให้ดี เติบโตไปทั้งสองทาง
เป็นเกราะป้องกันให้กับตัวเอง เพราะช่วงแรกๆ ถ้าเสียจะได้ไม่บาดเจ็บมาก
ถือเป็นค่าเล่าเรียน ถ้าได้ก็ถือว่าเป็นผลตอบแทนความเสี่ยง หรือ การทำการบ้านของเรา

หลังๆ ถ้าเราลงทุนเป็นแล้ว เราก็จะสบายขึ้น เพราะมีรายได้สองทางครับ

ส่วนวิถีการพูด เขียน
ต้องใช้เวลาปรับตัวครับ คนที่บางทีพูดแต่ fact หรือ เล่นกันเพราะพี่ๆ ที่นี่คุ้ยเคยกัน
อาจตกใจได้  :lol:

ขอให้ประสบความสำเร็จครับ
ช่วงแรกๆ แนะนำ อ่าน ร้อยคนร้อยหุ้น แล้ววิเคราะห์ต่อนะครับ  :D
ใหม่ๆ ก็เขียนถามเยอะๆ หรือ ลองใส่ความคิดดู
ทุกครั้งที่เราเขียน ต้องคิดก่อนทำให้เราได้คิดจริงๆครับ  :wink:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
sunrise

โพสต์ที่ 34

[quote="por_jai"]
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
por_jai

โพสต์ที่ 35

[quote="sunrise"][quote="por_jai"]
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
tu007

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณครับ ที่ไม่ถือสา ผมนะคร๊าบพี่ๆๆๆๆ
จิงๆป๋มก็เปงคนกวนๆนะงั๊บ 55+ แต่เมื่อวานคงคิดมากไปหน่อย อิอิ

จิงครับที่พี่บอกว่าควรจะตั้งใจทำงานให้ดีๆเพราะว่า เงินที่จะเอา ลงทุน ก็ต้องมาจากแหล่งนี้ เพราะตัวผมเองก็ไมได้มีสมบัติอ่ะไร พ่อแม่ก็ให้ได้ก็คือความรู้ ซึ่งบ้านผมพี่ผมก็สร้างตัวจากเงินเดือน (แล้วยังทำอยู่ - -! แล้วก็ไม่มีทีท่าจะหยุดทำ) - -+แต่ผมเลือกที่จะออกจากสนามแข่งหนูนี่ให้ได้ ... ผมก็มองนะนั่งรถเมล์กลับบ้าน มองรถ ที่ผ่านผมไป ก็คิดว่า ซักวันผมจะซื้อมันด้วยเงินสด เงินที่ได้จากการลงทุน ต้องทำให้ได้เลย .... (ปล.ป๋มไมได้มองแค่อยากได้รถหรอกครับ) เป้าหมายหลัก คือการ เป้นอิสระภาพทางการเงิน (เกิดมาทั้งทีต้องทำที่ใจอยาก)

ทุกวันต้องไปทำงาน ก็ต้องปลุกใจตัวเองทุกวัน ว่าเรากำลังทำเพื่อเป้าหมายที่ใหญ่กว่า ต้องทำในสิ่งที่ไม่อยากทำเพื่อให้ได้ทำในสิ่งที่รักในอนาคต

สู้ตาย!!!

ก็ผมตัดสินใจแล้วครับ เก็บเงินถึงกลางปีนี้ คาดว่าจะมีเงินราว 60,000บาท
แล้วก็จะโทรไปคุยกับ ซีมิโก้ ถามรายละเอียดครับ ........

ตอนนี้ผมชอบเข้าร้านหนังสือ บ่อยๆ เข้าไปก็หาหนังสือ ดร.นิเวศน์  Value way ที่รวบรวมจาก Bizweek
conseto
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

:D เป็นกำลังใจให้ครับ ได้อ่านแล้วคิดถึงตัวเองเมื่อ 7 ปีก่อน ผมเก็บเงินได้ 50,000 แล้วเปิดพอร์ท อินเตอร์เนทกับซีมิโก้ เจ้าหน้าที่เค้าแนะนำดี ยังให้หุ้นจอง IT กับผมเลย แต่ไม่ได้จอง ตาไม่ถึง
Penguins

โพสต์ที่ 38

จากคำถาม
1 เปิดพอร์ททันที ---> จากเืงินเดือนผมคาดว่าทางโบรกจะให้วงเงินเทรดประมาณ 50000 แต่ตัดบัญชี ATS (น่าจะจำไม่ผิด)

2 ใช้เงินแค่ 10000 แล้วเทรด ห้ามเพิ่ม ห้ามนำกำไรเข้ามาทบต้น
tu007 เขียน: ทุกวันต้องไปทำงาน ก็ต้องปลุกใจตัวเองทุกวัน ว่าเรากำลังทำเพื่อเป้าหมายที่ใหญ่กว่า ต้องทำในสิ่งที่ไม่อยากทำเพื่อให้ได้ทำในสิ่งที่รักในอนาคต
ความคิดเห็นของผมนะครับ
การที่จะเปลี่ยนอะไรก็ตาม อันดับแรกเราต้องเปลี่ยนความคิดก่อน...และต้องมีความคิดเชิงบวก

การที่ต้องทำใ้นสิ่งที่ไม่อยากทำ เพื่อให้ได้ทำในสิ่งที่รักในอนาคต...มันรังแต่จะทำให้สิ่งที่ทำอยู่ในปัจจุบันทำได้ไม่ดี

สิ่งที่ทำอยู่ในปัจจุบันน่าจะเป็นสถานที่ฝึกฝนความพร้อมในโอกาสที่จะเกิดขึ้นในอนาคตมากกว่า เช่น
บริษัทเรา มีรายรับ 100 ล้าน รายจ่ายทั้งหมด -150 ล้าน
:cry: อุ๊แย่แน่ๆ ปีนี้จะโดนไล่ออกหรือเปล่า (แซว)

ก็คือ ทำไมบริษัทมีรายจ่ายเยอะขนาดนั้น บริษัททำธุรกิจอะไร อะไรเป็นช่องโหว่ --- ประมาณนี้ครับ

หรือไม่ก็ ปีนี้ บริษัทกำไร 500% อู้ฮู้ โบนัสอื้อเลย  :wink: 555+

ก็คือบริษัททำได้อย่างไร มีจุดอ่อนจุดแข็งอย่างไร---อะไรทำนองนี้อะครับ
.................................
ผมขออนุญาตถามนะครับ
แล้วคุณ tu007 จะมีอิสระภาพทางด้านการเงินได้อย่างไรครับ และจะทำแบบใหน

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
ทุ่งทานพระจันทร์

Re: ขอบคุณหลายๆท่านที่แนะนำด้วยความเมตตา

โพสต์ที่ 39

tu007 เขียน:ขอบคุณหลายๆท่านที่แนะนำด้วยความเมตตา เข้าใจคนเป็นมือใหม่ แต่หลายๆท่านที่โพส ในเชิงเย้อหยัน แล้วก็ไม่ได้แนะนำอะไรที่เป็นประโยชน์ ก็อยากจะให้ลองนึกถึงตัวเองตอนเป็นคนใหม่ดู อยากจะให่สังคมในเว็ปนี้เป็นสังคมที่เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ โอบอ้อมอาร๊ไม่อย่าก ให้มีคนแบบนี้เลยครับ อาจจะทำให้คนใหม่ๆหลายๆท่านเสียความรู้สึก[/url]
ผมเคยรู้สึกแบบคุณ

แต่ในที่สุด

ถ้าคุณอ่านในนี้นานๆ

คุณจะรู้ว่า

คำพูดที่ออกมาเป็นตัวหนังสือ

กับจิตใจของพี่แต่ละคน

มันต่างกันลิบลับ

คนดีๆ บางทีถ่ายทอดทางตัวหนังสือไม่สวยงามครับ

ผมยังนึกเสียใจทุกวันนี้ที่ไปว่าพี่เค้า

:?
-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-

หุ้นปั่นไม่ใช่กิ๊ก
yoyo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 40

สู้ๆครับ ... เป็นกำลังใจให้ ..
พี่ๆในเวปนี้มุขเยอะครับ .. ฮาบ้างไม่ฮาบ้าง แต่ไม่มีเจตนาไม่ดี
อยู่ๆไปจะเริ่มเข้าใจครับ
(ยกเว้นมุขพี่พอใจ ฮาทุกมุข ไม่เชื่อลองไปติดตามในห้อง Miscel ดู  :lol: )
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
nanchan

โพสต์ที่ 41

เพิ่งเริ่มทำงาน ก็อยากจะมีอิสระภาพทางการเงินซะแล้ว

ขี้เกียจจริงๆ

เมื่อไรเจอหุ้นในพอร์ตติดลบเกิน50% คงจะอยากกลับมาทำงาน

ผมว่าค่อยๆศึกษาค่อยๆลงทุนไปดีกว่า จะได้ไม่เครียดทั้งงานและหุ้น
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
007-s

โพสต์ที่ 42

tu007 เขียน:แต่ผมเลือกที่จะออกจากสนามแข่งหนูนี่ให้ได้ ... ผมก็มองนะนั่งรถเมล์กลับบ้าน มองรถ ที่ผ่านผมไป ก็คิดว่า ซักวันผมจะซื้อมันด้วยเงินสด เงินที่ได้จากการลงทุน ต้องทำให้ได้เลย .... (ปล.ป๋มไมได้มองแค่อยากได้รถหรอกครับ) เป้าหมายหลัก คือการ เป้นอิสระภาพทางการเงิน (เกิดมาทั้งทีต้องทำที่ใจอยาก)

ทุกวันต้องไปทำงาน ก็ต้องปลุกใจตัวเองทุกวัน ว่าเรากำลังทำเพื่อเป้าหมายที่ใหญ่กว่า ต้องทำในสิ่งที่ไม่อยากทำเพื่อให้ได้ทำในสิ่งที่รักในอนาคต

สู้ตาย!!!

ก็ผมตัดสินใจแล้วครับ เก็บเงินถึงกลางปีนี้ คาดว่าจะมีเงินราว 60,000บาท
แล้วก็จะโทรไปคุยกับ ซีมิโก้ ถามรายละเอียดครับ ........
ดีค่ะ
รู้ชัดเจนว่าตัวเองเป็นใคร ต้องการอะไร จะไปทางไหน และควรต้องทำอย่างไรบ้าง

สำเร็จแน่ๆ ดิฉันเชื่อว่างั้น

:wink:
Jaturont

โพสต์ที่ 43

ในเวปนี้มีใครเคยซื้อหุ้นแล้วลงไป 50 % แล้วซื้อเพิ่มจริงๆบ้างครับ
My way, or the highway
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 44

nanchan เขียน:เพิ่งเริ่มทำงาน ก็อยากจะมีอิสระภาพทางการเงินซะแล้ว

ขี้เกียจจริงๆ

เมื่อไรเจอหุ้นในพอร์ตติดลบเกิน50% คงจะอยากกลับมาทำงาน

ผมว่าค่อยๆศึกษาค่อยๆลงทุนไปดีกว่า จะได้ไม่เครียดทั้งงานและหุ้น
ให้ถือว่าเป็นคำเตือนสติที่ดีครับ อย่าคิดมากอีกละคุณ tu007
ดูอย่างคุณทุ่งฯซิครับ ป่านนี้คงเริ่มมีภูมิคุ้มกันบ้างแล้ว
คิดเสียว่า เป็นการรับน้องใหม่ก็แล้วกันนะครับ
ขอให้โชคดี และประสบความสำเร็จตามที่ตั้งความหวังไว้
ที่พูดอย่างนี้ไม่ได้แปลว่า ผมเก่งกาจอะไรหรอกนะครับ
เพียงแต่ยังเอาชนะตลาดได้จากวิกฤติปีที่ผ่านมา
รวมทั้งเพื่อนๆอีกมากมายหลายท่านในชมรมนี้

โพสต์ที่ 45

Jaturont เขียน:ในเวปนี้มีใครเคยซื้อหุ้นแล้วลงไป 50 % แล้วซื้อเพิ่มจริงๆบ้างครับ
เคยครับ
Jaturont

โพสต์ที่ 46

แล้วการลงทุนครั้งนั้นประสบความสำเร็จมั้ยครับ

ไม่ทราบว่าสัดส่วนการซื้อครั้งแรก กับครั้งสุดท้ายนี่เป็นจำนวนพอๆกัน รึว่าครั้งแรกน้อยกว่าครับ

ถ้าไม่รบกวนเกินไปช่วยบอกชื่อหุ้นและช่วงเวลาที่ซื้อครั้งแรกกับซื้อเพิ่มไว้เป็นกรณีศึกษาให้ผมด้วยนะครับ

^_^
Rocker

Re: ร้อนวิชา ต้องการสำเร็จ แนะนำผมด้วย

โพสต์ที่ 47

tu007 เขียน:ผมศึกษาแนวทาง VI มา 3เดือนขณะนี้ผมอายุ 23 มีเงินเดือนประมาณ 20,000 บาท เงินเก็บ 30,000 บาท (เพิ่งเก็บมา 4 เดือน 555+T-T) โดนมีแผนดังนี้
1.เก็บให้ได้ 50,000 บาทแล้วค่อยเปิดพอร์ต(ประมาณกลางปี)
2.เก็บให้ได้ 100,000 บาท แล้วค่อยเปิดพอร์ต(ประมาณสิ้นปี)
โดยที่ในเรื่องแนวทาง VI นั้นก็ศึกษามาพอสมควรหนังสือ ดร.นิเวศน์ผมอ่านมาเกือบทุกเล่มแล้ว แต่ไมได้บอกว่าตนเองเก่งกล้าแต่ประการใด แต่อยากจะลองใช้วิชาในสนามจริง แต่ไม่มีข้อมูลในเรื่องการเปิดพอร์ตมากนัก ถ้าคุณสมบัติผมมีดังปัจจุบันนี้
1.ผ่านโปรแล้ว
2.มีเงินเดือน 20,000 บาท
3.เงินเก็บ 30,000 บาท
4.มีแผนจะลงทุนในระยะยาว และเติมเงินทุนลงในพอร์ตอย่างต่อเนื่อง
ผมสามารถเปิดพอร์ตได้แล้วหรือยัง และที่ไหนดี

อายุผมยังไม่มาก และต้องการลงทุน 80-100% ของเงินทั้งหมดผมต้องการสำเร็จและเป็นอิสระทางการเงินมากผม คิดทุกเวลาที่ผมไม่หลับว่าผมจะต้องเป็นอิสระ มีชีวิตที่เลือกได้ให้ได้ มันเป็นความฝันที่ผมฝันมานาน พี่ๆที่อยู่ในสนามขณะนี้คงคิดไม่ต่างจากผม อยากให้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณที่ร่วมแบ่งปันให้กับ น้องคนนี้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คำถามคือ
1.ผมต้องรอให้เงินครับ 50,000 หรือ 100,000 ไหม สามารถเปิดพอร์ตตอนนี้ได้เลยหรือไม่
2.จะเปิดกับ บลจ. ไหนดี
ลองซื้อ นี่มาอ่านนะ ตั้งแต่ เล่มแรกจะเข้าใจในสิ่งที่คุณค้นหา

http://www.financialfreedom-mag.com/
tu007

โพสต์ที่ 48

ขอบคุณครับๆ .... ไม่นึกเลยจะมีพี่ๆตอบเยอะขนาดนี้ ... ขอบคุณการแบ่งปันแล้วก็น้ำจาย นะครับบบ .... อิอิ

ปล.ป๋มไม่คิดมากแย้ส อิอิ ปกติก็ไม่ใช่คนแบบนั้นนะ 555+ สงสัยวันนั้นต๊อง อิอิ ...

ผมว่า ผมจะเข้าไปอ่านบล๊อคพี่ YOYO ซ้ำใหม่อีก 1 รอบ .... อ่านแบบละเอียดๆทำความเข้าใจ .... (Update บ่อยๆนะพี่ อิอิ)
สิ่งแรกที่ผมเข้าเว็ป Thaivi นี้คือ
1.อ่านบทความใหม่ๆ
2.เข้าอ่านบล๊อคพี่ YOYO (เพราะชอบที่พี่เค้ามีความคิดที่จะลงทุนตั้งแต่ยังเด็กเหมือนผม)
3.ก็เข้าเว็ปบอร์ด

ปล.อีกที  พี่ๆทุกท่าน ผมสงสัย 1 ข้อหุ้นที่ราคาสูงมากๆ เช่น ไทยเพรดซิเด้นฟู๊ด ราคาจะ 500 บาทต่อหุ้น ผมก็สงสัย ว่า ราคาขนาดนี้ ดู P/E แล้วก็ สูงจัง แต่ยอมรับครับมีเงินเท่าไหร่ ก็สร้าง บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปที่มาแทนมาม่าไม่ได้ ... แต่ผมเองก็ชอบกินมาม่านะ แต่หลังพฤติกรรม บ้านผมก็เปลี่ยนไป เริ่มซื้อ ไวไว ควิ๊ก มากิน ผมก็ว่ามานอร่อยดี แล้วก็ดูไม่จำเจดี อย่างนี้แล้ว Market cap. ของ มาม่าก็ถูกแชร์ออกไปเรื่อยๆ แล้วบริษัทจะเติบโตได้อย่างไร เมื่อ ราคาหุ้นตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าจะสูงเกินมูลค่าที่แท้จริงหรือไม่ ผู้รูช่วยไขข้อคล่องจายหน่อยครับ อิอิ....

พิมพ์ยาวไปป่ะเนี่ย 5555+ .... ปล.วาเลนไทน์ จะมีคนตอบไหมเนี่ย 555+
BHT

โพสต์ที่ 49

Jaturont เขียน:แล้วการลงทุนครั้งนั้นประสบความสำเร็จมั้ยครับ

ไม่ทราบว่าสัดส่วนการซื้อครั้งแรก กับครั้งสุดท้ายนี่เป็นจำนวนพอๆกัน รึว่าครั้งแรกน้อยกว่าครับ

ถ้าไม่รบกวนเกินไปช่วยบอกชื่อหุ้นและช่วงเวลาที่ซื้อครั้งแรกกับซื้อเพิ่มไว้เป็นกรณีศึกษาให้ผมด้วยนะครับ

^_^
ยังไม่รู้ผลว่าประสบความสำเร็จหรือไม่ครับ

ซื้อครั้งแรกไปนิดหน่อย ที่ 15 กว่าๆ ตอนนี้เหลือ 7 กว่าๆ ผมทยอยเก็บไปจนเฉลี่ยพอๆกับราคาตลาดแล้ว ก็ถือไว้เรื่อยๆ เพราะสถานการณ์ของบริษัทดีขึ้นเรื่อยๆ หวังว่าจะไปที่เดิมอีกครั้ง

ชื่อหุ้นไม่บอกดีกว่า ไว้ให้รู้ผลค่อยมาเล่าละเอียด เพราะยังไม่เก่งอะไรครับ
dunkphunkorn

โพสต์ที่ 50

ผมว่าคุณ tu007 มีอะไรหลายๆอย่างเหมือนกับผมนะครับ
อย่างน้อยผมก็ยังมีเพื่อนร่วมอุดมการณ์เพิ่มมาอีกคน
แต่ทุกวันนี้ ก็ยังงูๆปลาๆอยู่เลยครับ อิอิ
นักลงทุนฝึกหัดครับ
tu007

โพสต์ที่ 51

thaivi รวมกันเราอยู่ แยกกันไม่ตายแต่คิดถึง นะจร๊ะจุ๊บๆ 5555555555555555555+ อิอิ

สู้ๆครับ
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 52

อะจึ๊ย จุ๊บกับคุณพี่ดังพันกือความเห็นข้างบน
Y กระจาย  :twisted:
bid please!!
Jaturont

โพสต์ที่ 53

เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนประสบความสำเร็จนะครับ
beammy

โพสต์ที่ 54

ผมก้อลงทุน (จริงๆจังๆ) แนว VI ตั้งแต่ยังเด็กเหมือนกัน นะครับ

ปัจจุบัน ผมก้อยังเด็กอยู่ (22ขวบ)
แม้ว่า พี่นริศจะบอกว่า หน้าผมเหมือนอายุ 27 บวกลบ  :'O  :'O  :'O

มีอะไรก้อ pm มาถามได้ นะครับ ยินดีตอบเสมอครับ  8)  8)  8)  ...
Sumotin

โพสต์ที่ 55

BHT เขียน: ยังไม่รู้ผลว่าประสบความสำเร็จหรือไม่ครับ

ซื้อครั้งแรกไปนิดหน่อย ที่ 15 กว่าๆ ตอนนี้เหลือ 7 กว่าๆ ผมทยอยเก็บไปจนเฉลี่ยพอๆกับราคาตลาดแล้ว ก็ถือไว้เรื่อยๆ เพราะสถานการณ์ของบริษัทดีขึ้นเรื่อยๆ หวังว่าจะไปที่เดิมอีกครั้ง

ชื่อหุ้นไม่บอกดีกว่า ไว้ให้รู้ผลค่อยมาเล่าละเอียด เพราะยังไม่เก่งอะไรครับ
ผมขอทายว่าขึ้นต้นด้วย S***** ใช่ไหมครับ  :P
Brooke

โพสต์ที่ 56

มาให้กำลังใจคนรุ่นเีดียวกันด้วยคับ (ผมก้อ 21 ขวบคับ)

ตามอ่านที่นี่มานานแล้วแต่ไม่ค่อยได้ post
แต่ที่นี่ได้ความรู้ แล้่วก้ออบอุ่นดีครับ ยังไงไว้คุยกันได้ =)
numero uno ~
oonngg51

โพสต์ที่ 57

[quote="Jaturont"]แล้วการลงทุนครั้งนั้นประสบความสำเร็จมั้ยครับ

^_^[/quote]

ผมเคยครับหุ้นตกลงสองเท่าแล้วซื้อต่อ เอามาเล่าเป็น ปสก. แล้วกันนะครับ ^^
ซื้อ TTA ตามกระแส ไปสมัยราคา 40 ... เห็นแต่กำไรโต ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวกับเค้าเล้ย ... เลยเจ็บซะ พร้อมๆ กับ bdi ที่ร่วงลงมา แถมคัทลอสไม่เป็น เลยปล่อยหุ้นทิ้งไว้ในพอร์ต

พอราคาตกลงมาเรื่อยๆ ผมก็ยังตามหุ้นตัวนี้อยู่ อ่านข้อมูลจากพี่ๆ Tvi เรื่องพวก demand/supply ของกองเรือ เห็นว่าราคาแถวๆ 18-20 น่าจะมี margin of safety พอ เลยเก็บเพิ่มไปเยอะกว่าที่ซื้อรอบแรก  จากนั้นขึ้นมาสัก 27-28 ก็ขายเกลี้ยงหมดตัวครับ