ถามเรื่อง ESOP หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chai031
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่อง ESOP หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าเค้าออก ESOP มาให้พนักงานแล้ว ค่าแปลงสภาพ 3.00 บาท แต่ราคาปัจจุบัน 2 บาทกว่าๆ แสดงว่า บริษัทคิดว่าราคาหุ้นที่เหมาะสมนี่คือ 3 บาทเหรอเป่าครับ แล้วถ้าเราซื้อตอนนี้ก้อกำไรเกือบๆบาทใช่เหรอเป่าครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถามเรื่อง ESOP หน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

chai031 เขียน:ถ้าเค้าออก ESOP มาให้พนักงานแล้ว ค่าแปลงสภาพ 3.00 บาท แต่ราคาปัจจุบัน 2 บาทกว่าๆ แสดงว่า บริษัทคิดว่าราคาหุ้นที่เหมาะสมนี่คือ 3 บาทเหรอเป่าครับ แล้วถ้าเราซื้อตอนนี้ก้อกำไรเกือบๆบาทใช่เหรอเป่าครับ

คงคิดอย่างนั้นไม่ได้ครับ เพราะบริษัทไม่ได้ประกันว่าราคาหุ้นที่นักลงทุนรายย่อยจะขายได้จะเท่ากับ 3 บ. บริษัทอาจจะคาดผิดก็ได้  

แต่ส่วนใหญ่ราคาที่ให้สิทธิ์พนักงานซื้อมักต่ำกว่าราคาตลาดเพื่อให้พนักงานได้กำไร แต่ถ้าราคาใช้สิทธ์สูงกว่าราคาตลาด แสดงว่าบริษัทค่อนข้างมั่นใจว่าราคาหุ้นน่าจะสูงขึ้นเช่น ticon-w หรือไม่ก็บริษัทคาดการพื้นฐานกิจการผิดครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โพสต์โพสต์