มูลค่าที่ยั่งยืน: คำสอนจากวอร์เร็น บัฟเฟตต์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
PP
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มูลค่าที่ยั่งยืน: คำสอนจากวอร์เร็น บัฟเฟตต์

โพสต์ที่ 1

ท่านที่สนใจอยากอ่านภาคไทยให้จบ เชิญได้เลยนะครับ ผมเพิ่งแปลเรียบเรียงเสร็จสมบูรณ์ออกจากเตาเมื่อกี้นี่เอง
http://thinkvalueinvestment.blogspot.co ... -post.html

หากท่านใดอ่านแล้วคิดว่าอยากขอบคุณผู้เขียนบันทึกนี้คือ คุณ Sham Gad  กรุณาเขียน Email ไปThank You เขาที่ [email protected] จะดีมากครับ ผมเองก็จะต้องเขียนไปขอบคุณและส่ง link ของ TVI ไปให้เขาด้วยตามที่เขาร้องขอมา  และหากอยากสอบถามแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยเขาก็ยินดี (เขาศีกษาเกี่ยว Value Investing มาตั้งแต่อายุ 12 หรือ 15 นี่แหละ ขณะนี้ 25-26 ปี)
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai

โพสต์ที่ 2

8) ขอบคุณหมอพีพีมากครับ
    สงสัยว่าหมอกับป๋าเวบของผม
    ใครรักวอเรน มากกว่ากัน
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 3

8) อ่านจบแล้วครับ
    อีตาวอเรน แกเป็นผู้ชนะ
    พูดอะไรฟังดูดีคมคายเหลือเกิ๊น

ชมหมอพีดีกว่าครับ
    หมอแปลได้ความครบถ้วนอ่านง่ายเข้าใจทั้งหมดได้ครับ
    แฮ่..มาแปลให้อ่านบ่อยๆนะครับ
    ถ้าตกรถตกราแถวเชียงใหม่
    คลีนิคอยู่แถวไหนครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ คุณหมอ PP มากๆ ครับ
ที่อุตส่าห์แปลให้คนที่ภาษาปะกิตห่วยๆ อย่างผมได้อ่านกะเค้าบ้าง

ไว้แปลมาให้อ่านอีกนะครับ  :D
Accidental Hero

โพสต์ที่ 5

"ในชีวิตการลงทุนคุณจะพบโอกาสต่างๆมากมายและจะมีโอกาสเพียง 1 หรือ 2 ครั้งที่ไม่มีทางผิดพลาดเลย"

"ผมไม่ต้องที่จะชนะในทุกเกม ขอเพียงให้ชนะในเกมที่ผมเล่นอยู่ก็พอ"

"พวกเราตัดสินใจซื้อหุ้นหรือกิจการต่างๆรวดเร็วมากก็เนื่องด้วยเราใช้เครื่องกรองเป็นลำดับจวบจนกระทั่งขั้นตอนตัดสินใจ
เครื่องกรองลำดับที่ 1 - เราสามารถทำความเข้าใจบริษัทได้หรือไม่ เรามองไปข้างหน้าว่าอีก 10-20 ปีข้างหน้าจะมีหน้าตาเป็นอย่างไร
เครื่องกรองลำดับที่ 2 - ธุรกิจมีข้อได้เปรียบทางการแข่งขันที่คงทนถาวรหรือไม่
เครื่องกรองลำดับที่ 3 - ผู้บริหารเป็นที่น่าเชื่อถือไว้วางใจหรือเปล่า
เครื่องกรองลำดับที่ 4 - ราคาดูแล้วเข้าท่าไม่แพงหรือเปล่า"

ขอบพระคุณมากครับ และขอหยิบข้อความที่ผมประทับใจมาลงไว้ครับ :bow:
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ว๊าว ขอบคุณมากครับ อ่านจบแล้ว ขอก๊อปตรงนี้มาลงหน่อยนะครับ

เครื่องกรองเป็นลำดับจวบจนกระทั่งขั้นตอนตัดสินใจ

เครื่องกรองลำดับที่ 1 - เราสามารถทำความเข้าใจบริษัทได้หรือไม่ เรามองไปข้างหน้าว่าอีก 10-20 ปีข้างหน้าจะมีหน้าตาเป็นอย่างไร ลองพิจารณาจากบริษัท Intel เทียบกับ หมากฝรั่ง หรือ กระดาษชำระ เราจำกัดการลงทุนไว้กับบริษัทที่เรามีความถนัด Jacob's Pharmacy ผลิตโค๊กเป็นครั้งแรกเมื่อปี ค.ศ.1886 พบว่าปริมาณการบริโภคโค๊กต่อหัวเพื่อขึ้นทุกปีนับแต่เริ่มการผลิตครั้งแรกเป็นต้นมา ทั้งนี้เพราะไม่มีต่อมความจำรสชาติของโซดาในช่องปาก คุณไม่มีทางเจ็บไข้ได้ป่วยแน่เพราะการดื่มโค๊ก เทียบการดื่มครั้งที่ 1 กับครั้งที่ 5 ภายในวันเดียวกับพบว่ามีความอร่อยพอๆกัน

เครื่องกรองลำดับที่ 2 - ธุรกิจมีข้อได้เปรียบทางการแข่งขันที่คงทนถาวรหรือไม่ นี่เป็นเหตุผลที่ผมจะไม่ลงทุนในธุรกิจ ห่วง hula-hoop, รูปสัตว์ สลักหิน(pet rock) หรือ Rubik's cube company ผมจะซื้อบริษัทเครื่องดื่มและหมากฝรั่งสำหรับขบเคี้ยว

เครื่องกรองลำดับที่ 3 - ผู้บริหารเป็นที่น่าเชื่อถือไว้วางใจหรือเปล่า

เครื่องกรองลำดับที่ 4 - ราคาดูแล้วเข้าท่าไม่แพงหรือเปล่า
PP

โพสต์ที่ 7

por_jai เขียน:8) ขอบคุณหมอพีพีมากครับ
    สงสัยว่าหมอกับป๋าเวบของผม
    ใครรักวอเรน มากกว่ากัน
พี่ por_jai  ยกให้คุณ WEB แล้วกัน  รักไม่รักท่านเล่นเข้าประชิดตัวถึง โอมาฮา ......ผมยังอีกไกลแสนไกลกว่าจะทำอย่างที่คุณWEB ทำมาทุกปีที่ผ่านมา
por_jai เขียน: .......แฮ่..มาแปลให้อ่านบ่อยๆนะครับ
   ถ้าตกรถตกราแถวเชียงใหม่
   คลีนิคอยู่แถวไหนครับ
ได้ครับพี่ por_jai ยินดีหากพบเรื่องดีๆ   .......จะนำมาสนองคำขอครับ     ผมบ้ายอนะจะบอกให้ :lol:  :lol:  :lol:

ถ้าผ่านไปทางเชียงใหม่  แวะไปทักทายกันหน่อยครับ ร้านผมอยู่แถวหน้าตลาดคำเที่ยง เลย เทสโก้โลตัส คำเที่ยงไปทาง รพ.ลานนา ราว 200 เมตร(ฝั่งเดียวกัน)  .....พูดเป็นเล่นไป ระดับเสี่ยอย่างพี่ por_jai ไม่มีตกรถตกราแน่  :)
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
jaychou

โพสต์ที่ 8

[quote="por_jai"]
woody

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่ PP ครับ  :D
Impossible is Nothing
por_jai

โพสต์ที่ 10

[quote="PP"]
ถ้าผ่านไปทางเชียงใหม่
tatandchin

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับ สำหรับบทความดีๆ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณ คุณ PP ครับ
สำหรับคำแปล จาก เรื่องดีๆให้ฟัง

ขอบคุณมาก
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
โพสต์โพสต์