ถามเรื่องงบ PRIN ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
spinaker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมลองศึกษาดูนะครับ มีจุดที่ไม่เข้าใจ (คือผมจบสายวิทยาศาสตร์สุขภาพน่ะครับ ขอรบกวนหน่อยละกันครับ)

1. ผมสังเกตว่ามี Long-term loans เพิ่มขึ้นทุกไตรมาสเลยครับ เพิ่มเร็วด้วย ไม่ว่าเทียบกับ asset หรือ equity ตรงนี้มีความหมายอะไรครับเนี่ย และมันคืออะไรครับ ในขณะที่ short-term loans แทบไม่เปลี่ยน

2. NET PROFIT (LOSS) OF MINORITY INTEREST เอ่อ แปลไม่ได้ครับ คืออะไรครับเนี่ย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล เข้าไปอ่านร้อยคนร้อยหุ้นแล้วจะตั้งกระทู้แบบนี้ก็เกรงใจเลยแยกออกมาครับ
Even inch or miles, win is win!
spinaker

ยังรออยู่นะครับ

โพสต์ที่ 2

ยังรออยู่นะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
Even inch or miles, win is win!
spinaker

โพสต์ที่ 3

:?:  :?:    :D  :D  :D     :?:  :?:
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

long term loans คือการกู้ยืมที่มีระยะคืนหนี้เกินกว่า1  ปี เช่นการกู้หนี้ซื้อบ้านหรือ รถ ต้องใช้เวลาคืนหนี้นาน
พวกที่เป็นการกู้ยืมที่น้อยกว่า 1 ปี ก็จะเป็น short term loan

minority interest คือ ผู้ถือหุ้นส่วนน้อย
เกิดขึ้นเมื่อบริษัทแม่ มีบริษัทลูกอยู่ด้วย แต่บริษัทแม่ไม่ได้เป็นเจ้าของทั้งหมดใน asset ของบริษัทลูก
เช่น บริษัท A มี บริษัทลูก B ซึ่ง  A เป็นเจ้าของอยู่ 80%
สมมุติว่า Balance sheet ของ A มี asset 200 , liability 100 and equity 100
Balance sheet ของ B มี asset 100 liability 70, equity 30
สมมุติว่า A ซื้อ B ในราคาเท่า book value
พวกมูลค่าของ asset B จะรวมไปกับ asset ของ A แต่ในส่วนที่เป็น liability กับ equity จะไปไม่หมด
คือจะไปตาม ตาม % ที่ A ถือ ซึ่งเท่ากับ 80 บาทในกรณี้นี้
ส่วนที่เหลือจะเป็น minority interest ซึ่งจะ ไปอยู่ระหว่างกลางระหว่าง Liablility and Equity ครับ
เพราะจะทำให้ Balance sheet สมดุลพอดีๆ

หลังจากรวม บริษัท B เข้ามาจะทำให้มูลค่าของ A เพิ่มขึ้น
(เราเรียกงบรวมว่า Consolidate balance sheet )
ดังนี้ ถ้าเราทำจะได้ว่า
asset 300  ( A 200 + B 100)

Liability 170 ( A 100+ B 70 )
minority interest 20
Equity 110 ( A 80 +B 30 )

จะเห็นว่าทั้งสองข้างเท่ากัน

เฮ้อเหนื่อย

จริงๆ แล้วจะมีความซับซ้อนกว่านี้มากครับ
ถ้าราคาที่ซื้อมากว่า Book value
ซึ่งตรงนั้นคงต้องเรียนครับ

ผมใช้เวลา 6 ชม ในเวลาเรียนโท ในเฉพาะส่วน consolidate report  financial statement analysis ครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
javoel

โพสต์ที่ 5

เเสดว่า minority interrest เป็นส่วนของคนอื่น ใช่ไหมครับ (เเต่เอามารวมอยู่ในงบบริษัท)

minority interest ถ้าแปลเป็นไทย หมายความว่าอย่างไรครับ
spinaker

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับทุกท่านที่มีน้ำใจมาเยี่ยมชมและตอบคำถาม
spinaker

โพสต์ที่ 7

Eto Demerzel เขียน:คุณ spinaker สายลับรัสเซียเหรอครับ :lol:
อ้าว ซะงั้น ผมเป็น hacker ชื่อก้องโลกต่างหาก  :P  :P  :P
sunrise

โพสต์ที่ 8

javoel เขียน:เเสดว่า minority interrest เป็นส่วนของคนอื่น ใช่ไหมครับ (เเต่เอามารวมอยู่ในงบบริษัท)

minority interest ถ้าแปลเป็นไทย หมายความว่าอย่างไรครับ
ใช่ครับ เป็นส่วนของคนอื่นแต่ เราเอามารวมกับงบบริษัท
อันนี้ผมจำได้คร่าวๆครับ ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ

ต้องให้พี่ๆ เค้ามาช่วยดูครับ

minority interest หมายถึงผู้ถือหุ้นส่วนน้อยครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
woody

โพสต์ที่ 9

sunrise เขียน: ใช่ครับ เป็นส่วนของคนอื่นแต่ เราเอามารวมกับงบบริษัท
อันนี้ผมจำได้คร่าวๆครับ ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ

ต้องให้พี่ๆ เค้ามาช่วยดูครับ

minority interest หมายถึงผู้ถือหุ้นส่วนน้อยครับ
ครับผม เพราะงบรวมคือการไปนำส่วนของบริษัทย่อยมารวมกับบริษัทแม่ ฉะนั้นหุ้นบางส่วนที่บริษัทแม่ไม่ได้ถือก็จะต้องถูกโชว์ไว้ด้วยครับ จะได้รู้ว่าจริงๆ ไม่ใช่ของบริษัทแม่ทั้งหมดนะประมาณนี้
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
Prinsiri

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ช่วยมาตอบคำถามครับ

ผมขอชี้แจงเรื่อง L-T Loan กับ S-T Loan เพิ่มอีกนิดครับ เฉพาะของปริญสิรินะครับ

L-T Loan ของปริญ จะเป็นเงินกู้ค่าก่อสร้างบ้านและค่าที่ดิน หรือที่เราเรียกว่า Project Loan ซึ่งของปริญเติบโตขึ้นก็เพราะมีการขยายตัวอย่างรวดเร็วครับ

S-T Loan ขอปริญ จะเป็นเงินกู้ระยะสั้นครับ อาทิ ตั๋ว B/E, ตั๋ว P/N เป็นต้นครับ ซึ่งมักจะนำมาช่วยในเรื่องสภาพคล่องของบริษัทครับ

ขอบคุณครับ
Prinsiri IR Team
http://www.prinsiri.com
โพสต์โพสต์