ความลับของซุนวู

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eyore
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พูดถึง “ซุนวู” หลายคนคงนึกถึงประโยคคลาสสิกที่ว่า
“รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง”

แต่บางคนอาจจะคิดว่า ไม่เห็นจริงเลย ขนาดเราหาข้อมูลเกี่ยวกับการลงทุน
ข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นตั้งมากมากมาย แต่ก็ยังขาดทุนอยู่นั่นเอง
หลายคนคิดว่า วิธีที่ดีที่สุดคือ
เข้ามาดูใน Thaivi ว่าเขาซื้ออะไรแล้วซื้อตามดีสุด Hahaha

ความจริงแล้วความลับที่ทำให้ซุนวูได้รับชัยชนะทั้งร้อยครั้งนั้น
อยู่ในบทที่ว่าด้วย “การวางกำลัง”

ซุนวูกล่าวว่า:
“จงเรียนรู้จากประวัติศาสตร์ของการรบที่ประสบความสำเร็จ
ชัยชนะย่อมตกเป็นของผู้ที่ชนะอย่างง่ายดาย
สงครามที่ดี คือ สงครามที่เห็นว่าจะชนะได้อย่างชัดแจ้ง

การได้มาซึ่งชื่อเสียงไม่จำเป็นต้องใช้ความหลักแหลม
การได้มาซึ่งความสำเร็จไม่จำเป็นต้องใช้ความหาญกล้า

จงชนะการรบโดยมิต้องบากบั่น
จงหลีกเลี่ยงการดิ้นรนที่เหนื่อยยาก
จงสู้รบเมื่ออยู่ในตำแหน่งที่มีแต่หนทางชนะ

การป้องกันความพ่ายแพ้ย่อมนำมาซึ่งชัยชนะได้เสมอ

เข้าโรมรันเมื่อแน่ใจว่าจะชนะสงคราม
อยู่ในตำแหน่งที่จะไม่มีทางพ่ายแพ้
อย่าปล่อยให้โอกาสที่จะเอาชนะข้าศึกหลุดลอยไป

เจ้าจะชนะสงครามได้ สิ่งแรกคือ ต้องทำให้มั่นใจได้ว่าจะชนะได้เสียก่อน
หลังจากนั้นจึงค่อยแสวงหาการรบ
เอาชนะด้วยสติปัญญาเสียก่อนที่จะเริ่มทำสงคราม
หลังจากนั้นจงเข้าสัประยุทธ์เพื่อชัยชนะ”

ส่วนที่เหลือของตำราพิชัยสงครามซุนวู เป็นการบอกว่า
ทำอย่างไรจึงจะมองเห็นชัยชนะก่อนการรบ

ความจริงเรื่องนี้เราอาจจะรู้กันอยู่แล้ว แต่ไม่ทันนึกถึง
ลองนึกถึงคำพูดของบัฟเฟต์

“ผมชอบบริษัทที่เข้าใจได้ง่าย”
“ข้อ 1 อย่าขาดทุน ข้อ 2 อย่าลืมข้อ 1”
“ไม่ต้องตีลูกเบสบอลทุกลูก ให้รอตีเฉพาะลูกโฮมรันก็พอ”

ความลับก็คือ

จงสู้รบเมื่ออยู่ในตำแหน่งที่มีแต่หนทางชนะ

สวัสดีตรุษจีนครับ
:cheers:  :cheers:  :cheers:
javoel

โพสต์ที่ 2

เยี่ยม
ครับ
freemindd

โพสต์ที่ 3

เหมือนที่ คปค จัดสถานการณ์รอไว้ปีกว่าให้สุกงอม
แล้วค่อยออกมารบในคืนเดียว ชนะราบคาบ
นั่นเอง
Eyore

โพสต์ที่ 4

ต่อนะครับ

ซุนวูกล่าวว่า
“บางคนอาจเห็นว่าจะชนะได้อย่างไร
แต่ก็ยังไม่สามารถนำกำลังไปวางไว้ในที่อันเหมาะสมได้
นี้แสดงถึงความสามารถอันจำกัด

บางคนสามารถดิ้นรนจนได้รับชัยชนะ
และทั้งโลกาต่างแซ่ซ้องสรรเสริญ
นี่ก็แสดงให้เห็นความสามารถอันจำกัดเช่นกัน

พึงชนะให้ง่ายดายดุจการหยิบปอยผม
อย่าใช้กำลังทั้งหมด
มองหาช่วงเวลาที่เหมาะสมสำหรับการเคลื่อนทัพ
อย่าได้มองหาหนทางที่ปราดเปรื่อง
ฟังเสียงฟ้าร้องคำราม
อย่าได้เงี่ยหูฟังอะไรที่บางเบากว่านั้น

แนวความคิดของซุนวูเกี่ยวกับการวางกำลังมีอยู่ว่า
ให้เคลื่อนที่ไปยังตำแหน่งใหม่เฉพาะเมื่อมีโอกาสปรากฏขึ้นเท่านั้น
สำหรับนักลงทุน ก็สามารถนำไปประยุกต์ใช้กับการลงทุนได้เป็นอย่างดี

การที่รู้ว่าหุ้นดีแต่ไม่สามารถ หรือไม่กล้า หรือมองข้ามที่จะลงทุน ก็แสดงถึงความสามารถอันจำกัด
การเก็งกำไรตามกร๊าฟ ซึ่งต้องอาศัยพลังความสามารถและความอดทนเป็นอย่างมาก
แน่นอนว่าหลายคนก็ประสบความสำเร็จกับการลงทุนแนวนี้
แต่นี่ก็แสดงให้เห็นความสามารถอันจำกัดเช่นกัน

ซุนวูบอกว่า
พึงชนะให้ง่ายดายดุจการหยิบปอยผม
มองหาช่วงเวลาที่เหมาะสมสำหรับการเคลื่อนทัพ

นี่ย้อนกลับไปในสิ่งที่เราพูดกันแต่แรก
ชัยชนะย่อมตกเป็นของผู้ที่ชนะอย่างง่ายดาย
สงครามที่ดี คือ สงครามที่เห็นว่าจะชนะได้อย่างชัดแจ้ง

เมื่อไรที่เราควรซื้อหุ้น?
ก็เมื่อเรามองเห็นความสำเร็จได้อย่างชัดเจน
แปลเป็นภาษานักลงทุนคือ
มองเห็นว่าราคา < มูลค่า อย่างชัดเจน
ทั้งยังมี margin of safety อย่างมาก
เป็นบริษัทที่แข็งแกร่ง มี business model ที่ดี ผู้บริหารมีคุณธรรม

เมื่อไรที่เราควรขายหุ้น?
ซุนวูบอกว่า
ให้เคลื่อนที่ไปยังตำแหน่งใหม่เฉพาะเมื่อมีโอกาสปรากฏขึ้นเท่านั้น

เพราะฉะนั้น ถ้าตำแหน่งปัจจุบันยังเป็นชัยภูมิที่ดีอยู่
และเรายังไม่อาจหาชัยภูมิที่ได้เปรียบไปกว่าเดิม
ก็ไม่เหมาะสมที่จะเคลื่อนทัพ
จงทำอะไรที่ง่ายๆ
เลือกทำเฉพาะแต่สิ่งที่มองเห็นทางชนะชัดแจ้ง
ขายตัวเดิมซื้อตัวใหม่ก็ต่อเมื่อมองเห็นทางชนะชัดเจน
การซื้อๆขายๆนั้น เป็นการกระทำที่เหนื่อยยาก
ทั้งยังไม่อาจรับรองผลแพ้ชนะได้
นอกจากนั้นยังทำให้เราต้องเสียเสบียง คือ ค่า commission โดยไม่จำเป็นอีกด้วย
Frodo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

น้อมรับคำแนะนำครับ

:cool:  :cool:  :cool:
Kuruni

โพสต์ที่ 6

ชอบมากครับ ขอบคุณครับ :lol:
dino
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เยี่ยมมากครับ
แหะ แหะ จะพยายามทำตามครับ
atsu
ผู้ติดตาม: 1

Re: ความลับของซุนวู

โพสต์ที่ 8

Eyore เขียน: แต่บางคนอาจจะคิดว่า ไม่เห็นจริงเลย ขนาดเราหาข้อมูลเกี่ยวกับการลงทุน
ข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นตั้งมากมากมาย แต่ก็ยังขาดทุนอยู่นั่นเอง
หลายคนคิดว่า วิธีที่ดีที่สุดคือ
เข้ามาดูใน Thaivi ว่าเขาซื้ออะไรแล้วซื้อตามดีสุด Hahaha
:rofl:  :rofl:  :rofl:
beammy

Re: ความลับของซุนวู

โพสต์ที่ 9

Eyore เขียน:ความลับก็คือ

แบบนี้ มันก้อไม่ลับแล้วสิครับพี่ Eyore  :lol:  :lol:  :lol:  ...
โพสต์โพสต์