เรียนคุณเฟยหง และคุณ Jeng

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Administrator
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สืบเนื่องมาจากการลบกระทู้ การปิด user ชั่วคราว และกติกาเว็บบอร์ด

จริงๆ แล้ว ทีม Moderator ไม่มีหน้าที่ที่จะต้องอธิบายว่า
การลบกระทู้ทำไปด้วยเหตุผลใด

แต่เราเห็นว่ากรณีอาจจะเป็นเรื่องรุนแรง และนำไปสู่การเข้าใจผิด
และทั้งคุณเฟยหงและคุณ Jeng ต่างก็เป็นผู้ใหญ่ที่มีชื่อเสียง
จึงขอชี้แจงดังนี้ครับ

1. คุณ Jeng ไม่ใช่ moderator นะครับ และไม่มีสิทธิในการลบกระทู้
    ดังนั้น การที่คุณ "Imply" ว่า ต่อว่าคุณ Jeng เรื่องไม่รู้เรื่องคอนโด
    ทำให้กระทู้ถูกลบ ไม่เป็นความจริงนะครับ
    เพราะคนที่ลบ หรือสั่งให้ลบ ไม่มีทางเป็นคุณ Jeng ไปได้

2. เว็บนี้ พยายามรักษามาตรฐานเรื่องวิธีการโพสต์นะครับ
   กระทู้ที่ถูกลบ อาจจะเป็นเพราะความเห็นพี่เจ๋งที่ทำให้ถูกลบ
   อาจจะไม่ใช่ความเห็นคุณเฟยหงก็ได้ แต่เนื่องจากมีแนวโน้มนำไปสู่
   การทะเลาะวิวาท จึงถูกลบครับ

3. Moderator เองไม่ใช่เทวดา การลบผิด ลบช้า ไม่ลบ ฯลฯ
   อาจจะมีความผิดพลาด ไม่ถูกใจทุกคน แต่คนที่เข้ามาทำหน้าที่นี้
   อาสาเข้ามาทำโดยสมัครใจ ไม่มีการจ่ายเงินเดือน ไม่มีการบังคับ

4. Moderator ทำผิดกฎ จะถูกลบเช่นเดียวกันครับ
   และจะโดนถอดออกจาก Moderator ด้วยครับ
   อาจจะมีการพิจารณา BAN USER ตามมา

5. เว็บนี้มีเจ้าพ่อคนเดียวครับ คือคุณมนตรี Mon Money
   ในฐานะประธานชมรม ในกรณีที่มี dispute
   คำตัดสินของคุณมนตรี ถือเป็นที่สิ้นสุดครับ

กรณีคุณเฟยหงนั้น ขอให้หลีกเลี่ยงการใช้คำพูดที่ส่อไปในทางปั่นหุ้นนะครับ

ส่วนคุณ Jeng ขอให้พิจารณาอย่าใช้คำพูดยั่วยุครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

รับทราบครับ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 3

ขอถามครับ... เรื่องลบกระทู้ผมเข้าใจเพราะเป็นการให้ใบเหลืองตักเตือน
แต่การลบออกจากการเป็นสมาชิก....หมายถึงอะไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 4

เข้ามาแอบดูครับ  8)

พร้อมรับทราบข้อมูลการใช้ thaivi เพิ่มเติมครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
b37skp

โพสต์ที่ 5

รับทราบครับ

:wink:  :wink:  :wink:
Frankie

โพสต์ที่ 6

Post subject: เรียนคุณเฟยหง และคุณ Jeng

ผมไม่ใช่ทั้งคุณเฟยหงและคุณ Jeng แต่เข้ามารับทราบและเห็นด้วยกับกติกาครับ  8)
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
thipong

โพสต์ที่ 7

5. เว็บนี้มีเจ้าพ่อคนเดียวครับ คือคุณมนตรี Mon Money
  ในฐานะประธานชมรม ในกรณีที่มี dispute
  คำตัดสินของคุณมนตรี ถือเป็นที่สิ้นสุดครับ

:D  :D  :D  :D
nearly_vi

Re: เรียนคุณเฟยหง และคุณ Jeng

โพสต์ที่ 8

[quote="Administrator"]สืบเนื่องมาจากการลบกระทู้ การปิด user ชั่วคราว และกติกาเว็บบอร์ด

จริงๆ แล้ว ทีม Moderator ไม่มีหน้าที่ที่จะต้องอธิบายว่า
การลบกระทู้ทำไปด้วยเหตุผลใด

แต่เราเห็นว่ากรณีอาจจะเป็นเรื่องรุนแรง และนำไปสู่การเข้าใจผิด
และทั้งคุณเฟยหงและคุณ Jeng ต่างก็เป็นผู้ใหญ่ที่มีชื่อเสียง
จึงขอชี้แจงดังนี้ครับ

1. คุณ Jeng ไม่ใช่ moderator นะครับ และไม่มีสิทธิในการลบกระทู้
MisterK

โพสต์ที่ 9

ตามอ่านกระทู้คุณเฟยหงมาตั้งแต่สมัยพันธ์ทิพย์แล้ว     คิดว่าสไตล์คุณเฟยหงนี่ "เซลล์แมนมาเอง" ครับ      คือจะใช้สำนวน+วิธีที่ค่อนข้างโอเวอร์    ซึ่งมีหลายท่านที่ผมเห็น  ก็ชอบใช้วิธีประมาณว่าเอาไตรมาสที่ดีที่สุดคูณ 4 แล้วประเมินเป็น P/E    :oops:   (ตัวอย่างนะครับไม่ได้บอกว่าใครทำบ้าง)

ที่จริงผมก็เห็นหุ้นหลายตัวก็ดีจริงขึ้นจริง   แต่ไม่มีความจำเป็นต้องฮาร์ดเซลล์ขนาดนั้น    หลายอย่างมันจะพาเข้าข่ายบิดเบือนซึ่งผิดกฏของบอร์ดแน่ ๆ

ข้อมูลหลายอย่างทีคุณเฟยหงโพสต์ก็เป็นประโยชน์   แต่การถูกถอดสมาชิกจากบอร์ดหลาย ๆ แห่งซึ่งคนส่วนใหญ่ไม่มีปัญหา   น่าจะกลับมาพิจารณาวิธีการโพสต์และนำเสนอของตนเองบ้างว่ามีอะไรที่ผิดกฏของชุมชน
nearly_vi

โพสต์ที่ 10

อืมมม เป็นอย่างนั้นหรอกหรือครับ...  :?

ยังไงกันแน่เนี่ย

ไม่ยุ่งแล้วดีกว่า เด็กๆ ถึงเวลานอนละครับ ปล่อยผู้ใหญ่เคลียร์กันเอง :D
007-s

โพสต์ที่ 11

อะไรดีละ เขียน:ขอถามครับ... เรื่องลบกระทู้ผมเข้าใจเพราะเป็นการให้ใบเหลืองตักเตือน
แต่การลบออกจากการเป็นสมาชิก....หมายถึงอะไรครับ
จริงๆดิฉันไม่ได้มีส่วนเกี่ยงข้อง และไม่มีหน้าที่พิจารณา
แต่อยากจะขอเสนอ จากเสียงเล็กๆเสียงนึงเท่านั้น ว่า

ถ้าหากมีวิธีใดที่ทำได้ เช่นว่า ลองพิจารณาคืนการเป็นสมาชิกในชื่อเดิม"เฟยหง" ให้แก่คุณเฟยหง
เพื่อเป็นการให้เกียตร ตามที่คุณเฟยหงคิดว่าท่านก็ควรได้รับ

เนื่องจากการที่เธอทวงถามความหมาย คงหมายถึงการต้องการยืนยันในความบริสุทธิใจในการโพสท์ ที่ผ่านมา
ว่าไม่ได้จงใจในการกระทำผิดกฏ ในเรื่องการปั่นหุ้น อย่างมีจุดประสงค์ร้ายใดใด

อาจเป็นแต่เพียง คุณเฟยหง ติดที่ชอบที่จะเขียนด้วยคำพุดที่ดึงดูดความสนใจ อะไรทำนองนี้ ดิฉันก็ไม่ทราบได้ค่ะ
ซึ่งกรณีที่เกิดนี้ ก็น่าจะทำให้คุณเฟยหง ได้ทำความเข้าใจแล้วว่า นี่คือการกระทำที่ดูจะหมิ่นเหม่ สำหรับมาตรฐานของเวบ

เราจะได้อยู่กันด้วยความเข้าใจต่อกันแล้วสืบต่อไป
และปล่อยให้เวลาเป็นข้อพิสูจน์

อันนี้ก็เป็นแค่หนึ่งในข้อเสนอ อาจถูกต้อง หรือไม่ถูกต้องเอาเสียเลย
เพียงแค่ อยากให้เกิดบรรยากาศที่ดีๆ เกิดขึ้น และดำรงอยู่ต่อไป

ไม่อยากให้เกิดการขุ่นข้องหมองใจ ไม่ว่าฝ่ายไหน
เฮียเจ๋งเองก็เป็นที่รู้จักและเชื่อถือ สำหรับเวบนี้
คุณเฟยหงเองก็เข้าใจว่าชื่อเสียงเธอมีมาแต่ห้องสินธร

อีกทั้ง กรณีนี้ ดิฉันก็ไม่ทราบแน่ชัดอย่างไรเลย ว่าเจตนาคุณเฟยหงนั้น ไม่บริสุทธิ จริงแท้แค่ไหนอย่างไร
เพียงแต่คิดไปว่า "หากเธอตั้งใจดีล่ะ"(ผิดถูกอีกเรื่องนึงนะ)
กลัวว่า จะกลายเป็นทำให้ ศิษย์รุ่นใหม่ๆ ที่รู้สึกว่าตนนั้นไม่แก่กล้าพอ เลยกลายเป็นแหยงไปเลย ไม่กล้าพุดจาอะไรกัน กลัวผิดพลาด แล้วจะโดนข้อหาหนักหนา

หากทางเวบมีเหตุผลที่ดิฉันอาจไม่ทราบ ก็ต้องขออภัยที่อาจจะเสนออะไรที่ไม่ควรออกไปด้วย

ขอบคุณค่ะ

.................................................................

"ดอกไม้ยังร่วง แม้ว่าเราจะรักมัน
และหญ้าก็เติบโต แม้ว่าเราจะไม่รักมัน"

ปล.อยากฝากให้สำหรับมือใหม่ทั้งหลาย อีกครั้ง(รวมดิฉันเองด้วย)

อย่าให้กรณีนี้ เป็นเหตุให้ท่านท้อถอย หรือไม่กล้า คิด พูด ทำ ในสิ่งที่ท่านได้ฝึกฝน และได้เรียนรู้

:D  :D  :D
naris

โพสต์ที่ 12

ประธาน"คมช"ประกาศ โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง

คมช แปลมาจากคนมีชู้ ไม่ใช่อย่างอื่นนะจ๊ะ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
nearly_vi

โพสต์ที่ 13

007-s เขียน:
จริงๆดิฉันไม่ได้มีส่วนเกี่ยงข้อง และไม่มีหน้าที่พิจารณา
แต่อยากจะขอเสนอ จากเสียงเล็กๆเสียงนึงเท่านั้น ว่า

ถ้าหากมีวิธีใดที่ทำได้ เช่นว่า ลองพิจารณาคืนการเป็นสมาชิกในชื่อเดิม"เฟยหง" ให้แก่คุณเฟยหง
เพื่อเป็นการให้เกียตร ตามที่คุณเฟยหงคิดว่าท่านก็ควรได้รับ

เนื่องจากการที่เธอทวงถามความหมาย คงหมายถึงการต้องการยืนยันในความบริสุทธิใจในการโพสท์ ที่ผ่านมา
ว่าไม่ได้จงใจในการกระทำผิดกฏ ในเรื่องการปั่นหุ้น อย่างมีจุดประสงค์ร้ายใดใด

อาจเป็นแต่เพียง คุณเฟยหง ติดที่ชอบที่จะเขียนด้วยคำพุดที่ดึงดูดความสนใจ อะไรทำนองนี้ ดิฉันก็ไม่ทราบได้ค่ะ
ซึ่งกรณีที่เกิดนี้ ก็น่าจะทำให้คุณเฟยหง ได้ทำความเข้าใจแล้วว่า นี่คือการกระทำที่ดูจะหมิ่นเหม่ สำหรับมาตรฐานของเวบ

เราจะได้อยู่กันด้วยความเข้าใจต่อกันแล้วสืบต่อไป
และปล่อยให้เวลาเป็นข้อพิสูจน์

อันนี้ก็เป็นแค่หนึ่งในข้อเสนอ อาจถูกต้อง หรือไม่ถูกต้องเอาเสียเลย
เพียงแค่ อยากให้เกิดบรรยากาศที่ดีๆ เกิดขึ้น และดำรงอยู่ต่อไป

ไม่อยากให้เกิดการขุ่นข้องหมองใจ ไม่ว่าฝ่ายไหน
เฮียเจ๋งเองก็เป็นที่รู้จักและเชื่อถือ สำหรับเวบนี้
คุณเฟยหงเองก็เข้าใจว่าชื่อเสียงเธอมีมาแต่ห้องสินธร

อีกทั้ง กรณีนี้ ดิฉันก็ไม่ทราบแน่ชัดอย่างไรเลย ว่าเจตนาคุณเฟยหงนั้น ไม่บริสุทธิ จริงแท้แค่ไหนอย่างไร
เพียงแต่คิดไปว่า "หากเธอตั้งใจดีล่ะ"(ผิดถูกอีกเรื่องนึงนะ)
กลัวว่า จะกลายเป็นทำให้ ศิษย์รุ่นใหม่ๆ ที่รู้สึกว่าตนนั้นไม่แก่กล้าพอ เลยกลายเป็นแหยงไปเลย ไม่กล้าพุดจาอะไรกัน กลัวผิดพลาด แล้วจะโดนข้อหาหนักหนา
หากทางเวบมีเหตุผลที่ดิฉันอาจไม่ทราบ ก็ต้องขออภัยที่อาจจะเสนออะไรที่ไม่ควรออกไปด้วย

ขอบคุณค่ะ

.................................................................

"ดอกไม้ยังร่วง แม้ว่าเราจะรักมัน
และหญ้าก็เติบโต แม้ว่าเราจะไม่รักมัน"

ปล.อยากฝากให้สำหรับมือใหม่ทั้งหลาย อีกครั้ง(รวมดิฉันเองด้วย)

อย่าให้กรณีนี้ เป็นเหตุให้ท่านท้อถอย หรือไม่กล้า คิด พูด ทำ ในสิ่งที่ท่านได้ฝึกฝน และได้เรียนรู้

:D
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 14

รับทราบคับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
stp

โพสต์ที่ 15

เรียนแนะนำทุกท่านที่กำลังจะโพส หรือโพสแล้ว
ลองเข้าไปอ่านกระทู้ข้อแรกด้านบนโดย Admin ครับ
ปักหมุดไว้ตอนปี 2004
JL

2-3 อย่าง

โพสต์ที่ 16

1. ระบบการเตือน หายไปไหน ?
2. comment ตัวหุ้น อย่า comment ตัวคน
3. ลดอัตตา เพิ่มเมตตา
bad

โพสต์ที่ 17

JL
2. comment ตัวหุ้น อย่า comment ตัวคน
เห็นด้วยครับ
Administrator

โพสต์ที่ 18

ID คุณเฟยหง ได้คืนแน่ครับ เพราะเราไม่ได้ ban
หรือลบ user ทิ้งแต่ประการใด
แค่ deactivate เป็นการชั่วคราวครับ
ถือว่าเป็นใบเหลืองละักันครับ 1 เกมละกันครับ
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 19

naris เขียน:ประธาน"คมช"ประกาศ โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง

คมช แปลมาจากคนมีชู้ ไม่ใช่อย่างอื่นนะจ๊ะ
พี่ naris พาดพิงประธานมนอย่างงี้ ระวังโดนถอด Log in นะครับ   :juju:  :juju:
007-s

โพสต์ที่ 20

Administrator เขียน:ID คุณเฟยหง ได้คืนแน่ครับ เพราะเราไม่ได้ ban
หรือลบ user ทิ้งแต่ประการใด
แค่ deactivate เป็นการชั่วคราวครับ
ถือว่าเป็นใบเหลืองละักันครับ 1 เกมละกันครับ

:D  :D  :D
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 21

เสียความรู้สึกมากครับ...
ถ้ามีการลบกระทู้ไป  แล้วแจ้งเตือนก่อน  
ว่าจะให้หยุดการใช้ชั่วคราว   คงไม่เป็นแบบนี้
เพราะทำแบบนี้  เหมือนกับทาง web กำลังบอกว่า  
ผมมีเจตนาไม่บริสุทธิ์.... เซ็งครับ
ถ้าผมไม่เข้ามาด้วย login อื่น.... ผลจะออกมาแบบนี้ไหม
ผมคงเลือกที่อ่านมากกว่า
ขอให้เพื่อนๆ โชคดีนะครับ
naris

โพสต์ที่ 22

ก็น่าเห็นใจ"คนนอก"ที่ยังไม่คุ้นเคยกับวัฒนธรรม ของTVIที่จะให้ข้อมูลโดยไม่เอาอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ ซักวันเขาอาจปรับตัวได้

สังคมทุกวันนี้ หาคนที่จริงใจ ยากเหลือเกิน มองแต่เรา ไม่มองเขา เหมือนกับคุณทุ่งทานตะวันที่บอกไว้ว่า "เคยโดนหลอกให้ซื้อขายหุ้น แม้นกระทั่งเพื่อนตัวเอง" รู้หน้าไม่รู้ใจ น้องๆมือใหม่ต้องคอยระวังในข้อมูลที่ได้รับแต่ในด้านบวก และประมาณการกำไรเกินเหตุผล และถ้าใครอยากซื้อตามจริงก็โพสท์ถามรายละเอียดการคำนวนให้ละเอียดโดยไม่ต้องเกรงใจ(แม้นกระผมก็ตาม) ถ้าเขาไม่ตอบ ก็ควรพึงระวังไว้

สุดท้ายนี้ขอมอบกระทิงแดง1ขวด ให้พี่เจ๋ง พี่อิโต้ พี่มน และadministrator ไปแบ่งกันกินนะครับ

ให้ขวดเดียว เพราะผมมัน แวยู่ ครับ ฮ่าๆ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 23

ไม่ใช่  ไม่มีลิมิต  ชีวิตเกินร้อย  หรือ  คนเมืองเลย  ซู่ๆๆๆ
jaychou

โพสต์ที่ 24

:man:... เข้ามาดู
naris

โพสต์ที่ 25

naris เขียน:ก็น่าเห็นใจ"คนนอก"ที่ยังไม่คุ้นเคยกับวัฒนธรรม ของTVIที่จะให้ข้อมูลโดยไม่เอาอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ ซักวันเขาอาจปรับตัวได้

สังคมทุกวันนี้ หาคนที่จริงใจ ยากเหลือเกิน มองแต่เรา ไม่มองเขา เหมือนกับคุณทุ่งทานตะวันที่บอกไว้ว่า "เคยโดนหลอกให้ซื้อขายหุ้น แม้นกระทั่งเพื่อนตัวเอง" รู้หน้าไม่รู้ใจ น้องๆมือใหม่ต้องคอยระวังในข้อมูลที่ได้รับแต่ในด้านบวก และประมาณการกำไรเกินเหตุผล และถ้าใครอยากซื้อตามจริงก็โพสท์ถามรายละเอียดการคำนวนให้ละเอียดโดยไม่ต้องเกรงใจ(แม้นกระผมก็ตาม) ถ้าเขาไม่ตอบ ก็ควรพึงระวังไว้

สุดท้ายนี้ขอมอบกระทิงแดง1ขวด ให้พี่เจ๋ง พี่อิโต้ พี่มน และadministrator ไปแบ่งกันกินนะครับ

ให้ขวดเดียว เพราะผมมัน แวยู่ ครับ ฮ่าๆ
อ้อลืมกองหน้าอีกคน เอาหมีคอมมานโด ให้พี่ปรัชญา แล้วกันนะครับ :lol:
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 26

อะไรดีละ เขียน:ขอถามครับ... เรื่องลบกระทู้ผมเข้าใจเพราะเป็นการให้ใบเหลืองตักเตือน
ลบกระทู้น่าจะเป็นใบเหลือง
ส่วนลบการเป็นสมาชิก น่าจะเป็นใบแดง

:shock:  :shock:  :shock:  :shock:  :shock:  :shock:  :shock:
ซากทัพ

โพสต์ที่ 27

ในฐานะสมาชิก อยู่บ้านเดียวกันนะครับ
วัตถุประสงค์ที่ผมเข้ามาอ่าน-โพส ก็เพื่อเรียนรู้ แลกเปลี่ยนความเห็น ประสพการณ์ และข่าวข้อเท็จจริงครับ แต่ช่วงหลังดูเหมือนว่าจะมีโพสนอกแนวมากจริงจริงครับ
จึงอยากถือโอกาสเชิญชวน วิงวอนท่านท่าน โปรดโพสกันในแง่มุมของวีไอจริงจริง และอยากให้เป็นไปในเชิงสร้างสรรค์

ด้วยจิตน้อมนับถือครับ
jaychou

โพสต์ที่ 28

ไทยวีไอ ไม่ใช่สนามบอล แต่เป็นชมรมฯ ให้คนมานั่งคุยกัน
เมื่อมีการทุ่มเถียงรุนแรง ก็ต้องเข้ามาแยก ห้ามมวยเป็นธรรมดา
ถ้าใครถูกห้ามแล้วถือโกรธคนเข้าห้าม จะทำไงได้ครับ

ไทยวีไอ ไม่ได้เหมาะกับนักเล่นหุ้นทุกคนครับ ผมบอกอย่างนี้ดีกว่า มีเว็บบอร์ดหุ้นอีกเยอะแยะที่ยินดีต้อนรับทุกคน ทุกความเห็น ผมเองเวลาจะคุยเรื่องที่ไทยวีไอไม่ต้องการ ผมก็ใช้ชื่ออื่นคุยที่อื่นครับ ไม่งั้นก็โดนถอดถอนจากเว็บนี้เหมือนกัน

คงต้องเลือกสิ่งที่เหมาะกับคุณครับ
moonkiss

โพสต์ที่ 29

ในฐานะน้องคนนึงในเว็บนะครับ
ดีกันๆเหอะ
พี่เฟยหงหายโกรธเถอะเน้อ พี่เจ๋งเป็นคนดีนะครับ แต่แกพูดตรงตามที่คิดแค่นั้นเอง จริงๆ
เฟยหง

โพสต์ที่ 30

ขอถาม admin หน่อยครับ
ตอนนี้ คุณ triathon  อยู่ในสภาพใดครับ...
1. ยังเป็นสมาชิก
2. ใช้ web ไม่ได้ชั่วคราว
3. ถูกถอดเป็นการถาวร
โพสต์โพสต์