เรียนคุณเฟยหง และคุณ Jeng

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

เข้ามาดูคนมีเหตุผลคุยกัน

ถ้าไม่มีเหตุผล ผมเลิกดู  :P  ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

beammy เขียน:เข้ามาดูคนมีเหตุผลคุยกัน

ถ้าไม่มีเหตุผล ผมเลิกดู  :P  ...
เหตุย่อมมาก่อน
ผล  ผลลัพธ์ก็จะตามมา

เลยรวมเป็นคำว่าเหตุผล
ผมโดนลบผมก็เคารพต่อการตัดสินใจของผู้คุมกฏ
ไม่มีใครอยู่เหนือกฏ  ถ้าเลิกดูแล้วผมจะคุยกับใครอิอิ
jaychou

โพสต์ที่ 33

[quote="เฟยหง"]ขอถาม admin หน่อยครับ
ตอนนี้ คุณ triathon
path2544

ความเห็นผมนะ

โพสต์ที่ 34

สำหรับความเห็นผมนะครับ

ผมว่า Admin ไม่ควรลบ USER คุณเฟยหงนะ ข้อความในกระทู้ไม่ได้ มีความผิดถึงขั้นนั้น

ส่วนเรื่องการลบกระทู้นั้น ผมก็ว่าแรงไปนะ แต่มันง่ายกับ Admin ผมเข้าใจครับ สำหรับกระทู้ ที่ถกกัน และอยู่ภายใต้ ข้อสมมุติฐาน และการเจริญเติบโตของบริษัทใดบริษัทหนึ่ง เพราะต้องมีทั้งคนเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย เพราะการประมาณการที่นี้เหตุผล และข้อสมมุติฐาน มันมีประโยชน์กับคนรุ่นหลังนะครับ  

แต่ ควรจะเป็นข้อความเตือน เรื่องการใช้อารมณ์มากกว่า  แบบ คือ ข้อความในกระทู้ที่ แบบเป็นเรต ของโทรทัศน์ครับ

เช่นเตือนว่า อย่าใช้อารมณ์  หรือ กระทู้นี้ผู้อ่านควรพิจารณาดีๆๆ แบบนี้มากกว่า

การจะลบกระทู้ ผมว่าน่าจะมาจากการด่ากัน การลบหลู่สถาบัน แบบนี้มากกว่า
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
Jeng

โพสต์ที่ 35

จบกันได้แล้วครับ

หอมปากหอมคอ

ไม่ว่าจะเกิดเรื่องอะไรขึ้นก็ตาม ทุกคนก็ได้บทเรียน ไม่มากก็น้อย หรือไม่ก็ไม่ได้อะไรเลย

อย่าไปสาระกับมันมากนัก

อีก 120 ปี ข้างหน้า

ผมมั่นใจ ว่าพวกเราทุกคนที่ โพส ที่อ่าน ที่อยากโพส ไม่กล้าโพส หรือ อะไรก็ตาม

ตายกันหมดอยู่แล้ว

จบได้แล้ว จะได้ไปข้างหน้าต่อไป

.............................................................

และบทเรียนที่ได้รับ ก็ต้องต่างคนต่างกลับไปคิดกันเอง และปรับพฤติกรรมกันเองนะครับ

สังคม ก็คือสังคม ที่ไหนๆ ก็มี วัฒนธรรมทังนั้นแหละครับ

และวัฒนธรรมก็จะค่อยๆ เปลี่ยน วัฒนธรรมไม่เคยเปลี่ยนอย่างทันทีทันใด

เพราะวัฒนธรรม นั้นๆ ถูกสร้างจากคนครับ

...........................................................

สรุป คือ ไม่มีอะไรถูกต้อง ถูกใจ ไปเสียทั้งหมด แค่ 80 : 20 ได้มากกว่าเสีย ก็โอเคแล้วนะครับ
chatchai

โพสต์ที่ 36

ผมว่าถ้าเราพยายามสอนให้คนจับปลา  ดีกว่าหาปลามาป้อน  เหมือนที่เคยเป็นในยุคแรกๆ  ปัญหาก็คงไม่เกิดขึ้น

หลังๆมีการพยายามชักจูง  หาข้อดีของบริษัทต่างๆมากเกินไป  ซึ่งคนที่เข้ามาบ่อยๆก็จะรู้สึกได้

เวบนี้แตกต่างจากเวบอื่นก็ตรงที่เราพยายามสอนให้เพื่อนๆจับปลาได้เองครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Uncle Bob

โพสต์ที่ 37

คุณ Jeng ไม่ใช่ moderator นะครับ และไม่มีสิทธิในการลบกระทู้
   ดังนั้น การที่คุณ "Imply" ว่า ต่อว่าคุณ Jeng เรื่องไม่รู้เรื่องคอนโด
   ทำให้กระทู้ถูกลบ ไม่เป็นความจริงนะครับ
   เพราะคนที่ลบ หรือสั่งให้ลบ ไม่มีทางเป็นคุณ Jeng ไปได้
แล้วไม คุณเจ๋ง โพสว่า คุยถึงปรีชา อย่างสร้างสรรค์ ผู้โพสโปรดระวัง ไม่งั้นโดนลบ

ไม่ลบ หรือสั่งให้ลบ ก้อต้องมีส่วนร่วมบ้างละ
Jeng

โพสต์ที่ 38

ก็ให้คุยอย่างระมัดระวัง อย่าทะเลาะกัน และคุยแต่เรื่องปรีชาไง

ส่วนเรื่องมีส่วนหรือไม่มีส่วน ทางเว็บมาสเตอร์ เขาบอกไปแล้ว

และคุณ ลุง บ๊อบ จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็อีกเรื่อง

ผมเป็นคนพูดสั้นๆ

บางคนบอกว่า ผมเป็นคนขวานผ่าซาก ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร

นี่ผมพยายามสุภาพสุดๆแล้วนะ

อิอิ
adi

Re: เรียนคุณเฟยหง และคุณ Jeng

โพสต์ที่ 39

[quote="Administrator"]
5. เว็บนี้มีเจ้าพ่อคนเดียวครับ คือคุณมนตรี Mon Money
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 40

อะไรดีละ เขียน:ถ้าผมไม่เข้ามาด้วย login อื่น.... ผลจะออกมาแบบนี้ไหม
ไม่ ครับ

อืม แล้วทำไมไม่ทำแบบนี้ตั้งแต่แรก หล่ะครับ :?:
เฟยหง

โพสต์ที่ 41

ผมขอจบเรื่องนี้ตรงนี้แล้วครับ

ขอโทษคุณ jeng และ พี่ปรัชญาด้วย  หากใช้คำพูดรุนแรงไปบ้าง
สำหรับ ฝ่าย admin ที่ทำการยึด login ในตอนแรก  ผมยกโทษให้
และ ขอบคุณที่คืน login ของผมกลับคืนมาครับ  

ชีวิตคนเราก็ไม่ยืนยาวนัก.... จะโกรธกันไปทำไมละครับ  
ขอให้เพื่อนๆ โชคดี  ร่ำรวยทั้งเงินทองและความสุขครับ
Jeng

โพสต์ที่ 42

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ชีวิตคนเราก็ไม่ยืนยาวนัก.... จะโกรธกันไปทำไมละครับ   
ขอให้เพื่อนๆ โชคดี  ร่ำรวยทั้งเงินทองและความสุขครับ
ดีมากท่านเฟย ผมเคยอ่านหนังสือท่านนะ รู้สึกจบเตรียมอุดมรุ่นเดียวกะผมนะนี่

อิอิ ถ้าจำไม่ผิด
ปรัชญา

โพสต์ที่ 43

ไม่มีอะไรหรอกครับ  คุณเฟยหง
กระเซ้าเย้าแหย่กันแบบพี่ๆน้องๆ
หนักเบาก็อภัยกัน  ร่วมกลุ่มกันไว้ครับ

แค่เข้าใจกันผิดกันนิดหน่อย
เชิญคุณเฟยหง  ตามอัธยาศัย  
ผมก็แค่แซวเล่น  ไม่ได้โกรธหรือกลั่นแกล้ง  ไม่มีเรื่องส่วนตัวครับ

ด้วยความนับถือ

มิกล้ารับคำขอโทษครับ
birdflu

โพสต์ที่ 44

คนไทย ใจดี  :D  :D
Keep Calm And Chive On
jeew

โพสต์ที่ 45

ด้วยนิยมและเป็นแฟนคลับของทั้งคุณJengและคุณเฟยหง
Happy Ending ครับ
Polar Bear

โพสต์ที่ 46

ในที่สุดก็ Happy Ending   :D
FARHOME

โพสต์ที่ 47

ผมก็ยินดีด้วยครับ   ชายไทยน้ำใจนักกีฬา
สามัญชน

โพสต์ที่ 48

ดีมากท่านเฟย ผมเคยอ่านหนังสือท่านนะ รู้สึกจบเตรียมอุดมรุ่นเดียวกะผมนะนี่

อิอิ ถ้าจำไม่ผิด
จำผิดครับ

คุณเฟยเป็นรุ่นน้องพี่เจ๋ง 2-3 ปีครับ  

ดีแล้วครับที่จบแบบแฮปปี้เอ็นดิ้ง   :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Doramon007

โพสต์ที่ 49

ผมว่าถ้าเราพยายามสอนให้คนจับปลา  ดีกว่าหาปลามาป้อน  เหมือนที่เคยเป็นในยุคแรกๆ  ปัญหาก็คงไม่เกิดขึ้น

หลังๆมีการพยายามชักจูง  หาข้อดีของบริษัทต่างๆมากเกินไป  ซึ่งคนที่เข้ามาบ่อยๆก็จะรู้สึกได้

เวบนี้แตกต่างจากเวบอื่นก็ตรงที่เราพยายามสอนให้เพื่อนๆจับปลาได้เองครับ
เห็นด้วยกับคุณฉัตรชัยครับ และดีใจที่ทุกอย่างจบลงอย่างมีความสุขครับ  :D
เมื่อมีสติ ก็จะเกิดปัญญา
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 50

:cheers:  :cheers:  :cheers:
It's earnings that count
ประจวบ

โพสต์ที่ 51

เรียนคุณnaris
ให้กระทิงแดงขวดเดียวแบ่ง4
"แวยู"หรือ"ขี้เหนียว"กันแน่ครับ
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
naris

โพสต์ที่ 52

ประจวบ เขียน:เรียนคุณnaris
ให้กระทิงแดงขวดเดียวแบ่ง4
"แวยู"หรือ"ขี้เหนียว"กันแน่ครับ
ทีตอนรับน้อง ลูกอมเม็ดเดียว อมทั้งแถว กล้าบ่นให้สต๊าฟได้ยินไหมเนี่ย

เอ้า...ไม่ขี้เหนียวก็ได้ เอา คนไทยหัวใจลูกทุ่ง ไปอีกขวดแล้วกัน

7บาท ถูกดี
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 53

เดี๋ยวก็เช้าแล้วครับ อย่าเครียดกันเลย
leksmile

โพสต์ที่ 54

naris เขียน:ก็น่าเห็นใจ"คนนอก"ที่ยังไม่คุ้นเคยกับวัฒนธรรม ของTVIที่จะให้ข้อมูลโดยไม่เอาอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ ซักวันเขาอาจปรับตัวได้
ผมอาจจะมา tvi ไม่นาน แต่ที่ผมเข้ามาเล่นก็เพราะผมเข้าใจตามข้อความข้างบนแบบนี้ล่ะครับ ใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์ แต่ตอนช่วงออกสำรอง 30% ใหม่ๆ ผมเห็นหลายคนเลยอารมณ์พุ่งปิ๊ดๆ

ณ เวลานี้ set ไม่ถึง 700 จุด ต่ำกว่า ช่วงก่อนสำรอง 30% แต่หุ้น vi หลายๆตัวขึ้นไปสูงกว่าช่วงนั้นแล้ว

ที่พูดไม่ได้จะอะไรหรอก อยากให้เว็บบอร์ดนี้แตกต่างจากที่อื่น
leksmile

โพสต์ที่ 55

คุณ Jeng นี่ใช่ที่เคยเล่นหุ้นอยู่ที่ห้องค้า ญาดา ของ Kest เปล่าครับ
i'm yo

โพสต์ที่ 56

ขอบคุณ TVI นะ ทำให้ได้ความรู้ เรียนรู้หลายๆอย่างมากขึ้น    :cheers:  :cool:  :cheers:
mangmoom

โพสต์ที่ 57

บรรยากาศ TVI ตอนนี้ ไม่เหมือนเมื่อ 2-3 ปีที่แล้วที่ผมได้สัมผัส
ผมชอบบรรยากาศการพูดคุยแบบเดิม ที่พี่ๆล้วนเก่งจริงและมีเมตตาต่อมือใหม่ คอยชี้แนะในสิ่งดีและไม่ดี แต่ไม่ชี้นำ
อยากให้พี่ๆทุกท่านค่อยพูดค่อยจา ปรับความเข้าใจกันนะครับ
ผมยังหวังเวบนี้เป็นที่พึ่งพิงอีกตลอดไป
Kuruni

โพสต์ที่ 58

ทั้งพี่เจ๋ง และพี่เฟยหงเป็นที่เคารพของคนหลายคน รวมทั้งผมด้วย :lol:  ดีกันก็ดีแล้วครับ :oops:
PP

โพสต์ที่ 59

ผมขอเสนอนะครับ เฉพาะห้อง Value Investing นี่นะ
ต้อง Think Value, Speak Value, Talk Value, Exchange Value และ No Emotion(คำนี้สำคัญที่สุด)
ผมว่าถ้าทุกท่านทำได้ถึงขั้น No emotion  ก้อแสดงว่าท่านได้บรรลุสุดยอดวิชาการลงทุนแบบ Value Investing รับใบประกาศนียบัตรจากเจ้าพ่อหญ่ายแห่ง TVI ไปเลย :lol:  :lol:  :lol:   (คุณมน เห็นไม่เห็นด้วยด้วย....โปรดตอบด้วยครับ)

หมายเหตุ: ดีใจที่เหตุการณ์จบลงด้วยดีครับ

(ส่วนห้องอื่น ใส่อารมณ์บ้างพอหอมปากหอมคอไม่น่าจะเป็นไร  :) )
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
PP

โพสต์ที่ 60

และการ Act Value  ต้องแล้วแต่ละท่านตัดสินใจซื้อหรือขายตสมใจตัวเอง   ห้ามโทษคนอื่นเด็ดขาด ตัวใครตัวมัน  เพราะแต่ละคนให้ Value ของหุ้นแต่ละตัวจะเท่ากัน ไม่ได้แน่นอน ย่อมผิดเพี้ยนกันไปตามวิธีและหลักการคำนวณและมุมมองของของแต่ละท่านๆไปครับ

ห้ามโทษคนกันเองเด็ดขาด :D  :D  :D
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain