พอตัดค่าเสื่อมหมด แล้ว แต่ asset จริงๆยังอยุ่แล้วเป็นไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
i_team_na
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

พอตัดค่าเสื่อมหมด แล้ว แต่ asset จริงๆยังอยุ่แล้วเป็นไงครับ

โพสต์ที่ 1

สมมุติ ว่าตึก 20 ล้าน ตัดค่าเสื่อม ปีละ 1 ล้าน 20 ปี แต่พอเอาจริงๆ ปีที่ 21 ตึกยังสามารถใช้งานได้อยู่ แต่ถ้าขายก็ยังได้ราคาดีอยู่
แล้วยังงี้ เวลาดูในงบดุล มันจะเป็นยังไงครับ มันไม่เหมือนกับว่า asset ที่ระบุมันต่ำกว่ามูลค่าจริงมากๆเหรอครับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ใช่ครับแสดงว่า งบดุล ไม่ได้บอกทั้งหมด
บางบริษัทมักจะบอกในหมายเหตุว่ามีสินทรัพย์ที่ตัดค่าเสื่อมหมดแล้ว แต่ยังใช้งานได้อยู่เป็นมูลค่าต้นทุนเท่าไหร่ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
i_team_na
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ใช่ครับแสดงว่า งบดุล ไม่ได้บอกทั้งหมด
บางบริษัทมักจะบอกในหมายเหตุว่ามีสินทรัพย์ที่ตัดค่าเสื่อมหมดแล้ว แต่ยังใช้งานได้อยู่เป็นมูลค่าต้นทุนเท่าไหร่ครับ
แล้วมันจะมีกรณี ตัดค่าเสื่อมยังไม่หมด แต่ สินทรัพย์ชิ้นนั้นดันเสียหายไปก่อน ทำให้งบการเงินดูมีมูลค่าสูงกว่าความจริงมั้ยครับ

หรือ ว่าเค้าจะมาบันทึกใน income statement เป็น non recurrent loss ครับ แล้วก็ตัดสินทรัพย์ตัวนั้นทิ้งไปจากงบดุลเลย
Viewtiful Investor
Verified User

โพสต์ที่ 4

แล้วมันจะมีกรณี ตัดค่าเสื่อมยังไม่หมด แต่ สินทรัพย์ชิ้นนั้นดันเสียหายไปก่อน ทำให้งบการเงินดูมีมูลค่าสูงกว่าความจริงมั้ยครับ
ถ้าสินทรัพย์นั้นใช้ไม่ได้แล้ว บริษัทต้องตัดเป็นค่าใช้จ่ายออกจากบัญชี

เช่น มีรถ อยู่ 1 คัน ซื้อมา 7 แสน ตัดค่าเสื่อม 7 ปี ปีละ 1 แสน
ใช้ไปได้ 2 ปี จะเหลือมูลค่าอยู่ 5 แสน ดันมีคนขับตกเขา สินทรัพย์ก็จะสูญ บริษัทก็ต้องบันทึกเป็นค่าใช้จ่าย

ภาษาบัญชีก็คือ

Credit Asset Car 500,000
         Debit Expense 500,000

บัญชี 2 ด้านต้องสมดุลเสมอ มี Auditor ตรวจสอบอยู่ สินทรัพย์ใหญ่ขนาดส่งผลต่อการวิเคราะห์ ไม่น่าจะหลุดนะครับ
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
path2544

Re: พอตัดค่าเสื่อมหมด แล้ว แต่ asset จริงๆยังอยุ่แล้วเป็นไงค

โพสต์ที่ 5

i_team_na เขียน:สมมุติ ว่าตึก 20 ล้าน ตัดค่าเสื่อม ปีละ 1 ล้าน 20 ปี แต่พอเอาจริงๆ ปีที่ 21 ตึกยังสามารถใช้งานได้อยู่ แต่ถ้าขายก็ยังได้ราคาดีอยู่
แล้วยังงี้ เวลาดูในงบดุล มันจะเป็นยังไงครับ มันไม่เหมือนกับว่า asset ที่ระบุมันต่ำกว่ามูลค่าจริงมากๆเหรอครับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ไม่ครับ เพราะค่าเสื่อม ซึ่งก็คือมูลค่าที่ ทรัพย์สินเสื่อมค่าไปตามกาลเวลา
แต่ถ้าปีที่ 21 ตึกยังใช้การได้อยุ่ ก็ใช้ไปครับ แต่ทรัพย์สินไม่มีมูลค่าแล้วทางบัญชี จะมีมูลค่าอีกที่ ก็เมื่อ บริษัทขายมันไป หรือ หากไม่ขายแล้วทุบทิ้ง มูลค่ามันก็หมดไปอยู่ดี
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
AiBook

โพสต์ที่ 6

แล้วถ้าบริษัทขายไปในปีที่ 21 จะลงเป็นรายได้หรือเปล่าครับ แล้วรายได้ส่วนนั้นต้องเสียภาษีอีกหรือไม่ครับ

จำได้ว่าที่ตัดค่าเสื่อมจะมี เครื่องจักร อาคาร อุปกรณ์ รถยนต์ แต่ที่ดินนี่จะไม่ตัดค่าเสื่อมใช่ไหมครับ แล้วถ้าเกิดราคาของที่ดินที่มีอยู่มันเพิ่มมากขึ้นไปหลายเท่าตัวก็จะไม่ลงในงบ ด้วยใช้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
have a nice day

โพสต์ที่ 7

ถ้าขายไปในปีที่ 21 ซึ่งมีการตัดค่าเสื่อมจนหมดมูลค่าทางบัญชีแล้ว
ราคาที่ขายได้จะถือว่าเป็นกำไรที่ต้องคิดภาษีด้วยครับ
have a nice day

โพสต์ที่ 8

ถ้าขายไปในปีที่ 21 ซึ่งมีการตัดค่าเสื่อมจนหมดมูลค่าทางบัญชีแล้ว
ราคาที่ขายได้จะถือว่าเป็นกำไรที่ต้องคิดภาษีด้วยครับ
pak
ผู้ติดตาม: 1

Re: พอตัดค่าเสื่อมหมด แล้ว แต่ asset จริงๆยังอยุ่แล้วเป็นไงค

โพสต์ที่ 9

ครม.ให้ช่วยเอสเอ็มอี อัดสินเชื่อ-ส่วนต่างค่าแรง 300บ.หักภาษี [ ไทยรัฐ, 25 เม.ย. 55 ]

นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรี และ รมว.คลัง เปิดเผยว่า ครม.เห็นชอบมาตรการ
เพิ่มขีดความสามารถของอุตสาหกรรมขนาดกลางและขนาดย่อม (เอสเอ็มอี) ทั้งมาตรการสนับสนุนด้านภาษี
และด้านสินเชื่อ โดยในส่วนของมาตรการด้านภาษีนั้น จะสนับสนุนให้ผู้ประกอบการได้ลงทุนปรับเปลี่ยน
เครื่องจักรเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการผลิต โดยจะยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคลที่เป็นรายได้จากการขายเครื่อง
จักรเก่า เพื่อซื้อเครื่องจักรใหม่ มีระยะเวลาที่ใช้สิทธิประโยชน์ในการขายเครื่องจักรจนถึงสิ้นเดือน ธ.ค.
2555 และมาตรการหักค่าเสื่อมราคาสำหรับเครื่องจักรใหม่ โดยให้หักราคาค่าเสื่อมของเครื่องจักรใหม่ได้
100% ในปีแรก จากเดิมให้หักค่าเสื่อได้ปีละ 20% เป็นระยะเวลา 5 ปี
นอกจากนี้ยังมีมาตรการช่วยเหลือ
ผู้ประกอบการที่ได้รับผลกระทบต่อการปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท โดยได้กำหนดให้ผู้ประกอบการ
เอสเอ็มอี สามารถหักค่าใช้จ่ายได้ 1.5 เท่า ของส่วนต่างค่าแรงที่เพิ่มขึ้น จากเดิมเป็น 300 บาท
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind

โพสต์ที่ 10

Asset หลายอย่าง มันดูจากงบดุลไม่ได้ครับ เพราะมูลค่าที่แท้จริงของมัน มีโอกาสแตกต่างกันมาก

อย่างที่ จขกท แนะนำมา นั่นก็เคสนึง คือ ตึกตัดค่าเสื่อมไปหมดแล้ว แต่ยังใช้ตึกได้ นั่นคือมีมูลค่าซ่อนอยู่

พวกที่ดินอีก ประเมิณไปเมื่อไหร่ update หรือยัง

และยังมีอีก เช่นโรงงาน หรือ อาคารบางอย่าง ที่ตัดค่าเสื่อม ทำให้มูลค่าลดลงเรื่อย ๆ แต่ในโลกแห่งความจริง reproduction cost ของสินทรัพย์ที่ว่ามันแพงขึ้น ทำให้คู่แข่งจะเข้ามาแข่งกับเรา หากอยากได้โรงงานอย่างเรา ต้องลงทุนมากกว่าที่มองเผิน ๆ ในงบดุลของเรา อันนี้ก็คือ มูลค่าของ asset ที่อ่านตรง ๆ จากงบดุลไม่ได้ ต้องใช้จินตนาการเข้าช่วย

ยังไม่รวมพวก goodview อีกนะครับ ซึ่งทางบัญชี เป็นคนละเรื่อง กับโลกแห่งความจริง เราต้องมานั่งประเมินใหม่ทั้งหมด เวลาเราดู asset ในงบดุล

สนุกครับ เรื่องของการประเมิณมูลค่า สองคนยลตามช่อง คนนึงบอก ซื้อ คนนึงบอก ขาย อิอิ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
pat4310

โพสต์ที่ 11

ตัดค่าเสื่อมหมดแล้วจำได้ว่าเหลือในบัญชี 1 บาทครับ
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
โพสต์โพสต์