คิดว่าจุดจบ ITV จะเป็นยังไงครับ ถ้าโดนยึดสัมปทานคืน....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
lekmak333
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คิดว่าจุดจบ ITV จะเป็นยังไงครับ ถ้าโดนยึดสัมปทานคืน....

โพสต์ที่ 31

ผมก็เบื่อเหมือนกัน

เราประชาชน เป็นแค่เครื่องไม้เครื่องมือ  ในการแย่งชิงอำนาจ
สุดท้ายคนชนะ ก็ตัดเค็กแบ่งกัน ประชาชนไม่ได้รับประโยชน์  :cry:
ถ้าชินคอร์ปหาคนมาซื้อได้จริง ก็แสดงว่ารายใหม่มั่นใจว่าทำได้

ดังนั้นคุณต้องไปถามรายใหม่มากกว่า ว่าเขาทำได้ยังไง
ถ้าทำได้จริง ก็ตอบได้ง่ายมากครับ กลุ่มใหม่ก็ต้องเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขสัมปทาน โดยรัฐบาลทหารเปิดไฟเขียว ผมถึงเรียกว่า มาเฟียร์ ครับ
kab256

โพสต์ที่ 32

lekmak333 เขียน:ผมก็เบื่อเหมือนกัน

ถ้าทำได้จริง ก็ตอบได้ง่ายมากครับ กลุ่มใหม่ก็ต้องเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขสัมปทาน โดยรัฐบาลทหารเปิดไฟเขียว ผมถึงเรียกว่า มาเฟียร์ ครับ

ก็คงไม่ต่างกับสมัยที่ชินคอร์ปเข้ามาซื้อหุ้นจากกลุ่มผู้ก่อตั้งครั้งแรกหรอกครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ply33

โพสต์ที่ 33

ผมว่าผู้ถือหุ้น และพนักงานน่าจะรวมกันฟ้องผู้บริหารครับ เพราะเป็นการบริหารที่ผิดพลาด และแสดงให้เห็นว่าผู้บริหารไม่มีความสนใจที่จะดูแลผู้ถือหุ้นและพนักงานเลยคับ

สปน ก็เปิดทางให้แล้วถ้าตั้งใจจริงขอใช้หนี้ไปดิคับ 50 ปี 100 ปีก็ได้ไม่เห็นเป็นไร แต่นี่เสนอทางออกที่ไม่มีทางที่ สปน จะยอมรับคับ สุดท้ายไม่ยอมจ่ายเงินว่างั้นติดหนี้ก็ติดไปยังงี้รับไม่ได้คับ เงินก็ยังพอมีอยู่บ้างนะไม่ใช่ไม่มี ยังงี้น่าจะไปอยู่ต่างประเทศกับนายนะครับ  :evil:  :evil:  :evil: (ประชดคับ)

ส่วน สปน เองก็คงมีการตั้งสถานีใหม่เพื่อโอนย้ายพนักงานไปเพื่อไม่ให้มีผลกระทบ หรือมีน้อยสุดครับ แล้วก็คงมีเอกชนรายใหม่เข้ามา

ขอให้จบด้วยดี (แก่พนักงานเป็นหลักครับ) เพราะชอบ ITV มากพนักงานทำงานดีคับ  :)
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
ฐิติ

โพสต์ที่ 34

เพื่อน รุ่นพี่ รุ่นน้องของผม ทำงานอยู่ในITVหลายคน พวกเขาบอกว่า พนักงานทุกคนก็ตั้งใจทำงานตามหน้าที่ ตามคำสั่งผู้บังคับบัญชา ไม่ได้เข้าข้างใคร เป็นเรื่องของนโยบายที่ผู้ใหญ่กำหนดลงมา

เขาบอกว่า ถ้ารู้ว่าITVมีปัญหาแบบนี้ ตอนเขาเปิดใหม่ๆคงไม่ไปทำงานด้วย

แก่ปานนี้แล้วคิดเปลี่ยนอาชีพคงลำบาก แล้วก็ไม่คิดด้วยว่าตนเองทำงานในองค์กรใหญ่ขนาดนี้ จะหาความมั่นคงในชีวิตไม่ได้

สรุปว่า ชีวิตเราเอง บางทีคนอื่นก็เป็นคนกำหนด
Ryuga

โพสต์ที่ 35

ฟังคุณสนธิในยามเฝ้าแผ่นดินวันสุดท้าย เห็นพูดถึงเงินเดือนพนักงาน iTV เลยไปคุ้ยข้อมูลเก่าๆ มาดู

เงินเดือนเฉลี่ย ITV ให้ 34,000   BEC ให้ 38,000
กรรมการเฉลี่ย ITV ได้ 50,000 กว่าๆ (กรรมการจากกลุ่ม SHIN ไม่รับ) BEC ได้ 90,000 กว่าๆ
ผู้บริหารเฉลี่ยทั้ง ITV และ BEC ใด้ 200,000 กว่าๆ

จริง ไม่จริง ไม่ทราบ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตัวเลขของ ITV ไม่รวม ESOP

ถ้าว่าจากเรตติ้ง เงินเดือนพนักงาน ITV ก็แพงไปเหมือนกันนะ
kevinbig

โพสต์ที่ 36

[quote="Ryuga"]ฟังคุณสนธิในยามเฝ้าแผ่นดินวันสุดท้าย เห็นพูดถึงเงินเดือนพนักงาน iTV เลยไปคุ้ยข้อมูลเก่าๆ มาดู

เงินเดือนเฉลี่ย ITV ให้ 34,000
lekmak333

โพสต์ที่ 37

เงินเดือนพนักงาน มันไม่เท่าไหร่หรอกครับ

เป็นการเสนอข่าวที่บิดเบือน
kevinbig

โพสต์ที่ 38

ถ้าพนักงานไอทีวีได้ค่าชดเชยแล้วได้รับการจ้างงานกลับ ก็คงเหมือนกันได้โบนัสอีกรอบ แต่ว่าคงแรกกับอนาคตที่ไม่แน่นอน
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 39

ปลัดสปน.คาด 4 เดือนแรกอสมท.จะใช้งบประมาณ 400 ลบ. ในการบริหาร ITV  

ปลัดสปน. เตรียมทำสัญญาว่าจ้าง อสมท เข้าบริหาร ITV ชั่วคราว เบื้องต้น
คาดใช้งบประมาณ 400 ลบ. ในการบริหารงาน 4 เดือน โดยเป็นเงินทดรองจ่ายของอ
สมท มั่นใจว่าการบริหารงานของอสมท จะทำให้ ITV มีกำไรเพิ่มมากขึ้น อย่างไรก็
ตามปลัดสปน. ยังไม่เปิดเผยรายชื่อคณะกรรมการบริหารชุดใหม่ เนื่องจากรอให้
นายกฯ แต่งตั้งก่อน โดยจะมีการประชุมนัดแรกในวันพรุ่งนี้

นายจุลยุทธ  หิรัณยะวสิต  สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี (สปน.) เปิด
เผยว่า ในการว่าจ้างบมจ.อสมท (MCOT) เข้าบริหารงานบมจ.ไอทีวี (ITV) หลังสปน.
ยึดคืนสัมปทานจาก ITV ในวันที่ 6 มี.ค. 2550 แล้วว่า ในช่วง 4 เดือนแรกอสมท จะใช้
งบสำรองจ่ายของอสมท. ในการดำเนินการบริหาร ITV ประมาณเดือนละ 100 ล้าน
บาทรวม 4 เดือนเท่ากับ 400 ล้านบาท
            ในส่วนงบบริหารรายปี ตั้งไว้ที่ 1,200 ล้านบาท ซึ่งเงินจำนวนดังกล่าวเป็น
เงินของอสมท ซึ่งรับจ้างรัฐบาลในการบริหารงาน ไม่ใช่เงินที่เป็นงบกลาง หรือเงิน
ภาษีของประชาชน โดยในการแบ่งสัดส่วนกำไรยังไม่มีรายละเอียดที่ชัดเจน เบื้องต้น
คาดว่าจะอยู่ที่อัตราส่วน 10% ของกำไรทั้งหมด
' ถ้าเราจ้างอสมท ดำเนินการ ก็จะไม่เสียภาษี และก็จะมีกำไรเพิ่มมากขึ้น
กว่าปีที่ผ่านมา แต่เราต้องทำสัญญาจ้างอสมท ณ ขณะนี้เราอย่าคิดแค่เพียงค่าใช้
จ่าย แต่ต้องคิดถึงรายได้ ที่จะได้มาด้วย งบประมาณที่จะว่าจ้างอสมท ก็อยู่ระหว่าง
ตกลงกัน แต่คาดว่าอาจเป็น 10% ของกำไร เราต้องนำเข้าที่ประชุมคณะกรรมการให้
พิจารณาก่อน' นายจุลยุทธ กล่าว
ทั้งนี้ ยังไม่สามารถเปิดเผยรายชื่อของคณะกรรมการทั้งหมด ที่จะเข้า
บริหาร บมจ.ไอทีวี (ITV) เป็นการชั่วคราวได้ เนื่องจากยังต้องรอให้พลเอกสุรยุทธ์ จุ
ลานนท์ นายกรัฐมนตรี แต่งตั้งก่อน แต่คณะกรรมการจะสรรหา MD ขึ้นมาบริหาร ITV
โดยขอให้มั่นใจว่าบุคคลที่ถูกคัดเลือกมาเป็นบุคคลที่เป็นมืออาชีพมีความสามารถใน
การบริหารสถานีโทรทัศน์ และเป็นที่ยอมรับโดยทั่วไป ทั้งนี้เบื้องต้นเป็นการเสนอราย
ชื่อจากบุคคลภายนอกเป็นส่วนใหญ่
โดยบมจ.อสมท (MCOT) จะร่วมการบริหารงานบมจ.ไอทีวี (ITV) ในเวลา
24.00 น. วันที่ 7 มี.ค. 2550 หรือทันทีที่ครบกำหนดสัญญาที่ ITV จะต้องจ่ายเงินค่า
สัมปทาน ค่าปรับให้กับรัฐ แต่ไม่สามารถดำเนินการได้ในวันที่ 6 มี.ค. 2550
                อย่างไรก็ดี สปน.จำเป็นต้องจ้าง บมจ.อสมท (MCOT) เข้ามาบริหาร บมจ.
ไอทีวี (ITV) เนื่องจากยังไม่สามารถเปิดประมูลให้เอกชนเข้ามาถือหุ้นได้ เนื่องจาก
ติดแง่กฎหมาย โดยเฉพาะมาตรา 80 ของพ.ร.บ.กิจการโทรคมนาคม ในเรื่องของการ
ออกอากาศ ซึ่งในกรณีดังกล่าวกฤษฎีกาจึงเสนอแนะให้ว่าจ้างองค์กรในกำกับของ
รัฐ ขึ้นมาบริหารงาน ซึ่งสปน.มีความเห็นว่าอสมท มีความเหมาะสมมากที่สุด เนื่อง
จากเป็นรัฐวิสาหกิจ และน่าจะ มีความสามารถในการบริหารคลื่นความถี่ของสปน.ได้
'เบื้องต้นเราให้อสมท บริหาร ซึ่งผู้บริหารแต่ละส่วนจะทำงานร่วมกันตลอด
ทั้งสปน. อสมท และ ITV แต่แผนในระยะยาว คงเป็นไปตามมติคณะรัฐมนตรี ที่ให้
คณะกรรมการที่มีคุณหญิงทิพาวดี เป็นประธานไปพิจารณา และเสนอเข้าครม.อีก
ครั้ง ช่วงนี้ คงต้องให้อสมท ดูแลไปจนกว่าจะมีกสช. หรือจนกว่ามีกฎหมายมารองรับ'
นายจุลยุทธ กล่าว
สำหรับปี 2549 บมจ.ไอทีวี (ITV) มียอดรายรับรวม 2,100 ล้านบาท โดยใน
ส่วนนี้เป็นค่าใช้จ่ายจำนวน 1,450 ล้านบาท ส่งผลให้มีกำไรประมาณ 700 ล้านบาท
แต่อย่างไรก็ตามเมื่อ ITV ต้องจ่ายค่าสัมปทานประมาณ 1,000 ล้านบาท ทำให้สุทธิ
แล้ว ITV ยังคงขาดทุนอยู่  
ทั้งนี้ สปน. คาดว่าหาก ให้ บมจ.อสมท (MCOT) เข้ามาบริหาร ITV จะทำให้
มีกำไรเพิ่มขึ้น เนื่องจากไม่ต้องเสียค่าสัมปทาน
นอกจากนี้ บอร์ดการบริหารของ บมจ.อสมท (MCOT) และบมจ.ไอทีวี
(ITV) ที่จะตั้งขึ้นใหม่จะแยกการบริหารออกจากกันอย่างเด็ดขาด ซึ่งรูปแบบยังคงสัด
ส่วนความเป็นสาระมากกว่าบันเทิง
' รัฐบาลจะไม่จะไม่เข้าไปแทรกแซง ITV ทำให้การบริหารงานของ ITV ยัง
คงเป็นอิสระและคล่องตัวเหมือนเดิม' นายจุลยุทธ กล่าว
นายจุลยุทธ  กล่าวว่า คุณหญิงทิพาวดี เมฆสวรรค์ ในฐานะประธานคณะ
กรรมการบริหาร บมจ.ไอทีวี (ITV) จะเสนอชื่อของคณะกรรมการทั้งหมดให้พลเอกสุ
รยุทธ์ จุลานนท์ นายกรัฐมนตรี รับทราบและพิจารณาแต่งตั้งภายในวันนี้ และจะเปิด
เผยรายชื่อคณะกรรมการทันทีที่นายกฯ แต่งตั้ง โดยคณะกรรมการที่แต่งตั้งขึ้นจะมี
การประชุมนัดแรก ในวันพรุ่งนี้นัดแรกเวลา 9.00 น. ที่ทำเนียบรัฐบาล
อย่างไรก็ตาม ในการเปลี่ยนชื่อใหม่ ให้ บมจ.ไอทีวี (ITV) อาจใช้ชื่อ TITV
ตามที่เป็นข่าว โดยขณะนี้ยังไม่มีรายละเอียดที่ชัดเจน รวมไปถึงโลโก้ที่จะใช้ และไม่
มีผู้เสนอชื่ออื่นด้วย จึงอาจเป็นไปได้ที่จะใช้ชื่อนี้