คุณรู้จัก " ผู้บริหาร " ดีแค่ไหน !!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

คุณรู้จัก " ผู้บริหาร " ดีแค่ไหน !!!!

โพสต์ที่ 31

โอ้......ว้าว.......

เพื่อนร่วมอาชีพนี่เอง

:lovl:
fantasia
Verified User

โพสต์ที่ 32

งามเทวี พอจะเดาออก
แต่โคบ้า นี่เดาไม่ออกจริง ๆ
ตกลง คุณ loso พูดถึง ตัวเดียวกับคุณ เจ อยู่รึเปล่าหว่า
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

เหมือนกันครับ

โคบ้านี่นึกไม่ออกจริงๆ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO

โพสต์ที่ 34

งามเทวี มันมี 2 ตัวนะ เท่าที่เห็น ...............

ตัวที่ท่านอีโต้เข็ดนั่นตัวนึง ...........

ยังมีอีกตัว  โหะโหะ .................
LOSO

โพสต์ที่ 35

P/E    P/BV     ROE  .........................

สวยchipหายยยยยยยยยยยยยยยยย .................................

เข้าแก๊บคนที่นี่เลยนะครับ ...............
fantasia

โพสต์ที่ 36

งามเทวี1 ยังติด SP อยู่ ตอนนี้ไปจีบกันอยู่กับ LA
งามเทวี2 งามไปหมดจริง ๆ ครับ ตัวนี้อาจไม่เป็นแบบ งามเทวี1 ก็ได้นา
jaychou

โพสต์ที่ 37

เอ้ยยยย ไม่ต้อง PM มาแล้วครับ มันล้นนนนนนน

ใคร PM มาไม่บอกด้วย

เอาเป็นว่า ไม่รู้จักผู้บริหารก็อย่าไปซื้อหุ้น ... จบ

ก็ โคบ้า น่ะ บอกไปแล้ว หมดตัว หมดหัวใจ หมดเนิ้อ หมดกระดูก ...หมดไส้ หมดพุง แล้วจะเหลืออาร้ายยยยยย
LOSO

โพสต์ที่ 38

ขอโทษ น้องเจย์ด้วยนะครับ ที่ทําให้ต้องลําบาก .......................
jaychou

โพสต์ที่ 39

ไม่เป็นไรครับ ถือว่าช่วยๆ กัน

บัฟเฟตเป็นคนบอกเองว่าผู้บริหารต้องไว้ใจได้

บัฟเฟตก็บอกอีกว่า ต้องลงทุนในวงกลมแห่งความเข้าใจ

บัฟเฟต ไม่เคยลุ้นงบรายไตรมาส หรือรายปี ปีที่ขาดทุนแกก็ไม่ได้ว่าอะไรมาก แค่บ่นๆ

.......

ถ้าบัฟเฟตอ่าน thaivi วันนี้แกคงส่ายหัวครับ
thawattt

โพสต์ที่ 40

เข้ามาอ่านเจอเข้า ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกท่านเลยนะครับ

การดูธรรมาภิบาลนั้น ความยากอยู่ที่ต้องดูกันระยะยาวเหมือนกัน

บางครั้งดูระยะสั้นว่าดีแล้ว แต่ระยะยาวแมลงสาบเพิ่งมาโผล่ให้เห็นครับ แค่ตัวเดียวก็เกินพอแล้วครับ เคยเจอหุ้นตัวหนึ่ง คุณนริศบอกแมลงสาบออกมา 1 ตัว พออีก 2 ไตรมาสต่อมา ก็ออกมากันยั้วเยี้ยไปหมดเลยครับ

แต่ชอบคำพูดของคุณ ETO ครับ พอประมวลความเห็นได้ว่า

ถ้ารู้แน่ ๆ เป็นสีดำแล้วหละก้อ

ต่อให้งบจะดูสวยหรูขนาดไหนก็ตาม

ไม่ต้องวิเคราะห์ต่อแล้วครับ เพราะเมื่อความน่าเชื่อถือไม่เกิดขึ้น ต่อให้สวยหรู พื้นฐานสุดยอดเพียงใด  ในอนาคตพื้นฐานหรูนั้น อาจหายไปในพลิบตาที่ตรวจเจอทีเดียวได้เลย

เหมือนหุ้นบางตัวที่คุณ ETO ใบ้ไว้ ผมแอบไปดูข้อมูลทั้ง 2 ตัวเลยครับ ตักแรกที่ยังอยู่ REHAB นั้น ใช้ทฤษฎีแบบเอ็นรอน แบบถัง..... สร้างลูกหนี้เทียมให้ดูสวยหรู แต่พอตรวจเจอแทบหงายเก๋งไปเลยครับ อีกตัวงบสวยจริง ๆ ครับ แต่รู้สึกว่าปีนี้จะเริ่มแย่ลงครับ หลังจากที่ดีมาหลายปีครับ ไม่รู้เป็นตัวเดียวกันหรือเปล่านะครับที่อยู่ในกลุ่มก่อสร้าง

ดังนั้น ถ้าเจอสีดำ ๆ ต้องเตือนสติ ลดความโลภ ให้นึกถึงความเสียวสยองไว้ก่อนครับ และ

ไม่ต้องไปแกะงบหรอกคร๊าบบบ เสียเวลาเปล่า
ขายทิ้งไปเลย

ขอบคุณที่ให้ความรู้นะครับ โดยเฉพาะคำใบ้ของคุณ Jaychou นี่สุดยอดแล้วครับ ตรงไปตรงมาที่สุดครับ ลองหาข้อมูลรอบข้างสักพักเดี๋ยวก็คงรู้ครับ

ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกรึเปล่านะครับ ถ้าเข้าใจผิดก็ขอโทษด้วยครับ อิ อิ :lol:
javidol

โพสต์ที่ 41

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=22488

รึเปล่าคับ  :?:
b37skp

โพสต์ที่ 42

ไมใช่ครับ
b37skp

โพสต์ที่ 43

PE น่าจะ 3 กว่าๆ PBV ไม่ถึง 1

เข้าทางเลยแฮะ

ใช่ตัวนี้ป่าวครับพี่หมอ

:o  :o  :o  :o  :o
เพื่อน

โพสต์ที่ 44

เอ....เห็นแถวปทุมธานี มีงบแปลกๆอยู่รายนึง ไม่รู้ใช่ปล่าวครับ ทำพวกเกี่ยวกับบรรจุภัณฑ์ ...แล้ว กลุ่ม งามเทวี ถอดระหัสยังไงครับ

ส่วน โคบ้า นี่เกี่ยวกับพวก ของ คาวๆ รึปล่าวครับท่านเจ
jaychou

โพสต์ที่ 45

คำใบ้ครั้งสุดท้าย ...

ต้องอ่านสิ่งที่ผมโพสต์และตีความทุกตัวอักษรครับ

ก็ โคบ้า น่ะ บอกไปแล้ว หมดตัว หมดหัวใจ หมดเนิ้อ หมดกระดูก ...หมดไส้ หมดพุง แล้วจะเหลืออาร้ายยยยยย
เพื่อน

โพสต์ที่ 46

โคบ้า.... ตัวผู้หรือตัวเมียครับ... :lol:
MarginofSafety

โพสต์ที่ 47

jaychou เขียน:คำใบ้ครั้งสุดท้าย ...

ต้องอ่านสิ่งที่ผมโพสต์และตีความทุกตัวอักษรครับ

ต้องตามพี่โต้ พี่โหน่ง ท่านแม่ทัพ พี่บอล มาช่วยกันซ้ายๆ ขวาๆ มั้ยครับ ... 555
"Winners never quit, and quitters never win."
por_jai

โพสต์ที่ 48

HVI เขียน: ต้องตามพี่โต้ พี่โหน่ง ท่านแม่ทัพ พี่บอล มาช่วยกันซ้ายๆ ขวาๆ มั้ยครับ ... 555

:lovl:  :lovl:  :lovl:
น้องหวีนะน้องหวี
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
LOSO

โพสต์ที่ 49

บางท่าน ท่านดีเจงเจง .................................

เวลาจะขายของ .........................

ประกาศผลประกอบการสวยหรู  แจ้งข่าวโครงการอนาคตสวยหรู .................

พอขายของหมด .........................

จะเอาของคืน ...................

ประกาศงบห่วยๆ .....................

ไม่ขาย ใช่มั้ยยยยยยยยยยยยยยย...........................................

ไตรมาสต่อไปจะทําเจ๊งให้ดู ......................

ดื้อใช่มั้ย  ไม่ยอมขายใช่มั้ย ..................

ไตรมาสต่อไปจะโดนหนักกว่านั้น .......................

สุดท้ายต้องขายทั้งนํ้าตา ......................

สู้ไหวหรือครับ แบบนี้  !!!!!
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 50

LOSO เขียน:บางท่าน ท่านดีเจงเจง .................................

เวลาจะขายของ .........................

ประกาศผลประกอบการสวยหรู  แจ้งข่าวโครงการอนาคตสวยหรู .................

พอขายของหมด .........................

จะเอาของคืน ...................

ประกาศงบห่วยๆ .....................

ไม่ขาย ใช่มั้ยยยยยยยยยยยยยยย...........................................

ไตรมาสต่อไปจะทําเจ๊งให้ดู ......................

ดื้อใช่มั้ย  ไม่ยอมขายใช่มั้ย ..................

ไตรมาสต่อไปจะโดนหนักกว่านั้น .......................

สุดท้ายต้องขายทั้งนํ้าตา ......................

สู้ไหวหรือครับ แบบนี้  !!!!!
ปรัชญา

โพสต์ที่ 51

ผมว่า...ซู่  น้องติ๊ก   ของผม บ่อได้ดอก
ที่ต้องเลิกลาหย่าล้างกันไป

มีที่ไหน  ทุนจดทะเบียน  90กว่าล้านบาท
จ่ายค่ารีดแบนกินไป  160กว่าร้าน
เพิ่มทุน(ควักเงินจากผู้ถือหุ้นอีก1.4หุ้นเดิม/หุ้นใหม่  อีกหุ้นละ14บาท)
ผู้บอรลิหานปล้นกลางวันแสก

ไหนๆจะโกงงบ  
ผ่องถ่าย
จ่ายโอนแล้ว
ยังไม่หนำใจ  เอาปืนมาขู่เพิ่มทุนควักกระเป๋ารายย่อย  
(สูจะจ่ายบ่อจ่าย  บ่อจ่ายมาก้อออกจากทะเบียนผู้ถือของพวกเฮาสา หุ  หุ)
เกิดมาก็เพิ่งเคยเจอนี่ละ

บริสัด  อะไรว๊ะ  โคสะนา  160กว่าล้าน  มากกว่าทุนจดทะเบียน  อีกเกือบ70ล้าน

คนเจ็บแล้วต้องจำ
คนทำแล้วต้องลืม
jaychou

โพสต์ที่ 52

ผมบอกอย่างงี้ดีกว่าครับ สำหรับท่านที่ PM มาถามผม ตอบไม่ไหวเพราะ PM ล้น

ธุรกิจไหนคุณไม่รู้จัก ผู้บริหารคนไหนคุณไม่วางใจ อย่าไปซื้อหุ้นก็พอแล้วครับ ผมบอก 1 ตัว ก็ยังมีอีกห้าร้อยตัวคอยดักอยู่ ในพอร์ตท่านก็อาจจะมี 4-5 ตัว

ไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่แต่อย่างใด หลักการนี้ถือว่าพื้นฐานมาก อ่านหนังสือเกี่ยวกับบัฟเฟต, ฟิล ฟิชเชอร์ ก็พูดกันจนท่วม ถ้าไม่รู้ว่าผู้บริหารดีเป็นอย่างไร ลองหาหนังสือที่บัฟเฟตแนะนำก็แล้วกัน
fantasia

โพสต์ที่ 53

โคบ้า
เป็นโคตัวผู้ ไม่ใช่โคตัวเมีย สมัยก่อนเป็นโคไทย
มือการเงิน ชื่อเสียงโด่งดัง
ปีนี้เริ่มออกมาหลอกหลอน ด้วยปันผลเยอะ
สินค้าเกรด A

คิดว่าคิดออกแล้วครับ ตอนแรกไปนึกถึง VIBHA (วัวบ้า)
เมื่อวานคิดไม่ออกได้ยังไงเนี่ย โจทย์เก่าผมแท้ ๆ แต่เป็นคนละบริษัท

น้องติ๊ก นี่ง่ายครับ ใบ้เยอะไปหน่อย
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 54

อยากรู้ครับ นอกจากกลุ่มงามเทวี
แล้วยังมีกลุ่มไหนอีกบ้างครับ
ขอบคุณครับ   :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Frankie

โพสต์ที่ 55

ยากจริง ๆ โคบ้าคืออะไร :roll:  :?:
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
ปรัชญา

โพสต์ที่ 56

Frankie เขียน:ยากจริง ๆ โคบ้าคืออะไร :roll:  :?:
555  ตกลงเอา เนื้อวัว  เครื่องในวัว  ไขมันวัว  หรือหนังดีครับ
fantasia

โพสต์ที่ 57

หรือว่าหมายถึง หนังวัว ว่า เริ่มไม่แน่ใจ

หมดกระดูก หมดหนัง หมดตัว หมดหัวใจ

ก็เหลือแต่หนัง ถ้าหนังวัว ก็มีสองตัว ถ้าเอาตัวที่มีปันผลก็มีตัวเดียว

ตัวนี้คุณ LOSO เคยเตือนทีนึงสมัยก่อน
nott

โพสต์ที่ 58

ที่เล่นหุ้นกันส่วนใหญ่จะเข้าใจลักษณะกิจการได้ดี แต่จะรู้จักผู้บริหารน้อยมากๆถ้าไม่ได้เป็นคนรู้จักหรืออยู่ในวงการนั้น ทั้งๆทีมันสำคัญมาก(ประกาศงบก็เห็นๆกันว่าผู้บริหารทำพิษกันได้มากแค่ไหน) อยากให้มีห้องพิเศษคุยเรื่องผู้บริหารของแต่ละบริษัทเหมือน แต่คงเป็นไปไม่ได้เพราะวิจารณ์ตัวบุคคลมันคงไม่ดีครับ
Saitthasak

โพสต์ที่ 59

เป็นบทเรียนที่ดี
stockms

โพสต์ที่ 60

งบดีดี...ดูให้ดี...
งามเทวี....ทีบลิวพี....
โคดีๆ...ซีพีแอน...