2549 ปีทองของบริษัทที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
b37skp
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

2549 ปีทองของบริษัทที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์

โพสต์ที่ 1

ผมสังเกตจากผลประกอบการในปีที่ผ่านมาเติบโตอย่างมีนัยยะเกือบทุกบริษัทจริงๆ นี่แสดงว่าความคาดหวังของ Mr.Market เมื่อ 5 ปีที่แล้วเพิ่งจะมาปรากฏผลเอาปีนี้ หรือว่ายังงัยครับพี่ปรัชญา (ที่ถามเพราะผมเห็นว่าพี่สนใจหุ้นในวงการนี้อยู่หลายตัว)

:P  :P  :P  :P  :P
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: 2549 ปีทองของบริษัทที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์

โพสต์ที่ 2

b37skp เขียน:ผมสังเกตจากผลประกอบการในปีที่ผ่านมาเติบโตอย่างมีนัยยะเกือบทุกบริษัทจริงๆ นี่แสดงว่าความคาดหวังของ Mr.Market เมื่อ 5 ปีที่แล้วเพิ่งจะมาปรากฏผลเอาปีนี้ หรือว่ายังงัยครับพี่ปรัชญา (ที่ถามเพราะผมเห็นว่าพี่สนใจหุ้นในวงการนี้อยู่หลายตัว)

:P  :P  :P  :P  :P
แนวโน้มยังดีครับ
อย่างน้อยปีนี้  ก็จะมีอะไรใหม่เพิ่มเข้ามาในอุตสาหกรรม

ยังชอบไปได้อีกอย่างน้อยก็3-4ปีครับ
(ความเห็นส่วนตัวครับ)
gnomeller

โพสต์ที่ 3

ผมชอบวงการนี้ครับ
ก่อนนี้เคยขาย computer มาก่อน คร่ำหวอดอยู่ในวงการ และบ้าคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีพอควร แถวบ้านเรียก GEEK เลยทีเดียว องค์ความรู้พอมี สำหรับสายงานด้านนี้
ผมอยากทราบว่า SVI,DELTA,HANA,FORTH หรือเทือกๆนั้น
เค้าผลิดชิพหรือชิ้นส่วนไหนของอะไรให้ยี่ห้ออะไรบ้างจังเลย

เพราะถ้าทราบได้ว่าผลิดอะไรบ้างและผลิดให้ใคร ผมว่าผมพอจะเดาออกว่า ใครจะรุ่ง ใครจะร่วง

รายระเอียดเช่นผลิดอะไรบ้างและผลิดให้ใคร ผมจะทราบได้จากที่ไหนครับ ?
energizer

โพสต์ที่ 4

แต่ไหง บริษัททำซอร์ฟแวร์กลับแย่อะ
ตอนแรกเห็นงบปีแล้วนึกว่าเอางบไตรมาสมาดูซะอีก
javidol

โพสต์ที่ 5

gnomeller เขียน: ผมอยากทราบว่า SVI,DELTA,HANA,FORTH หรือเทือกๆนั้น
เค้าผลิดชิพหรือชิ้นส่วนไหนของอะไรให้ยี่ห้ออะไรบ้างจังเลย

รายระเอียดเช่นผลิดอะไรบ้างและผลิดให้ใคร ผมจะทราบได้จากที่ไหนครับ ?
ลองหาดูจากเวปไซต์ของหลักทรัพย์นั้นๆหรือจาก 56-1 ก็น่าจะพอได้นะครับ

http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... ntent_id=1
hot

โพสต์ที่ 6

ไหนไหน เดินไปพารากอนเลยไปพันธ์ทิพย์

ผมว่าคนเยอะตลอดเวลาจัง

แต่ละร้านนั่งประกอบคอม  เป็น10เครื่อง

ดูเหมือนยอดสั่งซื้อมากจาต่างจังหวัดมากจัง
คงเกี่ยวกับadsl  ในต่างจังหวัดฮิตกันมั่งคับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

hot เขียน:ไหนไหน เดินไปพารากอนเลยไปพันธ์ทิพย์

แต่ละร้านนั่งประกอบคอม  เป็น10เครื่อง

ดูเหมือนยอดสั่งซื้อมากจาต่างจังหวัดมากจัง
คงเกี่ยวกับadsl  ในต่างจังหวัดฮิตกันมั่งคับ

ถ้าสายและขยาย  adsl  มาต่างจังหวัดเยอะๆ
หัวเหว่ย  ของจีนที่ทำโมเด็ม  เราท์เตอร์ให้ทรู  ยอดนับไม่ทันเลยอิอิ

ส่วนไทย  ต้องมองเจ้าใหญ่พวกสัญญานปลายทาง
ถ้าขายเครื่องก็เฉลี่ยกันไป

ส่วนผมมองอย่างอื่นที่คนไม่มองในอุตสาหกรรมนี้ครับ
b37skp

โพสต์ที่ 8

ไหนไหน เดินไปพารากอนเลยไปพันธ์ทิพย์

ผมเห็นด้วยกับพี่ hot ครับ แต่นั่นคือตลาดของ user ที่ดูแล้วปีหน้าน่าจะเติบโตขึ้น(กำไรน้อย) แต่ที่ผมเห็นว่าน่าสนใจก็พวก SI และ project นี่แหละครับ ที่อาจจะตามมาจากหน่วยงานราชการที่เริ่มจะขยับตัว
โพสต์โพสต์