ทำไมถึงต้องมีการเพิ่มทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Wutipongk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เห็นช่วงนี้หลายบริษัทมีการเพิ่มทุนกันเยอะจัง เขาเพิ่มทำไมครับ มันจะทำให้เกิดผลดีในระยะยาวเหรอครับ .. ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้

โพสต์ที่ 2

ถ้าบริษัทจะขยายกำไรให้เร็วกว่า ROE ของบริษัทในระยะยาวต้องเพิ่มทุนครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
por_jai

โพสต์ที่ 3

8) สำหรับผม
    ถ้าถามว่าทำไมต้องเพิ่มทุน

ก็ต้องตอบว่า
    1.ไปกู้แบ๊งค์ แบ๊งค์ไม่ให้กู้ สัดส่วนงบการเงินไม่เอื้อ
    2.จอออก วอแรนท์ ก็ได้เงินน้อย แถมได้ช้าอีก
    3.หน้ามืด แล้วครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
bandi

โพสต์ที่ 4

3.หน้ามืด แล้วครับ
ข้อนี้สำคัญที่สุด

55555 :D  :D  :D
ความเสี่ยงไม่ได้อยู่ในตัวหุ้น
แต่อยู่ในตัวเรา
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: ทำไมถึงต้องมีการเพิ่มทุนครับ

โพสต์ที่ 5

Wutipongk เขียน:เห็นช่วงนี้หลายบริษัทมีการเพิ่มทุนกันเยอะจัง เขาเพิ่มทำไมครับ มันจะทำให้เกิดผลดีในระยะยาวเหรอครับ .. ขอบคุณครับ

ผู้บริหารฉวยโอกาสเพิ่มทุน

หลายบริษัทก็อ่านว่าเศรษฐกิจลงแน่  ต้องการเงินสด

หลายบริษัทมีหนี้สินเดิม  แต่ไม่อยากกู้เงินเพิ่ม  เลยเพิ่มทุน

แต่หุ้นบริษัทที่ผมถืออยู่  ถามว่าทำไมเพิ่มทุน
ผู้บริหารบอกต้องการขยายงาน
ต้องการให้กองทุนหรือสถาบันมาถือหุ้น
(ใจผมก็คิดว่า  น่าจะให้กองทุนและสถาบันมาเก็บหุ้นในกระดาน555)
สุมาอี้

Re: ทำไมถึงต้องมีการเพิ่มทุนครับ

โพสต์ที่ 6

[quote="ปรัชญา"]
(ใจผมก็คิดว่า
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

สุมาอี้ เขียน: hahaha นั่นสิ

อีกคำอธิบายคือต้องการเพิ่มสภาพคล่องในตลาด ฟังไม่ขึ้นเลย
ท่านแม่ทัพว่า  ถูกต้องที่สุด  
ผู้บริหารพูด  ต้องการเพิ่มสภาพคล่อง
ถ้ากองทุนเข้ามาเก็บ  ราคาขึ้นไปสภาพคล่องมาเอง
แต่ถ้าบริษัทจะทำผลประกอบการมาทันราคาหรือเปล่า
cheaw2528

โพสต์ที่ 8

ขอถามหน่อยน้า คร้าบ ตรงที่ ทำให้ กำไร เพิ่ม เร็ว กว่า ROE หมายความว่าอย่างไงหรอครับ ....เหมือนจะเข้าใจ แต่อยากให้พี่อธิบายให้กระจ่าง^^ ขอบคุณน่ะครับ  :shock:
สุมาอี้

โพสต์ที่ 9

[quote="cheaw2528"]ขอถามหน่อยน้า คร้าบ ตรงที่ ทำให้ กำไร เพิ่ม เร็ว กว่า ROE หมายความว่าอย่างไงหรอครับ ....เหมือนจะเข้าใจ แต่อยากให้พี่อธิบายให้กระจ่าง^^ ขอบคุณน่ะครับ
cheaw2528

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับ ^^
โพสต์โพสต์