## รวบรวมรายชื่อคนถือ STPI ค่ะ จะได้รวมไป Vote ในที่ประชุม #

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

## รวบรวมรายชื่อคนถือ STPI ค่ะ จะได้รวมไป Vote ในที่ประชุม #

โพสต์ที่ 61

สามัญชน เขียน:ข่อยไปนำ.........
แม่นบ่น๊อ  คูนหมอศรรามอิอิ
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

jane 50,000
beammy 1,200,600
dino 30,000
nupaq                               15,000
komsoncare                 1,750,000
tatandchin                         10,600
oonngg51                       200,000
saranae_007                       5,000
น้ำครึ่งแก้ว                               100
toh_noy                              4,600
frontosa                           259,000
Mr.Dreamer                        10,000
jody4003                         154,000
tanapol                50,000+200,000
komsoncare    1,750,000+800,000
Blueblood                                 100
baggio                                 56,000

ใครมีเท่าไรก็โพสบอกมากันอีกนะครับ

คุณsunrise,คุณเพื่อน,คุณหมอสามัญชน อีกคนละสิบล้านหุ้นก็ชนะแล้วคับ  :P
jaychou

โพสต์ที่ 63

สุมาอี้ เขียน:
ถ่ายทอดสดทาง Thaivi.com ไปเลย
charun

โพสต์ที่ 64

ของผม 185,000 หุ้น ต้องการตัวเลขเท่าไรครับถึงจะมีสิทธิ์โหวตชนะเรื่องการเพิ่มเงินปันผล ผมว่ายังมีผู้ที่ยังไม่แจ้งอีกหลายคน และน่าจะขอความร่วมมือจากผู้ถือหุ้นรายใหญ่ที่มีชื่อปรากฎอยู่หรือผู้ถือหุ้นคนอื่นๆด้วยครับ
janelovehoon
Verified User

โพสต์ที่ 65

เพิ่มเติม
--------------------------------------
คุณ Suphachai บอร์ดกระทิงเขียว 50,000 หุ้น

คุณ Crouching Dog Hidden Chicken จาก Pantip
พร้อมลงชื่อให้
--------------------------------------
:wink:
boybbcom

โพสต์ที่ 66

เอ๊ะ ดูรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ คุณ komsoncare กับ คุณ BEAMMY เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ได้แล้วนี่ครับ เวลาประชุม จะมีสิทธิ์ พิเศษอะไรรึเปล่าครับ อยากทราบครับ ตามหลักน่าจะให้ credit ความเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่นะครับ ผมว่า
farmer

โพสต์ที่ 67

ไม่มีครับแต่รอติดตามครับ  :oops:
FARHOME

โพสต์ที่ 68

ผมมี 50,000 แต่คงไม่ได้เซ็นต์โอนให้ เพราะอยู่ไกลมากครับ
ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆที่ไปประชุมครับ
Krit

โพสต์ที่ 69

ผมกับแฟน มีอยู่ 480,000 เอาไงเอากันครับ
:-)
sunrise

โพสต์ที่ 70

ปรัชญา เขียน:
แม่นบ่น๊อ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
สุมาอี้

โพสต์ที่ 71

ดูก่อนท่านทั้งหลาย
มาตรา 117 ภายใต้บังคับหมวดนี้ มติของที่ประชุมผู้ถือหุ้นนั้นให้ประกอบด้วยคะแนนเสียงดังต่อไปนี้
(1) ในกรณีปกติ ให้ถือคะแนนเสียงข้างมากของผู้ถือหุ้นซึ่งมาประชุมและออกเสียงลงคะแนน ถ้า
มีคะแนนเสียงเท่ากัน ให้ประธานในที่ประชุมออกเสียงเพิ่มขึ้นอีกเสียงหนึ่งเป็นเสียงชี้ขาด
ถ้าท่านจะโหวตไม่รับมติจ่ายปันผล 0.05 สต. ท่านต้องมีหุ้นรวมกันครึ่งหนึ่งเชียวนะ
มาตรา 113 ในการประชุมผู้ถือหุ้น ต้องมีผู้ถือหุ้นและผู้รับมอบฉันทะจากผู้ถือหุ้น (ถ้ามี) มา
ประชุมไม่น้อยกว่ายี่สิบห้าคนและต้องมีหุ้นนับรวมกันได้ไม่น้อยกว่าหนึ่งในสามของจำนวนหุ้นที่จำหน่าย
ได้ทั้งหมด จึงจะเป็นองค์ประชุม
หรือไม่ท่านก็ต้องภาวนาให้มีคนมาประชุมแค่ 1 ใน 3 อย่างนั้นท่านก็ต้องมีอย่างน้อย 42 ล้านหุ้น

บริษัทมหาชน ผู้ถือหุ้นรายย่อยไม่มีอำนาจควบคุมบริษัทหรอกครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
beammy

โพสต์ที่ 72

ความเห็นผมนะครับพี่สุมาอี้

เพื่อนๆ พี่ๆ แต่ละท่าน คงไม่ได้หวังว่าจะสามารถลงมติไม่อนุมัติการจ่ายเงินปันผล 0.05 บาท หรอกครับ (หรือป่าว)

น่าจะมองว่า

Retained Earning ที่คุณเก็บไว้ในบริษัท (เท่าไรอะ เยอะอยู่นะ) คุณมีเหตุผลอะไรที่ต้องเก็บไว้ขนาดนั้น (เหตุผลต้องสอดคล้องกับประโยชน์ของผู้ถือหุ้นด้วย)

และ ฯลฯ อีกมาก (ผมจดไว้ตั้ง 2 หน้า A4 แล้วเนี่ย)

และโดยส่วนตัวของผม

ผมอยากพบคุณสุพัตรา และคุณอาทิตยา เป็นการส่วนตัว ครับ  8)  ...
อินทรีทอง

โพสต์ที่ 73

ด้วยความปรารถนาดีถึงผู้ถือหุ้นบริษัทนี้ด้วยวัตถุประสงค์ลงทุนมิใช่เก็งกำไรทุกท่าน

จากหน้าที่ 48 ของหนังสือ" Value investing made easy กลยุทธ์การลงทุนแบบเน้นคุณค่า " ที่คุณพรชัยแปลมานะครับ

"ไม่มีการปรับปรุงหรือส่วนลดใดๆที่นักวิเคราะห์จะนำมาใช้ชดเชย สำหรับกลลวงทางบัญชีได้ เมื่อไรก็ตามที่นักลงทุนพบว่าผู้บริหารของบริษัทกำลังเล่นเกมกับงบการเงินอยู่ นักลงทุนควรจะถอยห่างออกมา แล้วหาข้อมูลของบริษัทอื่นๆแทน ความไว้วางใจเป็นเรื่องสำคัญมากในการลงทุน

เมื่อไรก็ตามที่บริษัทเลือกใช้นโยบายทางการบัญชีที่หมิ่นเหม่ นักลงทุนควรจะหลีกเลี่ยงหลักทรัพย์ทุกประเภทของบริษัทนั้นไม่ว่ามันจะดูปลอดภัยและน่าสนใจเพียงไรก็ตาม"

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 74

[quote="beammy"]ความเห็นผมนะครับพี่สุมาอี้

เพื่อนๆ พี่ๆ แต่ละท่าน คงไม่ได้หวังว่าจะสามารถลงมติไม่อนุมัติการจ่ายเงินปันผล 0.05 บาท หรอกครับ (หรือป่าว)

น่าจะมองว่า

Retained Earning ที่คุณเก็บไว้ในบริษัท (เท่าไรอะ เยอะอยู่นะ) คุณมีเหตุผลอะไรที่ต้องเก็บไว้ขนาดนั้น (เหตุผลต้องสอดคล้องกับประโยชน์ของผู้ถือหุ้นด้วย)

และ ฯลฯ อีกมาก (ผมจดไว้ตั้ง 2 หน้า A4 แล้วเนี่ย)

และโดยส่วนตัวของผม

ผมอยากพบคุณสุพัตรา และคุณอาทิตยา เป็นการส่วนตัว ครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Mon money

โพสต์ที่ 75

ผมเห็นการตั้งสำรองคดี 120 บาท ที่บวกกลับมาที่งบกระแสเงินสด และมีการมาหักออกในส่วนหนี้สินดำเนินงาน และแล้วตัวเลขนี้ก็หายไป

พอมาเห็นมีใครมาpostว่าเอาไปลงทุนซื้อพันธบัตรอะไรซักอย่างนี่แหละ พอไปดูตัวเลขนี้ เห็นมี400กว่าล้าน ไม่รู้ว่า Q3มีแล้วหรือยัง ลองไปหาๆกันดูเน้อ

ถ้าพวกคุณไม่สนใจตัวเลขที่หายไป120ล้านบาทนี้ก็น่าเสียใจเอามากๆ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 76

น่าตีตั๋ว 300 บาท เข้าไปดูจัง ผู้บริหารมาอ่านคงแอบหนาว 555
I do not sleep. I dream.
oonngg51

โพสต์ที่ 77

อื มม.. ขอบคุณพี่มนครับ

q3 เงินสดปลายงวด (300) + เงินลงทุนชั่วคราว (380) = 680 ล้านบาท

งบปี เงินสดปลายงวด ( 77) + เงินลงทุนชั่วคราว (447) = 524 ล้านบาท

---------

กำไรสุทธิ q3 = 327 ล้าน
กำไรสุทธิงบปี = 245+ตั้งสำรอง 120 = 365 ล้านเพิ่มขึ้น 38 ล้านบาท

'BUT

กระแสเงินสดจากการดำเนินการ q3 = 701 ล้านบาท
กระแสเงินสดจากการดำเนินการงบปี = 589 ล้านบาท+ตั้งสำรอง 120 = 709 ล้านบาท เพิ่มขึ้นแค่ 8 ล้านบาท

อ่า งง ดูไม่เก่งใครดูต่อหน่อยครับ
--------
charnengi

โพสต์ที่ 78

ผมคิดว่าเงินตั้งสำรอง ต้องตัดออกจากงบกระแสเงินสดครับ หากคดีสิ้นสุดแล้วเป็นฝ่ายถูก จะเป็นรายได้โอนกลับ แต่ไม่แน่ใจครับ ฝากคนเก่งบัญชีมาชี้แจงหน่อยครับ
charnengi

โพสต์ที่ 79

ผมมี 4 หมื่นหุ้น ฝากไปประชุมด้วยครับ ตัวนี้ทำให้ผมสนใจการแกะงบขึ้นเยอะ โดนค่าเล่าเรียนไปหลายตังค์  :vm:  :vm:
Neo07

STPI

โพสต์ที่ 80

:cry: ผมเอาด้วยครับ ทำอย่างไงบอกมาเลย ผมมีอยู่ 80,000 หุ้น
Neo07

STPI

โพสต์ที่ 81

:cry: ผมเอาด้วยครับ ทำอย่างไงบอกมาเลย ผมมีอยู่ 80,000 หุ้น
MO101

โพสต์ที่ 82

ตัั้งใจตีตั๋วไปดูครับ
ท่าทางมันส์

โวตแพ้ไม่เป็นไรนี่ครับ สิทธิของเราอยากโวตแบบไหนก็ได้
beammy

โพสต์ที่ 83

ไอ้ 120 ล้านบาท (หรือมากกว่า) นี่แหละ

ที่ทำให้เราๆ ท่านๆ ฝังใจกับ STPI

ไม่มีทางลืมครับพี่มน ขอบคุณที่เตือนสติครับ  8)  ...
Krit

โพสต์ที่ 84

ผมห่วงเิงินลงทุนชั่วคราวสี่ร้อยกว่าล้านเนี่ยะ  
จาเก็บไว้กินดอกเฉยๆ หรือครับ
:-)
nanchan

โพสต์ที่ 85

บริษัทเพิ่งฟื้นจริงๆจังๆ ก็ให้เวลากับเค้าหน่อยเถอะครับ
ให้เค้ามีเงินเหลือไว้ใช้ยามขัดสนบ้างจะได้มีจ่ายลูกน้อง
เผื่อว่าปีนี้ไม่มีงานเข้ามา
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ปรัชญา

โพสต์ที่ 86

เห็นเพื่อนที่ติดอยู่  เขาแนะนำว่า...

ต้องไปร้องเรียน  กลต  ว่าผู้บริหารนำข้อมูลภายในมาหาประโยชน์
ให้ตรวจสอบการซื้อขายย้อนหลังจากวันที่ลงหนักๆ

แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดเลยไม่ทราบว่าจะติดต่อกับใคร  ที่ไหน  อย่างไร
ปรัชญา

โพสต์ที่ 87

ต้องรวบรวมรายชื่อคนถือหุ้น  จำนวนหุ้นที่รวบรวมได้  
ต้องมีสำเนาทะเบียนบ้าน  เบอร์บัญชี
แล้วติดต่อหน่วยงานที่รับผิดชอบครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 88

เรื่องไม่ปันผลออกมาทั้งๆที่มีเงินอยู่เยอะและไม่ได้ต้องลงทุนอะไรมากมายนี่ต้องดู case WG เป็นตัวอย่างรึเปล่าครับ
It's earnings that count
jaychou

โพสต์ที่ 89

STPI เค้าเล็งจะลงทุนกับที่ดินงามๆหรือกองทุนอสังหาที่ไหนเหรอ ไม่เหมือน WG มั้งครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 90

jaychou เขียน:STPI เค้าเล็งจะลงทุนกับที่ดินงามๆหรือกองทุนอสังหาที่ไหนเหรอ ไม่เหมือน WG มั้งครับ
หมายถึง concept ของการบริหารเงินครับ จริงๆแล้วมีเงินแต่เอาไปเก็บในรูปเงินลงทุนต่างๆที่ไม่เกี่ยวกับธุรกิจหลัก ไม่ยอมจ่ายออกมาให้ผู้ถือหุ้นครับ ไม่เจาะจงว่าลงทุนอะไรครับ ...
It's earnings that count