ยื่นขอคืนภาษีี้ 1 เดือนแล้วสรรพากรยังทำไม่เสร็จ มีใครเจอบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ROGER
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ยื่นขอคืนภาษีี้ 1 เดือนแล้วสรรพากรยังทำไม่เสร็จ มีใครเจอบ้าง

โพสต์ที่ 1

ผมยื่นตั้งแต่ 13 ก.พ ส่งเอกสารให้ 23 ก.พ โทรไปถามที่สรรพากร ก็บอกว่าได้รับแล้ว  แต่ยังพิจารณาไม่เสร็จ  ทำไมปีนี้ช้าจัง  หรือรัฐไม่มีตังครับ  ใครเจอแบบนี้บ้างครับ
nearly_vi

โพสต์ที่ 2

ปีที่แล้วผมรอถึง พค...  :evil:
ROGER

โพสต์ที่ 3

ยื่นผ่านอินเตอร์เนตนะครับ ปกติ 10-14  วันก็ได้คืนแล้ว  หรือปีนี้เงินบาทแข็ง เลยต้องพยายามคืนช้าี้
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: ยื่นขอคืนภาษีี้ 1 เดือนแล้วสรรพากรยังทำไม่เสร็จ มีใครเจอ

โพสต์ที่ 4

[quote="ROGER"]ผมยื่นตั้งแต่ 13 ก.พ ส่งเอกสารให้ 23 ก.พ โทรไปถามที่สรรพากร ก็บอกว่าได้รับแล้ว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

ผมยื่นหลังคุณ ROGER 2 วัน
แต่ผลเหมือนกันคือหายเงียบเหมือนเป่าสาก
เข้าไปเช็คทุกวันก็บอกว่ากำลังดำเนินการ
ให้ติดต่อไปที่สรรพกรเขตxxx (ผมอยู่ต่างจังหวัด)
แต่โทรไปสายไม่เคยว่าง
ลองโทรไป call center ก็เหมือนกัน
อ้อวันนี้โทรติด..แต่ไม่มีคนรับ เพราะผมโทรไป 11.45 น.
พนักงานคงไปทานข้าวกันแล้ว....

ตั้งแต่ยื่นอินเตอร์เนตมา 3-4 ปี ไม่เคยได้เงินคืนภายใน 1 เดือน
พยายามเข้าใจว่ายื่นกันเยอะ พนักงานทำงานไม่ทัน พยายามอดทนรอหน่อย... :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
conseto

โพสต์ที่ 6

ผมยื่นวันเดียวกับคุณ roger ยังไม่ได้คืนเช่นกันครับ เค้าให้ส่งเอกสารรับรองการหักภาษี เพิ่งส่งไปให้เมื่อวันที่ 9 มี.ค.
kok2029

โพสต์ที่ 7

ยื่นก่อนเป็นสิบวัน  แต่ยังไม่มีมาไช่กัน :twisted:
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ถ้ายื่นหลังมกราคมเป็นต้นมา และจำนวนภาษีที่ขอคืนมากกว่าหมื่นขึ้น มักจะช้าครับ ของผมก็เกือบเดือนถึงได้คืน ส่วนคนที่ยื่นทีหลังแต่จำนวนที่ได้คืนจำนวนน้อยนี่ เช่นของนายผม ขอเครดิตคืนได้แปดร้อยกว่าบาท ยื่นไปสามวันก็ได้คืนครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
ROGER

โพสต์ที่ 9

ผมยื่นทางเนตมา 2 ปีแล้วครับ ก็ช่วงเดือนกุมภาพันธ์ หลังจากบอกให้ส่งเอกสารให้  ผมก็ส่งหลังจากนั้นไม่เกิน 3-5 วันเช็คก็ส่งถึงบ้านเป็นแบบนี้มาตลอด  ได้คืนก็ 2-5 หมื่น มาปีนี้  นานมาก  นานจนผิดสังเกต  นานเกินกำหนดงานแล้วเสร็จที่เป็นมาตรฐานที่สรรพกรตั้งไว้ครับ
CK

โพสต์ที่ 10

ผมยื่นทางเน็ตครบ 3 ปีแล้วครับ  file ประมาณปลายมค.
ได้เงินคืนกลางกพ. ยกเว้นปีนี้ late ออกไปเป็น week 3

ปีนี้เขาไม่เรียกเอกสารปันผลแฮะ ทั้งๆ ที่เคลมเยอะขึ้น
แต่เขาบอกมาว่า เราไม่ได้เคลมอีก 2 รายการ (หลักร้อย)
แสดงว่าเขาดึงข้อมูลจากศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ได้แล้วนะ

ผมติดเรื่องเอกสารบริจาค และกรอกข้อมูลผิด
ทำให้ยอดคืนภาษีสูงขึ้นนิดหน่อย :D ดีจัง
yoyo

โพสต์ที่ 11

ผมยื่นไปวันที่ 4 มกรา
ได้รับ check วันที่ 12 กุมภา
ปีนี้ช้าจริงๆครับ ต้องโทรแล้วโทรอีกกว่าจะได้เรื่อง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
qingwen

โพสต์ที่ 12

ขอถามนิดนึงครับ น่าจะมีคนตอบได้เพราะยื่นกันเยอะ

เขาให้ส่งเอกสารรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย

อยากทราบว่าเอกสารนี้ รวมถึงเอกสารหักภาษีเงินปันผลด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้ารวมมันก็เยอะ ขี้เกียจ fax (ของหลวงเดี๋ยวโดนด่า)

จะได้รอเอาไปให้ที่สรรพากรเขตพื้นที่เลยหมดเรื่อง

ขอบคุณครับ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
yoyo

โพสต์ที่ 13

qingwen เขียน:ขอถามนิดนึงครับ น่าจะมีคนตอบได้เพราะยื่นกันเยอะ

เขาให้ส่งเอกสารรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย

อยากทราบว่าเอกสารนี้ รวมถึงเอกสารหักภาษีเงินปันผลด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้ารวมมันก็เยอะ ขี้เกียจ fax (ของหลวงเดี๋ยวโดนด่า)

จะได้รอเอาไปให้ที่สรรพากรเขตพื้นที่เลยหมดเรื่อง

ขอบคุณครับ
ต้องส่งด้วยครับ ... ของผมหลายใบก็อาศัยส่ง ems ไปเลยครับ ขี้เกียจ fax
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Zhang Fei

โพสต์ที่ 14

รู้สึกได้เลยครับว่าปีนี้ช้ามากๆ ช้ากว่าปีก่อนเยอะเลย
(หรือปีที่แล้วคืนได้ไวมากก็ไม่รู้)
tt

โพสต์ที่ 15

เออ ยังนึกว่าเราช้าคนเดียว ยื่น 23 กพ. ส่งเอกสาร 7 มีนา
เจ้าหน้าที่บอกให้รออีก 2 อาทิตย์ แล้วมีอยู่ช่วงนึงสงสัย web มีปัญหา
เพราะเข้าไปดูไม่เห็นแจ้งว่าต้องการเอกสารอะไร จนต้องโทรไปนั่นแหละถึงจะรู้เรื่อง เคล็ดลับการโทรก็คือให้โทรหลัง 5 โมงเย็นครับ เพราะตอนนี้
เขาทำงานถึง 1 ทุ่ม ผมยังคิดเลยว่าได้เงินช้าอย่างนี้ผมขายก่อน XD แล้วค่อยซื้อคืนดีกว่า ขี้เกียจเสียเวลาตาม
birdflu

โพสต์ที่ 16

ยังไม่ได้ยื่นเลย  :?

ตั้งใจจะยื่นอาทิตย์หน้า

จะยังทันไหมครับ แหะ แหะ
Keep Calm And Chive On
farmer

โพสต์ที่ 17

ผมยื่นวันที่ 12 กพ  เรื่องยังเงียบอยู่เลย
โทรไป พนักงานรับสาย บอก จะส่งเรื่องไปแล้วจะส่ง sms บอก
เลยได้แต่ ร้องเพลง รอ ไปก่อน
ไม่มีป่า ไม่มีน้ำ
Blueblood

โพสต์ที่ 18

เอ ... ของผมปกตินะครับ ไม่ถึงเดือน แต่ผมส่งข้อมูลผิดต้องยื่นสองครั้ง แล้วมีขอเอกสารดูด้วยครับ คนอื่นถ้ายื่นถูกน่าจะเร็วนี่ครับ แปลกจัง
It's earnings that count
woody

โพสต์ที่ 19

ผมยื่นวันจันทร์วันนี้เค้า sms มาบอกแล้วครับ

ปล. ได้คืน 400 บาทนะครับ

ส่วนของที่บ้านที่ยื่นไปก่อนหน้านี่ ยังได้แต่รอเช่นกันครับ  :wink:
Impossible is Nothing
RR

โพสต์ที่ 20

ผมยื่นเมื่อ 19 กพ พอ4 มีค ก้อได้รับเช็คแล้วครับ ไม่ได้ขอดูเอกสารใดๆ ปีที่แล้วขอดูยอดเงินบริจาค แต่ปีนี้ไม่ได้ขอดูทั้งๆที่ยอดบริจาคมากกว่าปีที่แล้ว ผมเสียภาษี 37% อยู่แล้วจึงไม่ได้ขอเครดิตภาษีจากเงินปันผล เพียงแต่ขอคืนจาก RMF&LTF เท่านั้น ซึ่งยอดของทั้งสองกองทุน จนท ท่านสามารถดูจากในเน็ตได้ครับ
dino

โพสต์ที่ 21

:(  ผมยื่นประมาณมีค.ทุกปี ได้เงินคืนประมาณ สค.-ตค.ทุกปี ไม้รู้ว่าช้าอะไรนักหนา :?  ขนาดปีที่แล้วยื่นทาง i-net. ยังได้เงินคืน สค.เลย ปีนี้ได้เงินคืนมากกว่าทุกปีสงสัยได้คืนปีใหม่ :cry:
atsu

โพสต์ที่ 22

คิดว่าถ้ายื่นเร็ว(ต้นเดือน มค)ก็จะได้เร็วมากนะครับ
เพราะยังไม่ค่อยมีคนยื่น

ผมยื่นไปต้นเดือน มค พออีก2วันเค้าก็โทรมาขอเอกสาร
พอfaxเอกสารให้เสร็จ อีก3วันก็ได้เช็คคืนเงินเลยครับ  :D
zolomon

โพสต์ที่ 23

ปีก่อนผมยื่น ปลาย ๆ มีค. รู้สึกจะได้คือประมาณเดือน กันยาได้ จนผมลืมไปแล้วด้วยซ้ำ อยู่ ๆ ก็ส่งมา

เท่าที่สังเกต คือถ้ายิ่งยื่นช้า ใกล้สิ้น มีค. เท่าไหร่จะช้าลงเท่านั้น
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
โพสต์โพสต์