ถึงแม้จะรู้ตัวว่าไม่มีทางได้รับเลือกผมก็พร้อมจะสมัครเป็นประ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
surapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถึงแม้จะรู้ตัวว่าไม่มีทางได้รับเลือกผมก็พร้อมจะสมัครเป็นประ

โพสต์ที่ 31

ความเห็นเรื่องค่าสามาชิกนั้น ผมมองว่า
1. วิธีการเข้ามาของสมาชิกนั้นเสมอภาคกันคล้ายกับการเก็บค่าทางด่วนเพื่อรับสิทธิในการใช้ นำมาซึ่งกฎเกรณ์(ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า)หรือข้อกำหนดที่เสมอกัน  โดยไม่เกิดความอึดอัดต่อผู้ปฏิบัติงาน
2.ผมมองว่า จริงๆ ณ สถานะการณ์ปัจจุบัน thaivi ค่อนข้างจะเดินมาถูกทางแล้ว แต่ถ้าถามถึงโอกาศที่ thaivi จะเดินต่อไปโดยที่ปริมาณสมาชิกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ และปล่อยให้โตด้วยตัวเอง(จาก brand ของ thaivi เอง) ในขณะเดียวกันปัญหาก็เกิดตามเรื่อยๆจากปริมาณผู้ใช้ที่มากขึ้น(ความเห็นที่เริ่มหลากหลาย จนบังคับให้ thaivi ต้องเปิดทางเลือกมาขึ้น คือขาดการมุ่งเน้น จนบ้างครั้งเป็นที่ๆระบายอารมย์ไป) ถ้าปล่อยไปเรื่อยๆ ถือว่าเป็นเรื่องดีหรือเสีย?
3. ทุนกับการพัฒนาตัวthaivi น่าจะเป็นเรื่องที่ต้องไปด้วยกัน เพื่อรักษารูปแบบไว้ บ้างที่ thaivi อาจจะโตเร็วไปจนรูปแบบผิดเพี้ยนไป(หลากหลายจนขาดการมุ่งเน้น)
ความเห็นทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะมองว่าเห็นแก่ตัวไปหน่อย แต่ถ้าปรับใช้ผมว่าในระยะยาวๆน่าจะเป็นผลดี ทุกคนเก่งในหลายๆด้านแต่ถ้าเลือก thaivi ก็ต้องใช้กรอบ thaivi

วันนี้ให้ความเห็นมากไปหน่อย สงสัยจะเมานะครับเลยได้ที่ ยังงัยพี่ๆก็ลองอ่านเล่นๆดูนะครับ
Way of life is way of brain
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมขอเสนอเรื่องความคิดเห็นเกี่ยวกับรายรับของเว็บบอร์ดครับ 
เพื่อที่จะให้เว็บบอร์ดสามารถอยู่ได้นานๆ -- เราน่าจะ (ควร) รวบรวมความรู้ในเว็บ นำออกมาตีพิมพ์เป็นหนังสือ อาจจะปีละ 2 เล่มก็ได้ ซึ่งไม่น่าจะเป็นเรื่องที่ยากอะไรสำหรับความรู้ที่เพื่อนๆ ได้มอบให้ (8-15% ของราคาปก คูณยอดขาย) 
เห็นด้วยกับน้อง Penguins

สมัครทำงานกันเลย ใครถนัดด้านไหนเชิญเลยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 33

ถ้าเรื่องเว็บไซด์ ได้มีการจัดซื้อจัดจ้างอย่างเหมาะสมแล้ว โดยเน้นคนที่มาเป็นเว็บมาสเตอร์ ต้องรู้เรื่องคอมพิวเตอร์ แก้ปัญหาได้ และที่สำคัญที่สุด คือข้อมูลห้ามหาย

ส่วนในเรื่องการดูแล สมาชิกกันเองเป็นเรื่อง ของการใช้สมาชิก ดูและสมาชิกครับ คือเราจะไม่ให้เว็บมาสเตอร์ มาดูแลตรงนี้ครับ เพราะมีอำนาจมากไป เดี๋ยวกดปุ๋มทีเดียว ข้อมูลหายทั้งระบบ เราต้องแยกครับ คือกันเว็บมาสเตอร์ออกไป ห้ามไม่ให้เกียวข้องกับสมาชิก ในด้าน ความเห็นครับ แต่ให้บริการสมาชิกในด้าน เทคนิค ปัญหาทางคอมพิวเตอร์ครับ

ส่วนการรับ mod ก็ต้องพิจารณารับ คนเก่าแก่ของเว็บครับ เพราะอ่านมานาน หรือโพสโต้ตอบมานาน ผมคิดว่าต้องรับ คนเก่าก่อนครับ โดยไม่เน้นจำนวนคลิ๊กครับ

.................................................................................................

ตัวอย่างการรับสมัคร mod

ประกาศรับสมัคร mod เพื่อรักษา thaivi ให้อยู่คู่ไทย ตลอดกาล

1. ดูแล value investing 4 คน
2. ดูแล ร้อยคนร้อยหุ้น 5 คน เพราะจะแบ่งเป็น 5 ห้อง
3. ดูแลมือใหม่หัดลงทุน 1 คน
4. ดุแลเศรษฐศาสตร์ข้างถนน 1 คน
5. ดูแล alternative investing 1 คน
6. ดูแล technical analysis 1 คน อาจจะเพิ่มเมื่อห้องโตขึ้น คือเพิ่มเป็น 2 คน
7. ดูแลห้องบทความ 1 คน
8. ดูแลห้องร้อยคนร้อยเล่ม 1 คน
9. ดูแลกีฬาฮาเฮ 1 คน
10. ดูแลนั่งเล่น 1 คน
11. ในส่วน asking staff ให้เว็บมาสเตอร์เป็นคนตอบ แต่จะแบ่งเป็นสองส่วน คือ ถามด้านเทคนิค ให้เว็บมาสเตอร์ตอบ กับ ให้คำแนะนำปรับปรุงเว็บไซด์ ผมจะเป็นคนตอบเอง

รวมรับสมัครทีม mod ประมาณ  17 คน ซึ่ง แต่ละคน ทำงานไม่เหนื่อย เพราะมีกฎเหล็กอยู่แล้ว ว่า เปิดโอกาสให้พูดกันเต็มที่สบายๆ แต่ห้าม 1. พูดจาหยาบคายด่าทอ 2. เพ้อเจ้อโปรยประโยชน์ 3.ยุยงให้คนแตกแยก และ mod มีหน้าที่ แก้ข้อความ ที่พูดมาแล้วเข้าข่ายต้องแก้ พร้อมแจกใบเหลือง คือการตักเตือน 4 ครั้ง และใบแดง 1 ครั้ง

ผู้โพสก็สบายใจไม่ต้องไปทะเลาะกะใคร เมื่อเข้าไปเห็นแย้งอะไรก็แล้วแต่ ถ้ามีการด่ากลับมา ก็ pm ไปบอก mod แต่ต้องเคารพ mod ถ้า mod พิจารณาแล้ว ว่า ไม่มีอะไร ก็ต้องยอม

Mod เข้าทำงาน 4 ปี และหลังจากนั้นก็ส่งต่อรุ่นต่อไป

กฎเหล่านี้ เป็นเรื่องที่ผมคิดว่า สามารถนำมาประชุมและออกกฎให้ชัดเจนได้ เช่น บางท่านอาจจะบอกว่า ใบเหลือง 10 ใบนะ เพราะอาจจะเผลอ บางท่านอาจจะบอกว่า ใบเหลือง 2 ใบก็พอ เป็นต้น แต่เรื่องกฎ ต้องเป็นข้อสรุป ในที่ ประชุม mod หรือ mod ที่อยู่ต่างประเทศ อยู่ต่างจังหวัด มาไม่ได้ ก็ ใช้สิทธิ์ แสดงความคิดเห็นได้ครับ

การร้องเรียน mod คนที่ทำหน้าที่ mod ไม่ต้องเครียด เมื่อมีการร้องเรียน mod ร้องเรียนมาที่ผมได้โดยตรง ซึ่งผมเคยเป็น mod อย่างดุเดือดมาแล้ว รับรอง รับประกันได้ว่า เข้าใจวิธีการทำงาน แบบปิดทองหลังพระของ mod เต็มที่ คือ ว่า ไม่ต้องไปตอบโต้เลยครับ ไม่ว่าเขาจะร้องเรียนมากี่ครั้ง ถ้า mod ไม่ได้ผิดจริงๆ ผมไม่มีอะไรที่จะไปตักเตือน mod หรอก เพราะอะไร เพราะคนเสียสละมาทำงานฟรี กับคนที่เข้ามาฟ้อง ซึ่งอาจจะเจตนาดี หรือ ว่าเจตนาไม่ดีก็ได้ ผมจะเลือกใครหละ
buglife
Verified User

โพสต์ที่ 34

เหมือนเลือกพี่ขิงแก่ หรือเลือก พี่ทัก เลยวุ้ย  :lol:
jaychou

โพสต์ที่ 35

ผมว่าพีเจ๋งมีแนวคิดในการบริหารที่ดีครับ นี่ถ้าใครต้องการเปิดเว็บใหม่มาแข่งขันกับ thaivi แล้วได้พี่เจ๋งไป เราคงจะแย่นะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณครับ เจโชว์

ความจริงผมคิดว่า ซึ่งอาจจะไม่ได้เป็นไปอย่างที่คิด

คือผมคิดว่าการบริหารเว็บไซด์ ไม่น่าจะยากกว่าการบริหารกิจกาแม่บ้านครับ

กิจการแม่บ้าน

1. วิสัยทรรศน์
2. นโยบาย
3. ทีมงานที่ต้องพัฒนา
4. การบริหารการจัดการใช้หลักอะไร
5. การเงิน
6. การตลาด
7. คู่แข่ง
8. ลักษณะงาน

คือโดยรวมๆ แล้ว การบริหารกิจการที่เล็กที่สุด ผมไม่มีอะไรเลย ไม่ว่าจะบุคคลากรที่มีความสามารถมาก วิธีทำงานที่รับประกันได้ว่าผลงานจะออกมาดี เงินทุนที่จำกัด ชื่อเสียงในวงการ

คู่แข่งที่ผมเจอนั้นล้วนแล้วแต่มืออาชีพ ทั้งนั้น บางบริษัททำมา 50 ปี ส่วนใหญ่ทำมา 20 ปี  

แต่ tvi เรามีบุคคลากร ที่พร้อมจะเสียสละมากมาย เรื่องของเรื่องอยู่ที่การกระจายงาน การแบ่งงาน ให้เกิดความสนุกในการทำงาน

คนที่ได้ประโยชน์จาก tvi ย่อมรัก และพร้อมจะช่วยเหลือคนละเล็กละน้อยอยู่แล้ว ผมมั่นใจ

เรื่องพวกนี้ผมคุยกับ ปีเตอร์ ชางทุกวัน ปีเตอร์ ชางออน M คุยกะผมประจำ

ไม่น่าเชื่อครับ คนรู้จักกันทั้งนั้น ไม่ว่าสมัยก่อนตอนตลาดหุ้นดอทคอม นั่นเจ้าของก็บัญชีจุฬา พอกระทิงเขียว ผมก็เคยกคุยกับปีเตอร์ ชาง ตอนแกเป็นวัยรุ่น และผมไปซื้อโทรศัพท์จากคุณแม่ของปีเตอร์ ชาง

พอมา tvi ก็เพื่อนๆกันอีก ธันวา เจ้าของเว็บก็เพื่อนเตรียม ck ก็รุ้นน้องจุฬา แถมเป็นเพื่อนอดีต ภรรยา พี่พีรนาถ ก็รุ่นพี่วิดวะ จุฬา คุณมนได้รู้จักไว้ ก็ไม่เสียชาติเกิด

นั่นหมายถึง ทำไมผมถึงขาด tvi ไม่ได้ มันอบอุ่น และอยากทำให้ดีครับ

เห็นอะไร ก็อยากแนะนำ ทำให้ทีมงานปวดหัว เพราะแนะนำซ้ำซาก น่าเบื่อ

ซึ่งถ้าผมบริหาร tvi แล้วเจอพวกแนะนำซ้ำซากน่าเบื่อ นอกจากผมจะท่องในใจว่า เบื่อหนอแล้ว ผมจะเปิดห้อง รับคำแนะนำ ให้ไปแนะนำในนั้นครับ และคำแนะนำของท่านนั้นๆ จะถูกคนอื่นแนะนำอีกครับ ซึ่งก็เป็นเรื่องของสมาชิกดูแลสมาชิกอีกเหมือนกัน

....................................................................................

ผมเองมองว่า tvi ไม่ได้มีปัญหาอะไร เพียงแต่เมื่อเว็บโตขึ้น งานก็มีมากขึ้น คนทำงานก็เครียด เพราะภาระกิจการงานประจำก็หนักอยู่แล้ว

ต่อยอดจากของเดิม ที่เล็กๆ บรรยากาศอบอุ่น

1. เลือกที่จะกลับไปเล็กเหมือนเดิม

2. โตต่อไป แต่ซอยห้องให้เล็กลง และมีคนมาดูแลเพิ่มมากขึ้น เพื่อให้คุณภาพดีเหมือนสมัยที่ยังเล็กๆ

ผมคิดว่า แนวทางที่สอง เหมาะสม และทำให้ tvi ก้าวต่อไป ใน 4 ปีนับจากนี้ครับ
jaychou

โพสต์ที่ 37

เห็นพี่เปิดเว็บไซต์อยู่แล้ว นี่ถ้าเปิดเว็บบอร์ดคุยหุ้นด้วยน่าจะดีครับ เห็นเว็บใหม่ๆเปิดกันแล้ว ไม่ค่อยชอบเลย ถ้าไม่เหงาเกินไป ก็คึกแบบไร้สติ
Jeng

โพสต์ที่ 38

เว็บ tvi จริงๆ ต้องการอะไร

และสิ่งที่ต้องการนั้น ใครมีอำนาจในการกำหนด

แต่เดิมผูก่อตั้งเว็บ ธันวา พี่พีร์ คุณมน และ Genie 4 คนนี้กำหนด และเริ่มมีคนใหม่เพิ่มขึ้นมาในยุคสอง คือ ck เจ๋ง และยุคต่อมา คัดท้าย บอล เจโชว์ วู๊ดดี้ และทีมงานอื่นๆที่เข้ามาช่วยแบบเฉพาะกิจ

มาถึงเวลานี้ เราใช้สมาชิกกำหนด โดยการโหวตเลือกแบบประชาธิปไตย

และผู้ที่ได้รับเลือกก็มีสิทธิ์ กำหนดนโยบาย วิธีทำงานทุกอย่าง ในกรอบระยะเวลาที่จัดให้ไว้คร่าวๆ ซึ่งก็ไม่รู้อีกเหมือนกันว่า กี่ปี

คนเริ่มมากขึ้น หลายท่านอยากให้กลับไปเหมือนเดิม หลายท่านว่าเปลี่ยนแปลงก็ดี หลายท่านว่าตอนนี้เว็บดีขึ้นมาก หลายท่านว่า น่าเบื่อจริงๆ

แล้วจะทำอย่างไรหละ

คนที่จะทำงานในลักษณะมวลชน งานเพื่อสังคม ต้องมีแนวคิด ที่ต้องสนใจคนหมู่น้อย แล้วนำเรื่องที่เสนอไปพัฒนา เพื่อให้คนหมู่มากได้ประโยชน์ครับ

สุดท้ายทำไปสักพักก็ต้องส่งไม้ต่อ ด้วยการสร้างระบบให้มีคนอยากเข้ามารับต่อครับ
Jeng

โพสต์ที่ 39

Posted: Sun Mar 18, 2007 12:05 pm    Post subject:    

--------------------------------------------------------------------------------

เห็นพี่เปิดเว็บไซต์อยู่แล้ว นี่ถ้าเปิดเว็บบอร์ดคุยหุ้นด้วยน่าจะดีครับ เห็นเว็บใหม่ๆเปิดกันแล้ว ไม่ค่อยชอบเลย ถ้าไม่เหงาเกินไป ก็คึกแบบไร้สติ

หลังจากเปิดกระทู้แนะนำการทำงานไปตรึม

ก็เลยมีเวลามานั่งคิดๆถึง แนวความคิดที่เจโชว์ เสนอ

ก็ไม่เลวนะ ไหนมีเว็บไซด์ การลงทุนเน้นคุณค่า

เดี่ยวพี่ไปเปิดอีกเว็บ คือ hoonded.com

เป็นเว็บการเก็งกำไรเน้นคุณค่า

เน้นเฮฮา ไร้สาระ แบบมีสติ ในการพิจารณาตัวหุ้น

ฮา

วันๆมีแต่ top pic of the week เหอๆ
freemindd

โพสต์ที่ 40

เรียนพี่เจ๋ง  เรื่องรูปแบบโฆษณาในเว็บ ไปกำหนดละเอียดตนเราพอใจไม่น่าจะได้หรอกครับ ทางเอเจนซี่เวลาเขาจะซื้อ เขาจะคิดแบบคิดแนวมา  ถ้าเรามีข้อจำกัดว่ามีแต่แบนเน่อร์ให้แบบนี้ๆเท่านั้น ลงความถี่แบบนี้เท่านั้น หมุนเวียนแบบนี้เท่านั้น เนื้อที่เท่านี้เท่านั้น  เขาก็ไม่เอาเราน่ะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 41

เรียนพี่เจ๋ง  เรื่องรูปแบบโฆษณาในเว็บ ไปกำหนดละเอียดตนเราพอใจไม่น่าจะได้หรอกครับ ทางเอเจนซี่เวลาเขาจะซื้อ เขาจะคิดแบบคิดแนวมา  ถ้าเรามีข้อจำกัดว่ามีแต่แบนเน่อร์ให้แบบนี้ๆเท่านั้น ลงความถี่แบบนี้เท่านั้น หมุนเวียนแบบนี้เท่านั้น เนื้อที่เท่านี้เท่านั้น  เขาก็ไม่เอาเราน่ะครับ
เห็นด้วยครับ พี่แค่สะท้อนปัญหาให้เห็นว่า ถ้าทีมงานไม่มีเวลา ก็เพราะลักษณะงานหลายอย่าง ตัดทอนได้

เรื่องแบบนี้ ปรับไป ปรับมาได้ครับ

ถ้าเว็บใหญ่ๆ เรามีพนักงาน

1. การตลาดรับเรื่องโฆษณา

2. ฝ่าย art ที่สามารถ ทำรูปแบบโฆษณา ให้ในกรณีที่ผู้ต้องการโฆษณา ทำเองไม่เป็น

3. เว็บมาสเตอร์ มาดูแลเรื่องนี้

4. ฝ่ายเก็บเงิน เพราะการซอยโฆษณาก็ต้องมีเรื่อง การวางบิล การเก็บเงิน และเรื่อง การนำส่ง vat เข้ามาเกี่ยวข้องอีกครับ

ทุกอย่างนี้ ปล่อยให้ คนหนึ่งคน ทำ มันก็จะมากๆ ก็เลยเสนอว่า ควรลดๆ รูปแบบลงครับ

แต่ถ้าลดแล้ว ไม่มีใครโฆษณาเลย ก็ปรับได้ครับ

เพราะว่า เราแก้ไขได้ทันที ถ้าไม่ work ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 42

นี่ถ้าใครต้องการเปิดเว็บใหม่มาแข่งขันกับ thaivi แล้วได้พี่เจ๋งไป เราคงจะแย่นะครับ
ผมเชื่อว่า พี่Jeng ไม่ไปเปิดwebอีกหรอกครับ เพราะมีความผูกพันกับ tvi มากๆครับ เหมือนเช่นอีกหลายๆคน ที่วันไหนไม่ได้เปิด www.thaivi.com แล้วรู้สึกว่าวันนี้ยังมีกิจกรรมประจำที่ยังไม่ได้ทำ
Jeng เขียน:นั่นหมายถึง ทำไมผมถึงขาด tvi ไม่ได้ มันอบอุ่น และอยากทำให้ดีครับ
และผมก็เป็นอีกคนที่ผูกพันกับ thaivi มากๆครับ อย่างน้อยก็ทำให้ผมได้ไป join ก้วนแบดของพี่พอใจครับ... :lovl:  :lovl:  :lovl:
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
MO101

โพสต์ที่ 43

ผมโวตให้พี่ J เรียบร้อยแล้ว
ผมเคยเห็นเว็บมาสเตอร์ไฟแรง ทำเว็บดัง แล้ว 5-7 ปีก็หมดไฟ
มีนโยบายของพี่นี่แหละที่โดนใจผม บางทีอาจเป็นการแก้ปัญหาเว็บปิดตัวเอง
ได้ในระยะยาวก็ได้ครับ โวต เพราะนโยบายล้วนๆ
LOSO

โพสต์ที่ 44

" ถึงแม้จะรู้ตัวว่าไม่มีทางได้รับเลือกผมก็พร้อมจะสมัครเป็นประธาน "

ใจนักสู้จริงๆพี่เจ๋งนี่ .......................

นับถือ นับถือ ..................
Blueblood

โพสต์ที่ 45

เป็นกำลังใจให้พี่เจ๋งครับ

ขอยอมรับว่าไม่ได้โหวตให้พี่เจ๋ง แต่ก็ชื่นชมในความคิดและการกระทำหลายอย่างของพี่ครับ ถึงแม้จะมีบ้างที่ไม่เห็นด้วย แต่ก็เข้าใจว่าพี่มีเจตนาที่ดีครับ

อย่าไปไหนเลยครับ อยู่คอยให้ความรู้และแนวทางดีๆกับน้องๆในเว็ปนี้แหล่ะครับ :)
It's earnings that count
เพื่อน

โพสต์ที่ 46

โห เพิ่งไปโพสต์ในอีกกระทู้นึงมา แนะให้ใช้วิธีใบเหลืองใบแดง+สมาชิกช่วยกันดูแลกันเอง มาอ่านเจอตรงกับคุณเจ๋งเปรี๊ยะเลย

ไม่โหวดให้คุณเจ๋ง ไม่ได้แล้ว...แต่หมอศรรามก็แอบหลงรักอยู่เหมือนกัน ....ส่วนใครว่าคุณเจ๋งเป็นกลางน้อยกว่าหมอศรราม หรือหมอศรรามใจเย็นกว่าคุณเจ๋ง...ผมขอเถียงครับ ไม่เชื้อไม่เชื่อ.. :lol:

ว่าแต่คนที่เข้ามาในเวปบอร์ดเค้าจะเปิดอ่านกระทู้แรก(โหวดประธาน)ไปก่อน อาจโหวตไปก่อนที่จะมาอ่านแนวคิดว่าที่ประธานทั้ง2คน แล้วจะเปลี่ยนใจก็ไม่ทันสิครับ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 47

หลังจากอ่านนโยบายโดยละเอียดแล้ว เห็นว่า
ถ้าทำได้ตามคิดได้โดยง่าย คงดีกับเว็บค่ะ

แต่คงขอเลือกพี่หมอศรรามค่ะ
เพราะชอบหนุ่มไทย มากกว่าพี่แบรด ตาน้ำข้าวค่ะ
:lol:

สำหรับเงินคงเหลือแค่แสนกว่าๆ
แค่ค่า web master มืออาชีพ
กล้วยทอดว่า ไม่พ้นสามเดือนค่ะ
เงินก็ติดลบแล้วนิ

เน้นช่วยกันด้วยลำแข้ง ขลุกขลักบ้าง
ไม่พอใจทุกคน ไม่เริ่ด แบบ ideal ตามฝัน
แต่เราจะอยู่กันได้ค่ะ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
นายสต็อก

เห็นใจท่านว่าที่ผู้สมัคร

โพสต์ที่ 48

แหม...ท่านพี่Jeng อยู่โยงในบอร์ดนี้มานาน เห็นใจครับ
อยู่มาตั้งแต่สมัยนั่งสวดมนต์ในเว็บ TVI

ผมก็แวะมานั่งทำสมาธิตั้งแต่สมัย SET 4-500จุด เหมือนกัน!!! :lol:
(ฮะๆ)

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#