แชร์ .... ปรากฏการณ์เว็บหุ้นวงแตก ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

แชร์ .... ปรากฏการณ์เว็บหุ้นวงแตก ...

โพสต์ที่ 61

เรื่องห้องสินธรวงแตก

ช่วงนั้นผมก็อยู่ในเหตุการณ์
ผมเชื่อว่า  สินธรวงแตก
สาเหตุสำคัญ มาจากเวปมาสเตอร์กลัวติดคุกครับ

:oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:

และต้นเรื่อง ก็ไม่ได้เริ่มมาจากห้องสินธรด้วย
การบังคับใช้อมยิ้มและบัตรผ่านในการโพส
เริ่มมาจากห้องอื่นๆ
(จำไม่ได้ว่าเริ่มห้องไหนก่อน)
เรื่องของเรื่อง  เวปมาสเตอร์ต้องป้องกันตนเอง
จากการโดนฟ้องหมิ่นประมาท
แบบเดียวกับบรรณาธิการสิ่งพิมพ์
ต้องร่วมรับผิดชอบตามกฏหมาย
กับทุกข้อความที่ปรากฏในสิ่งพิมพ์

ถ้าผมเป็นเวปมาสเตอร์  
ผมก็ต้องหาทางปกป้องตัวเองเหมือนกัน
เรื่องอะไรจะยอมติดคุกคนเดียว  
อย่างน้อยๆก็ต้องหาตัวคนที่เป็นต้นเหตุมาร่วมรับผิดชอบ
การบังคับให้สมัครอมยิ้มด้วยเลขที่บัตรประชาชน
เห็นผลดีอย่างชัดเจนที่สุด  

เมื่อพันทิพโดนน้องตั๊กฟ้องหมิ่นประมาท
ข้อหาเอาภาพสุดสยิวมาลง
เวปมาสเตอร์สามารถตามหาตัวต้นเหตุมาแก้ไขปัญหา

อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดครับ

ผลจากการกล้าได้กล้าเสียของเวปมาสเตอร์
ส่งผลให้เวปพันทิพเป็นเวปบอร์ดด้านความคิดเห็น
อันดับหนึ่งของประเทศในปัจจุบัน

แต่ตอนนั้น  หลังจากเริ่มบังคับใช้อมยิ้มและบัตรผ่านในการโพส
ทั้งอาทิตย์ ห้องสินธรมีกระทู้ไม่ถึงยี่สิบกระทู้
และประมาณว่า  ในนั้นห้ากระทู้  ผมทำหน้าที่หน้าม้าให้เอง
โดยที่ไม่เคยมีผลประโยชน์ร่วมอะไรด้วยเลย
เพียงแต่ไม่เข้าใจว่า  
ทำไมแค่จะให้แสดงตัวตนแน่นอน
เพื่อรับผิดชอบความเห็นของตัวเอง  
ก็ยังไม่ยอม

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:

ตอนนี้  ยังงงๆกับคนดูแลเวปทีวีไอ  
ทำไมไม่ให้ทุกคนสมัครเป็นสมาชิก
ด้วยการระบุหมายเลขบัตรประชาชน ?????
อย้างน้อยๆ  เวลากลต.จะเอาเวปมาสเตอร์ติดคุก
ก็จะได้ลากคอ คนที่เป็นต้นเหตุ มาร่วมแบ่งมาร์เก็ตแชร์
ซึ่งอาจจะเป็นน้องเมียของคนทีโพสก็ได้
เพราะไปยืมเลขที่บัตรประชาชนของน้องเมียมา

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User

โพสต์ที่ 62

ผมจำได้ครับเฮีย สมัยนั้นสินธรเงียบมากหลังจากระบบใหม่ออก แต่เห็นมีเฮียเป็นหน้าม้าโพสต์อย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย :lovl: :lovl: :lovl:

เรื่องเว็บมาสเตอร์กลัวติดคุกเนี่ย จะว่าไปผมก็เสียวๆนะครับตอนที่ได้ตำแหน่ง mod

ใจนึงก็คิด เอ ตังตูก็ไม่ได้ แล้ว เดี๋ยวโพสต์การเมืองกันหนักๆ ทรท หรือ คมช เกิดบ้าๆขึ้นมา เล่น WebMaster ผมจะติดร่างแหไปกับเค้าด้วยหรือเปล่าเนี่ย หรือเค้าจะ จัดการแต่ตัวเป้งๆ อย่าง คุณมนตรี พี่ CK กับเจโช นะ 3 คนก็น่าจะพอแล้วน่า อย่างนั้นผมก็รอดตัวไป 55555555

แต่พอมาคิดดูอีกที เอ แล้วถ้าเล่นยกทีมละ ตูไม่ซวยไปด้วยหรือเนี่ย ตอนนี้ลาออกแล้วสบายใจครับ เอากระดูกที่แขวนคออยู่โยนทิ้งไปซะที :lol:  :lol:  :lol:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
นักดูดาว

โพสต์ที่ 63

ตอนนั้นมีเรื่องคดีของคุณมือกลองในตำนานครับ เอ..ห้องไหนน้า..เฉลิมไทยมั้ง

ไม่ค่อยเห็นเว็บมาสเตอร์ติดคุกนะครับ เพราะส่วนมากเป็นพยานในชั้นศาล แต่ถ้าเป็นเว็บพวกแอดวานซ์คลายเครียดเรโชสูงๆ อย่างแป๋มวีซีดี อันนี้โดนเต็มๆครับ ฮ่าๆๆๆ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 64

นักดูดาว เขียน:ตอนนั้นมีเรื่องคดีของคุณมือกลองในตำนานครับ เอ..ห้องไหนน้า..เฉลิมไทยมั้ง

ไม่ค่อยเห็นเว็บมาสเตอร์ติดคุกนะครับ เพราะส่วนมากเป็นพยานในชั้นศาล แต่ถ้าเป็นเว็บพวกแอดวานซ์คลายเครียดเรโชสูงๆ อย่างแป๋มวีซีดี อันนี้โดนเต็มๆครับ ฮ่าๆๆๆ
จำผิดเป่า มือกลองกับน้องตั๊ก นั่นมาทีหลังนะ นานพอควรเลย จำได้ว่าใช้กันมาก่อนหน้านั้นนานแล้ว
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
นักดูดาว

โพสต์ที่ 65

งั้นก็เรื่องเอกยุทธ์ กับ SCIB-C1 ใช่ป่ะ
Golden Stock

โพสต์ที่ 66

คุณ CK และคุณ เจโช  ยอมรับว่าทั้ง 2 ท่านนี้เสียสละทั้งแรงกาย  และแรงใจ
ให้กับเว็บนี้ไปมากครับ

แต่ที่ผมไม่เข้าใจ (อ่านจากในกระทู้นี้แหละ)  แค่ mod แตกแถวคนเดียว  ทีม
งานจัดการกันภายในไม่ได้เชียวหรือ ?  ประชุมกันแล้วปลดเขาออก  เรื่องก็น่า
จะจบลง (หรือเปล่า ?)  

จากที่เห็น (ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่านะครับ  เนื่องจากผมก็ไม่ได้เข้ามาทุก
วัน  หรือตลอดทั้งวัน)  สมาชิกส่วนใหญ่ก็อยู่ในแถว  ไม่เหมือนกับตอนสินธร
และตลาดหุ้นดอทคอม  ที่สมาชิกแตกแถว  ไม่รักษากฎ  ระเบียบ  และกติกา
ของเว็บบอร์ดนั้นๆ  จนนำความเสื่อม (นิมย) มาสู่เว็บนั้นๆ อยู่พักหนึ่ง  ซึ่งมัน
คนละกรณีกันกับ TVI  ในตอนนี้

ผมมองจากคนภายนอก  ก็ไม่รู้ทั้งหมด  แต่คิดว่าเรื่องมันไม่น่าจะบานปลาย
แบบนี้  กับคนๆ เดียว (หรือเปล่า)

เอาละครับ  ไม่อยากจะเดาอะไรต่อไปให้เลยเถิดไปกว่านี้แล้ว  จบแค่นี้แหละ
ครับ  ใครจะว่าอย่างไร  ผมขออ่านอย่างเดียวล่ะกันครับ

สุดท้ายขอให้เว็บ TVI อยู่คู่กับนักลงทุน  และตลาดหุ้นไทยต่อไปนานๆ นะครับ  :cheers:   :cheers:
beammy

โพสต์ที่ 67

เข้ามาดู ...
Frankie

โพสต์ที่ 68

พอย้อนรอยเส้นทางเว็บบอร์ดหุ้น  :shock: นี่ผมอยู่ในเหตุการณ์มาตลอดเลยนี่นา แต่ผมล็อคอินในชื่ออะไรบ้างจำม่ายด้ายแฮะ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 69

คงไม่ใช่เรื่องแค่คนๆเดียวหรอกครับ

เพราะเมื่อมีการลบ  ก็มีคนอื่นที่ออกมาเรียกร้องแสดงเหตุผลต่างๆ

จนอาจจะทำให้ทีมงานเหนื่อยใจ

ผมเองก็เข้าเวบแทบทุกวัน  ส่วนรวมที่ผมเห็นก็คิดว่าดี  

แต่เพิ่งรู้ว่าที่เห็นว่าดี  ก็เพราะมีทีมงานคอยลบให้มากๆในแต่ละวัน

ส่วนตัวผม  ผมเองก็คงอาจจะทำให้ทีมงานต้องเหนื่อยกายและเหนื่อยใจบ้างไม่มากก็น้อย  ผมก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
artvr4

โพสต์ที่ 70

เคยอยู่ ตอน พันทิพ ห้องสินธรแตก

แล้วก็ไม่เคยเล่นที่ไหนอีก จนกระทั่งมาที่นี่

การเปลี่ยนแปลง ยังไง วันนึงต้องเกิด คงต้องรอดูกันต่อไป

แต่นึกว่าเสียดาย
naris

โพสต์ที่ 71

ความดีเก็บไว้ได้ไม่นานหรอกครับ ในที่สุดก็ปรากฎมาทีละอย่างสองอย่างให้คนอื่นๆได้เข้าใจการปิดทองหลังพระ

อยากให้ทีมงานเดิมมาช่วยเป็นbackอย่างเต็มที่สำหรับประธานคนใหม่ครับ
แล้วตั้งพี่มนเป็นประธานที่ปรึกษากิติมศักดิ์อีกที :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
path2544

เห็นภาพครับ

โพสต์ที่ 72

เห็นภาพเลยครับ

จากกระทู้คุณคัดท้าย ผมว่า กฎของ Web นั้นดีอยู่แล้ว (เหมือนกฎหมายนั้นล่ะ) แต่ผู้บังคับใช้กฎหมาย ต้องทำให้กฎหมายเป็นกฎหมาย  

ผมว่า กรรมการชุดใหม่ คงต้อง เริ่มคิดแล้วว่า จะทำการเพิ่มการพิจารณากฎ ของ MOD ด้วยหรือไม่ครับ หาก MOD 1 คน ทำผิด จะทำไง   :?:  :idea:  :?:

หรือ ต้องรับผิดชอบ ทั้งหมดแบบนี้ ผมว่า สุดท้ายจะมีใครอาสามาทำหน้าที่ครับ

และสุดท้ายหากประธานทำผิด จะทำไง  :?:  :idea:  :?:  :idea:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
akekarat

โพสต์ที่ 73

ไม่ว่ากฏเกณฑ์หรือว่าอะไร ต่อให้แข็ง แค่ไหน ถึงเวลาที่ควรจะอ่อน มันก็ควรโอนอ่อนกันได้ หรือต่อให้กฏที่อ่อนหรือมีจุดโหว่ ถึงเวลาที่ควรจะแข็ง มันก็สามารถทำได้เช่นกัน เพราะคนที่กำหนดก็คือคนที่อยู่ในสังคมนั่นเอง

แต่หลาย ๆ อย่างที่มีปัญหา ไม่ว่าจะเป็น สินธร ตลาดหุ้น หรือ ล่าสุดปัญหาที่เกิดกับ TVI ..... สาเหตุที่แท้จริง ต้นตอของทุกอย่าง ไม่ใช่คำสองคำ ที่อ่านว่า "ทิฐิ" เหรอครับ?
ksnk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 74

:bow: เข้ามาขอบคุณทีมงานทุกท่านในความเสียสละครับ

หลังจากอ่านที่พี่คัดท้ายโพสคิดว่าเข้าใจเหตุการณ์และเข้าใจและเห็นใจทีมงาน
จากกระทู้คุณคัดท้าย ผมว่า กฎของ Web นั้นดีอยู่แล้ว (เหมือนกฎหมายนั้นล่ะ) แต่ผู้บังคับใช้กฎหมาย ต้องทำให้กฎหมายเป็นกฎหมาย  
แต่ที่ผมไม่เข้าใจ (อ่านจากในกระทู้นี้แหละ)  แค่ mod แตกแถวคนเดียว  ทีม
งานจัดการกันภายในไม่ได้เชียวหรือ ?  ประชุมกันแล้วปลดเขาออก  เรื่องก็น่า
จะจบลง (หรือเปล่า ?)  

ผมว่ามันขึ้นอย่กับความร่วมมือและความเห็นใจ เข้าใจของพวกเราทุกคนต่อทีมงานและ web
javidol

โพสต์ที่ 75

ขอบคุณพี่คัดท้ายครับ
Administrator

โพสต์ที่ 76

คลายเครียด เขียน:ทำไมไม่ให้ทุกคนสมัครเป็นสมาชิก
ด้วยการระบุหมายเลขบัตรประชาชน ?????
คิดจะทำอยู่เหมือนกันครับ แต่ติดขัดเรื่องกำลังคน การ verify member โดยใช้บัตรประชาชนนั้น ต้องมีคนรับ fax และยืนยันกับการสมัครสมาชิกอีกครั้ง งาน admin นี้ อาจจะมากหรือน้อย แต่เมื่อเริ่มทำ ก็อาจจะต้องทำกับสมาชิกเก่าๆ ด้วย

เราเลยได้เริ่มโครงการ Verified Member ขึ้นมา เพื่อหวังจะสามารถทะยอยยืนยันตัวบุคคลที่เป็นสมาชิกในเว็บ ซึ่งจะนำไปสู่การยืนยันสมาชิกใหม่ๆ ต่อไปด้วย แทนที่จะปิดรับสมัครสมาชิกใหม่อย่างถาวร

เมื่อเลือกตั้งประธานใหม่เสร็จ วาระแรกๆ หลังการเลือกทีมงานใหม่ คงจะเสนอให้พิจารณาเรื่องการรับสมาชิกครับ ว่าจะเปิดเสรีต่อไป หรือจะมีการยืนยันตัวตน เพื่อสร้างอมยิ้มแบบพันทิพ
chatchai เขียน:คงไม่ใช่เรื่องแค่คนๆเดียวหรอกครับ

เพราะเมื่อมีการลบ  ก็มีคนอื่นที่ออกมาเรียกร้องแสดงเหตุผลต่างๆ

จนอาจจะทำให้ทีมงานเหนื่อยใจ

ผมเองก็เข้าเวบแทบทุกวัน  ส่วนรวมที่ผมเห็นก็คิดว่าดี  

แต่เพิ่งรู้ว่าที่เห็นว่าดี  ก็เพราะมีทีมงานคอยลบให้มากๆในแต่ละวัน

ส่วนตัวผม  ผมเองก็คงอาจจะทำให้ทีมงานต้องเหนื่อยกายและเหนื่อยใจบ้างไม่มากก็น้อย  ผมก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
ขอบคุณที่เข้าใจครับ คุณฉัตรชัยไม่เคยทำให้ทีมงานเหนื่อยเลยครับ ตรงกันข้าม comment ต่างๆ ของคุณฉัตรชัย ออกแนวสร้างสรรค์มากครับ เป็นตัวอย่างที่ดีกับทุกๆ คน
akekarat เขียน:ต่หลาย ๆ อย่างที่มีปัญหา ไม่ว่าจะเป็น สินธร ตลาดหุ้น หรือ ล่าสุดปัญหาที่เกิดกับ TVI ..... สาเหตุที่แท้จริง ต้นตอของทุกอย่าง ไม่ใช่คำสองคำ ที่อ่านว่า "ทิฐิ" เหรอครับ?
ทีมงานก็คิดว่าเราได้ลดทิฐิแล้วด้วยการขอวางมือ ขอให้คนใหม่เข้ามาทำงาน ให้ทีมใหม่เข้ามาสานต่อ ไม่ทราบว่าต้องลดอย่างไรอีกครับ ผมคิดว่า ถ้าเรายึดทิฺฐิมาก ก็คงจะดำนเนินการ ban user ไปหลายคนมากนะครับ และคงไม่ใช่แค่ทดลองโครงการ Verified Member แต่คงเริ่มใช้ไปเลยครับ เว็บนี้จะปิดไป เราก็ไม่เสียอะไร แต่ถ้าเปิดแล้วมีปัญหา คนที่ต้องรับผิดชอบ คงไม่ใช่สมาชิกที่โพสต์กระมัง

อย่าลืมนะครับ ว่าถ้ามีปัญหาขึ้นมา คนที่ติดคุกคือพวกเรานะครับ ไม่ใช่สมาชิก การทำงานให้ฟรีนั้นเป็นเรื่องหนึ่ง แต่การต้องรับโทษที่เราไม่ได้ก่อนั้น เป็นคนละเรื่องกันครับ

ผมคิดว่า ในโลกนี้คงมีคนน้อยคนที่จะยอมรับโทษจากความผิดที่คนอื่นก่อขึ้นนะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ "ทิฐิ" นะครับ
Frankie

โพสต์ที่ 77

Administrator เขียน: คิดจะทำอยู่เหมือนกันครับ แต่ติดขัดเรื่องกำลังคน การ verify member โดยใช้บัตรประชาชนนั้น ต้องมีคนรับ fax และยืนยันกับการสมัครสมาชิกอีกครั้ง งาน admin นี้ อาจจะมากหรือน้อย แต่เมื่อเริ่มทำ ก็อาจจะต้องทำกับสมาชิกเก่าๆ ด้วย

เราเลยได้เริ่มโครงการ Verified Member ขึ้นมา เพื่อหวังจะสามารถทะยอยยืนยันตัวบุคคลที่เป็นสมาชิกในเว็บ ซึ่งจะนำไปสู่การยืนยันสมาชิกใหม่ๆ ต่อไปด้วย แทนที่จะปิดรับสมัครสมาชิกใหม่อย่างถาวร

เมื่อเลือกตั้งประธานใหม่เสร็จ วาระแรกๆ หลังการเลือกทีมงานใหม่ คงจะเสนอให้พิจารณาเรื่องการรับสมาชิกครับ ว่าจะเปิดเสรีต่อไป หรือจะมีการยืนยันตัวตน เพื่อสร้างอมยิ้มแบบพันทิพ

ถ้าต้องยืนยันเลขที่บัตรประชาชนเหมือนเว็บบอร์ด พันทิบ ผมคงเหลือสถานะแค่ผู้อ่านเท่านั้นครับ โทษทีครับ ผมไม่สะดวกแสดงตัวตนที่แท้จริง
Frankie

โพสต์ที่ 78

และเรื่องนี้เป็นเหตุผลที่ทำให้ผมหยุดการโพสต์ในห้องสินธร
akekarat

โพสต์ที่ 79

Administrator เขียน: ทีมงานก็คิดว่าเราได้ลดทิฐิแล้วด้วยการขอวางมือ ขอให้คนใหม่เข้ามาทำงาน ให้ทีมใหม่เข้ามาสานต่อ ไม่ทราบว่าต้องลดอย่างไรอีกครับ ผมคิดว่า ถ้าเรายึดทิฺฐิมาก ก็คงจะดำนเนินการ ban user ไปหลายคนมากนะครับ และคงไม่ใช่แค่ทดลองโครงการ Verified Member แต่คงเริ่มใช้ไปเลยครับ เว็บนี้จะปิดไป เราก็ไม่เสียอะไร แต่ถ้าเปิดแล้วมีปัญหา คนที่ต้องรับผิดชอบ คงไม่ใช่สมาชิกที่โพสต์กระมัง

อย่าลืมนะครับ ว่าถ้ามีปัญหาขึ้นมา คนที่ติดคุกคือพวกเรานะครับ ไม่ใช่สมาชิก การทำงานให้ฟรีนั้นเป็นเรื่องหนึ่ง แต่การต้องรับโทษที่เราไม่ได้ก่อนั้น เป็นคนละเรื่องกันครับ

ผมคิดว่า ในโลกนี้คงมีคนน้อยคนที่จะยอมรับโทษจากความผิดที่คนอื่นก่อขึ้นนะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ "ทิฐิ" นะครับ
ผมหมายถึงการทะเลาะไม่ยอมกันต้นเหตุของปัญหาน่ะครับ ไม่ได้หมายถึงเรื่องการออกมาขอวางมือของทีมงานนะครับ ขอโทษด้วยที่พูดกำกวมให้เข้าใจผิด เรื่องการวางมือนั่นยอมรับและเข้าใจครับว่าได้แต่กล่อง ปัญหาที่เกิดขึ้นผลกระทบต่อทีมงานมีแต่เสียกับเสมอตัว
kongkang

โพสต์ที่ 80

เห็นใจและเข้าใจทีมงานค่ะ ในฐานะสมาชิกที่ไม่ค่อยได้ทำประโยชน์เท่าไหร่ แต่ได้ประโยชน์จากที่นี่เยอะมาก หากสามารถช่วยเหลืออะไรเล็ก ๆ น้อย ๆ ได้ก็ยินดีค่ะ  ตอนนี้ทำได้เพียงแค่ช่วยซื้อหนังสือของสมาชิกในเวปนี้เท่านั้น  และยินดีทำตามกฏทุกอย่างค่ะ
barcode

โพสต์ที่ 81

ประชาชนทั่วไป หากทำประโยชน์ให้สังคม ปกติจะได้อภิสิทธิ์อยู่เหนือกฎหมายไหมคะ

โดยส่วนตัวคิดว่า การเอื้อประโยชน์ในสังคม และการเคารพกฎเป็นคนละเรื่องกันค่ะ การเคารพกฎคือเคารพตนเองและผู้อื่นค่ะ

การไม่เคารพกฎคือการดูถูกตนเองและผู้อื่น
Linzhi

โพสต์ที่ 82

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณผู้ปิดทองหลังพระทุกท่านครับ เวปนี้ทำให้ผมกล้าที่จะเริ่มลงทุน และ ลงทุนในแนวทางที่ถูกต้อง รวมถึงผู้เสียสละความรู้ในเวปนี้ด้วยความจริงใจ

อ่านประวัติศาสตร์แล้วก็เข้าใจประเด็นและเป็นประโยชน์มากครับ ผมอ่านเวปนี้มา 3-4 ปี ก็รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลง ซึ่งก็ล้วนเป็นอนิจจัง

ทำให้นึกถึงที่เบนจามิน เกรแฮม พูดว่าบริษัทขนาดเล็กที่โตขึ้นมีขนาดใหญ่ขึ้น จำเป็นจะต้องมีการปรับตัว ผมเห็นด้วยว่าคนโพสต้องมีเลข ID บางอย่าง หรือมีระบบบางอย่างเพิ่มเติม ไม่เช่นนั้น MOD ก็รับเละ และทำงานหนัก
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 83

ขอบคุณทีมงานที่ทำงานมาตลอด 3 ปีนะครับ

งานนี้ถ้าจะให้ web ไปรอดคงต้องเปลี่ยน model ใหม่ เพราะเห็นแล้วว่า web ฟรี + anonimity เจ็งทุกราย Mod ก็เหนื่อยแถมเปลืองตัว บางทีเราก็ต้องยอมเปลี่ยนเพื่อความอยู่รอด

ผมว่าถ้าจะทำให้ดีจริง VI ก็คงทำได้ เพราะที่ผ่านมายังวิเคราะห์วิจารณ์บริษัทได้ ถ้าทำ web เองแล้วไม่รอด ท่าจะแย่นะเนี่ย -_-'

ผมมองว่าต่อไป คงไม่มี free webboard ไม่มีการสมัครโดยไม่มี ID Mod ก็ต้องได้ incentive มากกว่าคำชมอย่างเดียว จะได้มีคนอยากเป็นทีมงานกันเยอะๆ เลิกทำไปก็มีคนมาแทน

จริงๆผมอยากช่วยประธานคนใหม่นะ ถ้ามี Kick-off meeting กัน จะขอร่วมวง :D
I do not sleep. I dream.
สุมาอี้

โพสต์ที่ 84

ฟังจากที่พี่คัดท้ายเล่า ผมนึกถึงต้นมะม่วง 2 ต้นนอกเขตพระราชอุทยานในเรื่องพระมหาชนก (อีกแล้ว)

เมื่อใดที่ต้นมะม่วงมีผลดก เมื่อนั้นชาวเมืองย่อมเข้ามารุมทึ้งหมายจะเก็บผลมะม่วงเหล่านั้นกิน

เวบหุ้นทุกเวบที่เจ๊งไปก็เพราะมันเริ่มมีผลดก ผลดกที่ว่านี้ก็คือ มีการเชียร์หุ้นบางตัวแล้วเกิดการ "วิ่ง" ให้เห็นตัวแล้วตัวเล่า พวกตัวป่วนก็จะแห่เข้ามาผสมโรงในเวบนั้นทันที จนเวบต้องปิดตัวลงในที่สุดเหมือนต้นมะม่วงที่ถูกโค่น

ถ้าเวบทีวีไอไม่อยากให้ตัวป่วนเข้ามาไม่ต้องไปตรวจบัตรประชาชนอะไรเลย ก็แค่เลิกเป็นต้นมะม่วงที่มีผลดกก็พอ เมื่อไม่มีสิ่งที่ตัวป่วนปรารถนา ตัวป่วนก็จะไม่มาเอง เปรียบเสมือนต้นมะม่วงที่ปราศจากผลย่อมถูกชาวเมืองเพิกเฉย

ถ้าห้ามเชียร์หุ้นอย่างเคร่งครัด ไม่ช้าไม่นาน ตัวป่วนก็จะเลิกสนใจ คนที่เหลืออยู่จะเป็นพวกที่ชอบคุยกันเรื่องหลักการลงทุนจริงๆ เท่านั้น ก็จะกลับไปคล้ายๆ สมัยก่อน คือ มีแต่คนที่เข้ามาเพื่อต้องการสร้างคอมมูนิตี้ ไม่มีใครเข้ามาล่าสัตว์

แต่แน่นอนการทำแบบนั้น traffic ของเวบจะลดลงอย่างมาก แถมคนอื่นยังแอบนินทาอีกว่าพวกวีไอไม่แน่จริง เพราะ "ไม่มีของ" และ "พอร์ตโตอย่างกะเต่าคลาน" การมีภาพพจน์แบบนั้นจะรับได้กันมั้ยล่ะ

ตรงนี้ผมต้องขอชี้แจงก่อนนะครับว่าถึงแม้ว่าโดยส่วนตัวผมจะไม่ชอบเวบที่เชียร์หุ้น แต่ผมก็ไม่ได้ต้องการมาผลักดันให้เวบทีวีไอนี้ห้ามเชียร์หุ้นนะครับ เวบนี้ไม่ใช่ของผม คนในเวบที่เขาเห็นด้วยกับการเชียร์หุ้นก็มี สักวันหนึ่งเมื่อผมรู้สึกเบื่อๆ เต็มที่ผมก็คงจะเลิกเข้าเว็บนี้ไปเอง ที่จริงทุกวันนี้เวบนี้ก็แทบจะไม่มีอะไรเหมือนกับสมัยก่อนที่ทำให้ผมอยากเข้ามาอ่านหลงเหลืออยู่แล้วเพียงแต่ผมยังรู้สึกเกรงใจทีมงานถ้าผมจะเลิกโพสต์ไปเลยเท่านั้น

สรุปก็คือ เนื้อหาเว็บเป็นแบบไหน คนที่ต้องการเนื้อหาแบบนั้นก็จะเข้ามามากๆ เอง ส่วนคนที่อ่านแล้วเขารู้สึกว่ามันไม่ "โดน" คือไม่ใช่แบบที่เขาต้องการเขาก็จะเลิกเข้าไปเอง You are what you eat (เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย)
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
mik0o

โพสต์ที่ 85

สุดยอดมากคับ คุณคัดท้าย

อ่านแล้ว ทั้งเพลิน ทั้งได้รู้อะไรหลายๆอย่าง

ขอบคุณคับ
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 86

ผมค่อนข้างจะเห็นด้วยครับว่า Modulator จะมีปัจจัยสำคัญอย่างมากในการทำให้การอยู่ร่วมกันในเว็บเป็นไปอย่างราบรื่น
ปัญหาคือ ในที่สุดแล้วคนที่เหนื่อยที่สุดก็จะเป็น Modulator เองแหละ แล้วในที่สุดก็จะล้าจนไม่อยากจะเป็น เหมือนอย่างปรากฏการณ์ที่ผ่านมา หรืออย่างที่เกิดขึ้นไปในหลายๆเว็บ
หน้าที่ของ Modulator น่าจะเป็นของทุกคนไม่ใช่หรือครับ เหมือนอย่างหน้าที่ของการควบคุมคน ปราบปรามคน ช่วยเหลือคน ไม่ควรเป็นหน้าที่ของตำรวจ , แพทย์พยาบาล แต่ฝ่ายเดียวนะครับ ทุกคนใน Community นี้สามารถทำกันได้หมดนะครับ
แล้วเดี๋ยวจะเกิดเหตุการณ์ว่าคนที่เป็นที่เกรงใจของเว็บโพสต์ข้อความที่ผิดกฎขึ้นมา แล้ว Modulator ก็ไม่กล้าต่อว่า
ผมเสนอแนะให้ตั้ง User Id ขึ้นมาเลยว่า Modulator แล้วให้ทราบ password ที่เป็นที่รู้กันเป็นสาธารณะ เช่น abc123 แล้วทันทีที่เจอใครทำผิดกฎ ทุกๆคนก็สามารถนำ ชื่อ Modulator นี้มาใช้เพื่อเตือนๆกันได้ครับ

ตัวอย่างการเตือนก็

คุณทำผิดกฎของเว็บครับ โดยโปรดดูกฎได้ที่
http://www.thaivi.com/webboard/example.php

แค่นี้เองครับ คนที่โพสต์ข้อความนี้ก็ทำได้โดยสบายใจโดยไม่มีใครรู้

ข้อเสนอแนะอีกอันคือ ห้องValue investing นี้ถือได้ว่าเป็นห้องที่ใครไปใครมาก็จะต้องเข้ามาที่นี่ก่อน โดยบางทีก็ไม่อยากไปแวะที่ห้องอื่นเลย บางทีเค้าก็คิดว่าสิ่งที่เค้าจะโพสต์นั้นถือเป็นสิ่งสำคัญที่อยากให้ทราบโดยทั่วกัน ก็เลยต้องมาโพสต์ในห้องนี้ ก็เลยเสนอแนะว่าน่าจะทำห้องรวมขึ้นมาใหม่ แล้วไปใส่ตัวกรองเอาเช่นแค่ว่าถ้าใครอยากจะดูแค่เรื่อง Value investing ก็กดติ๊กที่ตัวกรองแต่ละเรื่องเอาเองก็น่าจะเป็นการดีนะครับ (ดูตัวอย่างได้ที่

http://www.thaiclinic.com/webboard (เป็นเว็บของพวกหมอซึ่งก็ผ่านปรากฎการณ์หลายๆอย่างมา จนตอนนี้ก็ต้องบังคับให้ต้องใส่ User ID กันทุกคนละ พวกตัวป่วนก็ค่อยๆหายไป แต่เว็บนีก็ดีนะ บังคับใส่ User ID แต่แรก การป่วนก็เลยไม่ค่อยมีเท่าไหร่ )
รู้สึกดีๆ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 87

ที่นี่สมัยแรกๆก็ไม่มีการใช้ User ID ครับ

เรื่อง User Id ถ้าต้องใช้บัตรประชาชน ผมก็ขอปฏิเสธเหมือนกัน ผมว่าเป็นภาระกับทางเวบเองที่จะต้องคอยปกป้องข้อมูลนี้ไม่ให้หลุดออกไป เป็นเรื่องเสี่ยงต่อคนให้ และทางเวบโดยไม่จำเป็น

ผมว่าที่นี่คงไม่เกิดการแพแตกแบบใหญ่ เพราะยังไม่เกิดเหตุการณ์ที่ทำให้เอือมระอาแก่สาธารณชน อย่างตลาดหุ้นนี่สมัยมีเรื่อง สามในสี่โพสเป็นการด่ากัน ไม่เลิกก็เสียสุขภาพจิตคนดู

แต่จริงๆเรื่องหุ้นเป็นเรื่องน่าเบื่อจะตาย คุยไปคุยมาก็เรื่องเดิมแค่เปลี่ยนตัวหุ้น ตัวละคร นานๆทีถึงจะมีเรื่องสนุกๆขึ้นมาอย่าง กลต. TPI

มาที่นี่ก็คงเหมือนหลายคน ที่นี่สุภาพ พูดคุยแบบมีทฤษฎีหนุนการปฏิบัติ และที่สำคัญก็คือมีบุคคลหลายๆคนที่มีวาทะศิลป์ ความรู้ ต่างๆอย่างดี

การถกเถียงก็คุยกันบนข้อมูลและหลักคิดเป็นหลัก ไม่ค่อยเกิดเหตุการณ์สาดโคลน ด่าไปมั่ว ก็คงต้องขอบคุณคนดูแลเวบทุกคนที่ช่วยกันมาโดยตลอด
MO101

โพสต์ที่ 88

ผมมาจากทั้ง 3 ยุค เลยครับ ทั้งพันทิบ ไทยหุ้นแล้วก็ tvi
เห็นว่าทีมงานที่นี้เคารพกฎกันดีมากคร้ับ แบนเป็นแบน ลบเป็นลบ
ซึ่งเป็นงานที่เหนือยยาก

และขอบคุณพี่คัดท้ายที่ เล่าเบื้องหลังการทำงานให้น้องๆ ได้ศึกษาต่อไป
ส่วนกฎของ TVI ในอนาคตก็แล้วแต่ กรรมการชุดใหม่ละครับว่าจะเอาไง
เข้มขึ้น หรือใส่น้ำตาลหน่อย ก็แล้วแต่กรรมการ ผมรับได้ทั้งนั้น

ส่วนกฎแปลกๆ อาจจะมีแบบรายการชื่อดัง หรือกฎแปลกๆ ในอนาคตก็ได้
ผมลองเสนอเป็น ไอเดีย
1. สิทธิคุ้มกัน  คุณจะไม่โดนโวตออก
2. สิทธิลบกระทู้ 1 ครั้ง Edit ข้อความได้ 1 ครั้ง สิทธิย้ายกระทู้ 1 ครั้ง
Digital_Akono_

โพสต์ที่ 89

ถ้าไม่มีที่นี่ ก็ไม่รู้จะไปที่ไหนแร้ว

พี่ๆทั้งหลายอยู่สอนน้องๆต่อเถอะครับ .. ช่วงนี้ตลาดหดหู่ ก้อเรยทำให้คนหดหู่ตามไป ...  :shock:
LOSO

โพสต์ที่ 90

นายแน่มาก   นายคัดท้าย ....................

เห็นการเกิดขึ้น   ตั้งอยู่      แล้วก็ดับไปของเว็บหุ้น ....................

เห็นอิทัปปัจจัยตาของมัน .............

น่าจะส่งเสริมให้เป็นประธานคนใหม่เลยฮิ ................................