หุ้นของบริษัทยอดเยี่ยมในอุตสาหกรรมยอดแย่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chartchai madman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นของบริษัทยอดเยี่ยมในอุตสาหกรรมยอดแย่

โพสต์ที่ 1

หุ้นของบริษัทที่บัฟเฟตต์และนักลงทุนในสไตล์เน้นคุณค่าชอบมากประเภทหนึ่งก็คือหุ้นของธุรกิจที่ยอดเยี่ยมที่อยู่ในอุตสาหกรรมยอดแย่ เพราะมีราคาถูก เหตุผลก็คือ
1)หุ้นเหล่านี้นักลงทุนส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนใจ
2)มี หรือแทบไม่มีนักวิเคราะห์ติดตามวิเคราะห์
3)บริษัทที่สามารถทำกำไรและเจริญเติบโตได้แม้ภาวะแวดล้อมไม่ดีแสดงว่าต้องมีความได้เปรียบเชิงแข่งขันดีพอสมควร
4)ราคาต่ำเมื่อเทียบกับคุณค่าของธุรกิจ
  ในสภาพการณ์ปัจจุบัน ธุรกิจสิ่งทอและเสื้อผ้าของไทยนับได้ว่าเป็นอีกอุตสาหกรรมหนึ่งที่เป็น sunset industry จนมีน้อยบริษัทนักในกลุ่มอุตสาหกรรมนี้ถูกหลงลืมไปจากหมู่นักลงทุน แต่กระนั้นก็ยังมีบริษัทที่สามารถทำกำไรได้ดี และเติบโตได้
  สำหรับหุ้นในอุตสาหกรรมนี้ที่กระผมคิดว่าเข้าข่ายว่าเป็นหุ้นของบริษัทที่ยอดเยี่ยมแม้จะอยู่ในอุตสาหกรรมยอดแย่ก็คือ
1)TR
2)PG
3)TNL
4)LTX
พี่ๆน้องๆที่คิดว่าหุ้นตัวใดที่ยอดเยี่ยมในอุตสาหกรรมนี้ ลองยกตัวอย่างพร้อมเหตุผลที่คิดเช่นนั้นมาแลกเปลี่ยนมุมมองกันนะครับ
หรือพี่ๆน้องๆคิดว่าอุตสาหกรรมใด หรือบริษัทใดที่เข้าข่ายหุ้นของธุรกิจยอดเยี่ยมและอยู่ในอุตสาหกรรมยอดแย่ ก็ลิสต์รายชื่อขึ้นมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ

คำเตือน:
1)กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว ที่ประสงค์เพื่อกระตุ้นให้พี่น้องชาววีไอได้แลกเปลี่ยนทัศนะคติกันเท่านั้น
2)การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน การได้กำไร หรือขาดทุนใดๆข้าพเจ้าไม่รับผิดชอบ
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind

โพสต์ที่ 2

ถ้าจะซื้อหุ้นสักตัว ผมขอวาดฝันว่าจะถือไปให้ยาวนาน จึงขอเลือกหุ้นที่พิสูจน์แล้วว่ามีคำภีร์ธุรกิจที่เป็นไบเบิ้ลเบิกทางสู่ความสำเร็จตามแนวทางของตัวเอง และยังมีศักยภาพในการเติบโตต่อเนื่อง โดยคนส่วนใหญ่ยังมองไม่เห็น (แต่คนใน TVI ส่วนใหญ่เข้าไปจับจองหมดแล้ว เพราะแต่ละท่านชั้นเซียนกันเหลือเกิน)

หุ้นยอดเยี่ยมในอุตสาหกรรมยอดแย่นั้น คงต้องขอพิจารณาว่ามีโอกาสเติบโตได้อีกแค่ไหน เพราะหากมองไปข้างหน้าแล้วมีแต่ทางตัน ถ้าอย่างนั้นประเด็นที่จะจะมองหาหุ้นในอุตสาหกรรมนี้ ก็คือหุ้นที่มีทรัพย์สินมาก รอวันกรุแตก ครับ
Ryuga

โพสต์ที่ 3

ผมขี้เกียจพิมพ์ยาวแล้วล่ะ เอาง่ายๆ ว่าเห็นด้วย ยกเว้น LTX
Joraka

โพสต์ที่ 4

เสื้อ POLO ของ LACOSTE ====> PG เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

กลุ่มโรงแรมและการท่องเที่ยว

โพสต์ที่ 5

หุ้นในกลุ่มโรงแรมและการท่องเที่ยว เป็นอีกกลุ่มหนึ่งที่หุ้นไม่หวือหวา มีนักวิเคราะห์ติดตามน้อย และมีนักลงทุนติดตามน้อย แต่ถึงกระนั้นก็มีหุ้นของบางบริษัททำกำไรได้ดี ยกตัวอย่างเช่น
1)shang
2)dtc
3)roh
4)rhc
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ชาววีไอ มีความคิดเห็นเช่นไรแลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

OutOfMyMind เขียน:ถ้าจะซื้อหุ้นสักตัว ผมขอวาดฝันว่าจะถือไปให้ยาวนาน
หาได้ยากครับ  

คนที่รักจริงหวังแต่งมีน้อยคนครับ  ส่วนใหญ่มักจะเชยชมรายไตมาส  รายปี  พอเด็ดดมเสร็จแล้ว  ก็โยนทิ้งไป
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

กลุ่มเงินทุนหลักทรัพย์และโบรกเกอร์

โพสต์ที่ 7

ในวันที่การซื้อขายหุ้นวอลุ่มเตี้ยติดดินอย่างนี้ อีกกลุ่มที่ได้รับผลกระทบอย่างมากคือเหล่าบรรดาโบรกเกอร์ แต่บางแห่งยังมีรายได้ดีและทำกำไรได้ดีในปีที่ผ่านมา(แต่ปี50 ต้องติดตาม)
1)bfit and bsec
2)GL
3)UOBKH
4)ASK
5)PHATRA
6)AEONTS
7)BLS
พี่ๆน้องๆชาววีไอลองสดับตรับฟัง และแลกเปลี่ยนความรู้และทัศนะคติกันดูเถิด
*****อย่าเชื่อจนกว่าจะได้ศึกษาอย่างละเอียดถี่ถ้วน*****
ForrestGump

โพสต์ที่ 8

มาดูท่าน ฉัตรชัย โอสถสภา โพสต์ตอบ ที่ฉัตรชัย  คนคลั่ง(หุ้น รึเปล่า)

พี่ฉัตรครับ ผู้หญิงที่ดีและรักเราจริง อยากฝากชีวิตลูกไว้ด้วย นี่ เดี๋ยวนี้หายากส์ นะคร้าบบบบ  :lol:
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Ryuga

โพสต์ที่ 9

1)bfit and bsec
2)GL
3)UOBKH
4)ASK
5)PHATRA
6)AEONTS
7)BLS
โอ๋ย....  โย๋............ มันมีความแตกต่างกันในรายละเอียดมากเลยนะครับนี่
นับเป็นจุดอ่อนอย่างนึงของการจัดกลุ่มอุตสาหกรรมของ ตลท. ที่มันไม่ค่อยสะท้อนให้เห็นภาพอุตสาหกรรมจริงๆ  :wink:

จริงของคุณด้วยครับ

โพสต์ที่ 10

แตกต่างกันพอสมควรในรายละเอียดครับ ทำให้นักวิเคราะห์บางคน หรือนักลงทุน เหมารวม(โหล)ว่ามันประเภทเดียวกัน คิดว่าในกลุ่มนี้แย่ทั้งหมด เลยพาลไม่แวะเข้าไปเยี่ยมเยือน ทั้งที่มีเพชรเม็ดงามพอสมควร(มั้ง)ช่อนอยู่ เพราะเข้าใจว่าผลประกอบการน่าจะแย่ตามกลุ่มโบรกไปด้วย

ผมยังไม่ได้ซื้อเหมือนกัน

โพสต์ที่ 11

ผมเองเพิ่งเข้าแวะไปเยี่ยมกลุ่มนี้เมื่อวันก่อนเลยลองหาข้อมูลมาให้วิพากษ์วิจารณ์กันครับ แต่ยังไม่ได้เก็บหุ้นกลุ่มนี้เข้าในพอร์ตครับ เพราะกระสุนหมดแว้วววววว
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

[quote="ForrestGump"]มาดูท่าน ฉัตรชัย โอสถสภา โพสต์ตอบ ที่ฉัตรชัย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

กลุ่มเกษตร

โพสต์ที่ 13

อีกกลุ่มครับที่ขาดคนเหลียวแล แต่บริษัทยังทำกำไรได้ดีและปันผลในอัตราสูงพอสมควร ยกตัวอย่างเช่น
1)uvan
2)taf
3)lee

คำเตือน:
1)กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว ที่ประสงค์เพื่อกระตุ้นให้พี่น้องชาววีไอได้แลกเปลี่ยนทัศนะคติกันเท่านั้น
2)การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน การได้กำไร หรือขาดทุนใดๆข้าพเจ้าไม่รับผิดชอบ

หุ้นกับม้าแข่ง

โพสต์ที่ 14

****คุณลองนึกภาพในลักษณะนี้ สมมติว่าคุณมีม้าแข่งอยู่สองตัว
  ตัวแรกชื่อ ยอดเยี่ยม  ซึ่งมีสถิติการแข่งขันมานับครั้งไม่ถ้วน
 ตัวที่สองชื่อ ยอดแย่ ซึ่งมีสถิติไม่ดีนัก
 สมมติว่าม้าแข่งทั้งสองตัวเป็นไข้หวัด และต้องงดแข่งขันเป็นเวลาหนึ่งปี มูลค่าของพวกมันทั้งสองจะลดลง เนื่องจากว่า ไม่สามารถทำเงินได้ในฤดูกาลนี้ เจ้าของม้าทั้งสองตัวนี้ ต้องการที่จะตัดขาดทุน จึงเสนอขายพวกมัน ถ้าเป็นคุณ คุณจะลงทุนซื้อม้าตัวไหน เจ้ายอดเยี่ยม หรือเจ้ายอดแย่
 เป็นที่ชัดเจนเลยว่า เจ้ายอดเยี่ยมเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า ประการแรก คุณรู้อยู่แล้วว่าปกติ เจ้ายอดเยี่ยมเป็นม้าที่แข็งแรง เจ้ายอดเยี่ยมไม่เพียงแต่มีโอกาสหายจากไข้หวัดได้ดีกว่าเจ้ายอดแย่ แต่มันยังกลับมามีโอกาสชนะการแข่งขันมากกว่า เมื่อมันหายจากไข้หวัดแล้ว ซึ่งแน่นอนว่าจะสามารถทำเงินได้มากมายเลยทีเดียว
 แม้เจ้ายอดแย่อาจจะกลับมาหายเป็นปกติ แต่มันก็มีโอกาสที่จะกลับไปแย่เหมือนเดิมตามชื่อของมัน ซึ่งจะทำให้ผลตอบแทนการลงทุนของคุณแย่ตามไปด้วย***(จากหนังสือ ลงทุนอย่าง...วอร์เรน บัฟเฟตต์  แปลโดย อจ.พรชัย รัตนนนทสุข)
 แล้ว พี่ๆน้องๆละ เล็งเจ้าม้ายอดเยี่ยม ตัวใดไว้บ้าง

แป๋วววววววววผิดกระทู้

โพสต์ที่ 15

:lol:  :lol: แป๋ววววววว ผิดกระทู้คร๊าบบบบบบบบบ :lol:  :lol:
nowkung

โพสต์ที่ 16

ผมส่ง PL เข้าประกวดแล้วกัน
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ

กลุ่มบรรจุภัณฑ์

โพสต์ที่ 17

กลุ่มบรรจุภัณฑ์ เป็นอีกกลุ่มหนึ่งที่เงียบเหงา แต่บางบริษัทในกลุ่มก็ยังทำกำไรได้เรื่อยๆแม้จะไม่หวือหวา
ยกตัวอย่างเช่น
1)SPACK
2)TMD
3)PTL

หุ้นที่ถูกลืม

โพสต์ที่ 18

Peter Lynch กล่าวไว้ใน One up on Wall street ว่า
****คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดประการหนึ่ง ของหุ้นสมบูรณ์แบบที่เขาใฝ่ฝันถึง คือ หุ้นที่นักลงทุนสถาบันไม่ได้ถือมัน และ นักวิเคราะห์ไม่ได้ติดตาม
    ลินซ์บอกว่าเขาจะกระตือรือร้นมาก กับหุ้นที่ครั้งหนึ่งเคยเป็นที่นิยมของมืออาชีพ แต่วันนี้พวกเขาเลิกสนใจแล้ว และบรรดานักลงทุนสถาบันถือหุ้นอยู่น้อย หรือไม่ถือหุ้นนั่นเลย แต่พื้นฐานของหุ้นยังแข็งแกร่ง ทำกำไรได้สม่ำเสมอ หุ้นเหล่านี้มักมีราคาถูก บางครั้งถูกจนที่เรียกว่าถูกแบบสมบูรณ์แบบ***
  วันนี้ผมลองเข้าไปหาข้อมูลรายชื่อของบริษัทในตลาดของไทยที่ไม่มีนักวิเคราะห์ค่ายไหนติดตามแล้วและพื้นฐานของหุ้นยังแข็งแกร่งดีพอสมควร เอามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ มีดังนี้ครับ
1)AYUD
2)BJC
3)CHARAN
4)LEE
5)NKI
6)PB
7)PG
8)PRANDA
9)SHANG
10)SPG
11)SPI
12)SCSMG
13)SAUCE
14)S&P
15)TAF
16)TBSP
17)TIP
18)TPCORP
19)TNL
20)TR
21)TF
22)TMD
 เพื่อนๆมีความคิดเห็นเช่นไรกับหุ้นเหล่านี้ เชิญแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ
คำเตือน:
Luty97
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 19

ขอเสนอ snc ครับ ในอุตสาหกรรม OEM ที่ยอดแย่
หลักของความสมดุล
Frankie

โพสต์ที่ 20

อุตสาหกรรมเกษตร แย่ กลุ่มสัตว์ปีกยิ่งยอดแย่ ไข้หวัดนกเอย เงินบาทแข็งเอย แย่จริง ๆ  :cry: บริษัท ...กลับมีผลประกอบการยอดเยี่ยม ปันผลก็  :D
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
sitti

โพสต์ที่ 21

มาดูท่าน ฉัตรชัย โอสถสภา โพสต์ตอบ ที่ฉัตรชัย

ผลงานอันยอดเยี่ยม ในอุตสาหกรรมยอดแย่

โพสต์ที่ 22

แม้อุตสาหกรรมและการท่องเที่ยวจะโดนถล่มด้วยข่าวร้ายและผลกระทบต่อเนื่องหลายเหตุการณ์ตั้งแต่สึนามิ การประท้วงโค่นล้มรัฐบาล และยังเมื่อปลายปีโดนทั้งอุทกภัยและระเบิดเข้าให้อีก แต่ผลการดำเนินของของกลุ่มโรงแรมยังสุดยอดจริงๆครับ ส่วนใหญ่ยังกำไรเป็นกอบเป็นกำ ยกตัวอย่างของโรงแรมที่ทำกำไรได้เพิ่มขึ้นจากปีก่อน

ผลการดำเนินงานของโรงแรม2549
โรงแรม               roh       lrh      ohtl      shang     manrin  

รายได้              1237    6155    2338    2194        232

กำไรสุทธิ           306    1112     412        551         52

Roa               25.44    11.37   22.75   12.30      10.87

Roe               21.74    15.19   29.80    9.93       8.56

%net profit   24.81    18.08   17.65   25.13      22.55

Div(b)           2.62       2.50    16         2.0         ----

คำเตือน
1)อย่าเชื่อจนกว่าจะได้ตรวจสอบแล้วอย่างดี
2)หากเจอข้อมูลที่ไม่ตรงกับความเป็นจริงกรุณาช่วยแสดงความคิดเห็นและให้ข้อมูลด้วยครับเพื่อนประโยชน์สำหรับเพื่อนๆวีไอ
3)กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว ที่ประสงค์เพื่อกระตุ้นให้พี่น้องชาววีไอได้แลกเปลี่ยนทัศนะคติกันเท่านั้น
4)การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน การได้กำไร หรือขาดทุนใดๆข้าพเจ้าไม่รับผิดชอบ

หุ้นที่โบรกเกอร์ไม่สนใจแต่กำไรเพิ่มน่าสนใจ

โพสต์ที่ 23

หุ้นที่ไม่มีโบรกเกอร์ไม่สนใจแต่กำไรเพิ่มขึ้นน่าสนใจ

Stock                            net profit 49                  net profit 48
1)AYUD                           360                               214
2)CHARAN                        47                                 28
3)LEE                                 348                             255
4)NKI                                184                              173
5)PB                                  279                              191
6)PG                                  181                              170
7)PRANDA                       432                              356
8)SHANG                         551                               484
9)SPG                                196                              138
10)SCSMG                        272                              250
11)SAUCE                        319                              272
12)S&P                             226                              203
13)TAF                             479                              408
14)TBSP                             85                                61
15)TIP                                521                             518
16)TF                                 795                              718
17)TMD                             131                              112
18)uvan                             378                            200
19)bfit and bsec                296                             265

คำเตือน
1)อย่าเชื่อจนกว่าจะได้ตรวจสอบแล้วอย่างดี
2)หากเจอข้อมูลที่ไม่ตรงกับความเป็นจริงกรุณาช่วยแสดงความคิดเห็นและให้ข้อมูลด้วยครับเพื่อนประโยชน์สำหรับเพื่อนๆวีไอ
3)กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว ที่ประสงค์เพื่อกระตุ้นให้พี่น้องชาววีไอได้แลกเปลี่ยนทัศนะคติกันเท่านั้น
4)การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน การได้กำไร หรือขาดทุนใดๆข้าพเจ้าไม่รับผิดชอบ
metro

โพสต์ที่ 24

คุณ Chartchai แนะนำหุ้นมาหลายตัวมากครับ

แต่ผมว่า ...
หลายๆตัวไม่โต
หลายๆตัว กำไรยังผันผวน
หลายๆตัว รายรับยังผันผวน
หลายๆตัว โดนปัจจัยภายนอกกดกัน
หลายๆตัว ไม่มีความแข็งแกร่งอย่างยั่งยืน
หลายๆตัว อยู่ในธุรกิจที่มีเหวอยู่ข้างหน้า

ลองเอาทฤษฏีท่านปู่วอเรนกรองออกสิครับ

แล้วเราจะได้คุยกันแบบเจาะลึกมากขึ้นครับ

ยังไงลองดุครับ  :D
metro

โพสต์ที่ 25

ผมช่วยกรองก่อนนะครับ

หุ้นหลักทรัพย์ทั้งหลาย อีก 3 ปีถึงภาวะปากเหวครับ ค่าคอมเปิดเสรีแข่งขันกันดุ ธุรกิจไม่มีความแตกต่างกันเลยครับ ผมว่ายังไงก็ตายครับ

ส่วนธุรกิจโรงแรมผมว่าก็น่าสนใจมากๆนะครับ แต่ลองกรองหุ้นที่กำไรไม่สม่ำเสมอออกไป และหุ้นที่ไม่โตออกไปก็น่าจะดีครับ

ส่วนกลุ่มเกษตรน่าจะตัดออกไปพิจารณากลุ่มอื่นก่อนยก็ดีนะครับ ปัจจัยค่าเงินกำลังรุมเร้า ส่วนรายรับกับกำไรไม่ค่อยจะโตครับ ส่วนมาก Net Profit Margin ค่อนข้างผันผวน ทำให้เราเดาแนวโน้มของกำไรเกิน 1 ปีไม่ได้เลยครับ

ส่วนเสื้อผ้าหรือกลุ่มธุรกิจภาคการผลิตต่างๆระวังประเทศเพื่อนบ้านอย่างจีนและเวียดนามนะครับ ค่าแรงและความสามารถของแรงงานเค้าพํฒนาได้เรื่อยๆเลยนะครับ ส่วนค่าเงินบาทแข็งคงมีกลุ่มผุ้นำเข้านำเอาสินค้าจาก ตปท เข้ามามากขึ้นทำให้ภาวะการแข่งขันมากขึ้นครับ

ที่เกลือสู้ๆครับ  :D
woody

โพสต์ที่ 26

อืม เอาง่ายๆ นะครับ ผมว่าหุ้นที่สามารถผ่าน Q1 และ Q2 ของปีนี้ แล้วมีกำไรที่ได้จากผลการดำเนินงานตามปกติโตขึ้นไม่ติดลบ และมีค่ามากกว่าค่าเฉลี่ยของอุตสาหกรรม นี่น่าสนใจครับ  :D
Impossible is Nothing
โพสต์โพสต์