EGCOMP สุดยอดจริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
value_invester_man
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ซื้อมาเดือน พ.ค. ตอนลง 69 บาท ตอนนี้ราคาเกือบ 100 บาทแล้ว
ทำไงดี ถือต่อหรือขายทำกำไรดี
akekarat

โพสต์ที่ 2

ถ้าอยากถือเงินสดก็ขายดีกว่าครับ ถ้าชอบถือหุ้นมากกว่าก็เก็บไว้ แต่ถ้ามีตัวอื่นถูกใจก็ขายซะ หรือเอากำไรมาเป็นรางวัลตัวเองบ้างก็ดี

โพสต์ที่ 3

รูปภาพ
metro

โพสต์ที่ 4

ก็ลองกลับไปนึกดูครับว่าตอนซื้อซื้อเพราะอะไรครับ ถ้ามีอะไรที่เปลี่ยนไปจากตอนที่ซื้อก็ขายครับ

แล้วตอนนี้ที่จะขายจะขายเพราะอะไรครับ ลองบอกเหตุผลที่จะขายเพื่อให้พี่ๆเค้าช่วยตอบดีกว่าที่จะถามขึ้นมาลอยๆครับ

แต่เป็นผมผมจะถือครับ ... Let the profit run ตราบเท่าที่พื้นฐานยังคงไม่เปลี่ยนครับ  :D
juntuma

โพสต์ที่ 5

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ  เป็นผมไม่ขายหรอกครับ
ถ้าคิดที่ทุน 69 กับปันผลทุกปี  ปีนี้ไม่น่าต่ำกว่าห้าบาท
ก้อประมาณเจ็ดเปอร์เซ็นต์  ไม่มีวันเจ๊ง  มีแต่มูลค่าเพิ่ม
คนใช้ไฟเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ  ปีนี้ทำลายสถิตินิวไฮท์พีคแล้วนะ
ขายไปแล้ว  หาราคานี้ไม่ได้อีกแน่ ๆ  ครับ  อู๋ยเอฟเฟค  ยังลงไปไม่ถึงทุนของคุณเรยย์  อิจฉาจัง
keng56

โพสต์ที่ 6

ถ้าจะเอาแบบสบายใจ+ปลอดภัยก็ขายเอาต้นทุนออกมา....แบบที่เขาเรียกว่าคลายเครียดเรโช... 8)
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

หุ้นเกือบๆจะตีแตกเลยนะครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 45&start=0

เสียดายเหมือนกัน ผมได้กำไรนิดเดียวเอง
ไม่น่าเชื่อว่าโรงไฟฟ้า BLCP จะทำให้ทั้ง egcomp และ banpu ขึ้นไปขนาดนี้

เห็นด้วยครับถ้ามีต้นทุนต่ำๆ และไม่มีตัวที่ดีกว่า ก็ถือเถอะครับ รอ IPP รอบใหม่
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
cwiboon

โพสต์ที่ 8

เป็นหุ้นที่ผมเสียดายมากตัวนึง เคยขายไว้นานมาแล้ว ตอนที่เกิดกรณีที่ EGCOMP ต้องจ่ายภาษีย้อนหลัง ตอนนั้นบอกตามตรงว่าผมคาดเดาค่าเสียหายที่เกิดขึ้นไม่ออก และไม่สามารถหาผลกระทบในระยะยาวได้จริงๆ จึงตัดสินใจขาย  :?
ply33

โพสต์ที่ 9

[quote="juntuma"]ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0

โพสต์ที่ 10

ประมูลไอพีพีเดือนนี้ รับรองได้เห็นราคา 150 บาทแน่ๆ รวยแล้วครับ ฮิ ฮิ
naris

โพสต์ที่ 11

ทำไมถึงคิดว่า
1ราคาจะไป150บาท เป็นการเดาล้วนๆ หรือ มีหลักการคิดอย่างไรครับ ช่วยแนะนำแจกแจงด้วยครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
lekmak333

โพสต์ที่ 12

อีกตัวคือ ratch เงินสดและศักยภาพพร้อมประมูลงานมากกว่า egcomp เสียอีก
juntuma

โพสต์ที่ 13

ยังเสียดายไม่หายเลยตัวนี้  ขายไปซื้อ  stpi จะบ้าตาย
ขายตั้งกะ  87  92.5  98  100
ตั้งกะปีใหม่  อืดยิ่งกว่าเรือเกลืออีก  เลยขาย  โดนทำโทษซะเลย
ใครถือไว้ได้ปันผลกันฟรี ๆ  เมื่อวันที่ยี่สิบแปด  
ปันผลห้าบาทคิดจากอัตรากำไรครับ
ปี  47  ปัน 3.00  บาท
ปี 48  ปัน  3.25  
ปี  49  ปัน  4.00
กำไรปี  49  พุ่งประมาณ  50 % จากปีก่อน
ปี  50  รับรู้กำไรจากบีแอลซีพี  
ที่ว่าปันผลห้าบาท  เดาจากกำไรมากกว่า 49  กำไรค่าเงินบาทอีก
ปันผลก้อต้องเพิ่มตามกำไร  ดูประวัติแค่นั้นครับ  ไม่คิดมากส์  ปวดหัว
คิดว่าไม่น้อยกว่าปีที่แล้วแน่ ๆ  ปีนี้ได้เกนมากกว่า  10 %  ชัวร์ ๆ  วันนี้วิ่งกระจาย  
หุ้นดี ๆ  นาน ๆ  ติดทอปเกน  เฮ้อ  เสียดาย  อีกทีได้มั้ยเนี่ย
Monet

โพสต์ที่ 14

[quote="juntuma"]
ปันผลห้าบาทคิดจากอัตรากำไรครับ
ปี
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
teller

ราคาของEgcomp

โพสต์ที่ 15

ผมว่าคิดง่ายๆๆ ประมูลได้เพิ่ม100MW ต่อราคา1-2บาท สำหรับของใหม่นะ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 16

ipp รอบใหม่น่าจะได้อย่างน้อย 700 MW
และจะเพิ่มมูลค่าให้กับหุ้นประมาณ 10.6 บ.

ข้างต้นเป็นบทวิเคราะห์จากสคิปครับ
กว่าจะรับรู้รายได้ก็คงอีก 5-6 ปี

และไม่ใช่ว่ากำลังการผลิตเพิ่ม กำไรจะเพิ่มตามเป็นสัดส่วน
เพราะสัญญาขายไฟฟ้า มักเขียนให้มีกำไรต่ำๆ สำหรับโรงไฟฟ้าเก่า

จากประมาณการกำไรของบริษัท โรงไฟฟ้าขนอม ระยอง กำไรจะลดลงจากประมาณ 4,000 ล้านปี 2006 เป็นประมาณ 800 ล. ปี 2010 (อีก 3ปี) และเหลือประมาณ 400 ล.ปี 2012 (อีก 5 ปี) พอดีโรงใหม่เริ่มผลิต โรงเก่าก็หมดสภาพการใช้งานพอดี
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 17

ลูกอิสาน เขียน:
และไม่ใช่ว่ากำลังการผลิตเพิ่ม กำไรจะเพิ่มตามเป็นสัดส่วน
เพราะสัญญาขายไฟฟ้า มักเขียนให้มีกำไรต่ำๆ สำหรับโรงไฟฟ้าเก่า

จากประมาณการกำไรของบริษัท โรงไฟฟ้าขนอม ระยอง กำไรจะลดลงจากประมาณ 4,000 ล้านปี 2006 เป็นประมาณ 800 ล. ปี 2010 (อีก 3ปี) และเหลือประมาณ 400 ล.ปี 2012 (อีก 5 ปี) พอดีโรงใหม่เริ่มผลิต โรงเก่าก็หมดสภาพการใช้งานพอดี
นี่แหล่ะครับที่น่าห่วง ผมจำได้ว่าคุณลูกอิสานเคย Post ไว้ในการทู้ก่อนๆ (ผมเลยไม่ได้ซื้อเพิ่ม) ถ้าไม่มีโครงการใหม่ๆ มาช่วยหรือมาช้ามากๆ  egcomp คงแย่แน่  ผมเองเคยถามเสี่ยวิบูลย์เหมือนกัน เสี่ย comment ว่าค่าซ่อมบำรุงจะมากขึ้นเรื่อยๆ โรงไฟฟ้ายิ่งเก่าแก่ ยิ่งต้องดูแลเหมือนภรรยา   :shock:  :shock:
juntuma

โพสต์ที่ 18

egcomp  เข้าตลาดเมื่อปี  37  มั้งครับ  ตอนนั้นดอกเบี้ยแพง  
เขาเลยคิดค่าตอบแทนให้มากกว่าดอกเบี้ย  คุ้มค่าเงินลงทุนสมัยนั้น
แต่ไม่เคยคิดว่า  รายได้จะลดลงเรื่อย ๆ  ตามปีที่ผ่านไป
ไม่เคยเห็นสัญญา  แบบพี่ลูกอีกสานว่า  รายได้ลดลงเรื่อย ๆ  
ความไม่รู้  คือความเสี่ยง  เหมือนพี่  คลายเครียดว่าไว้จริง ๆ

สตอรี่ที่จะเล่นตอนนี้คงเรื่อง  มีโรงงานใหม่มาแทน  ชดเชยกำไรที่หายไป
อีกอย่าง  พี่หรั่งคงย้ายตัวเล่นจากบ้านปู  มาเอ็กโก้  เดา ๆ  หนะครับ  เห็นบ้านปูนิ่ง  ๆ  วันที่ตัวนี้วิ่ง

อีกไม่กี่ปีตัดค่าเสื่อมหมด  รับเงินสดเพียว ๆ  กำไรทางบัญชีก้อต้องเพิ่มขึ้นมา
ไฟฟ้าโรงเก่า  พวกอาคารที่ดินไม่ต้องซื้อใหม่  มูลค่าที่ดินเพิ่มขึ้นตลอด
ค่าบำรุงรักษาเท่าที่คิดออกคงมีแต่  เปลี่ยนถ่ายน้ำมันหม้อแปลง
แล้วก้อโมฯ เครื่องปั่นไฟใหม่  หรือซื้อทดแทน
ต้นทุนที่เพิ่ม  เมื่อเทียบกับรายได้และกำไรที่จะได้รับแบบแน่นอน  ถึงจะน้อยกว่าเดิมมาก
ก้อน่าจะคุ้มนะครับ  ไฟฟ้าโรงเก่าไม่ใช่เอ็นพีเอ  แน่นอน

ผมสงสัยเหมือนกันว่ากำไรที่เพิ่มขึ้นห้าสิบเปอร์เซ็นต์ปีที่แล้ว  มาจากอะไร
ยังไม่ได้แกะงบครับ  พี่ลูกอิสาณดูไว้ยังครับ
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 19

[quote="juntuma"]egcomp

โพสต์ที่ 20

แล้วแบบนี้ซื้อเพิ่มดีหรือเปล่าครับ ราคาหลังปันผลลงวันเดียว แล้วก็ขึ้นมา 9 %
ได้ปันผลฟรีมาแล้ว เอาไปทำอะไรดี หรือซื้อเพิ่มดีไหม
conan_kung

โพสต์ที่ 21

value_invester_man เขียน:แล้วแบบนี้ซื้อเพิ่มดีหรือเปล่าครับ ราคาหลังปันผลลงวันเดียว แล้วก็ขึ้นมา 9 %
ได้ปันผลฟรีมาแล้ว เอาไปทำอะไรดี หรือซื้อเพิ่มดีไหม
ในเมื่อคุณคิดว่าเดือนนี้จะไปถึง 150 บาทไม่ใช่เหรอครับ ??? ก็ไม่เห็นจะต้องคิดมากเลย  :D

โพสต์ที่ 22

EGCOMP ได้เงินปันผลวันที่ 8 พ.ค. 50
ถ้าขึ้นจากราคาปัจจุบัน 107 บาท ไป 150 บาท
ก็ได้กำไรแค่ 150-107 = 43 บาท
43 หาร 107 แล้วคูณ 100 = กำไร 40 % เอง
ปกติจะซื้อหุ้นตัวที่คาดว่าจะโต กำไรเกิน 50 % ต่อปีขึ้นไป
คงไม่ซื้อ EGCOMP อีกครับ
เอาไปซื้อตัวอื่นๆ ดีกว่า สนใจอยู่หลายตัว
naris

โพสต์ที่ 23

naris เขียน:ทำไมถึงคิดว่า
1ราคาจะไป150บาท เป็นการเดาล้วนๆ หรือ มีหลักการคิดอย่างไรครับ ช่วยแนะนำแจกแจงด้วยครับ :D
รบกวนขอถามอีกรอบครับคุณVIM
คุณจะได้ไม่เข้าข่ายโฆษณาชวนเชื่อ เพื่อหวังผลในอนาคต ครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
MarginofSafety

โพสต์ที่ 24

value_invester_man เขียน:EGCOMP ได้เงินปันผลวันที่ 8 พ.ค. 50
ถ้าขึ้นจากราคาปัจจุบัน 107 บาท ไป 150 บาท
43 หาร 107 แล้วคูณ 100 = กำไร 40 % เอง
ปกติจะซื้อหุ้นตัวที่คาดว่าจะโต กำไรเกิน 50 % ต่อปีขึ้นไป
เอาไปซื้อตัวอื่นๆ ดีกว่า สนใจอยู่หลายตัว
งั้นก็ลองตั้งสมมติฐานใหม่สิครับ
ถ้าขึ้นจาก 107 บาทไป 161 บาท
คุณก็ได้กำไรมากกว่า 50% แล้ว ก็ซื้อต่อได้
ที่สงสัยคือทำไมต้อง 150 หรือ 161 ?
แล้วถ้ามันกลายเป็น 100 หรือ 90 ล่ะครับ ?

สนใจจะซื้อตัวไหนอีก
รบกวนโพสต์ที่ร้อยคนร้อยหุ้นด้วยนะครับ
หรือถ้าหุ้นนั้นยังไม่มี โพสต์ที่นี่ก็ได้
เดี๋ยวทีมงานจะย้ายไปให้
จะได้ทราบว่าหุ้นตัวไหนได้ 50% ต่อปีขึ้นไป
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 25

ตอนนี้รอซื้อ PTT อยู่ครับ 198 บาท ราคาเหมาะสม
boonprak

โพสต์ที่ 26

value_invester_man เขียน:ตอนนี้รอซื้อ PTT อยู่ครับ 198 บาท ราคาเหมาะสม
ทำไมต้องเหมาะสมราคานี้ละครับ????
chatchai

โพสต์ที่ 27

value_invester_man เขียน:ตอนนี้รอซื้อ PTT อยู่ครับ 198 บาท ราคาเหมาะสม
รบกวนคุณ value_invester_man  ช่วยบอกแนววิธีคิดด้วยนะครับว่า  ราคา 198 บาท  ทำไมถึงเหมาะสม

ผมไม่อยากให้เพื่อนๆในเวบ  คิดว่าคุณเดาเอานะครับ

รวมทั้งแนวทางการ Post ลักษณะนี้  ไม่เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆซักเท่าไร

ถ้าให้ดี  ควรมีข้อมูลสนับสนุนด้วยทุกครั้งก็ดีครับ

ขอบคุณมาก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Golden Stock

โพสต์ที่ 28

value_invester_man เขียน:EGCOMP ได้เงินปันผลวันที่ 8 พ.ค. 50
:shock:

ในเมื่อมั่นใจว่าราคา 150 บาททำไมต้องไปเสี่ยงกับหุ้นตัวอื่นล่ะครับ  :?:

หากเป็นผมขายที่ดิน  ขายบ้าน  และขายหุ้นตัวอื่นในพอร์ต  แล้วมาซื้อ EGCOMP ตัวเดียวเลยครับ

ส่วนยังมีตัวที่น่าสนใจอีกหลายตัว  ที่มี upside เกิน 50 %  ถ้าจะเอามาแนะนำ  ก็ช่วยหาเหตุผลมารองรับด้วยนะครับ  อย่างน้อยก็ให้เข้ากับ concept เว็บ thai value investor หน่อยก็ดีครับ
ทำไมจึงคิดว่า PTT จึงควรซื้อที่ราคา 198 บาท  ซึ่งคุณบอกว่าเป็นราคาที่เหมาะสมล่ะครับ

พอดีผมเป็นคนขี้สงสัยน่ะครับ :roll:

โพสต์ที่ 29

อีกตัวที่สนใจคือ RATCH จะซื้อที่ราคา 43 หลัง XD
เหตุผลยาวครับ ไม่อยากบอก
chatchai

โพสต์ที่ 30

ผมเข้าใจว่าในเวบนี้  คงไม่มีใครอยากจะทราบหรอกนะครับว่า  คุณ value invester man จะซื้อหรือขายหุ้นของบริษัทไหน  ราคาเท่าไรครับ

เข้าใจนะครับ  ด้วยความเคารพ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์