คำสารภาพ

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
007-s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 61

เอ่อ......... ต้องขอโทษพี่นริศด้วยนะครับทำให้กระทู้กลายเป็นกระทู้ธรรมะซะแล้ว
ง่า ต้องขออภัยพี่นริสด้วยคนนะคะ
จบธรรมมะแต่เพียงเท่านี้เถอะ ก่อนทู้โดนย้ายห้อง

อิอิ

:oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 1

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 62

naris เขียน:ส่วนมีคนถามว่าจะมีภาค4หรือเปล่า ก็น่าสนุกดีนะครับผมว่า ไว้เป็นโจทย์ไว้ในพี่ๆเพื่อนๆ ลองเติมเต็มความคิดตัวเองดูนะครับ ว่าใครใคร่จะชอบไปทางไหน และบทสรุปสุดท้ายจะเป็นอย่างไร:D
ภาคที่4เป็นภาคธรรมะสำหรับหลายๆคน
รู้สึกดีครับ  :D เวลาผมบอกแนวคิดอะไรของผมไป ผมก็มักจะได้รับมุมมองใหม่ๆกลับมาเสมอๆ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
กระทิงแดง

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 63

สุดยอดประสบการณ์ครับ
ขอบคุณที่นำเสนอเป็นวิทยาทาน... :D  :D  :D
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
Pupto

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 64

ครับพี่นริศ  :D
คุณ 007-s ปฏิบัติธรรมด้วยเหรอครับ ดีจัง
"ไม่มีวาสนาอยู่ใกล้ไม่ได้พบ มีวาสนาอยู่ไกลได้รู้จัก"
kok2029

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 65

ไหนๆ ก็มาขนาดนี้แล้ว ขอนอกเรื่องอีกหน่อยนะครับ  :P
Pupto เขียน: หนังสือเรื่องสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ที่ท่าน รศ. ดร. สุจิตรา รณรื่น (สุทัศสา อ่อนค้อม นามปากกา)

ในชุดหนังสือ ยังมีอีกหลายเรื่องนะครับ มี มักรีผล ,นารีผล ,ไฟไหนจะร้อนเล่าเท่าไฟนรก และอื่นๆ ผมจำไม่ได้แล้วครับตอนนี้อ่านมักรีผลอยู่ สนุกดีครับ แต่อ่านไม่จบซะที งานเยอะน่ะครับ แฮะแฮะ
ถ้าไม่มีเวลาอ่านก็ฟัง files เสียงแทนก็ได้ครับ dowload ได้ที่นี่เลย

http://community.thaiware.com/index.php ... pic=296919
Pupto

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 66

โอ้วขอบคุณมากเลยครับผม จะได้ไม่ต้องอ่าน ฟังเอา :D
"ไม่มีวาสนาอยู่ใกล้ไม่ได้พบ มีวาสนาอยู่ไกลได้รู้จัก"
terati20

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 67

ขอให้คุณ นริศ โชคดีกับ
   TRT  ละกันนครับ

:lol:  :lol:  :lol:
007-s

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 68

[quote="Pupto"]ครับพี่นริศ
naris

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 69

อย่างผมนี่อย่าเรียกว่าปฎิบัติธรรมเลยครับ เพราะแค่พยายามถือศิล5และพยายามอยู่อย่างเข้าใจธรรมชาติแค่นั้นเองครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
007-s

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 70

naris เขียน:อย่างผมนี่อย่าเรียกว่าปฎิบัติธรรมเลยครับ เพราะแค่พยายามถือศิล5และพยายามอยู่อย่างเข้าใจธรรมชาติแค่นั้นเองครับ :lol:
งี้ก็ต้องอ่านเรื่อง "วุฒิภาวะ ศิลปะของผู้ถึงพร้อม" ของท่าน โอโช ค่ะ

แจ่ม
:wink:
Pupto

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 71

ลองซื้อ vcd รือ dvd ตามรอยพระพุทธเจ้ามาดูครับนะครับดีจริงๆ  :D

เอ่อ... ซื้อร้าน se-ed ก็ดีนะครับ อิอิ  :D
nearly_vi

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 72

:bow:
tt

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 73

คุณนริศลองหาหนังสือชื่อ The Zurich Axioms แปลเป็นไทยว่า
เล็งให้แม่นเก็งให้รวย แปลโดย ดร. ก้องเกียติ โอภาสวงการ มาอ่านดู
ผมเพิ่งอ่านจบ มันเหมือนเคสคุณนริศเปี๊ยบเลย
naris

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 74

tt เขียน:คุณนริศลองหาหนังสือชื่อ The Zurich Axioms แปลเป็นไทยว่า
เล็งให้แม่นเก็งให้รวย แปลโดย ดร. ก้องเกียติ โอภาสวงการ มาอ่านดู
ผมเพิ่งอ่านจบ มันเหมือนเคสคุณนริศเปี๊ยบเลย
เหมือนในส่วนแมงเม่า หรือในส่วนลงทุนครับ
ถ้าส่วนแมงเม่า ผมว่าผมพอแล้วครับ ไม่ต้องไปซื้ออ่านตอกย้ำแผลหรอกครับ เดี๋ยวเลือดมันจะออกอีก 555 :P
shinnozuke

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 75

ใครก็มีโอกาสครับ ความโลภบดบังสติ...
trillionaire
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 76

...ขอบคุณ คุณนริศ ที่ถ่ายทอดประสบการณ์จริงให้อ่านกัน...
...คุณนริศเป็นคนนึงที่ให้เครดิต(ในใจ) ตามอ่านกระทู้เสมอ...
...ผมแม้มีประสบการณ์หุ้นมานาน แต่ความรู้เท่าทันเกมส์กลหุ้นก็เรียนไม่จบไม่สิ้น...
...จนรู้สึกอ่อนล้า และ เสียดายเวลาที่ทุ่มเทให้...

...แฟนผม คือ แรงบันดาลใจสำหรับชีวิตและอนาคต...
...เธอจะคอยเตือน และหวังดี ช่วยเป็นคู่คิดเสมอ...
...จนผมรู้สึกล้าๆ อยากจะเลิกเล่นหุ้น เอาเวลาไปคิดทำธุรกิจส่วนตัวทำเป็นจริงเป็นจัง...
...เพราะงานประจำ ที่ทำอยู่เป็นของเอกชนแม้ตอนนี้เงินจะดี...
...แต่เราก้อเหมือนสุนัขล่าเนื้อ ที่วันนึงแก่ไม่มีเรี่ยวแรง...
...ล่าให้เค้าไม่ได้...ก้อต้องถูกฆ่า หรือ ปลดระวาง...

...เงินส่วนที่ติดหุ้นอยู่ว่าจะถือเป็น"เต่า"ไป...
...เงินใหม่ก้อนต่อไป จะกระจายความเสี่ยงไปอย่างอื่นบ้าง...
...ยกตัวอย่างเล่นๆ อย่างจตุคามที่ผมเช่ามาจากร้านหน้าวัดพระมหาธาตุ...
...ภายในเวลาสองเดือน ราคาขึ้นไปจากเดิมสามเท่าแล้ว ...
...ดีกว่าหุ้นเป็นไหนๆ อิอิ ...แต่คงไม่เหมาะกับผมเท่าไร...
...เพราะผมดูพระไม่เป็น และเชื่อใจคนว่าจะไม่โกง...

...แต่ยังงัย จะติดตามผลงานของคุณนริศและคนเก่งๆอีกหลายคนในนี้ไปเรื่อยๆ...
...ไม่แน่ วันนึงที่รวยธุรกิจตัวเองขึ้นมา จะเอาหุ้นIPOมาเร่ขายคนTVIก้อได้...
...แต่ใบหุ้นไม่ขายเป็นจำนวนหุ้นน๊า ขายเป็นโล อิอิ...
tt

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 77

หนังสือเขาจะสอนเรื่องหลักการเก็งกำไร (เป็นอีกมุมหนึ่งนะครับ) คือเขามองว่าการที่เราซื้อหุ้นมันคือการเก็งกำไร ไม่มีการลงทุนหรอก แล้วทำอย่างไรเราจึงจะเอาตัวรอด ข้อนึงที่เขาบอกคือ เวลาจัดการเรื่องเงินอย่าเชื่อหมอดู เพราะว่าหมอดูยังจนเลย ผมว่าเป็นหนังสือที่แปลได้ดี อ่านง่ายมาก
อย่างไรก็ตามหลายคนอาจไม่ชอบเพราะเป็นเรื่องการเก็งกำไรล้วนๆ
tanate

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 78

เหมือนผมเลยครับ มีเงินในมือไม่ได้ต้องรีบๆซื้อให้หมดไป จนไม่ได้วิเคราะห์
ข้อมูลเพียงพอสุดท้ายตัวที่รีบๆซื้อจึงได้แต่อยู่บนดอย หาทางลงไม่เจอ
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
pairojtw

น่าสนใจ

โพสต์ที่ 79

cp7-11 น่าสนใจมาก  แต่ติดภาระหนักหน่วงที่ยังไม่เห็นทางออกกับโลตัสจีน
ทำให้เกิดอาการเงื้อค้าง.................มาหลายปี
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 80

เพิ่งได้เข้ามาอ่าน  ขอบคุณครับน้องนริศ  แบ่งปันความรู้และประสพการณ์
ดาวหางสีแดง

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 81

ดึงขึ้นมาให้คุณ hot ครับ
hot

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 82

กำไรเร็วไปทำให้เผลอเดินทางผิด

ฮิ
TPH

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 83

ขอบคุณมากครับสำหรับประสบการณ์ตรงที่นำมาแบ่งปัน เพื่อเป็นเครื่องเตือนสติและเป็นแนวทางในการลงทุนสำหรับคนที่เพิ่งเริ่มอย่างผม

ส่วนตัวแล้วยอมรับว่าคุณนริสมีความจริงใจต่อเพื่อน ๆ น้อง ๆ TVI ที่นำข้อผิดพลาดมาแชร์เพื่อที่จะเรียนรู้และปรับปรุงไปในแนวทางที่ดีกว่าเดิม :bow:  :bow:  :bow:
noooon010

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 84

ขอบคุณสำหรับการ share ประสปการณ์นะครับผม
ผมจะนำไปเป็นกรณีศึกษานะครับ :D

ถ้ามีอะไรให้ผมช่วยได้บ้าง ก็สอบถามได้เหมือนเดิมนะครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ พี่นริศ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
BOONPARUEY

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 85

:cheers:  :cheers:  :cheers:
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
บุโรทั่ง

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 86

ผมอยากสนับสนุนให้คุณนริศเขียนหนังสืออีกคน

แชปเตอร์นี้ให้ชื่อว่า "บทเรียน เซียนสะอื้น" ก็แล้วกัน

อ่านแล้วแทงใจดำ จึ๊ก จึ๊ก...
NoiSNC

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 87

การสารภาพบาปของภิกษุในศาสนาพุทธ คือ "การปลงอาบัติ" ซึ่งจะต้องทำก่อนลงปาฏิโมกข์ทุกครั้ง (ส่วนใหญ่จะปลงอาบัติวันต่อวัน)

ส่วนการปวารณากระทำเมื่อออกพรรษาเพื่อเป็นการยินยอมให้มีการพูดคุย ว่ากล่าว ตักเตือนกันและกันได้โดยไม่ต้องคำนึงถึงอายุพรรษา (พรรษาอ่อนสามารถบอก แจ้ง เตือนพรรษาแก่กว่าได้)

สาธุ ขอบคุณครับ :)
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 88

ดาวหางสีแดง เขียน:ดึงขึ้นมาให้คุณ hot ครับ
โอ้ ได้มาอ่านใหม่อีกรอบ ขอบคุณพี่ชงมาก ๆ ครับ  :bow:  :bow:  :bow:
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
kornjackrit

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 89

ผมว่าคนเราเรียนรู้จากบทเรียนความผิดพลาดในอดีตของตัวเองได้ดีที่สุด

ขอบคุณพี่นริศที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังครับ
:bow:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
siwaman

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 90

เข้ามาอ่านนนน ครับพี่นริส
บังเอิญอ่านสิ่งที่เขียนแล้วเข้าใจง่ายยย .... เลยเหมือนเดินตามพี่ไงไม่รู้  :8)  :8)