ถามเรื่องเว็บหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ถ้าเว็บหุ้น อย่างไทยวีไอ อีไฟแนนซ์ หรือเว็บอื่นๆเนี่ย ทำระบบ video streaming (เหมือน youtube)  คุณคิดว่าต้องการรายการแบบไหนบ้างครับ

1. รายงานสภาวะตลาด ข่าวสดจากห้องค้า
2. รวม video on demand จากการประชุม สัมมนา อบรม  company visit ฯลฯ
3. นักวิเคราะห์มาแนะนำหุ้น
4. ถามตอบสดๆ (เช่นถามทาง email หรือ MSN ตอบทาง video)
5. สัมภาษณ์เพื่อนนักลงทุน

อยากได้อะไร ออกความเห็นได้เต็มที่ครับ

แล้วคุณคิดว่า 1000 บาทต่อเดือนสำหรับ สมาชิกเว็บดังกล่าวแพงไปมั้ยครับ
buglife
Verified User

โพสต์ที่ 2

แพงไปครับ แต่ถ้ามีใบ้หุ้นเด็ดที่เด็ดจริง ไม่เด็ดหัวแมงเม่า
พันบาทต่อเดือนถือว่าถูก (แต่สงสัยผิดกฎหมาย  :lol: )
buglife

โพสต์ที่ 3

อ้อ อนุมานเอานะครับ
สำหรับกลุ่มเป้าหมาย แมงเม่ามือใหม่ เงินลงทุนจิ๊บๆ

แต่ถ้าอย่างพี่เสี่ยคัดท้ายฯ (ขออนุญาตยกตัวอย่าง)
อาจจิ๊บๆ ก็ได้  :lol:  :lol:  :lol:
BHT

โพสต์ที่ 4

อยากได้ข้อ 2 ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
bmw2681

โพสต์ที่ 5

ข้อ 2 ครับ
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ข้อ 2 เช่นกันครับ ....
1000 บาทไม่แพงไป รับได้  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
คลายเครียด

โพสต์ที่ 7

ขอใช้กระทู้นี้ เป็นหน้าม้า
ฝากประชาสัมพันธ์เวปของ(เวบ) มาสเตอร์ฮาริเซลดอน
จากสถาบันสถาปนาด้วยครับ

http://www.templeboxing.com/

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
triathlon

โพสต์ที่ 8

อยากได้ ข้อ 2, 3 และ 4 คะ
เดือนละพันบาท หนักไปนิด ปีละหมื่นสอง
ถ้าปีละสองพันนี่น่าสนใจคะ
just one life, use it!
arica

โพสต์ที่ 9

ข้อ 2 ครับ
เป็นปีละ 1,200 พอได้ไหมครับ
mangmoom

โพสต์ที่ 10

ขอข้อ 2 ครับ
เดือนละ 1000 สูงไปหน่อยครับ
สัก 500 ได้มะครับ
kok2029

โพสต์ที่ 11

500 กำลังดี
alexx

โพสต์ที่ 12

อยากได้ ข้อ 2 4 5 ครับ

ผมว่า 1000บาท แพงไปนิดครับ เพราะ ถ้าคนที่มีพอรต์เล็กๆ ที่กำลังสร้างตัว ไม่ถึง แสน    แล้วต้องจ่าย ปีละ   12000 ก็โหดอยู่นา :lol:
Luty97

โพสต์ที่ 13

ชอบข้อ 2 มากครับ
ช่วยได้มากสำหรับคนที่ติดงานประจำแต่อยากอยู่ในแนวทางวีไอ  :cool:
หลักของความสมดุล
beammy

โพสต์ที่ 14

ข้อ 2,5 ครับ ...

พันบาท แพงไปนิด
ตั้ง bid รอที่ 500 บาท ขาดตัวววว  8)  ...
Joraka

โพสต์ที่ 15

ข้อ 2 กับ 5 ครับ
แต่เดือนละ 1000 บาท มันแพงไปนิดนึงครับ เก็บเป็นรายปีทีเดียวน่าจะดีครับป้องกันการเบี้ยวหนี้ (1000 บาทขอต่อราคาหน่อยครับ)
tattoo_thai

โพสต์ที่ 16

อยากได้แบบ Value Line ครับ (อ่านเจอในหนังสือบ่อยๆ คิดว่าน่าจะเยี่ยมมาก เห็น Buffett กับ Lynch ก็แนะนำ)

ส่วนพวกลูกเล่นอื่นๆเช่น Video OnDemand หรือ Live Chat ผมคิดว่าเป็นลูกเล่น แต่ไม่จำเป็นมากครับ

ส่วนค่าสมาชิกนี่ ซัก 300 บาท น่าจะดีครับ (ตกวันละ 10 บาท)

จริงๆแล้ว ในเมืองไทย ถ้าทำเป็นธุรกิจจริงๆจังๆ ก็น่าจะทำเงินพอสมควรเลยนะครับ
setmaker

Re: ถามเรื่องเว็บหุ้นครับ

โพสต์ที่ 17

[quote="jaychou"]ถ้าเว็บหุ้น อย่างไทยวีไอ อีไฟแนนซ์ หรือเว็บอื่นๆเนี่ย ทำระบบ video streaming (เหมือน youtube)
Blueblood

โพสต์ที่ 18

ข้อ 2 ด้วยครับ ถ้าทำได้ดีคือรวบรวมได้ครบทุก event ของทุกบริษัท 10,000 นึงก็ยอมครับ แต่ต้องรวมถามตอบด้วยนะครับ ตามเว็ปบริษัทมักไม่ค่อยมีช่วงถามตอบซึ่งผมว่าสำคัญมาก
It's earnings that count
Saitthasak

โพสต์ที่ 19

2 ครับ
thumbman2001

โพสต์ที่ 20

ข้อ  2 ครับ
สัก 500 บาทต่อเดือนน่าจะกำลังดี
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 21

ยังไม่รู้ว่ามีมูลค่าเท่าไร  เลยยังตอบไม่ได้ว่าราคา เดือนละพันบาท  จะมี Margin of Safety เพียงพอไหม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
omega

โพสต์ที่ 22

เลือกข้อ 2 กับข้อ 5 ครับ
ทำแบบ bol เลยครับ เก็บเป็นนาทีที่เข้าไปดู ดูน้อยเสียน้อย ดูมากเสียมาก หรือจะเก็บเป็นรายการไป เช่น อบรม สมมนา ตอนละ 200 company visit 300 จ่ายทีละน้อยจะได้รู้สึกไม่แพง และไม่รู้สึกว่าถูกบังคับให้เสียรายเดือนทุกเดือน
ส่วน 1000 บาท ก็เป็นแบบเหมาจ่าย ดูเท่าไหร่ก็ได้  :lol:
jaychou

โพสต์ที่ 23

ดูเหมือนท่านทั้งหลายอาจจะ under estimate ระบบ video streaming ไปมากเลย ไม่ได้พูดถึง public content นะครับ ถ้าจ่ายเงินก็ต้องเป็น private content สิ

นักวิเคราะห์มาแนะนำหุ้น ...ผมกำลังพูดถึงการให้ข้อมูลเชิงลึกที่ TV สาธารณะให้ไม่ได้น่ะครับ เช่นจัด company visit โดยนักวิเคราะห์ โดยเอาคำถามที่สมาชิกฝากไปถาม แล้วกลับมาส่งการบ้านให้ทาง video
โอ@

โพสต์ที่ 24

ถ้าได้ขนาดนั้นนี่ เอาเลยครับ ราคานี้
_________
BHT

โพสต์ที่ 25

เห็นเว็บหนึ่ง ทำธุรกิจสัมมนาหุ้นเด็ดประจำ ก็ทำจนรวยเละ คิดว่าแค่สัมมนาอย่างเดียวก็หาเงินได้เยอะแล้วมั้งครับ
tanasombat

โพสต์ที่ 26

ผมเข้ามาอ่านเวบนี้ครั้งแรก  คอลัมภ์ คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ แล้วก็แอบอ่านเรื่อยมา ชอบตรงที่เป็น
สังคมแบ่งปันความรู้ สิ่งต่างๆมากมาย ให้แก่สมาชิก โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน หวังเพียงว่านักลงทุนรายย่อยทั้งหลายไม่แปรสภาพเป็นแมลงเม่า และทำให้ครอบครัวเดือดร้อน ประเทศชาติล่มจม ถูกยึดครองจากทุนต่างประเทศ ซึ่งนี่น่าจะเป็นปรัชญาในการทำเว็บยุคนั้น การpost โต้ตอบกันตามความคิดแต่ละท่านทำให้ผู้อ่านได้รับความรู้มากมาย เนืองจากผมไม่ได้เรียนมาด้านการเงิน มีอายุพอควร แต่ก็อยากมีอิสรภาพทางการเงิน
เมื่อผมได้อ่านจึงสนใจเรื่องการลงทุน   เริ่มจากเงินออมไม่ถึงห้าหมื่น set index ประมาณ 720 ปัจจุบัน พอร์ตโตขึ้นมีตัวเลขเขียวนิดหน่อยประมาณ 10 %
ทีีโตขึ้นกลับมาจากเงินออมที่ใส่ลงไปในพอร์ต เงินปันผลที่ได้จากตลาดหลักทรัพย์ทั้งปียังไม่ถึงหมื่นเลย ผมคิดว่ามีสมาชิกอีกมากมายและผู้ที่เข้ามาอ่านเว็บนี้คงคิดว่าเงิน 1000 /เดือน อาจเป็นมูลค่าสูงอยู่เทียบกับเงินลงทุนของตัวเอง แต่สำหรับบางท่านอาจเป็นเรื่องเล็กน้อย จึงอยากให้ช่วยพิจารณาทางเลือกในการใช้ประโยชน์หาความรู้ของนักลงทุน
ที่มีเงินลงทุนน้อยด้วย   ขอบคูณครับ
โพสต์โพสต์