รายงานประจำปีกับสิ่งบ้างอย่าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
miracle
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ผมชอบเป็นคนที่เปรียบเทียบน่าครับ
พอดีผมไปถือหุ้นที่มักแจกรายงานประจำปีในงานของSET ที่มาออกประจำเลย
เห็นทุกปีและได้เก็บมาทุกปี
พอมาเป็นผู้ถือหุ้นบ้าง ก็ฝันหวานว่า ไม่ต้องไปหอบหนังสือรายงานประจำปีที่แสนหนักกลับมาบ้าน แต่สุดท้าย ในซองที่ส่งมาถึงที่บ้านเรียกประชุมผู้ถือหุ้น เมื่อแกะซองออก พบแต่แผ่นซีดี ขนาด3นิ้วบ้าง 5 นิ้วบ้าง(เจอแผ่นใหญ่เป็นส่วนใหญ่น่าครับ เกิน 90% นานจะเจอแบบงกจัดให้แผ่นเล็กเท่านามบัตร)
อันนี้คือสิ่งที่ตอบแทนผู้ที่รอคอยในการเป็นเจ้าของบริษัทหรือครับเนี่ย
ถ้าหากบริษัทเหล่านี้คิดซักนิด หรือคิดว่า รายงานประจำปีนั้นเป็นการโปรโมทบริษัทของตัวเอง โปรโมทผลงาน หรือ ลงโฆษณาเหมือนที่คุณวอเลนต์ บัพเฟตทำ มันจะเห็นหน้าตารายงานประจำปีที่สุดงามก็เป็นไปได้
หรืออาจจะเห็นรายงานประจำปีที่ได้รับรางวัลชนะเลิศในการออกแบบตัวรายงานก็เป็นไปได้

ขอบคุณที่อ่านน่าครับ
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryuga
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

คุณปู่ Buffett รายงานก็ไม่สวยนี่ครับ มีแต่ตัวหนังสือผมยังขี้เกียจอ่านเลย  :lol:  ต้นทุน CD ว่าไปก็ถูกกว่าเป็นเล่มนะครับ ถ้ามองในแง่ดีแสดงว่าเค้าอาจประหยัดตัง  :mrgreen:
miracle

โพสต์ที่ 3

[quote="Ryuga"]คุณปู่ Buffett รายงานก็ไม่สวยนี่ครับ มีแต่ตัวหนังสือผมยังขี้เกียจอ่านเลย
sirivajj

โพสต์ที่ 4

ผมกลับคิดว่า หากบริษัทฯ จะสามารถประหยัดได้จากการปรับเปลี่ยน
โดยส่ง CD มาให้ผู้ถือหุ้นแทน ล่ะก็ อันนี้ ก็ขอสนับสนุนครับ
(ช่วยประหยัดทรัพยากรธรรมชาติ เรื่องการใช้กระดาษด้วย)

เพราะทั้งนี้ ผู้ถือหุ้นที่ต้องการรายงานประจำปี แบบเป็นรูปเล่ม
ก็ยังสามารถขอรับได้ (เท่าที่เห็นสามารถเมล์หรือ Fax. ไปขอให้ส่งมาให้ได้)
หรือจะรอไปรับเมื่อวันไปประชุมผู้ถือหุ้นก็ได้

รวมทั้ง ผู้ที่รักการแกะงบ เพื่อวิเคราะห์ผลการดำเนินงานของบริษัทฯ
ผ่านทางงบการเงิน ผมเข้าใจว่า ส่วนมากจะทำไปตั้งแต่ บริษัทฯ
ส่งงบให้ตลาดแล้ว

ส่วนรายงานประจำปี ที่เขาเอาไปแจกในงานของ SET นั้น
ผมว่า ส่วนหนึ่งก็คือ ที่เหลือจากแจกผู้ถือหุ้น คู่ค้า และลูกค้า แล้ว ก็เลยขนไปแจก เสียเลย

:roll:
What do you mean.?
Kaew

โพสต์ที่ 5

แผ่นซีดีขนาดเล็กและพวกรูปแบบสี่เหลี่ยม สามเหลี่ยมน่าจะแพงกว่าขนาดปกตินะครับ

ช่วงหลังบริษัทต่างมักลดต้นทุนด้วยการทำเป็น cd แทน ถ้ามองในแง่เจ้าของถือว่าดีเพราะลดค่าใช้จ่ายไปได้เยอะ
แต่ในแง่ผู้ถือหุ้นอาจไม่ค่อยชอบเพราะอ่านลำบาก
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ประหยัดตังค์ค่าพิมพ์หนังสือแค่ปีละครั้ง
แต่จ่ายค่าเบี้ยเลี้ยง เบี้ยประชุมกรรมการทั้งปี
ไม่เคยคิดจะลดเลย

:oops:  :twisted:  :evil:  :!:  :?:
beammy

โพสต์ที่ 7

[quote="คลายเครียด"]ประหยัดตังค์ค่าพิมพ์หนังสือแค่ปีละครั้ง
แต่จ่ายค่าเบี้ยเลี้ยง เบี้ยประชุมกรรมการทั้งปี

:oops:
AiBook

โพสต์ที่ 8

ผมว่ายังไงก็ยังชอบอ่านจากหนังสือมากกว่าอ่ะครับ มันไม่ต้องมาคอยเพ่งที่หน้าจอคอม แล้วเวลาติดตรงไหนก็คั่นไว้หรือไฮไลท์ข้อความสะดวกกว่า
lieu

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยกับคุณ AiBook ค่ะ เพราะชอบแบบเป็นเล่มเหมือนกัน :D
อยากจะอ่านเมื่อไหร่ ก็หยิบขึ้นมาอ่านได้ทันที จะหิ้วไปอ่านที่ไหนก็สะดวก
แต่ CD เนี่ยต้องใช้เครื่องมือช่วยเปิด กว่าจะเปิดอ่านได้แต่ละที
อีกทั้งพออ่านไปสักพัก สายตาก็เริ่มล้าซะงั้น :cry:

ส่วนรูปเล่มนั้นไม่จำเป็นต้องให้สวยงามมากมาย ขอแค่ให้อ่านง่าย และเนื้อหาในเล่มเป็นความจริง ไม่มีการตบแต่งใดๆ ก็เพียงพอแล้วค่ะ  :wink:
moonkiss

โพสต์ที่ 10

ผมชอบแล้วครับที่เป็นซีดี
ผมไม่คิดว่าจะมีคนอ่านหนังสือเล่มนี้อย่างละเอียดมากซักเท่าไหร่
คนที่นั่งแกะงบ สนใจในกิจการมากขนาดนั้นมีน้อยครับ และมาอยู่กันใน TVI ซะเกือบหมดละมั้ง
จะดีมากถ้าคนสนใจสามารถขอแบบเป็นเล่มเพิ่มมาได้ครับ
sirivajj

โพสต์ที่ 11

AiBook เขียน:ผมว่ายังไงก็ยังชอบอ่านจากหนังสือมากกว่าอ่ะครับ มันไม่ต้องมาคอยเพ่งที่หน้าจอคอม แล้วเวลาติดตรงไหนก็คั่นไว้หรือไฮไลท์ข้อความสะดวกกว่า
ที่ผมเห็นมา บริษัทฯ ที่ทำรายงานเป็น CD เขาก็แนบแบบฟอร์ม สำหรับผู้ถือหุ้น ที่ต้องการรายงานประจำปีแบบเป็นรูปเล่มหนังสือไว้ ให้สามารถขอให้เขาจัดส่งมาให้เพิ่มได้นี่ครับ
ไม่จำเป็นต้องทนอ่านจากหน้าคอมฯ นี่ครับ เพียงแต่อาจต้องรอเขาส่งมาให้สักหน่อย

:?:
What do you mean.?
miracle

โพสต์ที่ 12

เดี๋ยวของแทรกเรื่องนี้ก่อน
เจออยู่บริษัท เปิดมาจากซอง เอ๋กระดาษซีรอกซ์สีนี่ว่ะ
เล่นอะไรของมันล่ะเนี่ย เห็นแล้วอึ้งไปเลย
พี่แกเล่นซีรอกซ์สีทั้งเล่ม มาแปลก อึ้งไปเลย
ไม่ต้องง้อเรื่องไปจ้างโรงพิมพ์ก็ได้ เพราะของมันขายเอง
อึ้งไปเลย อันนี้คืออวดความสามารถของสินค้าไปในตัวเลย
miracle

โพสต์ที่ 13

บ่นเพิ่มเติม
จะประชุมอาทิตย์หน้าอยู่แล้ว
ยังไม่ได้หนังสือเชิญประชุมเลยล่ะเนี่ย
ขนาดอยู่กรุงเทพล่ะเนี่ย
เอ๋ไม่ทราบว่าหนังสือเชิญประชุมระบุไหมเนี่ย
ถึงมือผู้ถือหุ้นก่อนวันประชุมกี่วัน

งานนี้สนุกแน่ ถ้าหากบ่นเรื่องการจัดส่ง
เพราะเป็นแบบนี้ทุกปีช่วงสงกานต์
ขนาดเงินปันผลเข้าบัญชีแล้วตั้งแต่ก่อนสงกานต์
วันนี้เพิ่งได้รับกระดาษสีเขียวยืนยันการจ่ายเงิน
คิดเอาล่ะกัน

(บ่นน่าครับ)
path2544

55555

โพสต์ที่ 14

[quote="คลายเครียด"]ประหยัดตังค์ค่าพิมพ์หนังสือแค่ปีละครั้ง

:oops:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
โพสต์โพสต์