ใครขาย STPI ?????

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

แหะ ๆ จั่วหัวข้อให้ตื่นเต้นเฉยๆ
แก้ไขล่าสุดโดย สามัญชน เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 20, 2007 9:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 2

ส่วนที่สำคัญ ท่านที่เป็นกรรมการและผู้บริหารเช่น

1. ดร.ชวรัตน์ ชาญวีรกูล ประธานกรรมการ (อดีต รมช.คลัง) จากเดิมที่ไม่มีหุ้น/มีแต่ไม่มากพอที่จะติดรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่  ปัจจุบันมี 3,547,300 หุ้น

2. นาย ชำนิ จันทร์ฉาย  กรรมการ  ยังคงมี 11.5 ล้านหุ้นเท่าเดิมเป๊ะ  และถ้านับย้อนก็พบว่ามีเท่านี้ตั้งแต่ มีค. 2003

3. นายสุวัฒน์ เหรียญศิริวรรณ (กรรมการบริษัท/รองกรรมการผู้จัดการ/รักษาการผู้จัดการฝ่ายวิศวกรรม/ผู้จัดการฝ่ายโรงงาน1(ชลบุรี))  จากเดิมที่ไม่มีหุ้นหรือมีแต่ไม่มากพอที่จะติดรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่  กลายเป็นว่าตอนนี้มีอยู่ 2.99 ล้านหุ้น

4. นาย ชวลิต ลิ่มพานิชย์ (รองกรรมการผู้จัดการ) ยังคงมี 10 ล้านหุ้นเท่าเดิมเป๊ะ

5. ร้อยโท กิตติ จันทร์แสงศรี (ผู้จัดการฝ่ายการตลาดและประมาณราคา) ก็ยังคงมี 2.5 ล้านหุ้นเท่าเดิม

โดยสรุปก็คือ  ไม่มีผู้บริหารขายหุ้นเลย  แต่ประธานกรรมการและ(กรรมการบริษัท/รองกรรมการผู้จัดการ) ซื้อหุ้นเพิ่มครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ตาหมูอ้วน.
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ช่างสังเกตมากๆครับ :)
VI ฝึกหัด
miracle

โพสต์ที่ 4

แปลกจัง
:)
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

8) อึ้ม :!:  น่าสนใจ แล้วเราจะตีความยังไงจากการเปลี่ยนแปลงนี้ดี :?:
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 6

[quote="dino"]8) อึ้ม :!:
b37skp

โพสต์ที่ 7

ว่าแต่พี่ๆเค้าได้หุ้นไปพอรึยังอ่ะครับ...ถ้ายังไม่พอ...เดี๋ยวเค้าจะมีจัด ลดกระหน่ำ summer sale อีกป่าวครับ (ตั้งสำรองไปแล้ว คราวนี้เอางัยดีน้า...มีงานในมือ...รับรู้รายได้ไม่ทัน...แต่บันทึกค่าใช้จ่ายในไตรมาสนี้ไปแล้ว...ไม่ทราบว่าทำแบบนี้ได้ป่าว)แล้วถ้าพี่เค้าได้หุ้นไปพอแล้ว โหวตยังงัยก้อชนะคราวนี้พี่เค้าจะทำอะไรอีกป่าวครับ

สงสัยจัง  :?  :?  :?  :?  :?
*John*

โพสต์ที่ 8

สวัสดีทุกท่านครับ
สมาชิกใหม่รายงานตัว ปกติ post แต่ที่ห้องสินธร พันทิปครับ
อ่านข้อมูลหุ้นตัวนี้จากที่นี่มานานแล้วครับ ต้องขอบคุณทุกท่านครับ
ถือหุ้นอยู่ด้วยครับ กำลังตัดสินใจว่าจะเข้าร่วมประชุมหรือไม่

ตามความเห็นของคุณหมอสามัญชนข้างบน รบกวนตรวจสอบรายการของ
หมายเลข 3. นายสุวัฒน์ เหรียญศิริวรรณ  ครับ
ตามรายชื่อผู้ถือหุ้น # 17 เป็น นายสุวัฒน์ นิยมเสถียร เข้าใจว่าเป็นคนละคนกันครับ (หมายเลข 27 มีคุณ วัลยา นิยมเสถียร ถือหุ้นใหญ่อีกท่านครับ)

ดังนั้นในส่วนของกรรมการน่าจะมีแต่ คุณชวรัตน์ เท่านั้นหรือเปล่าครับที่ถือหุ้นเพิ่มขึ้น
charun

โพสต์ที่ 9

[quote="สามัญชน"]ส่วนที่สำคัญ ท่านที่เป็นกรรมการและผู้บริหารเช่น

1. ดร.ชวรัตน์ ชาญวีรกูล ประธานกรรมการ (อดีต รมช.คลัง) จากเดิมที่ไม่มีหุ้น/มีแต่ไม่มากพอที่จะติดรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่
สามัญชน

โพสต์ที่ 10

[quote="*John*"]สวัสดีทุกท่านครับ
สมาชิกใหม่รายงานตัว ปกติ post แต่ที่ห้องสินธร พันทิปครับ
อ่านข้อมูลหุ้นตัวนี้จากที่นี่มานานแล้วครับ ต้องขอบคุณทุกท่านครับ
ถือหุ้นอยู่ด้วยครับ กำลังตัดสินใจว่าจะเข้าร่วมประชุมหรือไม่

ตามความเห็นของคุณหมอสามัญชนข้างบน รบกวนตรวจสอบรายการของ
หมายเลข 3. นายสุวัฒน์ เหรียญศิริวรรณ
*John*

โพสต์ที่ 11

ผมลองค้นหาความเกี่ยวข้องของรายชื่อที่แสดงในรายการผู้ถือหุ้นใหญ่จาก yahoo และ google ครับ

ลองดูกันนะครับ
สีเหลือง = มีความเกี่ยวพันกับผู้บริหาร
สีฟ้า  = ผู้บริหาร / กรรมการ
สีขาว  = ไม่มีข้อมูล
สีส้ม = ไม่น่าจะมีความเกี่ยวข้องกับผู้บริหาร น่าจะเป็นนักลงทุนทั่วไป

รูปภาพ
*John*

โพสต์ที่ 12

โพสรูปไม่ได้ครับ ใครโพสเป็นช่วยด้วยครับ
แปะรูปไว้ที่นี่ครับ

http://www.bcoms.net/upload/images.asp? ... 184151.gif
สามัญชน

โพสต์ที่ 13

รูปภาพ
naris

โพสต์ที่ 14

เรื่องธรรมาภิบาลที่ใครพูดถึง ผมว่าเริ่มเคลียร์ตนเองทีละอย่างแล้วนะครับ

ว่าแต่กองทุน เท่าที่รู้มาหลังๆ(โบรกเล่าให้ฟัง)นี่สุดร้ายเลยนะครับ ไม่ว่าจะทุบหุ้นหรือลากไปเชือด โหดจริงๆ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
tanapol

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณ พี่หมอสามัญชนมากครับ

เก่งและละเอียดรอบคอบมากๆเลยครับ
trillionaire

โพสต์ที่ 16

...เข้ามาแจม ข้อมูลครับพี่หมอ ,คุณจอห์น(ขยันทำการบ้านจิงจิง)...
...ปี04-05 คุณสุวรรณ แอ่งขุมทรัพย์ ขายstpiไป10,000,000หุ้น...
...มีคนใหม่เข้ามาคือ คุณวันชัย โอภาสเอี่ยมขจร 4,000,000หุ้น...
...คุณชวลิต กองสินชัย 3,150,000หุ้น และกองทุนอยุธยาทวีทรัพย์3,000,000หุ้น...
...และขายออกไปในปีถัดมา...

...ปี05-06 ผู้ถือหุ้นอันดับ1มานานอย่าง Tomoe corp.ก้อมีอันต้องขายออก17.8ล้านหุ้น...
...เปลี่ยนมือมาเป็นMorgan Stanley15ล้านและDaiwa12ล้าน...
...รวมเป็น27ล้านหุ้น...

...ในปีนี้มีคนใหม่อย่าง คุณวีระ นภาพฤกษ์ชาติ เริ่มเข้ามาถือ4,360,200หุ้น...
...คุณปรีชา แอ่งขุมทรัพย์ 3,601,600หุ้น ...
...และคุณมงคล พฤกษ์สุทธิยากร 4,000,000ล้านหุ้น...
...ซึ่งภายหลังคุณมงคลก้อขายออกหมดเช่นกัน...

...และMitsui ขายออก6.2ล้าน เหลือติดพอร์ตแค่2.66ล้านหุ้น...

...ปี06-07 Morgan stanleyและ Daiwa ขายเกลี้ยง27ล้านหุ้น...
...เท่าที่ดู เหมือนทั้งสองเข้ามาถือเก็งกำไรชั่วคราวหรือถือแทนมากกว่าจะตั้งใจลงทุนยาว...

...มีคุณวีระ นภาพฤกษ์ชาติ เข้ามาซื้อเพิ่มอีก7.1ล้านหุ้น เป็น11.4ล้าน
...ขึ้นเป็นเบอร์4อย่างน่าแปลกใจ...

...แต่ที่แปลกกว่านั้น คือ คุณเพ็ญพิตรา ชมสินทรัพย์ เข้ามาติดอันดับ7...
...ด้วยจำนวนหุ้นถึง 8.6ล้าน
..."คนนี้น่าจับตา "low profileอาจจะHigh profit...อิอิ
...คุณหมอ บำรุง ศรีงาม ผู้ถือหุ้นใหญ่TNH เพิ่งเข้ามาติดอันดับ10 จำนวน4ล้านหุ้น...
...คุณสุวัฒน์และคุณวลัยยา นิยมเสถียร ที่ถือรวมกัน4.6ล้าน...
...และคุณภุชงค์ กิดดาการ ถือ2.1ล้าน
...

...ทั้งคุณสุวัฒน์และคุณภุชงค์ เป็นอดีตผู้ถือหุ้นmcs แต่เพิ่งขายหมดไปเมื่อปีที่แล้ว...

...ที่ขาดไม่ได้คือ ปีนี้ ท่านประธาน ชวรัตน์ ชาญวีรกูล...
...เข้ามาถือเอง 3.5ล้านหุ้น...

...สรุป ในแต่ละปีที่ผ่านมา ผู้ถือหุ้นดั้งเดิม แทบจะไม่เปลี่ยนแปลงจำนวนหุ้นที่ถือ...
...มีแต่รายใหญ่หน้าใหม่ สับเปลี่ยนหมุนเวียน มาแล้วก้อจากไป...

...ต้องดูในที่ประชุมคราวนี้ ว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นอีก ขอให้เป็นเรื่องดีๆมั่งเถิดดดดด...
...ใจผม แม้อยากได้ปันผล แต่ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์เหมือนZmicoเลย...
...อยากให้บรรยากาศคุยเป็นกันเอง และ โปร่งใส ทำเพื่อส่วนรวมให้มากที่สุด...
...ที่ผ่านมา ถือซะว่า เป็นการคาดการณ์ที่ไม่ตรงกัน ...
...ขอเพียง ต่อไป มีการประชาสัมพันธ์ที่ดี อธิบายเหตุผลที่พอจะรับฟังได้ ...
...ก้อพร้อมจะสนับสนุนให้ผู้บริหารได้ทำงานได้อย่างเต็มที่...

โพสต์ที่ 17

...ลืม แหม่ ลืมคุณหมอKOMSONCAREแห่งThaiviของเรา ติดอันดับกะเค้าด้วย... :lol:
...คุณหมอสู้ๆนะครับ ปีนี้มีคุณหมอบำรุงแห่งTNHมาเป็นลูกพี่ใหญ่ซะด้วย...
...ตกลง คุณวีระ เป็นเจ้าของไวไวเหรอครับ ผมนิเป็นลูกค้าเลยย...
...ฮานามิด้วย...น่าจะมีsampleแจกในงานมั่งน๊า...อิอิ
...ได้ปันผลน้อย มางกของฟรีเอาละกัน... :wink:
เพื่อน

โพสต์ที่ 18

ปี05-06 ผู้ถือหุ้นอันดับ1มานานอย่าง Tomoe corp.ก้อมีอันต้องขายออก17.8ล้านหุ้น...
Tomoe ซึ่งเป็นลูกค้าใหญ่ในอดีต เลิกกิจการไปในช่วงนั้น ทำให้ Stpi มีปัญหาตั้งตัวไม่ทันช่วงต้นปี47ครับ ผลรวมปีนั้นเลยออกมาขาดทุน...สังเกตุว่าช่วงหลังๆจะไม่ค่อยมีงานจากญี่ปุ่นเข้ามาครับ
*John*

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณคุณหมอสามัญชนที่แปะรูปให้ครับ
และขอบคุณคุณ trillionaire และคุณเพื่อน ที่เติมเต็มข้อมูล

ลองเอาสีขาวและสีส้มรวมกัน (ตัวแทนของกลุ่มรายย่อย) จะได้ 26.67 %
และเอาสีฟ้าและเหลืองรวมกัน (ตัวแทนของกลุ่มบริหาร) จะได้ 28.7 %

ต่างกันประมาณ 2% หรือ 5 ล้านหุ้นแค่นั้นครับ
หากคำชี้แจงของกรรมการบริหารไม่สมเหตุสมผล ก็คงต้องขอมติกันหละครับ

ส่วนผมเอง ต้องการคำตอบครับ ว่าเหตุใดจึงจ่ายปันผลได้น้อยกว่านโยบายที่ประกาศไว้
บอกว่าต้องกันไว้เพื่อรองรับงานปีนี้ แล้วจนป่านนี้ยังไม่มีข่าวการรับงานใหญ่ๆ ให้เห็นเลย (อาจมีแต่ยังไม่บอกเราก็ได้ เลยต้องไปซักให้รู้กันวันอังคารนี้ครับ) ถ้าไม่ได้งานก็ต้องขอให้ปันผลตามนโยบายครับ แต่ถ้าได้งานใหญ่ 4000 + 2000 ล้านที่ประกาศในรายงาน ก็จะยอมรับกับปันผลอันน้อยนิดนี้ครับ

ปล. เมื่อกี้ออกตั๋วเครื่องบินแล้วครับ เจอกันวันอังคารครับ

โพสต์ที่ 20

...ปี04-05 คุณสุวรรณ แอ่งขุมทรัพย์ ขายstpiไป10,000,000หุ้น...
...สงสัยนอนดึกจนตาลาย ขออภัยครับ แก้จากคุณสุวรรณ...
... เป็น คุณสุวัฒน์ เหรียญศิริวรรณ ขายstpiไป10,000,000หุ้น...

...ขอบคุณ คุณ เพื่อน ที่มาให้ข้อมูลครับ สงสัยต้องไปหาประวัติศาสตร์STPIมาอ่านซะแล้ว...อิอิ
chet...

โพสต์ที่ 21

ราคาวันนี้มาจริงหรือหลอกกันอีกแล้วนะนี้
Onokung

โพสต์ที่ 22

:shock:  :shock:  :shock:
:bow:  :bow:  :bow:

ข้อมูล คุณ John Happy Feet /พี่หมอสามัญชน
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
เพื่อน

โพสต์ที่ 23

ข้อมูลกระทู้นี้ดีจัง เอาไปแปะรวมไว้ในห้องร้อยหุ้นได้มั้ยครับคุณหมอ(ท่านประธานใหม่... :lol: )
พ่อปลาไหล

โพสต์ที่ 24

:idea:
รูปภาพ
โพสต์โพสต์