พบกับงาน TVI Meeting เร็วๆนี้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

พบกับงาน TVI Meeting เร็วๆนี้ครับ

โพสต์ที่ 61

ในการทำให้ tvi เป็นการลงทุนเน้นคุณค่า เพื่ออยู่คู่ไทยตลอดไป หรือตราบนานเท่านาน ไม่ได้ยากเย็นอะไรเหมือนสมัยก่อนแล้ว

ผมก็เสนอในฐานะสมาชิกท่านนึง ไม่ใช่ mod ไม่ใช่เจ้าของ หุ้นเดิมที่มีผมยกให้ครับ

ผมเสนอ ในฐานะสมาชิกท่านนึง เหมือนกับ เจโชว์ น้องบอล คัดท้าย woody คุณมน ck พี่พี และ ธันวา และที่ลืมไม่ได้คือ Genie

ในการเสนอของผมนั้น ถ้ามีเป้าหมายจะทำให้ tvi อยู่รอดได้ตลอด

ลองพิจารณา ว่าอย่าปฎิเสธโฆษณา และลองให้เป็นประมูลไปเลย คือ ค่าโฆษณา - ค่าเซพเวอร์ = กำไร ผู้ประมูลรับไปทั้ง กำไร และขาดทุน

ถ้าประมูลไ่ม่ได้ก็กลับมาพิจารณาทางเลือกใหม่

ในส่วน ของคนที่มีคุณภาพในเว็บนั้น ก็อย่าไปยุ่งเรื่องเทคนิคให้มาก กลับมายุ่งเรื่องคุณภาพ ในการค้นหาหุ้นทีมีคุณค่า

การจัดสัมนาทางบัญชี และการเงินของคุณมน และอาจจะมีท่านอื่นอีกน่าจัุดต่อครับ โดยคนที่มาสอนได้รับ ค่าตอบแทนคุ้มค่า tvi ไม่ได้อะไร เพราะไม่ได้ต้องการอะไรนอกจากให้ความรู้รายย่อย

การจัดสัมนา tvi meeting ก็เช่นกัน ก็จัดไป คนจัด ก็ได้รับค่าตอบแทนไป tvi  
ไม่ได้กำไร ก็ไม่เป็นไร

แต่สมาชิกได้ประโยชน์ครับ การที่นักลงทุนที่พูดคุยกันทุกวัน ปีนึงได้เจอกันบ้างก็ถือเป็นเรื่องที่ดีไม่น้อยครับ

ก็ฝากทีมงานใหม่พิจารณาครับ

หมายเหตุ การจ้างคนมาช่วยทำงาน ไม่ได้แปลว่าเว็บนี้ ทำเพื่อธุรกิจครับ และพวกที่ยังไม่ยอมรับความคิดนี้ ก็ยอมรับเถิด เพราะคุณเองก็ไม่อยากทำงานฟรีหรอก

องค์กรอย่าง ปอเต็กตึ้ง ก็ัยังต้องจ้างคนมาทำงานครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User

โพสต์ที่ 62

องค์กรเขาใหญ่มั๊งพี่เจ๋ง ถึงจ้างระดับแรงงานมาช่วยทำงาน แต่ระดับบนเขามีศรัทธาครับ ทำงานฟรีทุกอย่าง ไม่มีเงินเดือน ยิ่งตำแหน่งสูงยิ่งต้องทำบุญมาก และผมก็เป็นคนหนึ่งที่อยู่มูลนิธิ และเป็นคนชอบช่วยงานถ้ามีโอกาส

ทางเวบเราก็เช่นกันครับ ผมว่ามีคนยินดีที่จะช่วยเยอะครับ พี่เจ๋งไม่ต้องเป็นห่วงหรอกครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Jeng

โพสต์ที่ 63

ไม่มีอะไรต้องห่วงมากแล้วครับ แต่เรื่องที่เสนอนั้น ฝากทีมงานคิดแค่นั้นครับ

และใครจะไปรู้ ว่าองค์กร tvi จะไม่ใหญ่คับฟ้าในอนาคตครับ การวางรากฐานปัจจุับัน ที่ไม่เื้อื้อให้เกิดการขัดแย้ง ไม่มีอะไรที่เสียหายอยู่แล้วครับ ท่าน naris
CK
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 64

ผมก็มานั่งคิดๆดูว่า tvi มีเงินบริจาค 170000 โดยประมาณ
เงินบริจาค ประมาณ 120,000 บาท

รายรับปี 2006 จากทำเสื่อ และค่าคอมฯหนังสือ
ของคุณ WEB และคุณสุมาอี้ ประมาณ 40,000 บาท

รายรับปี 2006 จากโฆษณา ไม่ถึง 20,000 บาท

ค่าใช้จ่ายปี 2006 ประมาณ 23,000 (ค่า web hosting)

ถ้านับแต่ค่าโฆษณาอย่างเดียว ยังขาดทุน 3,000 บาท

รายรับปี 2007 จากโฆษณา 15,000 บาท

ค่าใช้จ่ายปี 2007 ประมาณ 45,000 บาท
เนื่องจากได้ upgrade server เพื่อรองรับ growth
(ตอนนี้ traffic ต่อเดือนเกือบ 200 GB แล้ว)

รวมรายรับรายจ่ายแล้ว มีเงินเหลือรวมกับเงินบริจาค
และกำไรจากการลงทุน บวกเงินสมทบจากมีทติ้ง
รวมกันประมาณ 180,000 บาทครัีบ

เรื่องค่าใช้จ่าย ไม่ต้องกังวลครับ ลองไปคิดดี ว่าค่า server ปีละเท่าไร โฆษณาปีละเท่าไร เหลือแน่นอนครับ
เรื่อง server ดู traffic ด้วยนะครับ
อย่าง Business Package ของ SiamServices นั้น 428 บาท/เดือนก็จริง
แต่เห็นว่าให้ traffic ต่อเดือน 16 GB เท่านั้น ซึ่งเกินพอสำหรับเว็บเล็กๆ

ของ thaivi 200 GB ต่อเดือนเข้าไปแล้ว ถ้าโต 30% อีกปีนี้
ก็ 260 GB ต่อเดือนในปีหน้า
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 65

มีข่าว update หรือยังเอ่ย :)
VI ฝึกหัด
Jeng

โพสต์ที่ 66

ขอบคุณ ck ครับ ที่อัพเดดข้อมูล ทีมงานและสมาชิก ท่านอื่น คงช่วยแนะนำอะไรได้เพิ่มขึ้นครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 67

อัพเดทข้อมูลครับ

เรื่องที่ลงตัวแล้วมีดังนี้ครับ

1. กำหนดวันฤกษ์งามยามดีและวิทยากรว่างคือ วันเสาร์ที่ 9 มิย.ครับ
2. สถานที่คือ โรงแรม fortune ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 68

3.เพื่อเป็นการเอาใจสมาชิกที่อยู่ต่างจังหวัด  มาครั้งเดียวได้หลายงาน จึงมีออพชั่นเพิ่มเติมดังนี้
   3.1 ในตอนเย็นหลังเลิกงานวันที่ 9  มีรายการ "เฮๆฮาๆ ประสาวีไอ" เป็นออพชั่นทางเลือกสำหรับคอเบียร์อีกหนึ่งรายการ  :cheers:

และผมกำลังเรียนเชิญดร.นิเวศน์มาร่วมชนแก้วกับพวกเราด้วยครับ  ท่านบอกว่าถ้าติดธุระสำคัญอาจจะมาไม่ได้  แต่ถ้าไม่ติดรายการอะไรก็จะมาแน่ๆ....... :cheers:  

3.2 วันที่ 10 มิย.  ท่านประธานมนตรีจัดสัมนาหัวข้อ  biz  model จาก
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... sc&start=0  สถานที่เดียวกันครับ

ท่านใดที่จะพักที่โรงแรมนี้ ขอให้แจ้งด้วยครับ เพราะถ้าจองในฐานะผู้เข้าร่วมสัมนาจะได้ราคาพิเศษครับ

ก็เป็นสามทางเลือกให้เพื่อนๆเข้าร่วมโปรแกรมใดโปรแกรมหนึ่งตามสะดวก  หรือถ้าจะเหมาทั้งสามโปรแกรมก็ยิ่งดีครับ :welcome:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
bikkii

โพสต์ที่ 69

ผมเป็น vi น้องใหม่ และต้องการที่จะอยากแลกเปลี่ยนความรู้กับพวกพี่ๆมากๆครับขอลงชื่อด้วยและจะไปแน่นอนครับ
Mr.K

โพสต์ที่ 70

จอง 1 ที่ ครับ
งานนี้พลาดไม่ได้แล้วครับ
naris

โพสต์ที่ 71

ขอจองทั้งสามรายการครับ :D  ไปแน่นอนครับ ไม่ทราบรายละเอียดค่าใช้จ่ายมีอะไรบ้างครับ แล้วห้องพักราคาพิเศษนี่เท่าไหร่ครับพี่หมอ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 72

ตรรงสเป็กพอดีเลยครับพี่หมอ จัดที่นี่ ไปมาสะบาย มีที่จับจ่าย
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
สามัญชน

โพสต์ที่ 73

[quote="naris"]ขอจองทั้งสามรายการครับ :D
Muffin

โพสต์ที่ 74

สนใจไปเฉพาะตอนเย็นครับ ตอนกลางวันไปไม่ได้  :x
"Hope is not a strategy"
สามัญชน

โพสต์ที่ 75

อ้อ.สำหรับรายการที่ 1. นั้น  มีราคาพิเศษสำหรับนิสิตนักศึกษา  1,000 บาทครับ  แต่ต้องจองภายใน 1 -15 พค. 50 ครับ
BHT

โพสต์ที่ 76

สัมมนารายการที่ 1 มีเนื้อหาอะไรบ้าง และวิทยากรท่านใดบ้างครับ
takechi

โพสต์ที่ 77

takechi จอง 1 ที่ครับผม
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 78

ค่าที่พักเท่าไรคับ 1 ห้อง นอนได้กี่คน ไปกับคนที่ไม่ได้เป็นสมาชิกเว็บได้ไหมคับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
oatty

โพสต์ที่ 79

กุหลาบงามหลังฝน เขียน:ค่าที่พักเท่าไรคับ 1 ห้อง นอนได้กี่คน ไปกับคนที่ไม่ได้เป็นสมาชิกเว็บได้ไหมคับ
มากับใครก็ได้ครับ แม้จะไม่ได้เป็นสมาชิกของเวบก็ตาม เพราะบางครอบครัวอาจเป็นสมาชิกเวบแค่คนเดียว ดังนั้น อาจจะพาน้องภรรยา หรือน้าสามีมาก็ได้ ไม่มีข้อห้าม ส่วนค่าห้องพัก รอพี่หมอมาตอบ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 80

แย้วคิดค่าใช้จ่ายอย่างไรคับ(ของคนที่มาด้วย)
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Jinny Wan

โพสต์ที่ 81

ขอตอบคำถามเรื่องที่พักนะคะ

ตอนนี้ได้ Coperate rate มาที่ Single Room 2400 บาท  และTwin Room 2600 บาท พักได้ห้องละ 2 ท่าน ต่างกันที่การจัดเตียงเท่านั้นค่ะ  :wink:
แต่พรรณจะลองหาห้องพักแบบโรงแรมที่ใกล้ๆให้ ซึ่งน่าจะราคาถูกลงค่ะ ถ้าหาได้แล้วจะอัพเดทให้ทราบค่ะ
BHT

โพสต์ที่ 82

เลี้ยวเข้าซอยรัชดาภิเษก 3 เดินเข้าซอยตรงอย่างเดียวไปแค่ร้อยเมตรไม่เกินนี้ มีโรงแรมใหม่ที่ซื้อของเก่ามาปรับปรุงใหม่ ไม่รู้ค่าห้องเท่าไหร่ ลองดูครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 83

Sawitree เขียน:อยากไปค่ะ อยากรู้จักคนในเวปที่มีแนวการลงทุนที่เหมือนกัน แต่หากเป็นงานสัมมนาอย่างเดียว กลัวจะไม่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน น่าจะมีการจัดเป็นกลุ่มย่อยๆ แต่ทางคนจัดอาจเหนื่อยหน่อยค่ะ
เห็นด้วยครับ  เพราะจุดประสงค์ของการจัดงานนั้น  ตามที่โพสท์ไว้ก็คือ
จุดประสงค์

1. เพื่อให้สมาชิกได้พบปะพูดคุยและทำความรู้จักกันเป็นหลัก  ร่วมกับได้รับความรู้จากวิทยากรผู้ซึ่งประสบความสำเร็จอย่างสูงจากการลงทุนด้วยแนว VI

2. กำไรที่ได้หลังหักค่าใช้จ่ายจะนำเข้าเว็บทุกบาททุกสตางค์
โลกไซเบอร์นั้นแตกต่างจากสังคมปกติตรงที่ความไว้วางใจกันมีค่อนข้างน้อยเพราะไม่ได้รู้จักกันและไม่ได้เห็นหน้ากัน  ความไว้ใจกันหรือเกรงอกเกรงใจกันจึงอาจจะมีน้อยกว่าปกติ  และแน่นอนการทะเลาะเบาะแว้งก็จะเกิดขึ้นได้ง่าย เพราะไม่รู้ใครเป็นพี่ใครเป็นน้อง  ก็ซัดกันแบบไม่สนใจหน้าอินทร์หน้าพรหม     :shock:
สามัญชน

โพสต์ที่ 84

ผมเชื่อว่า......

เมื่อสมาชิกได้รู้จักกัน  ได้มอบความปรารถนาดีให้แก่กัน ได้สบตากัน ได้แลกเปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์กัน  การซักถามกันเป็นการส่วนตัวในเรื่องหุ้น(ซึ่งมีเรื่องของผลประโยขน์มากมายมาเกี่ยวข้อง)จึงอาจจะราบรื่นมากขึ้น  การหลอกลวงกันน่าจะมีน้อยลง  แม้ไม่ถึงกับหมดไปแต่เชื่อว่าน่าจะน้อยลง  ก็เห็นหน้าค่าตากันแล้วนี่   :lol:

แต่การจัดในรูปแบบแบ่งกลุ่มย่อยๆเป็นหลักอาจจะทำให้เนื้อหาวิชาการลดลงอย่างน่าเสียดาย  และบางท่านที่อาจจะไม่ชอบเข้าสังคมนักอาจจะรู้สึกไม่ค่อยได้อะไร  เราจึงยังคงเนื้อหาที่เป็นวิชาการไว้มากพอสมควรในสัดส่วนที่พอเหมาะพอควร
สามัญชน

โพสต์ที่ 85

ในเรื่องการแบ่งเป็นกลุ่มย่อยนั้น  เพื่อเป็นการก้าวไปข้างหน้าต่อไปของสมาชิกเรามีกิจกรรมที่คุ้มค่าให้สมาชิกทำครับ

(ย้อนหลังไปที่งานสัมนาครั้งแรกนั้น  สมาชิกทุกท่านมีหน้าที่ฟังอย่างเดียว  และเมื่อถึงช่วงรายการถามตอบกับวิทยากรนั้น  คำถามที่เยอะที่สุดก็คือ  หุ้นตัวไหนกำลังจะมาครับ/คะ  ซื้อตัวไหนดีครับ  ตัวนี้จะเด้งไหมคะ  เจ้าจะลากตัวนี้หรือยังครับ  ขอเด็ดๆซักตัวครับเอาปบบขายอาทิตย์หน้าได้กำไรชัวร์ๆ  ซึ่งวิทยากรเองก็หนักใจ  เพราะ(ตรู)ก็ไม่รู้เหมือนกัน :lovl:   เรียกว่ายังห่างจากคำว่าวีไอกันลิบลับ  ซึ่งเราก็ไม่ว่ากัน  ก็ตอนนั้นเพิ่งรู้จักวีไอเนาะ เพิ่งรู้เลาๆลางๆนิๆโหน่ยๆว่าวีไอคืออะไรเอง ใครจะเก่งมาตั้งแต่เกิดล่ะฮึ...)

(ต่อมาเมื่อถึงงานสัมนาครั้งที่สอง  รูปแบบก็ยังคงเน้นสัมนาเป็นหลัก  เพราะเวลาเรามีจำกัด  และการพูดให้ฟังเป็น spoon  feeding ที่ง่ายที่สุดและก่อให้เกิดความรู้ได้เร็วที่สุด  แต่ครั้งที่สองนี้คำถามต่างๆที่ถามวิทยากรนั้น  ดีขึ้นมากวิทยากรถึงกับออกปากชมสมาชิกเกือบทั้งห้อง  :cool:  :cool:  :cool:  )

มาครั้งที่สามนี้  รูปแบบสัมนาให้ความรู้ก็ยังคงมีอยู่  แต่เราจะค่อยๆแทรก  การหาปลาด้วยตนเอง  เข้าไปนิดหน่อย  แทนที่จะกินปลาจากคนอื่นอยู่ร่ำไป
สามัญชน

โพสต์ที่ 86

รูปแบบก็คือ  เราจะแบ่งสมาชิกทั้งหมดเป็นแปดกลุ่ม  แต่ละกลุ่มน่าจะมีสมาชิกสัก 10+ คน  (การแบ่งจะแบ่งแบบสุ่ม) มีประธาน เลขา และผู้นำเสนอหน้าชั้นและสมาชิกที่เหลือ

สมาชิกทุกคนในแต่ละกลุ่มนั้นก็จะเตรียม หุ้นที่คิดว่าเหมาะที่จะลงทุน ณ.เวลานี้ที่สุดหนึ่งตัว  พร้อมเหตุผลข้อดีข้อเสียมากน้อยตามแต่จะหาได้  หรือบางท่านหาไม่ได้ก็มาร่วมคิดร่วมวิจารณ์หุ้นคนอื่นก็ได้(ประเด็นนี้ไม่ต้องซีเรียสครับ  ได้หรือไม่ได้ไม่เป็นไร  เพราะเป็นการฝึกหาหุ้นเท่านั้นเอง  เราอาจจะได้หุ้นจากคนเก่งๆก็ได้  หรือคนเก่งๆอาจจะได้จากคนที่เก่งกว่าอีกไงครับ)   เสร็จแล้วก็นำเสนอหน้าชั้น 5 นาที/กลุ่ม

แปดกลุ่มก็จะมีหุ้นที่น่าสนใจแปดตัวเป็นของแถมให้สมาชิกนำไปลงทุนตามดุลยพินิจของแต่ละท่าน

ยังครับ.......แค่นี้ยังไม่พอ  เรายังเชิญ ดร.นิเวศน์มาร่วมวิพากษ์วิจารณ์ข้อดีข้อเสียของหุ้นแปดตัวนี้อีกชั้นหนึ่ง  เรียกว่าผ่านด่านอรหันต์อีกด่านเลยทีเดียว
สามัญชน

โพสต์ที่ 87

ดังนั้นงานนี้จึงสุดคุ้มครับกับค่าลงทะเบียนเพื่อช่วยบำรุงเว็บในครั้งนี้  เพื่อนๆอาจจะได้กำไรจากการลงทุนในครั้งนี้หลายสิบหลายร้อยเท่าหรือหมื่นเท่าก็ได้(เอ่อ....เทียบกับค่าลงทะเบียนนะครับ  ไม่ใช่เทียบกับพอร์ท  :lol: )

หรือหลายๆท่านอาจจะกังวลใจว่าจะหาหุ้นอย่างไร  มีหลักอย่างไร  ยากไปหรือเปล่า  เด็กใหม่จะทำได้หรือ

เอ่อ.....ไม่ต้องห่วงครับ  ก่อนที่จะมีการประชุมกลุ่มย่อย  เราเตรียมทีมวิทยากรที่ประสบผลสำเร็จมาแล้วทั้งภาคทฤษฎีและภาคปฏิบัติมาแนะนำวิธีการหาหุ้นแบบวีไอไว้แล้วครับ  แต่ละท่านจะใช้ภาษาที่เข้าใจง่ายๆแต่ลึกซึ้งด้วยกลยุทธ์ที่ผ่านการพิสูจน์มาแล้วและเป็นประสบการณ์จริงๆที่ประสบผลสำเร็จ

วิทยากรทั้งสี่ท่านได้แก่  คุณนริศ ณ.เมืองเลย  คุณลูกอิสานแห่งหาดใหญ่  คุณโยโย่ นักลงทุนหนุ่มที่ออกทีวีบ่อยมั่กๆ และสุดท้าย แม่ทัพสุมาอี้แห่งทฤษฎีเกมส์  โดยมีท่านตั๋งหนุ่มหล่อฝีปากเอกเป็นผู้ดำเนินรายการ
สามัญชน

โพสต์ที่ 88

ดังนั้น........โปรแกรมในวันงานจึงประกอบด้วย
8.00-8.30 ลงทะเบียน

8.30 - 10.00 น.  อภิปราย เลือกหุ้นแบบ VI โดย คุณนริศ คุณลูกอิสาน
                       คุณโยโย่ และแม่ทัพสุมาอี้  โดยมีคุณตั๋ง เป็นผู้ดำเนิน
                       รายการ

10.00 - 10.30 น. ระดมสมองกลุ่มย่อย  

10.30 - 10.45 น. เบรค

10.45 - 11.30 น. ระดมสมองกลุ่มย่อย (ต่อ)
11.30 - 12.00 น. เตรียมงานนำเสนอในภาคบ่าย

12.00 - 13.00 น. พักรับประทานอาหารกลางวัน

13.00 - 14.00 น. กลุ่มย่อยส่งตัวแทนนำเสนอผลงานกลุ่ม ( กลุ่มละ 5 นาที )
14.00 - 15.00 น. ดร.นิเวศน์ วิพากษ์หุ้นที่แต่ละกลุ่มนำเสนอ

15.00-15.15 น. เบรค

15.15-16.00 น. ดร.นิเวศน์ บรรยายและตอบข้อซักถามในหัวข้อ "แก่นของวีไอ"
16.00-16.30  ปิดสัมมนา

เดี๋ยวผมจะขึ้นกระทู้ให้จองที่นั่งพร้อมกับโอนเงินและตอบยืนยันพร้อมๆกันประมาณวันที่ 30 พค.  แต่อาจจะเปิดให้จองและโอนในวันที่ 1 พค.เป็นต้นไปครับ

อดใจรอนิดหนึ่งนะครับ
Series7

โพสต์ที่ 89

เออ คือว่า นศ ป.โท ก้อ ลดใช่ไหมคะ อิอิ    :?:
Not born to be; but try to be...
สามัญชน

โพสต์ที่ 90

[quote="Series7"]เออ คือว่า นศ ป.โท ก้อ ลดใช่ไหมคะ อิอิ