หุ้นP/EสูงBVสูง VS หุ้นP/Eต่ำBVต่ำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zumo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นP/EสูงBVสูง VS หุ้นP/Eต่ำBVต่ำ

โพสต์ที่ 1

SIRI    p/e10.79เท่า bv 5.34บาท/หุ้น  
SPALI  p/e 6.17เท่า  bv 2.68บาท/หุ้น
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆคิดว่า ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ
แต่ตัว SIRI มีเรื่องให้ต้องระวังนิดหน่อยครับ เห็นว่าเจ้าหนี้ของ n-parkขู่จะขายหุ้น SIRI ที่ N-park เอามาใช้ค้ำประกันเงินกู้ไว้
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ปรกติ  เวลาเราพิจารณาในแง่ Book Value  เรามักจะเปรียบเทียบกับราคาตลาด  คือ P/BV

ทำไมคุณ ZUMO ถึงนำเฉพาะ Book Value มาเปรียบเทียบละครับ

อย่างไรก็ตาม  การพิจารณาคัดเลือกหุ้นเพือลงทุน  โดยใช้ P/E และ P/BV  คงเป็นวิธีที่ง่าย  แต่คงประสบความสำเร็จยากนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์