ปรัชญาชีวิตของนักลงทุนพันธุ์แท้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คนเดินทาง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปรัชญาชีวิตของนักลงทุนพันธุ์แท้

โพสต์ที่ 1

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อน ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ จบโยธา(หวังว่าเครื่องกลที่มีอยู่หลายคนจะให้การต้อนรับ)
ปัจจุบันทำงานด้านประเมินราคาทรัพย์สิน ที่ดิน อาคาร และบริหารจัดการอสังหาริมทรัพย์
ได้ลองลงทุนด้วยแนวความคิดแบบ vi แล้วเห็นว่าดี และเหมาะแก่ตนเองมาก
วันนี้ผมอยากจะเสนอเรื่องปรัชญาชีวิตของนักลงทุนพันธ์แท้ ซึ่งผมเอามาจากบทความของ ดร.นิเวศน์ ที่เขียนไว้ประมาณปี 2544 หลายท่านคงเคยอ่านแต่อาจจะลืมไปบ้างผมเลยเอามาทบทวน ดังนี้
1.นักลงทุนพันธ์แท้ ใช้ชีวิตเพื่อการลงทุน ลงทุนตั้งแต่อายุน้อยจนแก่และมีความสุขกับการลงทุน
2.นักลงทุนพันธ์แท้ เป็นคนประหยัด นำเงินที่ได้จากความประหยัดไปลงทุนต่อ
3.นักลงทุนพันธ์แท้ ลงทุนระยะยาว3-5 ปี ไปจนถือไว้ตลอดชีวิตตราบใดที่พื้นฐานไม่เปลี่ยน
4.นักลงทุนพันธ์แท้ เก็บหุ้นที่มีกำไร(ไม่ว่าจะกำไรมากเท่าใด) ทิ้งหุ้นที่ขาดทุน
5.นักลงทุนพันธ์แท้ ไม่ค่อยสนใจกับภาวะตลาดและไม่เก็งว่าตลาดจะขึ้นหรือลง
ซื้อกิจการที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็น
นักดูดาว

โพสต์ที่ 2

ยินดีต้อนรับคับ
จากภาควิชาดาราศาสตร์
pae2020

โพสต์ที่ 3

เคยอ่านครับ และตอนนี้ก็พยายามดำรงตนอย่างนั้นอยู่เหมือนกันครับ
Little Venice

โพสต์ที่ 4

ยินดีต้อนรับค่ะ มือใหม่ค่ะ อ่านข้อคิดที่เขียนแล้วก็เห็นว่าดีค่ะ แต่มีบางข้อ ที่ยังทำไม่ได้ คือข้อสี่ค่ะ

อยากเปลี่ยนสายงานมาทำวิจัยเรื่องการลงทุนบ้างแล้ว มีเรื่องที่ไม่รู้ ไม่เข้าใจอีกเยอะเลยค่ะ น่าสนใจดี

ปรัชญาการลงทุนตอนนี้ ก็เป็นการทดลอง และเรียนรู้ไปก่อน หาวิธีที่จะลงทุนอย่างมีความสุข คือ ลงทุนเท่าที่มีกำลัง และสามารถยอมรับความเสี่ยงได้ค่ะ ถ้าขาดทุนตัวเงินก็ยังได้กำไรชีวิต ดีกว่าขาดทุนแรงงาน และเวลา ที่ทุ่มเทให้ไปค่ะ
stockms

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับเจ้าของกระทู้ครับ ผมว่าคนคิดคำว่านักลงทุนเขาก็ตั้งใจให้มีความหมายเช่นนั้น คือลงแต่ทุนอย่างเดียวไม่พะวงเรื่องกำไรเล็กๆน้อยๆ ซึ่งต่างจากนักเก็งกำไรที่จะมองที่ตัวกำไรเป็นหลักจึงมักจะซื้อขายค่อนข้างไวโดยเฉพาะช่วงที่มีกำไร
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ยินดีต้อนรับครับ ผมจบอตสาหการครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing

โพสต์ที่ 7

จบคอมพิวเตอร์เอนจิเนียร์ริ่ง แต่ไม่รู้เรื่องคอมพ์เลยพับเผื่อยสิเอ้า

ยินดีต้อนรับด้วยคนครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 8

:P ขออวยพรให้สำเร็จสมความมุ่งหวังนะครับ

ส่วนผม แฮ่ะๆๆ

จะเอาอะไรแน่นอนบนความไม่แน่นอน

บนเส้นทาง.....................................................ถนนสายนี้
Joey

โพสต์ที่ 9

คุณ ฉัตรชัย รหัส 29 IE นี่ใช่คุณจู๋ (ขอโทษที่ไม่สุภาพ) หรือเปล่า
ผม IE รุ่นเดียวกับคุณครับ

อยากได้เบอร์โทร หรือ e-mail ครับ จะได้คุยกัน
Joey

โพสต์ที่ 10

หรือจะป็นฉัตรชัย ลี...
Mon money

โพสต์ที่ 11

ผมเครื่องกลบางมดครับ อาการเดียวกับคุณayeนั่นแล

ยินดีต้อนรับ เราคือVIครับ พวกเดียวกันทั้งนั้น
คนเดินทาง

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกท่านที่ให้การต้อนรับครับ
สงสัยผมจะอายุมากกว่าหลายๆท่าน(แต่ประสบการณ์น้อย)
ผมรหัส27 จบขอนแก่นครับ
ซื้อกิจการที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็น
Jeng

โพสต์ที่ 13

ยินดีต้อนรับครับ ผมรหัส 26 ครับ
Chlorophyle

โพสต์ที่ 14

ยินดีต้อนรับครับ ผมจบวิดยา-คอม 41

ปล. อ่อนสุด(หุหุหุ) :lol: :lol: :lol:
thanwa

โพสต์ที่ 15

ยินดีต้อนรับด้วยคนครับ

เอ... ผมกะคุณ aye นี่เหมือนกันหลายอย่างนะ :wink:
บุคคลทั่วไป

Re: ปรัชญาชีวิตของนักลงทุนพันธุ์แท้

โพสต์ที่ 16

[quote="คนเดินทาง"]ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อน ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ

ยินดีต้อนรับครับ ผมก็สมาชิกใหม่คือกัน แต่ไม่ได้เปิดตัว ยังงัยก็ขอเสียงต้อนรับด้วยนะครับ ที่สำคัญใช้แนวทาง ดร.นิเวศน์เหมือนกันเลยครับ
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 17

รหัส 41 เช่นกันครับ
ฝากเนื้อฝากตัวกับ พี่ๆ น้าๆ อาๆ ครับ
harry

โพสต์ที่ 18

รหัส 41 ด้วยครับ วารสารศาสตร์
Expecto Patronum!!!!!!
มดง่าม

โพสต์ที่ 19

:D ขอบคุณสำหรับการทบทวนที่ดีครับ
นับรุ่นด้วย เกียร์19ไฟฟ้า มอดินแดงเด้อ
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
Jeng

โพสต์ที่ 20

คุณมดง่าม อายุเยอะขนาดนั้นเชียวหรือ
มดง่าม

โพสต์ที่ 21

:o ก็พอๆกับคุณเจ๋งมั้ง แต่ความรู้ ประสบการณ์การลงทุน เด็กๆครับ
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
route

โพสต์ที่ 22

:D แอบเข้ามาอ่านนานแล้วคับ...เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกได้ไม่ถึงเดือนคับ...ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะคับ...ผมอายุกลางๆคับ...รหัส๓๐คับ... :lol:
Jeng

โพสต์ที่ 23

คำว่า เกีย 19 นี่แปลว่า คุณมดง่าม เอนทรานเข้าปี 19 ละเปล่า ถ้าใช่นี่ เป็นรุ่นพี่ผมตั้ง 6 ปี นะ แต่คุณมดง่ามน่าเด็กนะครับ

อิอิ เคยเจอกันที่งาน TVI
มดง่าม-ไม่ได้ล็อคอิน

โพสต์ที่ 24

Jeng เขียน:คำว่า เกีย 19 นี่แปลว่า คุณมดง่าม เอนทรานเข้าปี 19 ละเปล่า ถ้าใช่นี่ เป็นรุ่นพี่ผมตั้ง 6 ปี นะ แต่คุณมดง่ามน่าเด็กนะครับ

อิอิ เคยเจอกันที่งาน TVI
:shock: บ่แม่นครับ ยังไม่แก่ปานนั้น รหัส25ครับผม (สงสัยตอนนี้หน้าแก่แล้วละ )
ก้หวังว่าจะไดเเจอยอดเซียนอีกครับ :D
Jeng

โพสต์ที่ 25

โอ รุ่นใกล้กันจริงๆ คุณมดง่ามครับ ในฐานะที่ทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า ไม่ทราบว่า egcomp นี่ ต้องจ่าย vat หรือไม่ครับ ในมุมมองของคุณ มดง่าม
MacroArt

โพสต์ที่ 26

CPE รหัส 39 ครับ
คนเดินทาง

โพสต์ที่ 27

อย่างนี้ คุณพี่มดง่ามก็เป็นรุ่นพี่ที่มอดินแดงซิเนี่ย
ผมเกียร์21 ครับ
ว่าแต่พี่ทำอะไรอยู่ขอนแก่นละครับ
แล้วงาน40ปีพี่ได้ไปหรือปล่าวครับ
รุ่นผมก็อยู่ขอนแก่นก็มี ส่วนใหญ่อยู่ขอนแก่นแหอวนครับ
Young-VI

โพสต์ที่ 28

แวะมาสวัสดี
และทักทายด้วยครับ
รหัส 35
civil eng. from KKU ครับ
เป็นเด็กหนุ่มละอ่อนด้าน VI
ความรู้ยังน้อยนิด
ยังไม่ได้เป็น VI
เลยใช้ชื่อ Young-VI
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
No.13

โพสต์ที่ 29

สวัสดีด้วยคนครับ เป็นผู้ชมมานานแล้ว
ก็เพิ่งรู้ครับว่ามีพี่น้องชาว KKU เป็นสมาชิกที่นี่เยอะ
ก็เลยขอแนะนำตัวด้วยคนครับ
จบ ไฟฟ้า เกียร์28 ครับ เป็นรุ่นน้องภาค พี่มดง่ามหลายปี
ห่างคุณ Young-VI ปีเดียว อาจจะเคยเจอกัน
ตอนนี้กำลังฝึกเป็น VI ครับ ได้ความรู้จากที่นี่เยอะครับ
ถ้ามีโอกาสก็จะขอเข้าร่วม Meeting ด้วยคนครับ :D
zimba

โพสต์ที่ 30

สมาชิกใหม่ ครับ ขอ join ด้วยคน