โปรแกรม Value Investor ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
veerawat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พอดีผมไปเจอ software ที่จะช่วยคำนวณ financial statement สำหรับ value investor ไม่ทราบว่าใครมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ

http://www.summationsoftware.com/
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

เข้าไม่ได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User

โพสต์ที่ 3

ดูแล้วก็ดูดีนะ แต่ถ้าให้ซื้อคงไม่ครับ เพราะการคำนวน ratio ใช้ excel ก็ทำได้ ที่ยากคือการหาข้อมูลมากกว่า

การดู ratio พวกนี้ต้องดูแบบเปรียบเทียบนะครับ ดูตัวมันเองโดดๆ ไม่ได้บอกอะไรเลย เช่น inventory turn เป็น 30 วัน ไม่ได้บอกอะไรเราเลยครับ

การดูเปรียบเทียบในโปรแกรมดูเป็นระยะเวลาครับ เหมาะกับที่เราถือหุ้นไว้แล้วและต้องการดูผลงานเปรียบเทียบกับ period ที่ผ่านมาครับว่าทำได้ดีแค่ไหน

ถ้าให้ดีที่สุดในการเลือกหุ้นต้องเป็นการเปรียบเทียบหุ้นในอุตสาหกรรมเดียวกันครับ จะยอดเยี่ยมมากเลยถ้าผมสามารถเปรียบเทียบได้ว่า Cost of Goods Sold ระหว่างนสพ ต้นฮัว สยามสปอร์ต เนชั่น มติชน เทียบกันแล้ว ในหลายๆ ปี อันไหน มีกำไรขั้นต้นดีที่สุด

ก็ได้แต่หวังไว้ที่เวบนี้ละครับ

ป.ล hotmail ผมเข้าไม่ได้ พรุ่งนี้จะส่งไฟล์ให้นะครับคุณ Mon
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ล็อคหัวข้อ