ให้ยืมหุ้นมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Basel View
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ให้ยืมหุ้นมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

มาร์เห็นผมเป็นพวกถือหุ้นนานครับต้นทุนผมก็ต่ำกว่าราคาตลาดมาก มาร์เลยเสนอว่าให้ผมเอาหุ้นให้คนอื่นยืม โดยผมจะได้ดอกเบี้ยในส่วนนี้และปันผลยังได้เหมือนเดิม ฟังดูเหมือนมีแต่ข้อดีไม่ทราบว่ามีข้อเสียหรือเปล่าครับ
เทียน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ถ้าจะมี

ถ้าต้องการขายแบบปัจจุบันทันด่วน อาจจะทำไม่ได้ เพราะปกติ เวลาให้ยืมจะมีระยะเวลากำหนด เช่น 1 เดือน หรือแล้วแต่ตกลง
chai031

การยืมเท่าที่รู้หน่ะครับ

โพสต์ที่ 3

ที่โบรกที่ใช้บริการอยู่จะให้ยืมได้กรณีที่อยู่ใน Set 50 เท่านั้นครับเรียกว่าแบบ SBL ครับ

โดยยืมไปเพื่อทำการ short sell ครับ จะมีค่าธรรมเนียมการยืม กับ ดอกเบี้ย การยืมไม่กำหนดระยะเวลาครับ แต่ถ้าหุ้นมีการจ่ายปันผลจะถูกบังคับซื้อคืนเจ้าของครับเนื่องจากเจ้าของต้องได้รับเงินปันผลไม่ใช่คนยืมครับ ส่วนด้านเจ้าของก้อจะได้ดอกเบี้ยจากการกู้ยืมครั้งนั้นๆเหมือนการให้กู้ครับ

อ้อ...อีกอย่างครับฝ่ายยืมจะเป็นแบบ Margin ครับไม่แน่ใจว่าใช้คำถูกเหรอเป่านะครับ แต่ประมาณว่าโบรกจะประเมิณความสามารถในการซื้อหุ้นคืนไว้ด้วยถ้าคิดว่ากำลังจะไม่มีเงินซื้อคืนเจ้าของแล้วเค้าจะบังคับซื้อหุ้นคืนเจ้าของก่อนที่จะเกิดความเสียหายกับเจ้าของครับ

เท่าที่รู้ประมาณนี้ครับผิดถูกประการใดก้อช่วยแก้ให้ด้วยครับพี่น้องครับ
cwiboon

โพสต์ที่ 4

โดยยืมไปเพื่อทำการ short sell ครับ จะมีค่าธรรมเนียมการยืม กับ ดอกเบี้ย การยืมไม่กำหนดระยะเวลาครับ แต่ถ้าหุ้นมีการจ่ายปันผลจะถูกบังคับซื้อคืนเจ้าของครับเนื่องจากเจ้าของต้องได้รับเงินปันผลไม่ใช่คนยืมครับ ส่วนด้านเจ้าของก้อจะได้ดอกเบี้ยจากการกู้ยืมครั้งนั้นๆเหมือนการให้กู้ครับ

อ้อ...อีกอย่างครับฝ่ายยืมจะเป็นแบบ Margin ครับไม่แน่ใจว่าใช้คำถูกเหรอเป่านะครับ แต่ประมาณว่าโบรกจะประเมิณความสามารถในการซื้อหุ้นคืนไว้ด้วยถ้าคิดว่ากำลังจะไม่มีเงินซื้อคืนเจ้าของแล้วเค้าจะบังคับซื้อหุ้นคืนเจ้าของก่อนที่จะเกิดความเสียหายกับเจ้าของครับ
งั้นการให้ยืมหุ้นก็ไม่มีความเสี่ยงหรือความเสี่ยงต่ำแล้วยังได้กำไรจากดอกเบี้ยด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าเราตั้งใจจะถือยาวการให้ยืมหุ้นเป็นทางเลือกหนึ่งที่ดีใช่มั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
bmw2681

โพสต์ที่ 5

มีแบบนี้ด้วยเหรอครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย แบบนี มีแต่ได้ซิคับ เพราะนอกจากว่า ไม่มีความเสี่ยงเรื่องการถูกโกง แล้ว ยังได้ดอกจากการให้กู้ แถมได้สิทธิ์เงินปันผลอีก ไม่ทราบมีเสนอให้ทุกโบรกไม๊คับ ผมเทรดอยู่ แอ็ดคินซัน
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
cwiboon

โพสต์ที่ 6

จริงๆแล้วประเด็นนี้น่าสนใจนะครับ โดยเฉพาะกับนักลงทุนระยะยาวแล้ว ใครมีประสบการณ์การให้ยืมหุ้นบ้างหรือเปล่าครับ ผมว่าถ้าความเสี่ยงต่ำหรือไม่มีความเสี่ยง บวกกับได้ผลตอบแทนจากดอกเบี้ย ( แถมมีสิทธิปันผลอีกต่างหาก ) ก็น่าสนใจมากๆครับ

คุณ Basel View ได้ให้ยืมหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ช่วยเล่ารายละเอียดให้ฟังหน่อยได้มั้ยครับ
bmw2681

โพสต์ที่ 7

อยากทราบว่า โบรกไหนยืมหุ้นให้ผลตอบแทน
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
Basel View

โพสต์ที่ 8

ผมใช้โบรก CNS นะครับ เห็นว่าให้ยืมเฉพาะ หุ้นใน Set 50 ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดรายละเอียดมีสองแบบ

1. ให้ยืมแบบไม่กำหนดระยะเวลา (ถ้าเบิกหุ้นคืนจะได้หุ้นคืนใน สามวันมั๊งครับ)
2. ให้ยืมแบบกำหนดระยะเวลาเช่นขั้นต่ำ 1 ปี

โดยดอกเบี้ยแบบแรกจะน้อยกว่า ระหว่างนี้ยังได้เงินปันผลตามปกติและประชุมผู้ถือหุ้น สำหรับตัวผมยังไม่เคยให้ยืมครับ
boonprak

โพสต์ที่ 9

ผู้บริหารให้โบรกยืมหุ้นไปปั่น...มันไปเลย  :twisted:
tatandchin

โพสต์ที่ 10

มีขั้นต่ำไหมครับว่าต้องมีอย่างน้อยกี่หุ้น จึงให้ยืมได้
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ผมมองแบบนี้

คนให้ยืมได้ผมประโยชน์ คือ ดอกเบี้ย สิทธิการรับปันผลเหมือนเดิม จำนวนหุ้นเท่าเดิม เรียกได้ว่า เราสินทรัพย์ที่เราซื้อแล้วนิ่งไว้ มาทำงาน เกิดดอกออกผล

คนยืม ก็เอาหุ้นไปขายในตลาด ทำให้ราคาลดลง แล้วก็เก็บหุ้นในราคาถูกลงได้
แรงเทขายจริงเกิดขึ้น ทุกคนหนีตาย เจ้าของสบายเพราะไม่ทุกข์ร้อน จากนั้นก็ซื้อคืนสัญญาที่กู้ยืมหุ้นมากลับให้เจ้าของ แต่ต้องระวังว่า อาจจะได้ของแพงกว่าที่ยืมหุ้น

นั้นคือ การยืมหุ้นเป็นสิ่งที่หนึ่งที่อาจจะทำให้ราคาหุ้นที่เราถือครองอยู่ลดลงได้ อย่างมีนัยสำคัญ เหมือนใบผ่านด่านในสมัยก่อน ต้องคิดดูดีด้วยน่าครับ
:)
โพสต์โพสต์