การแจ้งข่าวผลประกอบการของตลาด เหมือนเด็กๆเล่นขายของ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

การแจ้งข่าวผลประกอบการของตลาด เหมือนเด็กๆเล่นขายของ

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าผมคิดไปเองหรือเปล่า
ข่าวการแจ้งผลประกอบการ เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดสำหรับนักลงทุนทุกคน
หลักการของการแจ้งข่าว คือ

-ข่าวผลประกอบการ และงบการเงิน ควรแจ้งเป็นอันดับแรกและแจ้งพร้อมกัน
-รวดเร็ว ถูกต้อง
-นักลงทุนทุกคน มีโอกาสได้รับข่าวสารเท่าเทียมกัน จากแหล่งเดียวกัน

แต่ที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ มันไม่ใช่ครับคือ..

1.บริษัทต้องแจ้งผลประกอบการงวดปี (ภายใน60วัน รวมวันหยุด) ปีนี้สิ้นสุดวันที่ 27 กุมภา แต่วันนี้วันที่ 2 มีนา ยังมีการประกาศผลประกอบการกันอยู่เลย ทำไมเป็นอย่างนี้ บริษัทใดที่ยังไม่ส่งงบ น่าจะขึ้น SP หรือ H ไปเลย น่าจะเหมือนต่างประเทศ คือประกาศผลภายในประมาณ 1 เดือน หลังปิดงบ
เมืองไทยก็น่าจะทำได้ เพราะเห็นกันอยู่ว่าบางบริษัทก็ทำอย่างนี้...

2.ทำไมบางบริษัท ไม่มีข่าวผลประกอบการ แต่มีงบการเงินให้ดาวโหลดแล้ว
เป็นเรื่องที่น่าแปลก หรือมีข่าว แต่ไม่มีงบให้ดาวโหลด

3.ตอนนี้ผมต้องเช็คผลประกอบการ พร้อมงบการเงินถึง 3 แหล่ง คือ
- ที่เวปกลต. sec.or.th
- ที่เวปตลาด set.or.th
- ที่เวป settrade.com

ทำไมมันวุ่นวายอย่างนี้ หลายครั้งที่ข่าวมาถึงไม่พร้อมกัน เช่นงบการเงิน ที่ settrade มาก่อนตลาดหลักทรัพย์ แต่ที่ตลาดหลักทรัพย์ยังไม่มีข่าวใดๆ
หรือบางครั้ง ไปเจองบการเงินที่เวป กลต. ช่างน่าปวดหัวจริงๆ ทั้งที่เรื่องนี้มันง่ายนิดเดียว คือข่าวผลประกอบการ-งบการเงิน ควรแจ้งที่เวป ตลาดหลักทรัพย์เป็นที่แรก

4.ทำไมต้องมีการจ่ายเงินเสียเงินซื้อข่าวสาร ในเมื่อเป็นสิทธิ์ของผู้ถือหุ้นอยู่แล้ว ที่จะทราบข้อมูลเหล่านี้ (ผมไ่ม่ได้คิดว่าเป็น คนที่ซื้อข่าวเหล่านี้ทำไม่ถูกต้องนะครับ ) แต่แปลกใจว่าำทำไมตลาดหลักทรัพย์ ต้องขายข่าวเหล่านี้ ให้บริษัท (เอกชน) เพื่อนำไปขายให้กับนักลงทุนอีกทอด ทั้งที่นักลงทุนมีสิทธิ์เต็มที่ ที่จะรับรู้ข้อมูลเหล่านี้

ที่ผมหงุดหงิดใจดูจะเป็นข้อ 1-3 มากกว่า เพราะมันเป็นการแสดงให้เห็นว่า ฝ่ายแจ้งผลประกอบการของตลาดหลักทรัพย์ ทำงานไม่เป็นมืออาชีพเลยครับ เหมือนเด็กๆเล่นขายของกัน ทั้งที่เรื่องนี้ส่ง ผลได้ผลเสีย ต่อนักลงทุนมาก หรือเรื่องนี้มีข้อจำกัดอย่างไร ที่คนนอกไม่ทราบ ผมก็ไม่แน่ใจ...

แล้วเพื่อนๆ เคยเจอประสบการณ์อย่างนี้บ้างหรือเปล่าครับ
หรือผมคิดไปเองคนเดียว :roll: :roll:
หากเคยเจอ ช่วยหาทางออกให้หน่อยเถอะครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Dr.T
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ที่ Settrade ข่าวล่าช้ามากครับ งบการเงินก็ไม่ค่อยจะเอามาลง ผมเคยรอข่าวที่ Settrade ไม่ไหวโทรไปหาที่บริษัทเขาบอกส่งให้ ตลท. ไปแล้ว เลยต้องมาค้นที่ www.set.or.th ใหม่
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ

โพสต์ที่ 3

ผมว่าที่นี่ประเทศไทยครับ
ทำอะไรสบายๆครับ
Jeng

โพสต์ที่ 4

ผมว่าทางแก้ก็ต้องช่วยตัวเองครับ เมืองไทยก็ประมาณนี้แหละครับ ก็ยังดีกว่าแต่ก่อน ตั้งเยอะครับ แต่ก็ยังไม่ดีเท่าที่ควรครับ
buglife

โพสต์ที่ 5

คงต้องอดใจรออีกพักใหญ่ๆ ครับ อีกหน่อยจะมีระบบ setsmart เอามาให้ใช้กัน (เสียตังค์ - ไม่แพง) เหมือน package internet ครับ

บางทีเป็นเรื่องของระบบด้วยครับ 400 กว่าบริษัท
ข้อมูลก็จะมากขึ้น (จะมีเพิ่มขึ้นอีกเรื่อยๆ ตามการปั่นของรัฐะ ฮา)

หลายๆ เรื่องนะครับ ต้องปรับไปเรื่อยๆ
chatchai

โพสต์ที่ 6

คณเชื่อไหมจนสิ้นเดือนก.พ. 2547 แล้ว แต่งบของ CEI ล่าสดคืองวดสิ้น เม.ย. 2546 ครับ ไม่เชื่อก็ลองเข้าไปดซิครับ

ผมว่าตลาดหลักทรัพย์นั้นพยายามชักชวนนักลงทนรายย่อยหน้าใหม่เข้ามาลงทนมากๆ มีการจัดสัญจรตามต่างจังหวัด เพื่อพยายามเพิ่มตัวเลขนักลงทน

แต่สิ่งที่ขาดคือข้อมลที่ให้นักลงทนตัดสินใจครับ พนักงานในตลาดหลักทรัพย์ยังไม่มีความเป็นมืออาชีพที่แท้จริง และดเหมือนว่าผ้ใหญ่ก็ไม่สนใจด้วย

ข้อมลงบการเงินในเวบตลาดยังไม่มีนานขนาดจะถึงปีแล้ว ยังจะหวังให้นักลงทนลงทนระยะยาวตามปัจจัยพื้นฐาน

ดีแต่โบกมือเรียกแมงเม่าละครับ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

เมืองไทย คนไทย ทำตัวสบายกันเกินไป
ผู้ตรวจสอบ ไม่ทำงานของตน
ผู้ส่งงาน ไม่ทำงานของตน
พนักงาน ไม่ทำงานของตน
ผู้บริหาร ไม่ทำงานของตน

แค่ทุกคนทำงาน ในหน้าที่ของตน อย่างถูกต้อง เป็นธรรมแล้ว
ผลประโยชน์ที่อยากได้ ก็จะกลับมาเอง

เด๊ยวนี้ใครๆก็ของเห็นตน พวกตนเป็นใหญ่
คนไทย บอกใคร จะทำอย่างไร ก็ช่าง อย่าให้( )เดือนร้อนก็พอ
ไม่ได้แล้วครับ รับฟังปัญหา วิเคราะห์แก้ไข รอบด้าน
มีระบบร้องเรียน ที่เป็นธรรมแก้ทุกฝ่าย คงพอแก้ปัญหาได้นะครับ แล้วอย่าลืมทำงานของตน..

ผมก็เสียเวลาหาข้อมูลมากเหมือนกันครับ แต่ต้องขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ที่ช่วยหาข้อมูลมา และกรุณานำมา post ให้อ่านกัน ช่วยได้มากๆครับ
ขอบคุณครับ
Joey

โพสต์ที่ 8

ปกติไม่ค่อยได้โพสท์ เพราะพิมพ์ดีดไทยไม่เป็น แต่เห็นกระทู้นี้แล้วทนไม่ได้ เอาสักหน่อย

ถ้าใครเคยใช้เวบไซท์ set เมื่อหลายปีก่อน จะรำคาญมาก ช้า เสียตลอด มีการแจ้งข้อมูลผิด (เดี๋ยวนี้ก้ยังมีผิด เช่น annualised ROA ROE), link มั่ว
คุณเชื่อไหม แผ่นดิสค์ผลประกอบการ แผ่นละ 700 บาท ผมซื้อมาบางแผ่น มีข้อมูลผิด เช่น งบซ้ำแต่ของคนละไตรมาส หรือ ไตรมาสเดียวกันแต่คนละปี

เคยร้องเรียนทางโทรศัพท์ อีเมลล์ แบบสอบถาม และ กับตัว ผจก คนปัจจุบันเอง แต่ไม่เคยได้รับการแก้ไข หรือ ติดต่อกลับ

เคยโทรไปศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ บริการดีมาก ตอบไม่ได้มีการติดต่อกลับภายหลังทุกครั้ง

พอแค่นี้ดีกว่า บ่นมาเยอะแล้ว จริงจริงยังมีต้องปรับปรุงอีกมาก เกิดปี 18 ตอนนี้ อายุ 29 แล้ว น่าจะดีกว่านี้นะ เคยมีนักลงทุนต่างชาติ คอมเม้นท์ไปหลายครั้ง แต่ก้เหมือนเดิม

แต่เวปไซท์เดี่ยวนี้ก็ดีขึ้นมากนะ
TOM98

โพสต์ที่ 9

มีปัญหาในการหางบการเงินล่าสุดมาอ่านเหมือนกันครับ จะเข้าไปหาอยู่
สองที่คือ www.sec.or.th กับ www.set.or.th ที่ผมอยากจะให้มีคือ

1 ข้อมูลทุกตัวที่เกี่ยวกับการลงทุน ต้องฟรีครับ รายได้ควรไปหาจากทาง
อื่นมากกว่ามาเรียกเก็บเงินกับผู้สนใจในข้อมูล เพราะผู้สนใจตอนนี้อาจจะยัง
ไม่มีเงินก็ได้ แต่ศึกษาหาครามรู้ไปก่อน เอาไว้พอมีความรู้ มีข้อมูลพอ
และมีเงินออมพอจึงจะเริ่มลงทุน ผมข้องใจมากเลยว่าอยากจะส่งเสริม
การลงทุน แต่ข้อมูลกับหาได้ลำบากและบางส่วนต้องเสียเงินอีก

2 ข่าวผลประกอบการ , ข้อมูลงบการเงินแบบละเอียด และ คำอธิบายงบ
ควรจะขึ้น web ในเวลาเดียวกัน ไม่ใช่มีแต่สรุปย่ออย่างเดียว เพราะ
ทำให้ไม่ทราบรายละเอียดว่ากำไรมาจากการดำเนินงานจริงๆ หรือ มาจาก
รายการพิเศษอื่นๆ และ ควรให้เวลาหลังจากปิดงวด เป็นไปตามมาตรฐาน
สากล หรือ เร็วกว่ายิ่งดี ผมว่าปัจจุบันบริษัทส่วนใหญ่น่าจะใช้ระบบ
คอมพิวเตอร์กันหมดแล้ว น่าจะป้อนข้อมูล และ ประมวลผมเสร็จในเวลา
ไม่เกิน 5 วัน ก็น่าจะส่งงบการเงินและคำอธิบายได้แล้ว ไม่ใช่รอไปอีก
2 เดือนอย่างปัจจุบัน

2 ข้อมูลที่ส่งควรมีรูปแบบที่เป็นมาตรฐานเดียวกัน เพื่อสะดวกในการอ่าน
เช่น เอาง่ายๆ ก็ เรื่องปีที่เปรียบเทียบงบจะให้เรียงจากซ้ายไปขวาโดยให้ปี
เก่ากว่าอยู่ซ้ายก็ให้อยู่ซ้ายทุกบริษัท ( 2543 2544 2545 )
เพราะบางบริษัทก็เรียงแบบนี้บางบริษัทก็เรียงกลับกัน เวลาดูก็ต้องคอย
สังเกตว่าปีล่าสุดอยู่ด้านซ้ายหรือขวา

3 น่าจะให้ข้อมูลที่ ให้ download เป็น .pdf เพื่อให้ file มีขนาดเล็ก
เป็นการประหยัดที่ใน harddiisk และ ลดเวลาในการ download ข้อมูล

4 ควรมีข้อมูลสำคัญของทุกบริษัท ตั้งแต่บริษัทนั้นๆ เข้ามาจดทะบียน
ในตลาดหลักทรัพย์

5 ข้อมูลที่สำคัญในการตัดสินใจลงทุน น่าจะเน้นเป็นพิเศษไม่ใช่หายาก
เป็นพิเศษ เช่น
5.1 จำนวน warrant และ ESOP ที่ออกไปแล้ว
ประวัติการใช้สิทธิ และ ที่ยังคงเหลืออยู่
รายละเอียดการใช้สิทธิ
5.2 ประวิติการเพิ่มทุน ทำเมื่อใดบ้างและนำเงินไปใช้ทำอะไร
5.3 ประวัติการเปลี่ยนชื่อหุ้น, ราคา PAR

6 ข้อมูลควรเก็บในลักษณะให้ สามารถใช้การ search , sort ใน
ส่วนที่น่าสนใจกับการลงทุนได้ เช่น
6.1 search ในส่วนของข่าวจากบริษัทได้โดยค้นจากข้อมูลข่าวที่เก็บ
ตั้งแต่บริษัทเข้ามาในตลาดหลักทรัพย์
6.2 sort ชื่อ บริษัทเรียงตาม P/E ,P/BV , ROE , ROA , MARKET CAP
เป็นต้น
chatchai

โพสต์ที่ 10

วันนี้ วันที่ 3 มี.ค. ผมยังไม่สามารถหางบการเงินของ ASTL ได้เลยครับ ทั้งใน www.set.or.th และ www.sec.or.th ให้มันได้ยังนี้ซินา
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยทุกประการครับ ผมหงุดหงิดกับเรื่องพวกนี้มานานพอสมควรแล้วเหมือนกัน :(
ภาพประจำตัวสมาชิก
CEO

โพสต์ที่ 12

ผมก็เซ็งมากๆเลยครับ
ตกข่าวเป็นว่าเล่น
ข่าวบางข่าวออกซ้ำกัน 3 ครั้ง บางข่าวก็ไม่มี

แต่ก็เห็นใจคนทำงานครับ
เขามีความกดดันเหมือนกัน
ทั้งกับ กลต และ บริษัท
ก็อย่างที่รู้ๆกันอยู่
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
ล็อคหัวข้อ