หุ้น ดร.สุวรรณ วลัยเสถียร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
angore
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ใครรู้บ้างว่ามีอะไรบ้าง ได้ยินว่า อ. เขามีหุ้นอยู่ตัวหนึ่ง ประมาณ 20 กว่าบาท แต่ปันผล 3 บาท แน่ะจริงหรือเปล่าไม่รู้
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ผมติดตามดูผมว่า ดร. สุวรรณ เค้าเก่งด้านภาษีมากๆ แต่ด้านการลงทุนนั้นต้องฟังหูไว้หูครับ

ด้วยความเคารพ
It's earnings that count
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 3

pm บอกบ้างนะคับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
akekarat

โพสต์ที่ 4

จากที่ฟัง ๆ ดร. ท่านค่อนข้างจะอนุรักษ์นิยม เน้นความปลอดภัยเป็นหลักครับ เรื่องหุ้นแทบไม่ได้ยินท่านพูดถึงเลย ส่วนมากจะเป็นพวกกองทุน โดยเฉพาะตราสารหนี้ LTF RMF อะไรก็แล้วแต่ที่เกี่ยวข้องกับภาษีนะครับ เรื่องซื้อบ้าน กู้เงิน อะไรทำนองนี้

ความคิดผมก็ตามพี่ Blueblood น่ะครับ คิดเหมือนกัน
triathlon

โพสต์ที่ 5

ล่าสุดเข้าใจว่าแกเป็นประธานของ SVI คะ
just one life, use it!
beammy

โพสต์ที่ 6

triathlon เขียน:ล่าสุดเข้าใจว่าแกเป็นประธานของ SVI คะ
แกเล่นซื้อ SVI ซะถี่เลยครับ

มีอยู่ช่วงนึง  8)  ...
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 7

ลูกชายดร.สุวรรณถือ S&P มาหลายปีแล้ว
"Price is what you pay. Value is what you get."
TWT

โพสต์ที่ 8

คิดว่าเป็น หุ้นบุริมสิทธิ์ ธนาคารทิสโก้ ครับ
LEQ

โพสต์ที่ 9

มองๆ SVI อยู่พักใหญ่ ผมไม่กล้าซื้อเพราะยังติดใจเรื่องคดีของ SHIN อยู่ที่ ดร.ออกมาแถลง ผมไม่รู้ว่ามีอะไรใต้โต๊ะหรือไม่แต่ผมหมดศรัทธาครับ ไม่อยากมีส่วนเกี่ยวข้องเพราะไม่รู้ว่าอนาคตจะมีอะไร surprise อีก กลัวว่าพวกเราผู้ถือหุ้นรายย่อยจะโดนลูกหลง

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin

โพสต์ที่ 10

LEQ เขียน:มองๆ SVI อยู่พักใหญ่ ผมไม่กล้าซื้อเพราะยังติดใจเรื่องคดีของ SHIN อยู่ที่ ดร.ออกมาแถลง ผมไม่รู้ว่ามีอะไรใต้โต๊ะหรือไม่แต่ผมหมดศรัทธาครับ ไม่อยากมีส่วนเกี่ยวข้องเพราะไม่รู้ว่าอนาคตจะมีอะไร surprise อีก กลัวว่าพวกเราผู้ถือหุ้นรายย่อยจะโดนลูกหลง

SVI เกี่ยวข้องอะไรกับ SHIN หรอครับ ?  :shock:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
qingwen

โพสต์ที่ 11

ประเทศไทยตอนนี้เรามีปัญหา เพราะเราให้ความเห็นโดยไม่มีข้อมูล

หรือได้ข้อมูลผิด หรือไม่เข้าใจในข้อมูล
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
thipong

โพสต์ที่ 12

LEQ เขียน:มองๆ SVI อยู่พักใหญ่ ผมไม่กล้าซื้อเพราะยังติดใจเรื่องคดีของ SHIN อยู่ที่ ดร.ออกมาแถลง ผมไม่รู้ว่ามีอะไรใต้โต๊ะหรือไม่แต่ผมหมดศรัทธาครับ ไม่อยากมีส่วนเกี่ยวข้องเพราะไม่รู้ว่าอนาคตจะมีอะไร surprise อีก กลัวว่าพวกเราผู้ถือหุ้นรายย่อยจะโดนลูกหลง

:shock: นั่นสิครับเกี่ยวไรกัน
chamapa

โพสต์ที่ 13

เคยฟังรายการวิทยุของท่านเมื่อนานมาแล้ว ประมาณ 1-2ปี ท่านบอกว่าส่วนใหญ่จะเล่นกลุ่มพลังงานโดยเฉพาะที่เกี่ยวกับน้ำมัน เพราะท่านชอบดูข่าว เช็คราคาน้ำมัน ราคาทอง โดยเฉพาะวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ ซึ่งมันจะช่วยให้เราพอจะคาดได้ว่าวันจันทร์ประเทศเราจะเปลี่ยนแปลงอย่างไร ประมาณนี้อ่ะครับ

ไม่รู้ว่าตอนนี้ท่านเปลี่ยนแนวหรือยัง :?:
There is a will, there is a way
artvr4

โพสต์ที่ 14

คุณแม่ชอบฟัง   ตอนนั้นแกเชียร์ ซื้อทองทุกวัน เวลาแนะนำการลงทุนที96.5 เสร็จแล้ว อีกวันนึง

มีคนโทรมาว่า ซื้อทองแล้ว ราคามันตก  แกโบ้ยทันทีเลยว่า  จริงช่วงนี้ไม่น่าซื้อทอง เพราะราคา มันสุงเกินไปแล้ว    :lol:    ลืมหมดแล้วว่าเพิ่งแนะนำเมื่อวานซืนเอง

ผมว่าด้านการลงทุน ทางหุ้น แกธรรมดาครับ พูดแบบนักวิเคราะห์ตามทีวี ส่วนใหญ่ ชอบนะนำพวก ltf ซะมากกว่า กองทุน พันธบัตรรัฐบาล
LEQ

โพสต์ที่ 15

SVI ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ SHIN ด้านธุรกิจครับ  เพียงตอนนั้น ดร สุวรรณไปเป็นโฆษกให้ครอบครัวอดีตนายกฯ คำตอบของเขาคือ ผมมาตอบเรื่องภาษีไม่ใช่จริยธรรม โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบคำตอบของ ดร. เลย จริงๆ แล้ว ดร ก็ไม่ได้ไปมีส่วนร่วมอะไรมากกับอดีตนายก แต่การกระทำอย่างนั้นทำให้ผมผิดหวัง และรู้ว่านิสัยลึกๆ ของดร. เป็นอย่างไร ต่อมาเขาออกหนังสือ "เสียภาษีก็รวยได้" ออกวิทยุก็พูดว่าควรเสียภาษีเพื่อประเทศชาติ มันก็คัดแย้งกันเอง แม่มีเพื่อนเป็นญาติกับดร ก็บอกว่าจริงๆ แล้วก็โดนจ้างให้ไปพูดเพราะดูเป็นคนน่าเชื่อถือ ไม่รู้ว่าได้เงินใต้โต๊ะหรือโดนขู่อะไรแต่จริยธรรม + ธรรมภิบาลเป็นเรื่องสำคัญ จริงไหมครับ

ผมให้ความสำคัญกับผู้บริหารมากแต่ยอมรับว่าเป็นจุดที่อ่อนที่สุด ส่วนมากก็อ่านความคิดเห็นเพื่อนๆ ใน TVI ถ้าผมมีอะไรติดใจ แม้เรื่องเล็กน้อยโดยเฉพาะเรื่องผู้บริหาร ผมจะไม่ยุ่งกับห้นตัวนั้น  ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ และก็ขอโทษล่วงหน้าสำหรับเพื่อนๆ ที่เป็นแฟนๆ ของดร สุวรรณ ผมพูดไปตามความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
triathlon

โพสต์ที่ 16

[quote="LEQ"]SVI ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ SHIN ด้านธุรกิจครับ
Sumotin

โพสต์ที่ 17

[quote="triathlon"][quote="LEQ"]SVI ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ SHIN ด้านธุรกิจครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
path2544

ผมว่านะ...

โพสต์ที่ 18

เห็นด้วยกับคุณ Blueblood ครับที่
เท่าที่ผมติดตามดูผมว่า ดร. สุวรรณ เค้าเก่งด้านภาษีมากๆ แต่ด้านการลงทุนนั้นต้องฟังหูไว้หูครับ
ส่วนเรื่องภาษี ถ้าจะผิดก็ทั้งคู่ ล่ะครับ

ทั้งแต่งบัญชี 2 เล่ม
และทั้งขายหุ้นโดยมีการโอนข้ามโลกก่อน มาขายในตลาด

คือ จะยกตัวอย่างให้ฟังว่า บริษัทที่ทำบัญชี 2 เล่ม มันไม่ได้ผิดกฎหมายที่ตอนยืน เพราะยืนเสียภาษีมันยืนถูกต้อง ภงด.ตรงตามกฎหมาย  เขียนในแบบฟอร์มก็ตามกฎหมาย คำนวณการเสียภาษีก็ตรงตามสูตร คนเซ็นถูกต้อง มีหลักฐานครบ

แต่ถ้าจะผิดมันผิดตรงแหล่งที่มาของรายได้ กับรายจ่ายมันผิด นะครับ

มันก็แบบเดียวกัน คือ ตอนขายในตลาดมันไม่ผิดหลอกครับ แต่มันจะผิดไม่ผิด ก็ตรงก่อนการขายในตลาดครับ

เหมือนกันครับ

ส่วนการโกง นั้น โกง 1 บาท กับโกง พันล้านโทษ คนทำผิดเท่ากันถูกแล้วครับ

แต่ ผลกระทบที่เกิดกับ คนอื่นมัน คนล่ะเรื่องนะครับ

ด้วยความเคารพครับ

ปล. ไม่เหมาะสม ลบได้ครับ พี่ๆๆ MOD ครับ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
path2544

เดี่ยวนะครับ...

โพสต์ที่ 19

triathlon เขียน:โอนข้ามโลกมาขายในตลาดผิดกฏหมายมาตราไหนคะ
รบกวนช่วยชี้ให้ดูที จะเป็นพระคุณ เพราะเปิดประมวลมาสิบกว่าปีไม่เจอข้อห้ามนี้

กรมสรรพากรมีอำนาจประเมินรายได้บุคคลธรรมดาเพื่อการเสียภาษีตั้งแต่เมื่อไหร่ พลิกหาทั่วประมวลรัษฎากรแล้วก็ไม่เจอ
แล้วถ้าบริษัทเสียภาษีไม่ครบนี่ ให้กรรมการรับผิด ก้เพิ่งเคยเจอเหมือนกัน
ผมไม่สามารถก้าวล่วงลงไปในสรุปแทน คตส. ได้หลอกนะครับ ที่ผมบอกคือ ถ้าจะผิดนะครับ ผมไม่ใช่นักกฎหมาย ผมไม่รู้กฎหมาย แต่ผมรู้แค่ว่า จุดที่อาจจะผิด(ขอย้ำว่า อาจจะผิด) ผมถึงใช้คำว่า
ส่วนเรื่องภาษี ถ้าจะผิดก็ทั้งคู่ ล่ะครับ

ทั้งแต่งบัญชี 2 เล่ม
และทั้งขายหุ้นโดยมีการโอนข้ามโลกก่อน มาขายในตลาด
ดูเจตนาครับ

ส่วนเรื่องการบริหารภาษี กับการโกงภาษี คนล่ะเรื่องนะครับ
เรื่องการบริหารภาษี พี่ๆๆ ใน TVI ทำทุกคนนะครับ เรื่องนี่นักลงทุนที่ฉลาด ทำทุกคน คือต้องศึกษากฎหมาย

สำหรับผมนะ

การบริหารภาษี คือการไปดูว่า กฎระเบียบอะไรที่จะทำให้เราเสียภาษีลดลง แล้วกฎนั้นตรงกับเราไหม?? ถ้าไม่ได้ก็ต้องยอมเสียไม่ใช้กฎนั้น แต่ถ้าทำได้ ผมก็จะทำไม่ว่า ทำแล้วผมจะไม่เสียภาษีเลยก็ตาม

แต่ การโกงภาษี นั้นคือ มีกฎว่า ถ้าทำแบบนี้แล้วจะไม่เสียภาษี ผมจะต้องทำแบบนี้ให้ได้ เช่น การแต่งรายได้ให้น้อยกว่าความเป็นจริง, การแต่งหุ้นที่หลายๆ คนถืออยู่ด้วยทุกวิธี เพื่อให้มันกลับมาอยู่ในคนๆเดียว แล้วขายตูมในตลาด เพื่อจะได้ไม่เสียภาษี มีนต่างกันตรงไหนครับ กับการแต่งรายได้
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
Value_chain

โพสต์ที่ 20

triathlon เขียน:โอนข้ามโลกมาขายในตลาดผิดกฏหมายมาตราไหนคะ
รบกวนช่วยชี้ให้ดูที จะเป็นพระคุณ เพราะเปิดประมวลมาสิบกว่าปีไม่เจอข้อห้ามนี้

กรมสรรพากรมีอำนาจประเมินรายได้บุคคลธรรมดาเพื่อการเสียภาษีตั้งแต่เมื่อไหร่ พลิกหาทั่วประมวลรัษฎากรแล้วก็ไม่เจอ
แล้วถ้าบริษัทเสียภาษีไม่ครบนี่ ให้กรรมการรับผิด ก้เพิ่งเคยเจอเหมือนกัน
การโอนหุ้นข้ามโลกไม่ผิดหรอกครับ...

แต่สิ่งอื่นๆที่ตามมาจากการโอนต่างหากครับที่ผิด

และอยากจะบอกว่า มันไม่สมเหตุสมผลเลยที่ว่าคนอื่นทำชั่วได้ แล้วเราทำชั่วบ้างก็ไม่ผิด อย่ายกความผิดของคนอื่นมาปกป้องคนที่ตนรักตนบูชาเลยครับ

เรื่องการเมืองเถียงไปเท่าไหร่ก็ไม่จบไม่สิ้น เพราะคนเรามักมองผ่านแว่นแห่งอคติ ทั้งแว่นแห่งความรักและความเกลียด

ไม่ต้องไปแฉหรือบูชาใครหรอกครับ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม จะดีจะชั่วเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์เอง...

ผมว่านี่คือบอร์ดคุยเรื่องหุ้น กรุณาอย่าหลงประเด็น
ผมว่าเราทุกคนควรสงบสติอารมณ์กันแล้วไป PM คุยกันเองดีกว่านะครับ ขอบคุณครับ
แล้วมันก็จะผ่านพ้นไป... เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 21

triathlon เขียน:
ถามเป็นความรู้หน่อยครับ ระหว่างกรรมการ กรรมการบริหาร ผู้บริหาร (MD, CEO) มีนิยามที่แตกต่างกันในทางกฏหมายมั้ยครับ และขอบเขตความรับผิดชอบในทางกฏหมายมีขนาดไหน

เรื่องคดีภาษีซื้อขาย ผมก็เฝ้ามองอยู่ด้วยความสนใจ ก็คงต้องดูว่าบทสรุปจะออกมาอย่างไร เพราะตอนนี้มีหลายประเด็นที่ยกออกมา เรื่อง Ample Rich นี่ก็น่าสนใจในแง่ กม.ไทยกับอำนาจครอบคลุมบริษัทต่างประเทศ

งานนี้คงเป็นกรณีศึกษาสำหรับนักกม.ในชั้นเรียนต่างๆแน่เลย
moo

โพสต์ที่ 22

Eto Demerzel เขียน: SVI = Suwan Valaisathien Investment?

โห......คิดได้ไงครับ พี่อีโต้  :lovl:  :lovl:  :lovl:
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
007-s

โพสต์ที่ 23

Eto Demerzel เขียน: SVI = Suwan Valaisathien Investment?

โห ช่างคิดได้ไงเนี่ย พี่อิโต้  :lol:  :lol:  :lol:
triathlon

โพสต์ที่ 24

กฏหมายไทยไม่มีนิยามของกรรมการ กรรมการบริหาร หรือผู้บริหาร
ความรับผิดตามกฏหมายของกรรมการโดยสรุปคือ กรรมการมีหน้าที่กำกับดูแลให้บริษัทดำเนินการไปตามกฏหมาย วัตถุประสงค์และข้อบังคับ และมติที่ประชุมผู้ถือหุ้น ด้วยความซื่อสัตย์สุจริตและระมัดระวัง
ข้อยกเว้นความรับผิดกรรมการก็คือถ้าเรื่องไหน กรรมการไม่ได้ทำ ไม่รู้เห็นกับการทำผิด ไม่ต้องรับผิด
ปัจจุบันกฏหมายไทยไม่มีบทบัญญัติเฉพาะเรื่องความรับผิดของผู้บริหารที่ไม่ใช่กรรมการ
ถ้าบริษัทเสียภาษีไม่ครบ กรรมการต้องรับผิดเป็นการส่วนตัวหรือไม่
ถ้ากรรมการจงใจทำบัญชีปลอมมาโกงภาษี อันนี้ โดยหลักควรรับผิด แต่กรมสรรพากรไทยไม่เคยดำเนินคดีเอากับทรัพย์สินกรรมการเป็นการส่วนตัว
ถ้าบริษัทเชื่อโดยสุจริตว่าตัวเองเสียภาษีถูกต้อง แต่ความเห็นไม่ตรงกับสรรพากรและมีการดำเนินคดีทางศาล ไม่ถือว่ากรรมการและบริษัทไม่ปฏิบัติหน้าที่ตามกกหมายเพราะเป็นสิทธิของบุคคลที่จะใช้สิทธิตามกฏหมายเพื่อปกป้องผลประโยชน์ของตนโดยสุจริต
triathlon

โพสต์ที่ 25

Value_chain เขียน: การโอนหุ้นข้ามโลกไม่ผิดหรอกครับ...

แต่สิ่งอื่นๆที่ตามมาจากการโอนต่างหากครับที่ผิด

และอยากจะบอกว่า มันไม่สมเหตุสมผลเลยที่ว่าคนอื่นทำชั่วได้ แล้วเราทำชั่วบ้างก็ไม่ผิด อย่ายกความผิดของคนอื่นมาปกป้องคนที่ตนรักตนบูชาเลยครับ

เรื่องการเมืองเถียงไปเท่าไหร่ก็ไม่จบไม่สิ้น เพราะคนเรามักมองผ่านแว่นแห่งอคติ ทั้งแว่นแห่งความรักและความเกลียด

ไม่ต้องไปแฉหรือบูชาใครหรอกครับ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม จะดีจะชั่วเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์เอง...

ผมว่านี่คือบอร์ดคุยเรื่องหุ้น กรุณาอย่าหลงประเด็น
ผมว่าเราทุกคนควรสงบสติอารมณ์กันแล้วไป PM คุยกันเองดีกว่านะครับ ขอบคุณครับ
ไม่ได้แฉ ไม่ได้บูชา และที่แน่ๆ ไม่ได้บิดเบือน
เรื่อง ดร.สุวรรณ ดิฉันคงไม่แตะ ถ้าไม่มีการโพสอ้างว่ารู้จักกับคนรู้จักของท่านและให้ข้อมูลที่ไม่จริงว่า ดร.สุวรรณแค่มารับเป็นโฆษกเฉยๆ
ดิฉันคิดว่าทุกสิ่งที่ดิฉันเขียนมานั้นไตร่ตรองไว้แล้วและเป็นความจริง เพียงแต่ไม่สามารถให้ข้อท็จจริงมากกว่านี้ไปได้ แต่ที่แน่ๆ ไม่ได้เอาความเห็นของตัวเองมาผสม ดิฉันเชื่อเรื่องข้อเท็จจริง ไม่เชื่อเรื่องความเห็น
แต่คนที่รับความจริงไม่ได้เพราะไม่ถูกใจ ไม่ตรงกับความเชื่อของตัวเอง น่าจะเป็นการที่ติดในทิฐิบางอย่างและพาลไปว่าคนอื่นใช้อารมณ์
humdrum

โพสต์ที่ 26

รู้จักอาจารย์ที่โบสถ์  
   โดยส่วนตัว ผมเคารพอาจารย์มาก
   ไม่ใช่เรื่องความรู้ของท่าน
   แต่ในแง่ของการชอบช่วยเหลือคนอื่น

เรื่องชินไม่เคยถาม
    ผมอยากถามเหมือนกัน

โพสต์ที่ 27

triathlon เขียน:กฏหมายไทยไม่มีนิยามของกรรมการ กรรมการบริหาร หรือผู้บริหาร
ความรับผิดตามกฏหมายของกรรมการโดยสรุปคือ กรรมการมีหน้าที่กำกับดูแลให้บริษัทดำเนินการไปตามกฏหมาย วัตถุประสงค์และข้อบังคับ และมติที่ประชุมผู้ถือหุ้น ด้วยความซื่อสัตย์สุจริตและระมัดระวัง
ข้อยกเว้นความรับผิดกรรมการก็คือถ้าเรื่องไหน กรรมการไม่ได้ทำ ไม่รู้เห็นกับการทำผิด ไม่ต้องรับผิด
ปัจจุบันกฏหมายไทยไม่มีบทบัญญัติเฉพาะเรื่องความรับผิดของผู้บริหารที่ไม่ใช่กรรมการ
ถ้าบริษัทเสียภาษีไม่ครบ กรรมการต้องรับผิดเป็นการส่วนตัวหรือไม่
ถ้ากรรมการจงใจทำบัญชีปลอมมาโกงภาษี อันนี้ โดยหลักควรรับผิด แต่กรมสรรพากรไทยไม่เคยดำเนินคดีเอากับทรัพย์สินกรรมการเป็นการส่วนตัว
ถ้าบริษัทเชื่อโดยสุจริตว่าตัวเองเสียภาษีถูกต้อง แต่ความเห็นไม่ตรงกับสรรพากรและมีการดำเนินคดีทางศาล ไม่ถือว่ากรรมการและบริษัทไม่ปฏิบัติหน้าที่ตามกกหมายเพราะเป็นสิทธิของบุคคลที่จะใช้สิทธิตามกฏหมายเพื่อปกป้องผลประโยชน์ของตนโดยสุจริต
แล้วผู้ที่ต้องรับผิดชอบแทนบริษัท ก็คือ ผู้จัดการ ซึ่งผมแปลว่าผู้บริหารสูงสุด (MD, CEO) หรือผู้มีอำนาจลงนามแทนบรฺษัท ใช่มั้ยครับ
triathlon

โพสต์ที่ 28

ถ้าถามประเด็นเรื่องการรับผิดชอบ "แทน" บริษัท
คำตอบคือ กรรมการทำอะไรไป บริษัทเป็นผู้รับผิดคะ กรรมการจะมีความรับผิดชอบเป็นการส่วนตัวต่อเมื่อไม่ทำตามวัตถุประสงค์ ข้อบังคับ และมติที่ประชุมผู้ถือหุ้นเท่านั้น
ถ้ากรรมการทำตามอำนาจที่มีตามกฏหมาย ผลก็คือผู้กพันบริษัท ถ้าต้องมีภาระหนี้สินใดๆ บริษัทรับผิดชอบไป ไม่เกี่ยวกับกรรมการคะ

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับ

ตอนนี้เริ่มงงๆหลายอย่าง อย่าง AOT ที่ทางบอร์ดออกมาสั่งให้ดำเนินการอย่างนั้นอย่างนี้

เริ่มงงๆว่า
-. เป็นหน้าที่ที่ควรจะเป็นหรือไม่
-. เกิดตัดสินใจแล้ว ทางผู้บริหารนำไปปฏิบัติตาม เกิดผลเสียขึ้นมา ใครเป็นผู้รับผิด
triathlon

โพสต์ที่ 30

Boring Stock Lover เขียน:ขอบคุณครับ

ตอนนี้เริ่มงงๆหลายอย่าง อย่าง AOT ที่ทางบอร์ดออกมาสั่งให้ดำเนินการอย่างนั้นอย่างนี้

เริ่มงงๆว่า
-. เป็นหน้าที่ที่ควรจะเป็นหรือไม่
-. เกิดตัดสินใจแล้ว ทางผู้บริหารนำไปปฏิบัติตาม เกิดผลเสียขึ้นมา ใครเป็นผู้รับผิด
ในแง่กฏหมายนะคะ ผู้บริหารทำตามคำสั่งคณะกรรมการ ยังไงๆก็ผูกพันบริษัท
แต่เรื่องการใช้อำนาจของคณะกรรมการนี่ แล้วแต่คะ ขออนุญาตไม่มีความเห็น
แต่ในทางกฏหมาย การตัดสินใจของคณะกรรมการมีผลผูกพันบริษัทเสมอคะ

อย่างถ้ากรรมการตัดสินใจอะรไปแล้วขาดทุน สมมตินะคะ อย่างเรื่องให้ใช้ดอนเมือง สมมติว่าขาดทุน ผลขาดทุนนี่ก็เป็นเรื่องของบริษัท กรรมการจะต้องรับผิดชอบเป็นการส่วนตัวต่อเมื่อกรรมการไม่ซื่อสัตย์สุจริต หรือไม่ได้ใช้ความระมัดระวังในการตัดสินใจ

อิอิ เดี๋ยวเขียนหนังสือเรื่องความรับผิดกรรมการกะสิทธิผู้ถือหุ้นขายดีกว่าคะ คนงงตรงนี้กันเยอะ แม้แต่นักกฏหมายเอง :wink:
โพสต์โพสต์