ติดดอย อยากกลับตัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
angore
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมติด jas-w2 อยู่ 330000 หุ้นที่ 0.4 บาท อย่างจะขอคำปรึกษาและขอคำแนะนำพวกพี่ที่เป็น value investor ทุกท่านด้วยครับ
ขอขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์นะครับ
akekarat

โพสต์ที่ 2

ต้องถามก่อนว่า คุณรู้จัก warrant ดีแค่ไหน

1. กลับไปดูว่า warrant หมดอายุเมื่อไหร่
2. ดูว่าราคาแปลงสภาพเป็นตัวแม่ ราคาเท่าไหร่
3. วิเคราะห์อนาคตของ Jas ตัวแม่ ว่า ณ วันสุดท้ายที่สามารถแปลง warrant ได้ ตัวแม่จะมี มูลค่าที่แท้จริง เท่าไหร่
4. ถ้าราคาปัจจุบันของ warrant + ราคาใช้สิทธิ มากกว่า มูลค่าที่แท้จริง หรือราคาตลาดของตัวแม่ที่ควรจะเป็น ณ วันใช้สิทธิวันสุดท้าย ก็ควรรีบ ๆ ขาย w ทิ้งซะตั้งแต่ตอนนี้

ถ้าเอาแบบสั้น ๆ เลยก็ ขายทิ้งเหอะครับ เน่ามาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

อยากกลับตัวง่ายๆครับ ขายซะ แล้วอย่ารีบร้อนซื้อตัวอื่น ศึกษาให้ถ่องแท้เสียก่อนแล้วค่อยซื้อดีกว่าครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
metro

โพสต์ที่ 4

ตาม comment ของพี่ๆทั้ง 2 เลยครับ
poppo

โพสต์ที่ 5

ผมว่าคุณเล่นของยากไป เพิ่งเริ่มลงทุนกลับลงทุนใน warrant เลย ซึงมีความยุ่งยากกว่าปกติในการประเมินราคา

ผมว่านะ ถ้าถือแล้วไม่สบายใจ และคิดว่าเราไม่สามารถรู้มูลค่าของมันก็ขายเสียเถิด แล้วเริ่มใหม่โดยศึกษาหาความรู้ให้ดีเสียก่อน

การขายไปมีข้อดีคือ หายเครียด ไม่ไปยึดติดกับตัวที่เราถืออยู่โดยที่เราไม่รู้มูลค่าของมัน และไม่เสียเวลาโดยเปล่าประโยชน์ด้วย จะได้มีเวลาไปศึกษาตัวใหม่ที่น่าจะดีกว่า และต้องจำไว้เป็นบทเรียนว่าอย่าใจเร็วเกินไป ศึกษาให้เข้าใจก่อนซื้อ

เมื่อเงินโง่ยอมรับข้อจำกัดของตัวเองมันก็จะหายโง่

โชคดีครับ
bigshow

โพสต์ที่ 6

ราคาตอนนี้ 0.1 บาท แนะนำไม่ถูกเลย คิดว่าเป็นค่าวิชาล่ะกัน แล้วอย่าซื้อ w อีกนะถ้าอยากลงทุนนาน ๆ
อย่าลืมกฎการลงทุนนะ มี 2 ข้อ

1. อย่าขาดทุน

2. กลับไปดูข้อ 1
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
MANEKI

โพสต์ที่ 7

ไม่เคยซื้อวอแรนท์ แต่เคยติดดอยหุ้นพื้นฐานดี
ไปซื้อตอนธุรกิจมันดี เลยอยู่ดอยเลย
แต่สุดท้ายก็โดดดอยค่ะ แล้วถอยมาตั้งหลักใหม่
เปลี่ยนเป็นซื้อธุรกิจที่ดี ตอนที่มันแย่ๆนี่แหละ
เช่น OISHI CENTEL CP7-11 ทุกตัวมีปัญหาหมด
OISHI คนกลัวยอดขายชาเขียวตก
CENTEL คนกลัวเรื่องค่าเช่าพื้นที่
CP7-11 คนกลัวเรื่อโลตัสที่จีน
แต่ CHUO ไม่กล้า เพราะเรากลัวมันจะขาดทุน
birdflu

โพสต์ที่ 8

เลิกดู Warrant แล้วศึกษาคุณปู่ Warren ครับ  :D

เอาใจช่วยครับ!! สู้ตาย!!!
Keep Calm And Chive On
artvr4

โพสต์ที่ 9

หุหุ  ไม่ได้หัวเราะ คุณนะครับ

ผมน่ะติด jas-w2 ที่ 0.75บาท  โครตยอดดอยเลยครับ

เงินหลักแสนเหมือนกัน  เงินเก็บจากการทำงานตอนเรียนต่อ  หมดสิ้นเยอะเหมือนกัน

ตอนนี้ ไม่ขายครับ ผมเก็บไว้เป็นค่าประสบการณ์ ค่าวิชา เรียบร้อย ให้มันติด ในพอร์ท หุ้นไว้ เตื่อนใจว่า ให้หลีกหนี จากคำว่า หุ้นปั่น วอร์แรนท์ต่างๆ หุ้นเน่า   ได้ผลเตื่อนใจตัวเองได้เยอะ เวลาพอร์ทเขียว มีแดงอยู่ตัวขาดทุนกว่า 80% ไว้ดูเล่น :cry:

หลังจากนั้นผมตั้งหลักใหม่ ศึกษาแนว วีไอ อ่านหนังสือ เป็นสิบเล่ม เพื่อ หาจุดสมดุลที่เหมาะกับตัวเราเอง  

ตอนนี้ ผมได้ ถอนทุนคืน รวมทั้งกำไร  มาแทนที่ ที่ติดดอยแล้วครับ

ลองขายทิ้ง หรือไม่ก้ปล่อยไปเลย มาตั้งหลักใหม่ดีกว่าครับ
beammy

โพสต์ที่ 10

[quote="artvr4"]
angore

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณทุกความคิดเห็น และกำลังใจที่มีให้นะครับ
ผมคิดว่าจะขายแล้ว แต่จะซื้อตัวไหนดีครับที่จะเป็น vi ได้
ผมดูไว้ dsgt jct dcc aprint spali  forth ครับ ตัวไหนดี
007-s

โพสต์ที่ 12

[quote="angore"]ขอบคุณทุกความคิดเห็น และกำลังใจที่มีให้นะครับ
ผมคิดว่าจะขายแล้ว แต่จะซื้อตัวไหนดีครับที่จะเป็น vi ได้
ผมดูไว้ dsgt jct dcc aprint spali
Sumotin

โพสต์ที่ 13

เป็นผมคงขายเลยหละครับ เพราะ ผมก็เคยขาดทุน จาก sattel มา ถ้าดู opportunity cost ที่จะไปลงทุนตัวอื่นแล้ว ขายดีกว่าครับ เพราะไม่งั้นก็เหมือนเงินจมนะครับ

ลองวิเคราะห์หาหุ้นดีๆตัวอื่นดีกว่าครับ  :wink:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 14

[quote="angore"]ขอบคุณทุกความคิดเห็น และกำลังใจที่มีให้นะครับ
ผมดูไว้ dsgt jct dcc aprint spali
Sumotin

โพสต์ที่ 15

ต้องลองเลือกดูเองครับว่า ทำไมเราถึงอยากซื้อตัวนี้ บางตัวดีก็อาจจะราคาไม่ขยับในระยะสั้นแต่ก็ต้องรอกันต่อแหละครับ ^^ เพราะว่าเราเลือกแล้ว นี่ครับ  :D
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
MANEKI

โพสต์ที่ 16

มีคนเคยขาดทุน SATTEL เหมือนเราด้วย
ตอนนั้นซื้อตามแรงเชียร์ คนอื่นติดแค่ดอย แต่เราติดอยู่บนดาวเทียมเลย :cry:
สุดท้าย เราก็โดดลงมาจากดาวเทียม
และปีนี้ ก็กลับมาเล่น SATTELใหม่ ที่ราคาต่ำๆ ไปหลายรอบ
จนคืนทุนที่เสียไป ตอนโดดลงมาปีที่แล้ว :lol:
Ryuga

โพสต์ที่ 17

น้องมะลิทั้งแม่ทั้งลูกมีคนสิงสถิตย์ตามดอยกันก็เยอะอยู่นะครับ :D อำนาจการเมืองก็ไม่มีมาดันเหมือนเดิม ขนาดตอนยังอยู่ก็เห็นคนบ่นๆ ว่าทั้งแม่ทั้งลูกมะลิไม่น่าชื่นใจเอาซะเลย ด้วยเหตุที่เขาอัฐยายซื้อขนมยายกันน่ะครับระหว่างน้องมะลิกะเฮีย 3 ที ไปซื้อหุ้นเพิ่มเขาราคาแพงอีกร่วงไม่เต็มบาทไปพักนึง :lol:

รับผลขาดทุนเฮีย 3 ทีหนักๆ อย่างนี้ก็ไปไหนไม่ได้ไกลครับ เจ้าของเขาใช้กำลังภายในก็ยังดันไม่ขึ้น เห็นซื้อหุ้นคืนมาพักนึงแล้วนี่ครับ อีกหน่อยอาจจะปล่อยอะไรๆ ให้ลุ้นให้เสียวกันอีกก็ได้

น้องมะลิลูก 1 เหลือให้ลุ้นกันอีก 8 ไตรมาส
น้องมะลิลูก 2 เหลือให้ลุ้นอีกแค่ 6 ไตรมาส

นับจากราคาปัจจุบันก็หมายตาแม่ที่ 51 ตังค์ กะ 59 ตังค์ นอกจากผลประกอบการก็ยังมี dilution คุมกำเนิดไว้ พอราคาขึ้นชนเพดานที่จะแปลงสภาพคนก็ขายต้านแบบรู้กันคนถือลูกก็ลำบาก ยังไงๆ ก็คิดให้ดีนะครับไม่ว่าจะขายเก่าซื้อใหม่ เงินเรา เราก็ต้องคิดให้ดี ผลออกมายังไงก็ต้องรับเอาไว้เอง 8)
javoel

โพสต์ที่ 18

การพลาดเป็นส่วนหนึ่งของความสำเร็จในอนาคต ครับ

ทำใจเเละสู้ต่อไปครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
lionman

โพสต์ที่ 19

ผมว่าถ้าพี่ศึกษาการลงทุนแนววีไอเยอะๆ พี่ก็จะตอบได้เองครับว่าตัวไหนน่าลงทุนมากที่สุด

และถ้าอยากประสบความสำเร็จ ผมคิดว่าน่าจะเริ่มจากการฝึกคิดเองนะครับ

ผมก็อ่านเอง ฝึกลงทุนเอง คิดเอง เรียนรู้เอง บ้างก็เข้ามาอ่านเอาความรู้ในนี้บ้าง พยายามแชร์ความเห็นบ้าง

ยังไงผมก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ลุยเลย :D
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

ดูเหตุและปัจจัยเดิมที่ทำให้ขาดทุน
สร้างเหตุและปัจจัยใหม่ที่ทำให้ได้กำไร
:)
MarginofSafety

โพสต์ที่ 21

อย่าลงทุนในอะไรที่เราไม่เข้าใจครับ
ศึกษาบริษัทที่เราต้องการลงทุนให้ละเอียดที่สุด
เมื่อคิดว่าผลประกอบการในอนาคตมีทิศทางดีต่อเนื่อง
ราคาหุ้น (หรือแม้แต่ warrant) ไม่แพงจนเกินไป
ค่อยตัดสินใจลงทุน

เรียนรู้จากความผิดพลาด
เรียนรู้จากผู้ที่ประสบความสำเร็จ
หาแนวทางของตนเองให้เจอ

โชคดีครับ ...  :D
"Winners never quit, and quitters never win."
Nexus

โพสต์ที่ 22

ปรมาจารย์ Greham ว่าไว้ว่าเจอ Warrant ให้หลบไปไกลๆ
juntuma

โพสต์ที่ 23

ผมก้อเล่นหุ้นปั่น  พี่ ๆ  ในนี้ก้อมีที่เล่นหุ้นปั่น  (บางท่าน)

แต่พี่ ๆ  เขาจำกัดความโลภครับ
อะไรที่เราไม่รู้  อย่าโลภมากกว่าความรุ้ที่มี
จำมาจาก  สำนักเท็มเปิ้ลบ๊อกซิ่ง  :lol:  :lol:  :lol:

thl  ever  pe  pt  rk   apure  ผมซื้อมาหมด และขาดทุนทุกตัว  :cry:

ที่ไม่ดอย  คือไม่โลภ  ซื้อเล่นหนุก ๆ  เหมือนเล่นรถไฟเหาะตีลังกา

ตอนนี้ซื้อหุ้น  ไม่หวังรวยครับ  หวังแค่อยู่ในสนามนี้ให้นานที่สุด
มีปันผลกินไปตลอด  หวังรวยเร็ว ๆ  จะจนเร็วคูณสอง  เคยมาแระ
หุ้นที่มีตอนนี้  ก้อลอกคนเก่ง ๆ  ที่เขาได้ปีละเป็นร้อยเปอร์เซ็นต์

ตอนเรียนหนังสือก้อลอก  เล่นหุ้นก้อลอก  แต่มันได้ผล  เพราะไม่ตก  และไม่ดอย :lol:  :lol:  :lol:

วีไอ  ไม่ใช่คำตอบสุดท้าย  
ยังมีการเล่นหุ้นแนวอื่น  อีกตั้งเยอะ  ที่เด่น ๆ
วีเอส  ก้อพี่ร็อค
ดีเอสเอ็มก้อพี่เด่นศรี
วีเอสโอพี  ก้อพี่คลายเครียด

สุดท้ายต้องหาแนวตัวเองให้เจอ  อย่าเพิ่งเกหมดหน้าตัก   :lol:  :lol:  :lol:
Linsu_th

ลงทุนในหุ้น เสมือนเราเป็นเจ้าของกิจการ

โพสต์ที่ 24

8) ลงทุนในหุ้น เสมือนเราเป็นเจ้าของกิจการ  :)
...บางส่วนของการลงทุนแบบ VI.............
* ศึกษาด้วยตนเอง  เกาะติดข้อคิดเห็น ใน VI.
* ลองเข้าไปอ่าน ร้อยคนร้อยหุ้น ดูข้อคิดเห็น แล้วค่อยตัดสินใจเอง
* ขอไฟล์งบการเงิน จาก คุณครรชิตฯแล้วศึกษาดู
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 53271a28a6
* ลงทุนระยะยาวๆ  3-5 ปี

* ขอเป็นกำลังใจและเริ่มต้นใหม่ :D
MANEKI

โพสต์ที่ 25

เริ่มต้นใหม่ก็ดีค่ะ แต่อย่ามาเริ่มต้นที่ดอยนะ ช่วงนี้ดอยเพียบ
การลงทุนมีความเสี่ยง จำกัดความโลภไว้ด้วยค่ะ
โพสต์โพสต์