เคยเป็นมะ ... แบบนี้อะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
bmw2681
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ช่วงสองสามวันที่ผ่านมานี้ เป็นบททดสอบอีกบทหนึ่งสำหรับการเป็นนักลงทุนเน้นคุณค่าชั้นอนุบาลอย่างผม ... อาการเสียดายกำเริบ นั่งไม่ติด คันมือยิบๆ เมื่อเห็นหุ้นฮอตฮิตหลายๆตัวที่เราเคยเล็งไว้ หรือแอบปลื้ม อย่าง CP711 SNC วิ่งขึ้นไปโดยที่เราไม่มีหุ้นตัวนั้นอยู่ในมือ ทั้งๆที่เราก็ถือหุ้นอื่นอยู่เต็มมือ และเป็นหุ้นที่เราเลือกไว้แล้วทั้งนั้น ทำไงดี... :oops:
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

ตอนอยู่อนุบาล ผมก็เป็นเหมือนกันครับ
ตอนนี้อยู่ประถมต้น เลยโอเคขึ้น :lol:
ลองคิดว่า Margin of Safety มันน้อยลงแล้วกันครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 3

ยังอยู่เนอเซอรี่ครับ หุ้นที่เล็งแต่ไม่ซื้อ ขึ้นมากๆใน1-2เดือนที่ผ่านมา
ทั้ง BH,Banpu,UEC แต่ตัวที่มั่นใจกว่าและซื้อจริงลงหนัก
แต่เห็นๆอยู่ว่าอนาคตดีขึ้นแน่ แค่ตอนนี้ฟ้ายังครื้มไปหน่อย
ควรทำไงให้ไม่ร้อนรนกับสีแดงเข้มๆในพอร์ตที่บางทีก็กวนใจครับ
bid please!!
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

Reminiscence of 3 Dogs เขียน:ยังอยู่เนอเซอรี่ครับ หุ้นที่เล็งแต่ไม่ซื้อ ขึ้นมากๆใน1-2เดือนที่ผ่านมา
ทั้ง BH,Banpu,UEC แต่ตัวที่มั่นใจกว่าและซื้อจริงลงหนัก
แต่เห็นๆอยู่ว่าอนาคตดีขึ้นแน่ แค่ตอนนี้ฟ้ายังครื้มไปหน่อย
ควรทำไงให้ไม่ร้อนรนกับสีแดงเข้มๆในพอร์ตที่บางทีก็กวนใจครับ
ผมใช้วิธีอยู่ห่างๆพอร์ตบ้าง ถ้ารู้สึกเครียด
หรือศึกษาบริษัทที่เราลงทุนเพิ่มเติมครับ ถ้ามั่นใจมากขึ้นก็อาจซื้อเพิ่ม
"Price is what you pay. Value is what you get."
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ ผมก็พยายามไม่เปิดหน้าจอเทรดครับ
กลัวมือกดขายเองไม่รู้ตัว
bid please!!
keng56

โพสต์ที่ 6

Reminiscence of 3 Dogs เขียน:ขอบคุณครับ ผมก็พยายามไม่เปิดหน้าจอเทรดครับ
กลัวมือกดขายเองไม่รู้ตัว
ตั้ง PIN ยาวๆ จะได้กดขายยากๆ ......แวะมาให้กำลังใจครับ.. :wink:
bmw2681

โพสต์ที่ 7

พูดถึงเรื่องขาย หลังจากเปลี่ยนจากการเก็งกำไร เป็นการลงทุน เริ่มไม่กล้าขาย เพราะเสียดายของ ช่วงที่ยังเก็งกำไรอยู่ ถือหุ้นดีๆ ไม่ได้นาน เพราะพยายามจะขายทำกำไรก่อน จังหวะที่ราคามันพุ่งขึ้นไป แล้วกะว่าจะรอรับกลับ แต่พอเอาเข้าจริงๆ เสียหมูเป็นส่วนใหญ่ ขายแล้ว ไม่ลง ตอนนี้กะลงทุนเต็มตัวแล้ว เลยเลิกคิดเรื่องขายเลย
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
Saran
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมรู้สึกว่าตอนมันจะขึ้น มันจะมาตอนที่เราไม่ทันรู้ตัวเลยนะ  :lol:

ให้นึกไว้ว่า ถ้าตัวที่เราวิเคราะห์อยู่มันดีจริงๆ สักวันราคาจะขึ้นไปตามคุณค่าของมันเองครับ

ถ้าเราเห็นว่าตัวอื่นขึ้น แล้วขายตัวที่ถืออยู่ไปซื้อตาม เราจะกลายเป็นนายตลาดซะเองนะ
โพสต์โพสต์