มีแผน และเป้าหมายการลงทุนยังไงกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
อินทรีทอง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

มีแผน และเป้าหมายการลงทุนยังไงกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 31

เริ่มลงทุนจริงจังตั้งแต่ปี43 เริ่มแรกไม่เคยตั้งเป้าว่าปีละกี่เปอร์เซนต์ แต่ผลตอบแทนในรอบหกเจ็ดปีที่ผ่านมาก็เรียกว่าดีเกินคาดไปมากๆ คิดว่าคงไม่มีทางทำได้แบบนั้นอีกแล้ว ยกเว้นว่าจะโชคดีมากๆครับ  :lol:  :lol:

ในปัจจุบัน โดยหลักแล้วเน้นเรื่องการรักษาเงินต้นครับ เป้าหมายโดยคร่าวๆรวมปันผลกับ cap gain จะอยู่ที่ปีละ10-15% ทบต้น ที่สำคัญคือวินัยในการลงทุนและการไม่เอาเงินออกจากพอร์ตครับ

ที่เพิ่มมาหลังสุดคือการพยายามหาหุ้นที่ผลตอบแทนน่าพอใจและถือยาวๆได้อย่างสบายใจขอแค่ปีละตัวสองตัวก็พอใจแล้วครับ ส่วนเรื่องราคาหุ้นจะไปทิศทางไหนในระยะสั้นก็คงแล้วแต่ตลาด ดังนั้นผมจะไม่ค่อยดูผลตอบแทนของพอร์ตในระยะไตรมาสสองไตรมาส แต่ในระยะยาวก็ให้พื้นฐานหุ้นดูแลพอร์ตเองครับ

ส่วนเรื่องการทำบุญคิดว่าคงทำไปเรื่อยๆตามกำลังและความสบายใจครับ

ปล. ว่าแต่ว่ากระต่ายอย่างคุณโยจะพอใจผลตอบแทนแค่ 15%ต่อปี เหรอครับ  :roll:  :roll: ยินดีที่ได้รู้จักตัวจริงเสียงจริงครับ  8)  8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
bmw2681
Verified User

โพสต์ที่ 32

fantasia เขียน:ของผมมี 2 เป้าหมายครับ
1. ผลตอบแทนของพอร์ต - ค่าใช้จ่ายประจำปี >= gdp growth + inflation
2. ผลตอบแทนของพอร์ต >= SET INDEX + Market Yield
พูดถึงเงินเฟ้อ อันนี้ก็เป็นประเด็นที่ผมไม่ได้เอามาคิดในเป้าหมายของผม ตอนนี้ลองคิดดู ถ้ามันเป็น project ระดับ 10 ปีขึ้นไป เงินเฟ้อก็น่าจะมีส่วนในทางลบต่อมูลค่าเงินในพอร์ตอของเรา เหมือนกันนะครับ ใครมีแนวคิดเรื่อง ผลของเงินเฟ้อ ต่อเงินลงทุนในแผนระยะยาว (10 ปีขึ้นไป) ขอ comment หน่อยครับ...
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
yoyo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

[quote="อินทรีทอง"]
ปล. ว่าแต่ว่ากระต่ายอย่างคุณโยจะพอใจผลตอบแทนแค่ 15%ต่อปี เหรอครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Muffin

โพสต์ที่ 34

เป้าหมายคือประมาณ 15% ต่อปีครับ
ไม่สนใจ index ถ้าปีไหนตลาดเล่นยาก ก้ต้องพยายามหน่อย
ปีไหนตลาดเล่นง่าย ก็ถือว่าโชคดี

เป้าหมายที่แท้จริง ลงทุน แล้วมันมีควาามสุข

แต่ถ้าเล่นแล้วกำไรเยอะๆ ก็มีความสุขเหมียนกัน
"Hope is not a strategy"
สุมาอี้

โพสต์ที่ 35

15% ต่อปีที่เป็นการเฉลี่ยในระยะยาวครับ

เล่นหุ้นสนุกนะครับ ถ้าใครเล่นแล้วยังไม่สามารถขำกับตัวที่เราซื้อแล้วเจ๊งได้ ก็ยังไม่เข้าถึงอรรถรสของการเล่นหุ้นอย่างแท้จริงครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
miracle

โพสต์ที่ 36

ปีนี้ขอ 20% (เงินสดที่portสามารถให้ได้)
ตอนนี้ทำได้ประมาณ 3% เอง

ส่วนปันผลก็ใช้จ่ายอย่างอื่นครอบคลุมพวกระยะยาว
:)

ถ้าหาเป็นซื้อขายของหุ้นเอาความอึดอัดเป็นที่ตั้ง
ptaweesang

โพสต์ที่ 37

ผมมีtarget คือชนะ set index > 5%ครับยิ่งมากยิ่งดี ปีที่แล้วทำได้ 10%  ปีนี้ฝีมือและดวงดีขึ้นทำได้ 30% แล้วครับ
contrarian

โพสต์ที่ 38

ลงทุนเพื่อรักษาความมั่งคั่ง(อันน้อยนิด)ครับ
1. 65% ลงทุนในหุ้นที่ให้ปันผลไม่น้อยกว่า 10% ต่อปี และบริษัทนั้นเสียภาษี25-30%
2. อีก 35% ลงทุนในหุ้นที่ถูกมาก รอturn around
3.ระหว่างทาง มีการขายเมื่อถึงเป้าหมายก่อนเวลา และราคาovervalue ในขณะนั้น เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในการติดตามกิจการ

เป้าหมายเชิงคุณภาพ
1.รักษาสุขภาพให้แข็งแรง (เพื่อนบ้านผ่าตัดหัวใจจ่ายไปล้านห้า , คนรู้จักกันผ่าตัดหัวใจเหมือนกันหมดไปสองล้านห้า แต่ตายครับ)
2.ได้แสดงความเห็นด้วย เห็นด้วยบางส่วน ไม่เห็นด้วย ในTVI
3.อ่านมหากาพย์ของโลก เช่น มหาภารตยุทธ,พระไตรปิฎก,คัมภีร์ไบเบิ้ล ฯลฯ อย่างน้อยปีละ 1 เล่ม
4.ศึกษาธรรมะ
5.อายุ 55 มุ่งปฏิบัติอย่างจริงจัง
contrarian

โพสต์ที่ 39

อ้อ เรื่องทำบุญ
ไม่จำเป็น ต้องใช้เงิน หรือต้องรอให้พร้อมนะครับ
เงินไม่พร้อม ใช้แรงและปัญญาได้ครับ โดยเฉพาะระดับเรา มีใจก็ช่วยสังคมได้มากแล้วครับ

พุทธองค์ตรัสว่า เราไม่ควรดำเนินชีวิต โดยตั้งอยู่บนความประมาท      หมายถึงว่าอย่าปล่อยเวลาเนิ่นนานไป จนไม่ได้ทำสิ่งที่ตั้งใจจะทำ เพราะเราไม่รู้ว่าจะตายเมื่อไร ฉะนั้นการทำบุญทำได้ทุกขณะจิตนะครับ แม้แต่กับคนใกล้ตัวเราทุกวัน  ขอเพียงให้เราเจริญสติตลอดเวลา

เวลาหุ้นที่เราถือขึ้น เราก็ดีใจครับ  แต่การได้ดูแลลูกใครก็ไม่รู้ ที่กำลังจะเสียอนาคต ให้เขาได้ก้าวเดินไปในทางที่ถูกต้อง  เราจะรู้สึกสุขใจมากๆ

วันอาทิตย์ ขออนุญาติเล่านิทานคงไม่ผิดกติกานะครับ
ที่ชายหาดหนึ่ง ทุกเช้าจะมีปลาดาวนับร้อยตัว ขึ้นมาติดหาด และตายลงเป็นจำนวนมากทุกวันๆ

เช่นเดียวกัน ทุกเช้าจะมีชายคนหนึ่ง มาเดินเก็บปลาดาวที่ยังไม่ตายปล่อยลงทะเลไป จนเวลาสาย แดดแรง ปลาดาวที่เหลือตายอยู่บนหาด แกจึงละมือไป

เหตุการณ์เป็นเช่นนี้ทุกวันๆ จนมีคนมีถามแกว่า แกจะทำไปทำไมในเมื่อแกเก็บอย่างไรก็ไม่มีวันหมด และทุกเช้าปลาดาวก็ต้องกลับขึ้นมาอีก
แกบอกว่า แกก็รู้ว่าเก็บอย่างไรก็ไม่มีวันหมด แต่อย่างน้อยปลาดาวตัวที่แกปล่อยลงทะเลไป ก็ยังได้มีชีวิตรอดอยู่ต่อไป
thumbman2001

โพสต์ที่ 40

ผมตั้งเป้าไว้ที่ 10% ครับไม่รวม capital loss or gain จะำพยายามให้ได้ทุกปี

ิอ่านเรื่องปลาดาวของคุณ contrarian แล้วนึกถึงคุณตำรวจที่ชื่อวิชัยที่ปลูกต้นไม้ที่อำเำภอปรางกู่ มาเป็นสิบๆปี ยอดคนจริงๆครับ
mprandy

โพสต์ที่ 41

ผมลงทุนมาสามเดือนกว่าครับ

เป้าหมายผมคือ
1. ได้ investment return 15% ต่อปีเฉลี่ย (ทบต้น)
2. มีเงินปันผลจากการลงทุนอย่างน้อย 2 เท่าของค่าใช้จ่ายต่อเดือน จะได้ early retired เป็น part-time employee (อาจารย์พิเศษ) ซะที (ถ้ามหาวิทยาลัยเขา OK)

คำนวณไว้ว่าค่าใช้จ่ายต่อเดือนซัก แสนนึง (ณ เวลานั้น) แล้วพอร์ตให้เงินปันผล 5% มูลค่าพอร์ตต้องเท่ากับ 60 ล้าน (ณ เวลานั้น)

ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า จะพยายามให้ใกล้เคียงมากที่สุด
artvr4

โพสต์ที่ 42

มานึกดู ผมเปลี่ยนแนวมาเป็น VI (แม้จะไม่สมบูรณ์แบบ) มาได้ปีกับอีก2เดือนพอดี  

เลยนั่งคำนวณมุลค่าเงินสดที่ได้ ออกมา เท่ากับว่าผมกำไรไปแล้วประมาณ60%ของพอร์ท  รวมเงินปันผล (เครดิตภาษีคืนด้วย)

แต่คงจะลดลงอีก ตามระยะเวลาที่ยาวนานขึ้น

เป็นเป้าหมาย

ตอนนี้เป้าขอให้ได้25% ทบต้นทุกปี  ในระยะ 3-5ปีก่อน แล้วคงหวังแค่15%ต่อปี  ที่สำคัญของให้ ชนะตลาดทุกปี เป็นใช้ได้ อยากจะมีรายได้จากเงินปันผล เป็นเลขหกหลัก กลางๆ

เคย ฝันว่า เราจะต้องมีรายได้จากการ ลงทุน และเล่นหุ้น เพียงพอที่จะเลี้ยงตัวเอง รวมถึงกรณี มีครอบครัวด้วย  แม้จะโดนพวกเพื่อนๆ หาว่าบ้า  มันไม่มีทางเป็นไปได้  

ช่วยไม่ได้ แม้ ยังไม่ได้แต่งงาน แต่ตอนนี้เหมือนแต่งานกับ ตลาดหุ้นไปแล้ว  ชีวิตนี้ คงต้องเล่น และลงทุนในหุ้น จนกว่าจะไม่อยู่แล้วแหงๆ
boybbcom

โพสต์ที่ 43

อยากติด 1/500 เศรษฐีหุ้นไทยครับ  (จะติดมั้ยเนี่ย)
adi

โพสต์ที่ 44

อยากมีแฮนดิแคป 12 ภายในสองปี

หวังสูงมากไปรึเปล่า 8)
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
โอ@

โพสต์ที่ 45

ขอ 15% ต่อปีทบไปเรื่อยๆก็พอแล้วครับ
_________
Blue planet

โพสต์ที่ 46

อยากอ่านและสรุปความเข้าใจจากหนังสือการลงทุนที่มีอยู่ตอนนี้ให้หมดซะก่อนจากนั้นค่อยเคลื่อนนาวาการลงทุนโดยมีทิศทางที่ชัดเจนต่อไป
ตอนนี้เหมือนจอดเพื่อตรวจสอบทิศทางอยู่กลางทะเลดีว่ายังไม่เจอพายุ   :lol:
Saran

โพสต์ที่ 47

ขอให้อยู่รอดปลอดภัยในตลาดหุ้นให้ได้นานเท่านานครับ พร้อมผลตอบแทนมากกว่าพันธบัตรรัฐบาลก็พอ  :lol:

อีกอย่างก็คือ อยู่ในโลกนี้ให้นานๆ + ร่างกายที่แข็งแรงครับ
shinnozuke

โพสต์ที่ 48

เพิ่งหัดเล่นหุ้นได้ครึ่งปีเองครับ 3 เดือนแรกเหมือนเด็กหัดเดิน เอาเงินไปถลุงกับหุ้นปั่น เจอฤทธิ์หม่อยอุ๋ย พอร์ตหายไป 30% แต่พอรู้จักเวปนี้ ได้เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ ได้อ่านคำแนะนำของพี่ๆ ทั้งหลายเลยได้คิด เปลี่ยนวิธีการเล่นหุ้น หาตำรามาอ่านเป็นกองพะเนิน search หาข้อมูลความรู้ต่างๆ จากเน็ต ดูรายการโทรทัศน์เกี่ยวกับตลาดหุ้นทุกวัน แทบไม่ได้หลับได้นอน ที่สำคัญได้รับน้ำใจจากพี่ครรชิตส่งไฟล์ข้อมูลหุ้น 13 ปีมาให้ ช่วยผมได้มากจริงๆ ผมใช้เวลา 3 เดือนหลังทำให้พอร์ตกลับมาเท่าทุนจนได้

ปีแรกเหลืออีก 6 เดือน ผมยังไม่ตั้งเป้าหมายหรอกครับ แต่จะพยายามเต็มที่ครับ        :D
โอ@

โพสต์ที่ 49

ในความเป็นจริง ผมเน้นปลอดภัยครับ ถือว่าอยู่ได้นานสุด
เมื่อตลาดตกต่ำอีกครั้ง ผมจะทำกำไรได้มหาศาล
_________
por_jai

โพสต์ที่ 50

โอ@ เขียน:ขอ 15% ต่อปีทบไปเรื่อยๆก็พอแล้วครับ
8) ปีแรกไม่ยากครับ
    ที่ยากคือปีถัดๆไป ยิ่ง ยากขึ้นๆ เรื่อยๆ
    ม่ายงั้นเซียนอย่างปู่บัฟ ก็เดินกันขวักไขว่แล้ว..
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
pekk

โพสต์ที่ 51

ผมว่าได้ return จากหุ้นสัก 10% ต่อปี ไม่รวมปันผล โดยเฉลี่ย ผมก็พอใจแล้วคับ

ตอนนี้เพิ่งเริ่มเล่นมาสัก หกเดือน จวนอยู่จวนไปหลายรอบ วิกฤษรอบแรกโดนหม่อมอุ๋ย กระุทุ้งพอร์ตหายไป 20% กว่าๆ เกือบเลิกเล่นไปเลยครับ ยังดีที่ได้หนังสือปู่ buffet กับ ดร.นิเวศ มาช่วยได้หลายเรื่อง เริ่มมีความรู้มากขึ้น
MMT

โพสต์ที่ 52

ผมขอแค่ return 15% เฉลี่ย 20 ปี ก็เกินเป้าแล้ว.... :wink:
MMT

โพสต์ที่ 53

ที่ผ่านมา 3 ปีกว่า เฉลี่ย 16.6 %
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 54

por_jai เขียน:
8) ปีแรกไม่ยากครับ
boybbcom

โพสต์ที่ 55

เคยเพ้อฝันว่า อยากได้สัก 30 เปอร์เซนต์ ติดต่อกัน 15 ปี
พอถึงตอนนั้นก็จะมีทรัพย์สินเพิ่มเป็น 50 เท่าและก็จะเกษียณอย่างเต็มภาคภูมิ  และถึงตอนนั้นน่าจะมีพอร์ตใหญ่พอที่จะติด top 500 เศรษฐีหุ้นไทย ตามที่เคยฝันไว้

แต่ อนิจจา

พอมาทำจริงถึงได้รู้ว่า  ยาก ชะมัด เก็บสถิติจริงจัง 2 ปี ได้เพียง 10 นิดนี๊ดดดด(ต่อปี) เอง รวมหมดแล้วทุกอย่าง (ทั้งที่ port ก็ยังเล็กอยู่)

เฮ้ออ ในที่สุดก็ตื่นจากความฝันซะที
uI7J3w

โพสต์ที่ 56

แผนการลงทุนตามรูปครับ
รูปภาพ

ส่วนเป้าหมายก็ประมาณนี้
รูปภาพ
Hwamei

โพสต์ที่ 57

ของผมไม่มีเป้าหมายเป็น % แค่ต้องการสะสมไปเรื่อยๆ ให้ได้ปันผลพอกพูน เพิ่มขึ้นจนเป็นอิสระทางเงินได้ ทางให้ดีไม่อยากให้อายุเกิน 45 เดี๋ยวถึงเวลานั้นจะไม่มีแรงเที่ยวหรือใช้เงินที่หามาได้
gnomeller

โพสต์ที่ 58

ให้เงินทำงาน ไม่ว่าจะด้วยวิธีไหนก็ตาม จะต้องทำให้ได้ 15% ต่อปีเป้นอย่างน้อย
SEHJU

ครับๆ

โพสต์ที่ 59

เป้าหมายจากการลงทุนเหรอครับ.... ยังไม่มีเลย
แค่อยากจะอ่านหนังสือที่ซื้อๆไว้นี่ให้หมดทุกเล่มก่อนอ่ะครับ เยอะเหลือเกิน..
funza

โพสต์ที่ 60

ผมเพิ่งเปลี่ยนมาลงทุนแบบ VI ได้ 6 เดือน ตอนนี้ถ้านับตั้งแต่เริ่มลงทุนพอร์ตยังติดลบอยู่เลย เพราะติดปีกเป็นแมงเม่าอยู่ปีกว่าๆ งานนี้คงต้องใช้เวลาอีกไม่น้อย  กว่าพอร์ตผมจะโต ผมตั้งเป้าไว้แค่ปีล่ะ  10% ก็ดีใจแล้วครับ และคงต้องแวะมาหาความรู้จากบอร์ดนี้บ่อยซะแล้ว
The investor's chief problem and even his worst enemy is likely to be himself.