ยังจำได้ไหมสำหรับ STPI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
miracle
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ ราคา STPI = 4.02 บาทต่อหุ้น
เป็นราคาที่ก่อนประกาศผลประกอบการประจำปี 2549
ไม่กี่วัน
แสดงว่า หุ้นตัวนี้ มันวิ่งไปกลับจาก 4.3x (เกือบ) ไปสู่ 2.8x แล้วกลับมาสู่ 4.02 บาทต่อหุ้น
ในเวลาไม่ถึง 4 เดือน

เอ๋มันมีดีอะไรหรือครับ ที่เป็นแบบนี้
เห็นว่า คนดังในที่นี้หลายคนถือหุ้นตัว ต้องถามต่อว่า
พวกเขาถือด้วยความมั่นใจอะไรหรือครับ
:)
:)
ปุย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมซื้อ แถว 4 บาท ไป cut loss แถว 3.6 บาท เพราะมันลง

แล้วไปซื้อกลับ แถว 2.9x เพราะมันลงเยอะเกินไปแล้ว

แต่ดันไป cut profit ขายหมูแถว 3.5  เอาทุนกลับมา

ถ้าถือไว้เฉยๆ ก็คงจะเหมือนกัน

หุ้นตัวนี้ ทำผม upset พอสมควร แต่ก็เป็นบทเรียนที่ดีมากๆ

ถามว่า มันมีดีอะไร ก็ไม่รู้สิ แต่ถ้าถามว่า มันมีเลวอะไร  :twisted: อ่านกระทู้เก่าๆก็คงได้คำตอบ คุ้นๆว่า มีใครเคยพูดว่า ถ้ามันดีจริง ป่านนี้ ไป 6-7 บาทแล้ว
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

เป็นตัวที่ประทับใจครับ

ขาดทุนน่าจะเยอะที่สุดในชีวิต  :lovl:
เพราะมองเกมส์ไม่ขาด

ยอมคัดไปแล้วครับ แต่เป็นบทเรียนที่ดีมากๆ
หุ้นสนุกๆ ตอนผลประกอบการแย่ หุ้นขึ้น  :lol:

ตัวนี้ผมเรียนรู้ว่า
1. ต้องดูประวัติหุ้น
2. ต้องสนใจผู้บริหาร
3. ซื้อหุ้นดูอนาคตไม่ได้ดูอดีต
4. ต้องดูให้รู้ว่าเราลงทุนในหุ้นประเภทไหน เป็น money game หรือ fundamental game
5. ผิดแล้วต้องจำ อย่าทำซ้ำอีกครับ

ยินดีด้วยสำหรับผู้ที่ถืออยู่ทุกท่าน  :bow:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
dino

โพสต์ที่ 4

8)  แหะ แหะ ขายไปแล้วครับเมื่อวาน 4.2
นึกว่าจะขาดทุนซะอีก เฮ้อ โล่งอก  :wink:
dino

โพสต์ที่ 5

[quote="dino"]8)
beammy

โพสต์ที่ 6

[quote="sunrise"]เป็นตัวที่ประทับใจครับ

ขาดทุนน่าจะเยอะที่สุดในชีวิต
Kaew

โพสต์ที่ 7

พอมีคนเขียนถึงปุ๊ป แดงปั๊ปเลย

ตัวนี้ค่อยๆ ขึ้นมาแบบเงียบๆ โดยที่ยังไม่มีข่าวอะไรออกมา (ทั้งดีและไม่ดี)

เรื่องงานใหม่ก็ยังไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า ตอนที่ประชุมเขาคาดว่าจะรู้ผลประมาณปลาย มิ.ย.

วันนั้นหลังเลิกประชุมแล้วได้มีโอกาสฟังผู้ถือหุ้นคุยกัน มีผู้ถือหุ้นใหญ่ท่านหนึ่งแนะนำว่าให้อยู่เฉยๆ ไว้ก่อน รอดูช่วงไตรมาส 3
(ผมคาดเดาว่าท่านนั้นคงให้รอดูก่อนว่างานใหม่จะได้หรือไม่ได้แล้วค่อยตัดสินใจอีกที)
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 8

Kaew เขียน:พอมีคนเขียนถึงปุ๊ป แดงปั๊ปเลย

ตัวนี้ค่อยๆ ขึ้นมาแบบเงียบๆ โดยที่ยังไม่มีข่าวอะไรออกมา (ทั้งดีและไม่ดี)

เรื่องงานใหม่ก็ยังไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า ตอนที่ประชุมเขาคาดว่าจะรู้ผลประมาณปลาย มิ.ย.

วันนั้นหลังเลิกประชุมแล้วได้มีโอกาสฟังผู้ถือหุ้นคุยกัน มีผู้ถือหุ้นใหญ่ท่านหนึ่งแนะนำว่าให้อยู่เฉยๆ ไว้ก่อน รอดูช่วงไตรมาส 3
(ผมคาดเดาว่าท่านนั้นคงให้รอดูก่อนว่างานใหม่จะได้หรือไม่ได้แล้วค่อยตัดสินใจอีกที)
คงไม่ใช่ว่า  รอไตรมาส 3 ก่อน  ท่านจะได้ขายให้หมดก่อนนะครับ  

ในตลาดหลักทรัพย์  ต้องฟังหูไว้หลายหู  คิดเยอะๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
tatandchin

โพสต์ที่ 9

[quote="dino"]8)
dino

โพสต์ที่ 10

[quote="tatandchin"][quote="dino"]8)
juntuma

โพสต์ที่ 11

ตอนลงก้อพอมีเหตุผลรองรับ
ตอนขึ้นไม่มีเหตุผลรองรับ  หรือมีแต่เราไม่รู้

เหมือนเซท  ไม่มีเหตุผล
อยากขึ้นก้อขึ้น  เมื่อวานนักวิแคะบอก  ทางเปิดโล่ง

วันนี้เซทแดงบอกอะไร ๆ  ยังคลุมเครือ  เอาไงแน่ฟระ

ตลาดมักทำตรงข้ามกับความคิดคนส่วนใหญ่

ท่านสองคอ  ถึงบอกว่า  ระยะยาวจะเหลือมนุษย์หุ้นแค่สองในสิบ

สรุป  อะไรที่เราไม่รู้จริงคือความเสี่ยง
เพื่อน

โพสต์ที่ 12

chatchai เขียน:
คงไม่ใช่ว่า
Little Boy

โพสต์ที่ 13

พี่เพื่อนจะทิ้งเมื่อไหร่ กระซิบมาบอกเหตุผลผมบ้างนา :lol:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
qingwen

โพสต์ที่ 14

โอ้ว ทำไมผมถึงไม่ซื้อตัวนี้นะ ทั้งที่เกือบซื้อแล้ว

มาเร็วกว่าที่คาดด้วย ตรงสูตรการซื้อหุ้นของผมเกือบหมด

คือเป็นหุ้นที่คนแถวนี้ร้องโวยวาย คิดว่าราคาต่ำเกินไป

แต่สุดท้ายไม่ซื้อก็เพราะ ไม่รู้ว่ามันทำอะไร  :lol:

แต่ก็เริ่มทำให้มั่นใจมากขึ้นในวิธีการเลือกหุ้นของตัวเอง
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
โพสต์โพสต์