อยากให้มาลองช่วยกันวิเคราะห์ AMATA กันหน่อยนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Ent'
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากให้มาลองช่วยกันวิเคราะห์ AMATA กันหน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีผมโพสถามคุณ Invisible Hand ไปที่ greenbull เลยลองมาถามต่อที่นี้ดู
เป็นผู้นำอันดับ 1 ในนิคมอุตสาหกรรม ตัวนี้ผมมีเหตุผลที่ชอบดังนี้ครับ
1.กำไรปี46นี้เติบโตกว่าปี45ถึง 44%
2.การประมาณกำไร ทำได้ง่าย ดูจากผลวิเคราะห์ของ 3 โบรกเกอร์ คือ AYS,SYRUS,KIMENG ประเมินกำไร ปี 46 ออกมาเป๊ะๆ ดังนั้นถ้าถือว่า โบรกจะประเมินปี47 ถูกอีกผมก็คิดว่าไม่น่าเกินไปนัก
3.หนี้ไม่เยอะครับ
4.ผู้บริหารซื้อเยอะ เข้าตำรา ปีเตอร์ ลินซ์เลย
5.ไข้หวัดนกไม่เกี่ยวกับนิคมเท่าไหร่นัก

ส่วนที่ไม่ชอบก็คือตรงนี้ครับ
1. มี PE สูงมากๆ ตอนนี้ ก็ 15 แล้วขนาดหุ้นลงมาตั้งเยอะ (อัตราเติบโตของกำไร ปี 47 เอาของแต่ละโบรกมาเฉลี่ยก็ได้ว่าจะประมาณ 13%คิด PEG ได้มากกว่า 1ก็แพงอยู่ดี)
2. เป้าหมายของโบรกที่ให้ไว้ ให้ PE ถึง 20 ซึ่งผมคิดว่ามันแพงไป
3.คู่แข่งที่จะแย่ง market share การลงทุนของต่างชาติก็คือจีนเพราะฐานแรงงานถูกกว่าไทย
4.ปัญหาความไม่แน่นอนภาคใต้ผมคิดว่าเกี่ยวกับการมาลงทุนของภาคเอกชนต่างชาติในไทย และปัญหา Conflict of Interest ก็เกี่ยวเหมือนกัน(แต่ case หลังน่าจะพอทำใจเพราะเป็นกับรัฐบาลทุกชุด)

ผมอยากให้พี่แต่ละคนช่วยแนะนำบริษัท AMATA หน่อยนะครับ ประเด็นที่ผม concern ก็คือ ข้อ 3 ครับว่า ไทยจะสู้จีนได้เหรอในสายตาของฝรั่ง (แต่ถ้าดูจากยอดขายที่ของทั้ง hemraj,amata ปีที่แล้วที่สูงขึ้นเยอะก็ น่าจะสู้ได้นะ)
เหตุที่ผมมองว่าต้องพึ่งการลงทุนของฝรั่งเพราะคือการปล่อยสินเชื่อเพื่อทำธุรกิจของแบงค์ไทยนั้นตัวเลขก็บอกอยู่โต้งๆว่าปล่อยกันน้อยอยู่ครับไม่เหมือนเมื่อก่อน

และอีกเรื่องคือ valuation ให้ PE = 20 ตามแต่ละโบรกนี่สมเหตุสมผลไหมครับ ?

ขอบคุณมากๆครับ
Ent'

โพสต์ที่ 2

ลืมเขียนต่อ.........

กล่าวคือผมคิดว่าตัวนี้แพงเกินไป กับประเด็นที่ผม Concern ที่ได้เขียนไป คิดว่า PE= 10 นะ OK ถ้า 12-13 ก็ ถือว่าสมเหตุสมผลครับผม
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

amata

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 4

งวด 1 ปี
ปี 2546 2545

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 811,798 875,293
กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท) 0.76 0.82
Ent'

โพสต์ที่ 5

กำไรปี 46 น้อยกว่า 45 เพราะ 45 มีกำไรพิเศษประมาณ 2 ร้อยล้านครับ พี่เจ๋ง
Ent'

โพสต์ที่ 6

โอ้ ขอโทษด้วยนะครับ ต้องพี่เจ๋งสิ

ปล. ผมได้ฟังพี่พูดที่งาน สินธรด้วย ดูแล้วหน้าตายังหนุ่มอยู่เลยนะครับ ตอนแรกนึกว่าจะอายุมากกว่านั้นซะอีก
Jeng

โพสต์ที่ 7

ขอวิจารณ์ตรงไปตรงมาเลยครับ ถ้าปี 47 หรือ 48 หรือ 49 amata ยอดขาย รายได้ไม่โต อย่างที่คิด คือไม่โตมากๆ ผลคือ PE จะเหลือเท่าไร

ทำไมไม่ซื้อตอนนั้นครับ ผมว่ามาซื้อตอน PE สูงๆ

ถ้าตลาดเล่น เป็นขาลง หรือถ้า มีใครมาช๊อต เซล หุ้น amata ขึ้นมา

เราก็แย่เหมือนกัน เพราะพอมันลงไปที่ PE 10 ราคาก็ยังดูสมเหตุสมผลอยู่ดีนะครับ

คือราคาไปอยู่ที่ 7.6

สำหรับผมแล้ว ไม่เคยดูหุ้น amata เลย ก็ขอคอมเม้น แบบคนไม่ค่อยรู้เรื่องละกัน ว่าผมจะคอยซื้อที่ 7.6 บาทครับ

ซื้อ PE 15 กะว่าจะไป PE 20

มันอาจจะลงมา PE 10 ก็ได้นะครับ ใครจะรู้

ห้ามโกรธกันนะ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเฉยๆ

เห็นหุ้นตัวนี้มานาน ไม่มีโอกาสอ่านซะที
Ent'

โพสต์ที่ 8

ผมก็ไม่ได้บอกนี่ครับว่าจะซื้อตอนนี้? ว่าผมหรือว่า ว่า บทวิเคราะห์เหรอครับ งง?
นักดูดาว

โพสต์ที่ 9

หุ้นพวกนี้ เหมือน ITD CK ล่ะครับ หนักไปทางเล่นข่าวมากกว่าเล่นผลประกอบการณ์ ได้งานที่โน่นที่นี่สารพัด แต่กำไรจากผลประกอบการณ์แทบหาไม่เจอ ...หากได้สตอรี่ดีๆ ...เล่นข่าวแล้วราคาพุ่ง ได้กำไรก็ดีครับ...แต่ถ้าเล่นข่าวแล้วราคาไม่ไปไหน แถมหล่นมาให้เจ็บตัว ก็อย่าแปลกใจเลย

หากคุยกันดัวยมูลค่าหุ้น ... P/E 15 ก็น่าจะมี Growth 15% อย่างน้อย ผลประกอบการณ์ออกมาแล้ว ไหนล่ะครับ Growth ไม่เห็นมีเลยอะ แล้วแบบนี้ ควรจะขยับไปเล่นที่ P/E 20 หรือครับ
Jeng

โพสต์ที่ 10

ไม่ได้ว่าใครทั้งนั้นครับ ent

อืม คุณนักดูดาว amata มี growth นะครับ เยอะด้วย เพราะปี 45 ต้องตัดกำไรพิเศษออกไป

กำไรสุทธิปี 2546 852.414 (40.616) 811.798
กำไรสุทธิปี 2545 599.548 275.045 874.593
กำไรสุทธิเพิ่มขึ้น 252.866 (234.429) (62.795)

จากยอดกำไรสุทธิที่เกิดจากผลการดำเนินงานไม่นับรวมผลกำไรจากรายการพิเศษที่
เกิดจากสัญญาปลดหนี้และอื่นๆ บริษัทมีกำไรสุทธิที่เกิดจากผลการดำเนินงานปี 2546
มากกว่าปี 2545 โดยเพิ่มขึ้นเท่ากับ 252.866 ล้านบาท หรือเพิ่มขึ้น 42.18%
Jeng

โพสต์ที่ 11

โค้ด: เลือกทั้งหมด

กล่าวคือผมคิดว่าตัวนี้แพงเกินไป กับประเด็นที่ผม Concern ที่ได้เขียนไป คิดว่า PE= 10 นะ OK ถ้า 12-13 ก็ ถือว่าสมเหตุสมผลครับผม
โพสข้อความมันสวนกันไป สวนกันมา

สรุป เราสองคนมีความเห็นตรงกัน แบบไมได้นัดหมายว่า PE 10 เป็นราคาที่ OK มากๆ

ปล.พี่อายุ 40 ขึ้น 41 แล้วครับ หลายๆคนในเว็บเรียกพี่อาเจ๊ก แล้วครับ

อิอิ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 12

รับทราบคับ ขอบคุณมากคับ ทันใจดีจริงๆ หุๆๆๆ
CK

โพสต์ที่ 13

AMATA เป็นหุ้นแปลกครับ :) เจ้ามือแปลก

ราคา 3.68 บาท คนขายกันจริง ราคา 10 บาทกว่า คนซื้อกันจัง
ผมติดตามดูตัวนี้มานานครับ เป็นหุ้นตัวแรกที่ตัดสินใจซื้อแบบ
VI จริงๆ หลังจากได้ศึกษาแนวทางนี้เมื่อกลางปีที่แล้ว เหลือติด
ก้นถุงให้คุณแม่ 10,000 หุ้น ที่เหลือขายไปตอน 10 บาท

สรุปว่าได้ซื้อครับ แต่ชิงขายไปก่อนถึงเวลาอันควร

เรื่อง P/E บอกได้เลยครับว่า AMATA จะบุ๊คกำไรแบบก้าวกระโดด
อีกครั้งในปี 47 และ 48 จากการขยายตัวของนิคมอุตสาหกรรม

ถึงงั้นก็ตาม ที่ราคานี้ถ้าซื้อถือว่าค่อนข้างแพงครับ ถ้าไม่มีทุนเฉลี่ย
เก่ามาช่วย

ขอให้ข้อมูลเพิ่มอีกนิดครับ

ตั้งแต่วันที่ 25 พฤศจิกายน 2546 จนถึงวันที่ 12 กุมภาพันธุ์ 2547
คุณวิกรม กรดิษฐ์ (ผู้จัดทำ) ได้เข้าซื้อหุ้นบริษัท AMATA เป็นจำนวน
รวมทั้งสิ้น 10 ล้านกว่าหุ้น (โดยไม่ขายเลย) ที่ทุนเฉลี่ย 14.11 บาท

ท่ามกลางข่าวที่คุณวิกรมออกมาพูดเองว่า หวัดนก จะกระทบยอดขาย
AMATA ในไตรมาสแรกของปีนี้แน่นอน

จุดดีของ AMATA ครับ
  • ยอดขายจะโตแบบก้าวกระโดดอีก 2-3 ปี เนื่องจากการขายที่ดิน
  • รายได้จากสาธารณูปโภคจะทะยอยเข้ามาเรื่อยๆ จนในที่สุดจะกลาย
    เป็นรายได้หลักของ AMATA
  • ได้รับผลดีจากนโยบายรัฐบาล ที่พยายามผลักดันการขยายตัวทาง
  • เศรษฐกิจ และการดันให้ไทยเป็นศูนย์กลางสารพัดในภูมิภาค
ส่วนจุดด้อยครับ
  • ชอบค้ำประกันเงินกู้กับบริษัทลูก (อมตะนคร) 100% ทั้งที่ถือหุ้น
    90 กว่าเปอร์เซ็นต์
  • ผู้บริหารชอบขาย (คุณชวลิต ยอดมณี)
  • เป็นข่าวบ่อย
  • มีเจ้ามือควบคุมราคาหุ้น
สรุปแล้ว ให้ทุกท่านไปสรุปเองนะครับ ว่าราคาที่เหมาะสมควรจะเป็น
เท่าไหร่
แม่นยำ

โพสต์ที่ 14

ขอปรึกษากับข่าวนี้หน่อยนะครับว่ามีผลอะไรไหม

ที่มา--กรุงเทพธุรกิจ BIZ&MONEY

วิกรม กรมดิษฐ์ ประกาศขอปลงผมออกบวชเที่ยงคืนวันที่ 17มีค จากนั้นจะปล่อยวางชีวิตผลประโยชน์ ทิ้งเรื่องเงินๆทองๆ จะเริ่มชีวิตใหม่ ไม่ตัดผมอีกและจะเขียนหนังสือตีแผ่ชีวิตผ่านหนังสือ "วิกรม กรมดิษฐ์ ผมจะเป็นคนดี" และ "คนล่าฝัน" ที่เจ้าตัวแต่งมาประจานตัวเอง และฟ้องความล้มเหลวในอดีต แจกให้บรรดานักเรียน นักโทษ และคนพิการในสังคม

พี่ๆ ว่าไงครับ
CK

โพสต์ที่ 15

น่าจะมีผลพอควรครับ คุณวิกรมเป็นมันสมองและ connection ของ
AMATA มาตลอด

ความเสี่ยงอีกอย่างของ AMATA (ขอเพิ่มเติมเล็กน้อย) คือการที่ปีนี้จะเน้น
การลงทุนในเวียดนามมากขึ้นครับ อาจจะเป็นเรื่องดี แต่ความเสี่ยงก็สูง
เพราะถึงแม้เวียดนามกำลังมาแรงและอาจจะแซงทางโค้งพี่ไทยในหลายๆ
ด้าน (รวมทั้งการท่องเที่ยว) ในอีกหลายปีข้างหน้า รัฐบาลก็ยังมีอิทธิพล
ต่อธุรกิจอย่างมากครับ

เคยมีหลายบริษัทในอดีตที่เข้าไปลงทุนในเวียดนาม กำไรโต แต่เอาเงิน
ออกไม่ได้ ต้องหาทางลงทุนต่อหรือใช้เงินในประเทศ ปัจจุบันก็ยังไม่มีอะไร
รับประกันว่าจะไม่เกิดขึ้นอีก
ล็อคหัวข้อ