ใครก็ได้ ช่วยผมด้วยเถอะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
x-chevy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นมือใหม่ ดันซื้อsamartซะเต็มที่เลยครับ อยากให้พี่ๆช่วยวิเคราะห์ตัวนี้หน่อยครับ ขาดทุนไปเยอะแล้ว ทำอย่างไรดีครับ ถือยาวได้หรือไม่ ร้อนใจมากครับ

ปล.มีตัวอื่นที่ถือยาวๆได้แนะนำมั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ใครก็ได้ ช่วยผมด้วยเถอะครับ

โพสต์ที่ 2

x-chevy เขียน:ผมเป็นมือใหม่ ดันซื้อsamartซะเต็มที่เลยครับ อยากให้พี่ๆช่วยวิเคราะห์ตัวนี้หน่อยครับ ขาดทุนไปเยอะแล้ว ทำอย่างไรดีครับ ถือยาวได้หรือไม่ ร้อนใจมากครับ

ปล.มีตัวอื่นที่ถือยาวๆได้แนะนำมั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอนซื้อนี่ คิดว่ามันมีดีอะไีรเหรอครับ อยากรู้เหตุผลนะครับ
x-chevy

โพสต์ที่ 3

ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ เห็นว่าเค้ามีปันผลดี มีกำไรสม่ำเสมอเท่านั้นเองครับ ตอนนี้ไม่สบายใจมากครับ
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ถ้าไม่สบายใจเพราะไม่รู้ ก็
1ศึกษาตัวนี้ให้มากที่สุดจนสบายใจในการถือ หรือถ้าศึกษาแล้วรู้ว่าไม่ดีก็ขาย
2ไปซื้อตัวที่เราคิดว่ารู้ดีที่สุด มีความเสี่ยงน้อย ก็โพสท์มาถามเป็นรายตัวได้ครับ ยินดีตอบให้เสมอ(ถ้ารู้นะครับ)

ปล.ถ้าแนะนำหุ้นอื่นไป แต่ถ้าคุณไม่รู้เรื่องพื้นฐาน แล้วราคาหุ้นมันลงมาก็จะไม่สบายใจอีก เพราะฉะนั้นแก้ที่ต้นตอความไม่สบายใจดีกว่าครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
beammy

โพสต์ที่ 5

naris เขียน:ถ้าแนะนำหุ้นอื่นไป แต่ถ้าคุณไม่รู้เรื่องพื้นฐาน แล้วราคาหุ้นมันลงมาก็จะไม่สบายใจอีก เพราะฉะนั้นแก้ที่ต้นตอความไม่สบายใจดีกว่าครับ :D
:cool:  :cool:  :cool:  ...
x-chevy

โพสต์ที่ 6

ผมอาจถามคำถามโง่ๆออกไป ขอโทษด้วยครับ แต่ผมอยู่บ้านนอก เอาเงินเก็บมาซื้อหุ้นครับ ไม่มีความรู้เรื่องบริษัทใดๆทั้งนั้นครับ อยากเอาเงินเก็บที่คิดว่าจะฝากธนาคารมาลงทุน พี่ๆมีตัวไหนที่สามารถถือยาวๆได้ไหมครับ ถ้าอนาคตมันผิดพลาดลงไป ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ คือตอนนี้สันสนพอสมควรครับ

ที่ซื้อsamartอีกเหตุผลเพราะเห็นแต่ละโบรคเชียร์ว่าราคายังต่ำกว่าปัจจัยพื้นฐานละครับ
sattaya

โพสต์ที่ 7

naris เขียน:ถ้าไม่สบายใจเพราะไม่รู้ ก็
1ศึกษาตัวนี้ให้มากที่สุดจนสบายใจในการถือ หรือถ้าศึกษาแล้วรู้ว่าไม่ดีก็ขาย
2ไปซื้อตัวที่เราคิดว่ารู้ดีที่สุด มีความเสี่ยงน้อย ก็โพสท์มาถามเป็นรายตัวได้ครับ ยินดีตอบให้เสมอ(ถ้ารู้นะครับ)

ปล.ถ้าแนะนำหุ้นอื่นไป แต่ถ้าคุณไม่รู้เรื่องพื้นฐาน แล้วราคาหุ้นมันลงมาก็จะไม่สบายใจอีก เพราะฉะนั้นแก้ที่ต้นตอความไม่สบายใจดีกว่าครับ :D
พี่naris ตอบได้โดนใจผมมากครับ  :cool:  :cool:  :cool:
ผมเป็นมือใหม่อีกคนหนึ่งที่ทำตามอย่างพี่ๆในเวปนี้คือศึกษาบริษัทที่จะลงทุน ทำให้หุ้นที่ผมกอดอยู่ทุกตัว ผมกอดอย่างมั่นใจ (ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า) ถึงแม้ว่าหุ้นจะตกลงบ้างก็ไม่มีอะไรให้กังวล ห่วงอยู่อย่างเดียวว่าไม่มีเงินซื้อเพิ่ม

ขอเพิ่มเติมให้นึดนึงครับ คุณลองเข้าไปศึกษาหุ้นจาก 100หุ้น ในนั้นความรู้เพียบครับ
สติมา ปัญญาเกิด
naris

โพสต์ที่ 8

คนที่รู้ตนเอง ไม่โง่หรอกครับ คนที่ไม่รู้คนเองต่างหากที่ไม่มีปัญญา

เท่าที่ดูจากการโพสท์คุณxน่าจะเป็นมือใหม่ที่อยู่ต่างจังหวัด(ผมก็อยู่ที่เลย) ถ้ามือใหม่แล้วไม่สบายใจจริงๆถ้าให้ผมแนะนำให้ขายไปครึ่งหนึ่ง(เพื่อความสบายใจของเรา)และเงินที่ถืออยู่อย่าไปรีบร้อนซื้อตัวไหน(ตลาดมันยังอยู่กับเราตลอดชีวิตไม่ไปไหนหรอกครับ) ใช้เวลาซักปีศึกษาให้มากที่สุดโดยการอ่านหนังสือของดร.นิเวศน์หลายๆเล่มและหนังสือของพี่webแปลทุกเล่มและหนังสือของพี่มนตรีพี่วิบูลย์2เล่ม รับรองความเสี่ยงจะน้อยลงมากๆเลยครับ และในเวปนี้ก็มีข้อมูลดีๆเพียบครับ ลองศึกษาดูนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
DeepTVI

โพสต์ที่ 9

naris เขียน:ถ้าไม่สบายใจเพราะไม่รู้ ก็

เยี่ยมครับพี่naris :cool:
DeepTVI

โพสต์ที่ 10

sattaya เขียน: ถึงแม้ว่าหุ้นจะตกลงบ้างก็ไม่มีอะไรให้กังวล ห่วงอยู่อย่างเดียวว่าไม่มีเงินซื้อเพิ่ม
เหมือนผมเลย
tatandchin

โพสต์ที่ 11

x-chevy เขียน:ผมอาจถามคำถามโง่ๆออกไป ขอโทษด้วยครับ แต่ผมอยู่บ้านนอก เอาเงินเก็บมาซื้อหุ้นครับ ไม่มีความรู้เรื่องบริษัทใดๆทั้งนั้นครับ อยากเอาเงินเก็บที่คิดว่าจะฝากธนาคารมาลงทุน พี่ๆมีตัวไหนที่สามารถถือยาวๆได้ไหมครับ ถ้าอนาคตมันผิดพลาดลงไป ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ คือตอนนี้สันสนพอสมควรครับ

ที่ซื้อsamartอีกเหตุผลเพราะเห็นแต่ละโบรคเชียร์ว่าราคายังต่ำกว่าปัจจัยพื้นฐานละครับ
พี่ ๆ เพื่อนๆ ในเวปนี้จะสอนวิธีตกปลาครับ ดังนั้นก็อย่างที่พี่นริศว่าครับ

แต่ถ้าร้อนใจมากไม่รู้จะหาข้อมูลหุ้นแต่ละตัวจากไหน และหุ้นมีตั้งมากไม่รู่จะเริ่มจากตัวไหน ก็ดูในร้อยคน ร้อยหุ้นได้ครับ สังเกตุตัวที่มีคนโพสต์เยอะหน่ะคับ (รู้สึก yoyo เคยให้ข้อสังเกตุนี้ไว้คับ ลอง search คับ) แต่ต้องอ่านข้างในอย่างละเอียดตั้งแต่ต้นจนจบ ด้วยนะคับ
x-chevy

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ ถ้าพี่ๆมีเวลาว่างบ้าง อยากขอร้องพี่ๆช่วยดูเจ้าsamartหน่อยเถอะครับ ว่ายังมีดีพอจะให้ถือต่อหรือเปล่าครับ
DeepTVI

โพสต์ที่ 13

naris เขียน:คนที่รู้ตนเอง ไม่โง่หรอกครับ คนที่ไม่รู้คนเองต่างหากที่ไม่มีปัญญา

เท่าที่ดูจากการโพสท์คุณxน่าจะเป็นมือใหม่ที่อยู่ต่างจังหวัด(ผมก็อยู่ที่เลย) ถ้ามือใหม่แล้วไม่สบายใจจริงๆถ้าให้ผมแนะนำให้ขายไปครึ่งหนึ่ง(เพื่อความสบายใจของเรา)และเงินที่ถืออยู่อย่าไปรีบร้อนซื้อตัวไหน(ตลาดมันยังอยู่กับเราตลอดชีวิตไม่ไปไหนหรอกครับ) ใช้เวลาซักปีศึกษาให้มากที่สุดโดยการอ่านหนังสือของดร.นิเวศน์หลายๆเล่มและหนังสือของพี่webแปลทุกเล่มและหนังสือของพี่มนตรีพี่วิบูลย์2เล่ม รับรองความเสี่ยงจะน้อยลงมากๆเลยครับ และในเวปนี้ก็มีข้อมูลดีๆเพียบครับ ลองศึกษาดูนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ :D
หนังสือที่พี่Naris แนะนำมามีอะไรบ้างครับ รบกวนช่วยบอกหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
bankniti

โพสต์ที่ 14

ถึงแก่นเลยครับพี่นริศ :bow: :bow:  :bow:  สั้นๆ แต่โดนใจมือใหม่เต็มๆ

หลายท่านใน thaivi ก็เคยอยู่ในสภาพเดียวกับคุณ x-chevy ด้วยเหตุนี้จึงมีเว็ปไซต์นี้ขึ้นมาเพื่อให้ได้ศึกษาแลกเปลี่ยนความรู้กัน ผมคิดว่าคุณ x-chevy ต้องเริ่มศึกษาแล้วหล่ะครับ จะรอขออย่างเดียวไม่ดีแน่ เพราะหากทุกท่านรู้ว่าตัวไหนจะขึ้นในอนาคตก็คงรวยกันหมดแล้ว...จริงไหม :D
naris เขียน:2ไปซื้อตัวที่เราคิดว่ารู้ดีที่สุด มีความเสี่ยงน้อย ก็โพสท์มาถามเป็นรายตัวได้ครับ ยินดีตอบให้เสมอ(ถ้ารู้นะครับ)
เอาพวกเรา พี่นริศเปิดโอกาศแล้ว เร็วๆ เข้า ก่อนที่พี่นริศจะพิมพ์ตอบอีเมล์มากจนข้ออักเสบพิมพ์ตอบไม่ได้ :D  :D  :D
Unexpected

โพสต์ที่ 15

เห็นด้วยอย่างหนักกับที่ว่าอย่ารีบซื้อหุ้น

ไม่จำเป็นต้องรีบเลยครับ ศึกษาซักปี สนใจตัวไหนก็ลองติดตามผลประกอบการว่าเป็นไปตามที่เราวิเคราะห์หรือไม่ ถ้าไม่เป็น ก็ลองดูว่าเพราะอะไร

ยิ่งรีบก็ยิ่งเสียครับ สำคัญที่สุดในการลงทุนอย่างนึงคือเราต้องสบายใจ กินได้นอนหลับ ราคาในตลาดในระยะสั้นก็เป็นแค่สิ่งที่คน vote ให้แค่นั้นเอง ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับการดำเนินงานเลย

ยกตัวอย่าง ผมเคยสนใจ se-ed เมื่อประมาณ 3 ปีที่แล้ว ดูกำไร เห็นว่ามันโตเยอะมาก (30-40%) ได้ คำนวน p/e ดูได้ประมาณ 8-9 เท่า!! ใส่เลยเต็มที่

ผลปรากฏว่า.. ประกาศงบออกมา กำไรตกฮวบ ราคาหุ้นก็เลยฮวบๆๆ ตาม

ลองมาศึกษาดูลึกๆ ปรากฏว่าไอ้กำไรที่เพิ่ม 30-40% ตอนนั้น มันเป็นกำไรจากรายได้อื่น ไม่ใช่กำไรจากการดำเนินงานปกติ (ขายตึกหรืออะไรไม่รู้จำไม่ได้ล่ะ)..  :cry:

ไม่มีใครลงทุน(ขอไม่ใช้คำว่าเล่นหุ้น)แล้วไม่เคยเสีย ไม่เคยขาดทุนครับ .. ขึ้นอยู่กับว่าเราสามารถเรียนรู้จากสิ่งที่ผิดพลาดได้มากน้อยแค่ไหน

คำแนะนำส่วนตัวอย่างที่บอกไปครับ อย่ารีบ ค่อยๆศึกษาไป เวป tvi กับ value bull ของอาจารย์ IH รวมถึงหนังสือของ ดร นิเวศ เป็นแหล่งข้อมูลที่มีค่าไม่สามารถตีเป็นตัวเงินได้เลย

พอเริ่มจับทางได้ ก็ค่อยๆลองลงทุนดูครับ เริ่มซัก 4-5 หมื่นก้ได้ แล้วค่อยๆศึกษาไป ไม่จำเป็นต้องรีบ

โดยส่วนตัวแล้วผมวัดความสำเร็จของคนๆนึงจากระยะทางที่เค้าสามารถฝ่าฟันมาได้ ไม่ได้วัดจากความสูง ณ จุดที่เค้ายืนอยู่ครับ

PS. ผมก็เด็กบ้านนอกคอกนาครับ ไม่เคยไม่ภูมิใจ ในความบ้านนอกของตัวเองเลยแม้แต่นาทีเดียว :D ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
Unexpected

โพสต์ที่ 16

แถมบทความของอาจารย์ IH ที่โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าเป็นบทความที่ดีที่สุดบทความนึงเกี่ยวกับการลงทุนเลยทีเดียว

http://www.bbznet.com/scripts3/view.php ... รเลือกหุ้น
Little Boy

โพสต์ที่ 17

x-chevy เขียน:ผมอาจถามคำถามโง่ๆออกไป ขอโทษด้วยครับ แต่ผมอยู่บ้านนอก เอาเงินเก็บมาซื้อหุ้นครับ ไม่มีความรู้เรื่องบริษัทใดๆทั้งนั้นครับ อยากเอาเงินเก็บที่คิดว่าจะฝากธนาคารมาลงทุน พี่ๆมีตัวไหนที่สามารถถือยาวๆได้ไหมครับ ถ้าอนาคตมันผิดพลาดลงไป ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ คือตอนนี้สันสนพอสมควรครับ

ในเว็ปนี้ก็มีหลายคนอยู่ต่างจังหวัดครับ คุณสามารถโพสข้อความใช้อินเตอร์เน็ตได้ ผมว่าคงไม่ยากครับที่จะหาข้อมูลของบริษัทฯ มาศึกษา ถ้าไม่ทราบจริงๆ ลองดูใน www.set.or.th ก็มีนะครับ เลือกบริษัทฯ ที่เราสนใจเอาข้อมูลมาวิเคราะห์ดูก่อนครับ แบบ 56-1 ก็มีให้โหลด แต่ถ้าคุณอยากซื้อโดยไม่อยากศึกษาข้อมูลเลย ผมแนะนำไปซื้อกองทุนครับ มีเยอะแยะเลยครับ แต่ละกองทุนก็จะมีผู้เชี่ยวชาญวิเคราะห์และทำการซื้อขายหุ้นให้โดยใช้เงินของคุณ เมื่อมีกำไรก็จะจ่ายคืนให้คุณในรูปปันผล

จริงๆ ผมว่าคุณเป็นคนเก่งคนนึงเลยครับ คุณสามารถเก็บเงินจากการทำงานได้ และกำลังคิดที่จะลงทุนเพิ่ม แต่ผมไม่เข้าใจจริงๆ คุณมีความสามารถในการหาเงินแท้ๆ แต่คุณกลับไปเชื่อคำพูดของคนที่คุณยังไม่รู้เลยว่าเขามีความสามารถในการหาเงินได้เท่าคุณหรือเปล่า เรียนรู้เพิ่มเติมอีกนิดเถอะครับ ผมว่าคุณประสบความสำเร็จได้แน่
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
bankniti

โพสต์ที่ 18

DeepDown เขียน: หนังสือที่พี่Naris แนะนำมามีอะไรบ้างครับ รบกวนช่วยบอกหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
พี่ WEB แปลอะไรบ้างครับ รู้แต่ The Intelligent Investor

ส่วนของพี่มนกับคุณวิบูลย์ก็เคยอ่านแต่ The Value Way อีกเล่มน่าจะเป็น อ่านก่อน รวยถาวรกว่า

ของ ดร. นี้มีเยอะเลยครับ ตีแตก, รวยด้วยหุ้น, เคล็ดลับเซียนหุ้นพันธุ์แท้, เทคนิคพิชิตหุ้น, เซียนหุ้นมือทอง, ชนะอย่างเต่า, Common Stocks and Uncommon Profits(แปลเป็นไทย) เห็นดร. แปลเล่นอื่นๆ ด้วยแต่จะชื่อไม่ได้ครับ
007-s

โพสต์ที่ 19

x-chevy เขียน:ขอบคุณครับ ถ้าพี่ๆมีเวลาว่างบ้าง อยากขอร้องพี่ๆช่วยดูเจ้าsamartหน่อยเถอะครับ ว่ายังมีดีพอจะให้ถือต่อหรือเปล่าครับ
ท่าทางพี่เอกซ์ จะกังวลมาก ใจเย็นๆนะคะ

เท่าที่เคยผ่านตามา ในเวบนี้ไม่ค่อยมีคนพุดถึงตัวนี้ (ไม่ทราบว่าไม่มีคนถนัดตัวนี้ หรือว่าไม่น่าสนใจก็ไม่ทราบได้นะคะ)

ดังนั้น หากไม่สบายใจมากๆล่ะก็ แนะนำว่า
ให้ลองโพสท์ ถามเซียนฝ่ายเทคนิคไปเลย
ลองตั้งกระทู้ถาม ในหลายๆเวบ ในเวบนี้ ก็ตั้งถามในห้องเทคนิคเลย
ส่วนในห้องสินธร น่าจะมีเซียนเทคนิคชุมนุมอยุ่มากมายกว่า
คำแนะนำทางฝ่ายเทคนิคโดยมาก เขาจะไม่พูดเรื่องพื้นฐาน หรือมูลค่าใดใด
เขาน่าจะแนะนำได้ว่า มี"ความน่าจะเป็น"ไปในทางใด ควรถือ หรือขาย หรืออะไรก็ว่าไป

สาเหตุที่แนะนำดังนี้ เนื่องจากเห้นว่าพี่เอ๊กซ์ ดูจะกังวลสูงมาก จะคัทลอสก็กลัว จะรอให้ถึงทุนได้มั้ย อะไรทำนองนี้ ....เข้าใจค่ะ มือใหม่เป็นแบบนี้ทุกคน

การคัดลอสครั้งแรกๆ จะใจสั่นมากค่ะ ...แต่คัดบ่อยๆเข้า ก้จะชินไปเอง  :lol:  :lol:  :lol: ...ล้อเล่นนนน

หุ้นตัวนี้จะดีมั้ย ดิฉันตอบไม่ได้อ่ะค่ะ ไม่ทราบจริงๆ
และไม่ว่า พี่เอ๊กซ์ จะขายหรือถือ หรือรอเด้งแล้วชิ่ง อะไรแล้วแต่นะคะ
แต่...ขอให้กากบาทบทเรียนครั้งนี้ไว้ ขีดเส้นใต้เน้นๆ ว่า อย่าลงทุนโดยไม่พยายามทำความเข้าใจมันให้ดีที่สุดด้วยตัวเองก่อน
:D
x-chevy

โพสต์ที่ 20

คุณUnexpectedครับ ใช่เลยครับ ตอนผมซื้อpe4เท่ากว่าๆ ไม่ดูให้ดีว่าปีก่อนมีรายได้พิเศษจากการขายบริษัทลูกออกไปตั้งเยอะ แต่มันก็ผ่านไปแล้วครับ ไม่รู้จะคิดถึงไปทำไม ตอนนี้คือจะเอายังไงกับมันต่อไปดี ผมเข้าใจนะครับว่าพี่ๆคงคิดว่าทำไมตอนนี้ผมถึงไม่ไปอ่าน100คน100หุ้นเสียก่อน เอาแต่มาถามอยู่ได้ ต้องขอโทษด้วยนะครับ คือผมต้องไปอ่านแน่ครับ(เคยอ่านเมื่อปีที่แล้วครับ และเคยหาเบอร์โทรของพี่มนตรีจนเจอ ได้โทรไปรบกวนพี่เค้า2ครั้ง และไม่เคยมาเว็บนี้อีกเลยเป็นปีครับ) แต่อารมณ์ผมตอนนี้มันวิตกกังวลจนไม่มีสมาธิที่จะอ่านอะไรเลยครับ จดจ่ออยู่แต่ราคาหุ้น อยากให้ใครซักคนเอาประสบการณ์มาช่วยแก้สถานการณ์เฉพาะหน้านี้ไปก่อน ชี้ทางให้ว่าควรทำไงดีตอนนี้ มันรู้สึกอย่างงั้นจริงๆครับ
Unexpected

โพสต์ที่ 21

ส่วน samart นี่คุณเจ้าของกระทู้คงต้องเริ่มก่อนครับ ว่ามีจุดแข็ง จุดอ่อนอะไรบ้าง แนวโน้มของอุตสาหกรรมนี้เป็นอย่างไร

แล้วก็จะมีผู้รู้เข้ามาช่วยเสนอแนะให้เองแหละครับ

โดยส่วนตัวแล้วผมแทบไม่เข้าใจอะไรเกี่ยวกับ samart เลย คงต้องเปลี่ยนเป็นตั้งคำถามแทน เช่น

1. สมมุติว่า samart ทำธุรกิจดาวเทียม? (ป่าวหว่า  :? ) โครงสร้างรายได้หลักเป็นอย่างไร ถ้าต้องมีการขอสัมปทาน มีโอกาสแค่ไหนที่จะถูกยกเลิกสัมปทาน
2. ในอนาคตซัก 3-5 ปี จะมีการใช้บริการดาวเทียมเยอะขึ้นหรือไม่ มีอะไรที่จะทำให้คนจำเป็นต้องเปลี่ยนพฤติกรรมไปใช้บริการอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับดาวเทียมเยอะขึ้นหรือไม่
3. มีคุ่แข่งเป็นอย่างไรบ้าง และถ้ามีคู่แข่ง samart มีจุดแข็งอะไรที่จะทำให้ผู้บริโภคเลือกใช้ samart?
4. ผู้บริหารมีความโปร่งใสมากน้อยแค่ไหน เคยมีประวัติที่เอาเปรียบผู้ถือหุ้นบ้างหรือไม่
4. ... (ให้ท่านอื่นมาช่วยถาม)

ถ้าตอบคำถามได้ทุกข้อแล้ว(รวมถึงที่ท่านอื่นอาจจะช่วยถาม) ก็คงมาถึงคำถามสุดท้ายว่าตอนนี้ราคาในตลาดแพงหรือถูกไปอย่างไรบ้าง เทียบกับคำตอบที่ได้จากข้อข้างบน

ps. ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับธุรกิจนี้เลยนะครับ รู้แค่คร่าวๆว่า samart ทำดาวเทียมกับ internet  :oops:  :oops:  :oops:  ดังนั้นคำถามที่ผมถาม เป็นแค่แนวทางเบื้องต้นให้คุณเจ้าของกระทู้สามารถเริ่มกลับไปตั้งคำถามด้วยตัวเองได้
contrarian

โพสต์ที่ 22

แต่อารมณ์ผมตอนนี้มันวิตกกังวลจนไม่มีสมาธิที่จะอ่านอะไรเลยครับ จดจ่ออยู่แต่ราคาหุ้น อยากให้ใครซักคนเอาประสบการณ์มาช่วยแก้สถานการณ์เฉพาะหน้านี้ไปก่อน ชี้ทางให้ว่าควรทำไงดีตอนนี้ มันรู้สึกอย่างงั้นจริงๆครับ
ถ้าอ่านยังไม่รู้เรื่อง จะเอาสมองส่วนไหนไปประมวลผลละครับ

ผมเจอบ่อยๆ ทุกครั้งที่คัน ไปซื้อตัวที่ยังไม่ได้ดูให้ลึกแต่ราคารู้สึกว่าถูก  วิธีแก้คือ
ถ้าร้อนเงิน ก็ขายไปเลยครับ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าก่อน เงินคือพระเจ้า แล้วค่อยมาสารภาพบาปด้วยการนึกเสียใจภายหลัง    
หรืออีกวิธี ก็คือไปทำบุญกับวัด กับเด็ก กับโรงเรียน ไปคุยกับหลวงพ่อ เรื่องของเรายังดีกว่าคนอื่นๆอีกเยอะครับ

ปีนี้ผมขายหุ้นที่ก้นได้ 2 ตัว solar ที่ 2.56 ,sattel ที่ 5.65 เป็นความภูมิใจนะครับ

ตั้งสติให้ได้ก่อนครับ  โลกยังไม่แตกวันนี้หลอกครับ
x-chevy

โพสต์ที่ 23

ขอบพระคุณทุกคำตอบครับ

ต้อเหตุของความไม่สบายใจจริงๆแล้วไม่ใช่ตัวหุ้นครับ แต่เป็นราคาหุ้นในช่วงนี้ครับ ปกติจะมีการซื้อขายค่อนข้างคงที่มากๆ คือไม่ค่อมีวอลลุ่มเท่าใหร่ แต่2-3สัปดาห์มานี้มีแรงซื้อวันละ80กว่าเปอร์เซ็นต์ตลอดทุกวัน ซึ่งการซื้อขายมากกว่าเดิมเป็น10เท่าครับ ระหว่างวันจะมีเจ้าใหญ่เอาของมาตั้งขายทีละมากๆเป็นระยะๆ แต่ถ้าตั้งทีละเป็นล้านหุ้นเมื่อไหร่ ก็จะมีแรงซื้อจากเจ้าใหญ่อีกเจ้าโถมซื้อจนหมดภายในแป๊บเดียว แต่ถ้าตั้งขายน้อยจะไม่ซื้อ ปล่อยให้เฉยๆ ทำให้ราคาหุ้นไหลกลับลงมาทีละนิดเรื่อยๆ วันดีคืนดีก็โถมซื้อไล่ยกแถวจนราคาขึ้นไปเยอะแล้วก็หยุดเอาดื้อๆ ไม่ดันราคาปล่อยลงอีกหลายวัน แต่ยังซื้อเกิน80%ตลอดทุกวัน อย่างงี้มันหมายความว่าอย่างไรครับ
shinnozuke

โพสต์ที่ 24

หุ้นมันมีลง ก็มีขึ้นเหมือนกันครับ ตอนนี้มันแค่อยู่ในช่วงขาลงเท่านั้นเอง
ว่าแต่ต้นทุนซื้อไว้ที่เท่าไหร่ล่ะ  
    :roll:
x-chevy

โพสต์ที่ 25

ซื้อไว้8.6ครับ ครึ่งพอร์ท
odacroniandevil

โพสต์ที่ 26

SAMART ที่ไม่ค่อยได้รับความนิยมอาจเป็นเพราะ เค้าไม่ได้เป็นผู้นำทางด้านธุรกิจนี้ และมีหนี้ค่อนข้างเยอะและเพิ่มขี้นทุกปี ซึ่งก็ต้องศึกษาลงไปอีกว่า เพราะเหตุใด

ไม่มีใครสามารถบอกได้หรอกครับว่าหุ้นดีพอจะถือต่อหรือไม่
มันอยู่ที่ความชอบความพอใจของแต่ละคนครับ ซึ่งคุณต้องไปหาข้อมูลด้านนี้เอง

แต่เท่าที่อ่านดูท่าทางคุณจะชอบหุ้นปันผลใช่ไหม
ผมแนะนำให้หาหนังสือเรื่อง หุ้นห่านทองคำ แต่งโดยคุณ เทพ รุ่งรัตนาภิรมย์
ตอนนี้เค้าแต่งมา 3 เล่มแล้วครับ เป็นหนังสือที่อ่านง่าย จะเข้าใจพื้นฐานหุ้นได้ดีขึ้นครับ
bankniti

โพสต์ที่ 27

x-chevy เขียน:ซื้อไว้8.6ครับ ครึ่งพอร์ท
ขาดทุนประมาณ 5% cut loss ยังทัน จะได้สบายใจ กินข้าวได้ นอนหลับ สุขภาพจิตจะดีขึ้น...ประโยคหลังๆ แซวเล่นนะคร้าบ :B  จะได้สบายใจ เครียดมากไปไม่ดีต่อสุขภาพ
x-chevy

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณเรื่องหนังสือครับ พอดีได้มีโอกาสคุยกับผู้บริหารสามารถ(โทรไปที่บริษัท แล้วเค้าต่อให้คุยครับ) เค้ากำลังจะคืนหนี้ธนาคาร1200ล้าน เค้าบอกว่ามีเงินสดเยอะไม่รู้จริงรึเปล่า อาชีพหลักตอนนี้คือขายโทรศัพท์มือถือยี่ห้อไอโมบาย ซึ่งโตขึ้นทุกปี จนขึ้นเป็นอันดับ2ได้รองจากโนเกียครับ งานรองคือรับวางระบบสื่อสารให้องค์กร ซึ่งเมื่อเกิดปัญหาการเบิกจ่ายงบประมาณทำให้ส่วนนี้ดร็อพลง  รายได้อีก10%คือทำธุรกิจวิทยุการบินในกัมพูชา โรงไฟฟ้าขนาดเล็กป้อนโรงปูนในกัมพูชา ขายโทรศัพท์มือถือในประเทศเพื่อนบ้าน เหล่านี้โตขึ้นมาก แต่รายได้หลักคือขายมือถือครับ (ที่รู้เพราะไปศึกษาทีหลังครับ) แต่ที่กังวลจริงๆคือราคาหุ้นที่ผันผวนจากรายใหญ่ครับ ที่จริงผมซื้อเพราะราคาหุ้นไม่ผันผวน ปันผลดี กิจการโตเรื่อยๆ ไตรมาส1นี้รายได้ปกติจากการดำเนินงานก็โตเพิ่มจากไตรมาส1ปีก่อนครับ อะไรก็ยังดูดี แต่ดันมีเจ้าใหญ่มาเล่นราคากันครับ

ตั้งความหวังจะซื้อหุ้นที่มีปันผล กิจการโตต่อเนื่อง ไม่มีเจ้าใหญ่มาเล่น แต่พอเจอแบบนี้เลยหวั่นไหว ไม่สบายใจ ครับพี่ๆ
akekarat

โพสต์ที่ 29

x-chevy เขียน:ขอบพระคุณทุกคำตอบครับ

ต้อเหตุของความไม่สบายใจจริงๆแล้วไม่ใช่ตัวหุ้นครับ แต่เป็นราคาหุ้นในช่วงนี้ครับ ปกติจะมีการซื้อขายค่อนข้างคงที่มากๆ คือไม่ค่อมีวอลลุ่มเท่าใหร่ แต่2-3สัปดาห์มานี้มีแรงซื้อวันละ80กว่าเปอร์เซ็นต์ตลอดทุกวัน ซึ่งการซื้อขายมากกว่าเดิมเป็น10เท่าครับ ระหว่างวันจะมีเจ้าใหญ่เอาของมาตั้งขายทีละมากๆเป็นระยะๆ แต่ถ้าตั้งทีละเป็นล้านหุ้นเมื่อไหร่ ก็จะมีแรงซื้อจากเจ้าใหญ่อีกเจ้าโถมซื้อจนหมดภายในแป๊บเดียว แต่ถ้าตั้งขายน้อยจะไม่ซื้อ ปล่อยให้เฉยๆ ทำให้ราคาหุ้นไหลกลับลงมาทีละนิดเรื่อยๆ วันดีคืนดีก็โถมซื้อไล่ยกแถวจนราคาขึ้นไปเยอะแล้วก็หยุดเอาดื้อๆ ไม่ดันราคาปล่อยลงอีกหลายวัน แต่ยังซื้อเกิน80%ตลอดทุกวัน อย่างงี้มันหมายความว่าอย่างไรครับ
ถ้าคุณยังซื้อหุ้นด้วยเหตุผลว่า มี "เจ้าใหญ่" คอยดูแลหุ้น คอยทำราคา คุณไม่ควรที่จะไปอ่านหนังสือ VI หรือการลงทุนอะไรให้เสียเวลาครับ เพราะหุ้นที่มี "เจ้าใหญ่" จะขึ้นก็ต่อเมื่อ "เจ้าใหญ่" อยากให้ขึ้นเท่านั้น ผลประกอบการณ์ ตัวบริษัท ไม่ได้มีความสัมพันธ์อะไรด้วยเลย นอกเสียจากมี story เพียงเพื่อให้มี "ข้ออ้าง" ที่หุ้นจะขึ้นหรือลงเท่านั้น

แล้วตอนนี้คุณอยากจะ "ลงทุน" หรือว่า  "เล่นหุ้น" ล่ะครับ ถ้าอยากลงทุน คุณต้องซื้อหุ้นหลังจากวิเคราะห์อนาคตบริษัท ตัวผู้บริหาร สภาพเศรษฐกิจ เป็นอย่างดีแล้ว แต่ถ้าคุณอยากเล่นหุ้น แนะนำให้ไปอ่านที่สินธรครับ เซียนหุ้นปั่น และเพื่อน ๆ แมงเม่า อยู่ให้คำแนะนำเยอะมาก

ไม่ได้ดูถูกคนเล่นเทคนิค หรือหุ้นปั่นนะครับ ผมเชื่อว่า ระดับเหยียบเมฆของพวกนี้ รวยกว่า VI เป็นไหน ๆ

ถ้าคุณไม่มีความรู้เลย แล้วคิดอยากจะ เล่นหุ้น ได้ผลตอบแทนรายวัน โดยอ้างคำว่า "ลงทุน" หรือ "ถือยาว" ขอบอกเลยครับว่า ดูถูกความโหดร้ายของตลาดหุ้นบ้านเราเป็นอย่างมาก สุดท้ายคุณก็จะกลายเป็นซากศพเหมื่อนกับหลาย ๆ คนที่เจ๊งระนาวจากตลาด แต่พวกที่เจ๊งไปจากเล่นหุ้นปั่น แล้วพอฟื้นมาครึ่งผีครึ่งคนหลังจากพบทางสว่าง ที่นี่ก็มีหลายคนครับ

พวกการเก็งกำไร หรือเล่นตามเจ้า มันก็เหมือนด้านมืดของตลาดหุ้น คุณเก่งจริง คุณรอด คุณรวย แต่ถ้าไม่ คุณก็คือปลาซิวปลาสร้อย ให้ฉลาม "เจ้าใหญ่" กินเป็นของว่าง เหมื่อนอย่างของว่าง 5% ที่คุณเพิ่งประเคนไปให้เจ้าไง

ผมแนะนำให้คุณ "ขาย" ทิ้งทั้งหมด กลับเอาเงินไปฝากธนาคาร แล้วทุ่มเวลาซัก 3 เดือน เริ่มศึกษาข้อมูลจากหนังสือการลงทุนดี ๆ ฝึกเรื่องบัญชีและการอ่านงบการเงิน จิตวิทยาตลาดหุ้น หรือคอยอ่านสาระดี ๆ จากที่ TVI แห่งนี้ เชื่อว่าคนเก่งอย่างคุณ 1 เดือนก็น่าจะเห็นทางที่ถนัดบ้าง คุณแค่เสีย 5% กลับเครียดซะขนาดนี้ ระวังนะครับ มันจะส่งผลกระทบต่อการงาน และครอบครัวคุณ ผลเสียส่วนนี้ ประเมินค่ามิได้ครับ

แต่ถ้าคุณอยากจะซื้อหุ้น โดยเชื่อบทวิเคราะห์ ดูข้อมูลผิวเผิน ผมแนะนำ สินธร คงเหมาะกับแนวนี้ มากกว่า TVI ครับ

แรงแต่จริงใจนะครับ สำหรับคุณ "มือใหม่" (คุณพูดเองนะ)
DeepTVI

โพสต์ที่ 30

bankniti เขียน:
พี่ WEB แปลอะไรบ้างครับ รู้แต่ The Intelligent Investor

ส่วนของพี่มนกับคุณวิบูลย์ก็เคยอ่านแต่ The Value Way อีกเล่มน่าจะเป็น อ่านก่อน รวยถาวรกว่า

ของ ดร. นี้มีเยอะเลยครับ ตีแตก, รวยด้วยหุ้น, เคล็ดลับเซียนหุ้นพันธุ์แท้, เทคนิคพิชิตหุ้น, เซียนหุ้นมือทอง, ชนะอย่างเต่า, Common Stocks and Uncommon Profits(แปลเป็นไทย) เห็นดร. แปลเล่นอื่นๆ ด้วยแต่จะชื่อไม่ได้ครับ
ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์