ร.พ. ไหนน่าลงทุนสุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

[quote="เข็ม"]
ตอนนี้ ร.พ.เอกชน 2 แห่งในจังหวัด(ขอสงวนนามจังหวัด) กำลังประสบภาวะนี้อยู่ค่ะ
Impossible is Nothing
woody

โพสต์ที่ 62

อืม เดี๋ยวหาว่าลำเอียงเอาแต่ รพ. ใน SET ...เพิ่ม TNH ใน mai อีกตัว.....แต่ก็คิดไม่ออกอยู่ดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
energizer

โพสต์ที่ 63

ฮิฮิ งั้นแปลว่าโรงพยาบลที่กลุ่มเป้าหมายเป็นคนชั้นสูง ไม่น่าจามีปัญหาเนอะ แบบว่ากำไรน่าจะยังโตอยู่ป่าว แต่ถึงขั้นล้มละลายนี่ ในงบการเงินจะเป็นยังไงหลอครับ หนี้ล้นจนไม่สามารถจ่ายคืนได้หลอครับ อือออ... งั้น โรงพยาบาลที่มีอัตราหนี้สินต่ำๆก็ไม่น่าจะโดนเนอะ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 64

woody เขียน:น่าสนใจครับ แต่ supply จะเพียงพอกับ demand หรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าในเนื้อข่าวได้มีระบุไหมครับว่ามี Capacity มากน้อยเท่าไหร่ครับพี่ Chatchai
The Heart ทำงานแบบเอกชน  แต่หัวใจเป็นศิริราช

The Heart เปรียบได้กับโรงพยาบาลขนาดเล็ก  ที่รักษาเฉพาะโรคทางหัวใจสามารถให้บริการจนเสร็จภายในนี้ได้เลย  ตั้งแต่ลงทะเบียน OPD ตรวจโรค  และ admit  ซึ่งมีทั้งห้องพักผู้ป่วยวิกฤติและกึ่งวิกฤติ  รวม 21 ห้อง

ห้องพักแต่ละห้องมีขนาดโอ่อ่า  และพร้อมด้วยสิ่งอำนวยความสะดวกครบครันสำหรับญาติผู้ป่วย  ทั้งตู้เสื้อผ้า  ตู้เย็น  ห้องอาบน้ำขนาดใหญ่  และโทรทัศน์ LCD ขนาด 42 นิ้ว  อีกทั้งเครื่องมือแพทย์สำหรับหัตถการขนาดย่อมข้างเตียงคนไข้

จุดขายของ The Heart ไม่ได้อยู่ที่ราคาถูกกว่าของเอกชน  แต่เน้นสื่อสารที่คุณค่าทางจิตใจในฐานะ  " ผู้ให้"  ทันทีที่ผู้ป่วยเข้ามารับบริการที่นี่  กำไรของที่นี่ไม่มากเหมือนเอกชน  เพราะไม่ต้องจ่ายเงินปันผลให้ผู้ถือหุ้น  แต่เอากลับไปปรับปรุงศิริราชทั้งหมด  เงินกำไรจากคนไข้กลุ่มน้อยแค่นี้  ก็พอที่จะช่วยทำให้คนไข้ทั้งโรงพยาบาลก้าวไปพร้อมๆกัน

The Heart จึงเป็นเหมือนตัวกลางที่ปันเงินจากกำไรที่ได้จากคนไข้กลุ่มบนมาช่วยเหลือคนไข้ด้อยโอกาสของโรงพยาบาล

จากเดือนตุลาคมปีที่แล้ว  ที่เปิดตัวอย่างเป็นทางการ  คนไข้ OPD มีเพียง 66 ราย  ครึ่งปีต่อมา  คนไข้ OPD เพิ่มเป็น 634 คนในเดือนมีนาคม  ซึ่งไม่ไกลจากเป้าหมายที่ผุ้บริหารตั้งไว้ที่ 800 คนต่อเดือน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
woody

โพสต์ที่ 65

chatchai เขียน:
The Heart ทำงานแบบเอกชน
สุมาอี้

โพสต์ที่ 66

The Heart by Siriraj พ่อแม่ผมใช้บริการอยู่ครับ เพราะพอมีอันนี้ปุ๊บคุณหมอก็เลิกไปทำรพ.เอกชนตอนเย็นเลย เพราะไม่อยากเสียเวลาเดินทาง พ่อแม่ผมก็เลยตามมาหาที่นี่แทน
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 67

ถ้าโรงพยาบาลรัฐบาลทั้งหลาย  เช่น  โรงพยาบาลจุฬา  รามาธิบดี  มีการปรับปรุงแบบศิริราช  จะกระทบต่อโรงพยาบาลเอกชนระดับบนไหมครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
woody

โพสต์ที่ 68

คงกระทบบ้าง แต่สุดท้าย demand - supply จะเป็นตัวกำหนดเองครับผมว่า...
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 69

ระดับบนไม่น่าจะกระทบนะครับ แต่ว่าระดับกลางที่น่าจะกระทบมาก

โรงพยาบาลระดับบน ผมว่าผู้ป่วยส่วนใหญ่เลือกไปเพราะจะได้รับการบริการที่ดี + การรักษาที่ดี

ในขณะที่โรงพยาบาลระดับกลาง ผู้ป่วยอาจจะหย่อนความคาดหวังด้านบริการลง มากกว่าจะหย่อนความคาดหวังในคุณภาพการรักษา

กอปรกับโรงพยาบาลของรัฐเอง มี "ภาพพจน์" 2 ประการครับ
- บริการไม่เทียบเท่าโรงพยาบาลเอกชน
- แต่..แพทย์มีความเชี่ยวชาญในการรักษา

ภาพพจน์แรก ที่ไม่น่าจะทำให้กระทบถึงระดับบนมากนักครับ

แต่ภาพพจน์หลังที่น่าจะทำให้ระดับกลางได้รับผลกระทบมากกว่า

โปรดชี้แนะด้วยครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
SAFARI

โพสต์ที่ 70

ทำหุ้นรพ.เอเชียอาคเนย์ทะยานหลังท่องเที่ยวเชิงการแพทย์เฟื่องฟู

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 20 มิถุนายน 2550 20:48 น.

นักวิเคราะห์มองการท่องเที่ยวเชิงการแพทย์กระตุ้นให้หุ้นของโรงพยาบาลในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ถีบตัวสูงขึ้นเพราะนักลงทุนเล็งเห็นอนาคตอันสดใสของธุรกิจนี้ มูลค่าของภาคธุรกิจดังกล่าวในภูมิภาคนี้สูงกว่าในอเมริกาเหนือถึง 40% ขณะที่รัฐบาลก็เน้นพัฒนาการท่องเที่ยวดังกล่าวหวังดึงดูดคนไข้เงินหนานำรายได้เข้าประเทศเป็นกอบเป็นกำ

อูมูห์ มุชตาร์ ต้องทนทรมานหลังจากเข้ารับการผ่าตัดอย่างลวกๆในอินโดนีเซีย แต่ก็ได้รับคำแนะนำจากเพื่อนให้ติดต่อไปยังโรงพยาบาลแห่งหนึ่งในสิงคโปร์ ไม่กี่วันหลังจากนั้น แพทย์ที่สิงคโปร์ก็เอาก้อนนิ่วออกจากไตของมุชตาร์ได้

มุชตาร์เป็นหนึ่งในนักท่องเที่ยวเชิงการแพทย์จำนวน 1,300,000 คน ที่ในแต่ละปีได้เดินทางจากทั้งเอเชีย ยุโรป และสหรัฐฯ มายังสิงคโปร์ ประเทศไทย และมาเลเซีย เพื่อรับการรักษา เนื่องจากไม่มั่นใจคุณภาพของโรงพยาบาลในประเทศตนหรือไม่ก็มองว่าค่าใช้จ่ายแพงเกินไป

การท่องเที่ยวเชิงการแพทย์ที่มีแนวโน้มว่าจะกลายเป็นธุรกิจขนาดใหญ่ในเอเชีย และคาดว่าจะเติบโตจากปัจจุบันที่มีมูลค่า 500 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ เพิ่มเป็น 4,000 ล้านดอลลาร์ ภายในปี2012

แต่สำหรับนักลงทุนแล้ว หุ้นในกิจการภาคบริการรักษาพยาบาลดูจะเป็นภาคธุรกิจที่แพงมากแล้ว โดยภาคธุรกิจนี้ในเอเชียมีมูลค่าสูงกว่าในอเมริกาเหนือและยุโรปราว 40%

ในปีนี้ หุ้นของบริษัทโรงพยาบาลในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ดังเช่น ราฟเฟิลส์ เมดิคัล ในสิงคโปร์ และบริษัทโรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ จำกัด (มหาชน) ได้พุ่งทะยานแตะระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ ขณะที่เศรษฐกิจในภูมิภาคก็เฟื่องฟู อีกทั้งรัฐบาลก็เล็งเห็นถึงความจำเป็นที่จะต้องพัฒนาธุรกิจการท่องเที่ยวเชิงการแพทย์ที่กำลังเติบโต
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 71

วันก่อน 4 ทุ่มแล้วขึ้นไปผิดฟลอร์ ผิดตึกที่ รพ...........(อยู่ใน ตลท ด้วยนะครับ) ปรากฎว่าเป็น ฟลอร์ที่ไม่ได้เปิดใช้ ออกจากลิฟท์เดินออกไป มีผมคนเดียว วูบๆ เลยครับ กว่าจะรู้ตัวว่าเป็นฟลอร์ว่าง ลิฟท์ก็ลงไปชั้น 1 แล้ว ต้องกดลิฟท์ รอ....รอนานมากครับตามความรู้สึก ไม่กล้าวิ่งลงบันไดอีก ......

เป็นฟลอร์เดียวกับที่คุณเข็มบอกหรือเปล่า.....??
metro

โพสต์ที่ 72

คนเรือ VI เขียน:วันก่อน 4 ทุ่มแล้วขึ้นไปผิดฟลอร์ ผิดตึกที่ รพ...........(อยู่ใน ตลท ด้วยนะครับ) ปรากฎว่าเป็น ฟลอร์ที่ไม่ได้เปิดใช้ ออกจากลิฟท์เดินออกไป มีผมคนเดียว วูบๆ เลยครับ กว่าจะรู้ตัวว่าเป็นฟลอร์ว่าง ลิฟท์ก็ลงไปชั้น 1 แล้ว ต้องกดลิฟท์ รอ....รอนานมากครับตามความรู้สึก ไม่กล้าวิ่งลงบันไดอีก ......

เป็นฟลอร์เดียวกับที่คุณเข็มบอกหรือเปล่า.....??
โรงพยาบาลอะไรเหรอครับ ??
MarginofSafety

โพสต์ที่ 73

สุมาอี้ เขียน:The Heart by Siriraj
ตั้งชื่อได้ In trend ยังกะชื่อคอนโด
ตามแนวรถไฟฟ้าที่กำลังฮิตเลยครับ

The Pulse, The Light, The Next, The Zest, The Room, The Issara, The Peak, ...  :arrow:

:lol:  :lol:  :lol:
"Winners never quit, and quitters never win."
moonkiss

โพสต์ที่ 74

คล้ายๆกันไหมครับ
รามาก็มี คลินิกพิเศษนอกเวลา รพ.ได้รายได้เพิ่ม อ.แพทย์ได้ 300/head หัก 10% เข้ารพ.อีก
ทางศัลยกรรมเริ่มมีการเปิดห้องผ่าตัดเล็กนอกเวลา
และทั้งรพ.เริ่มมีการแก้ปัญหาห้องพิเศษเต็มโดยร่วมมือกับ pyt คนไข้มารักษา ผ่าตัดที่รามา แล้วไปพักฟื้นต่อที่ pyt ครับ ถ้า pyt ช่วย promote โครงการนี้ ผมว่ายอด admit pyt เพิ่มอีกจมครับ
:D  :D  :D
smartfan

โพสต์ที่ 75

วันก่อน 4 ทุ่มแล้วขึ้นไปผิดฟลอร์ ผิดตึกที่ รพ...........(อยู่ใน ตลท ด้วยนะครับ) ปรากฎว่าเป็น ฟลอร์ที่ไม่ได้เปิดใช้ ออกจากลิฟท์เดินออกไป มีผมคนเดียว วูบๆ เลยครับ กว่าจะรู้ตัวว่าเป็นฟลอร์ว่าง ลิฟท์ก็ลงไปชั้น 1 แล้ว ต้องกดลิฟท์ รอ....รอนานมากครับตามความรู้สึก ไม่กล้าวิ่งลงบันไดอีก ......

โรงพยาบาลอะไรเหรอครับ ??
คงต้องขอสงวนนามของ ร.พ.ไว้จริง ๆ ค่ะ  

ข้อมูลที่ให้ไปนั้นเพียงเพื่อต้องการเตือนชาว VI ให้ระวังกันหน่อยค่ะ  อย่ามองว่าหุ้นกลุ่ม ร.พ. จะมีรายได้มั่นคงหรือไม่ได้รับผลกระทบจากภาวะเศรษฐกิจ  เพราะอ่านจากหลาย ๆ กระทู้  รู้สึกว่าชาว VI ของเราดูจะมั่นใจมากกับการลงทุนในหุ้นกลุ่ม ร.พ.  จนมองข้าม margin of safty ไปค่ะ  ส่วนใหญ่จะคาดการณ์ว่า ร.พ.....  จะเติบโตเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ ๆ แล้วนำ EPS ในอนาคตมากำหนด p/e ของหุ้น โดยไม่ได้คำนึงว่าหุ้นที่กำลังสนใจอาจจะมีกำไรลดลงกว่าปัจจุบันหรือในอดีต

ความจริงผลประกอบการของกลุ่ม ร.พ.ที่เพิ่งประกาศมาในไตรมาส 2/2550 ก็ทำให้พอจะรู้บ้างแล้วว่า  กำไรส่วนใหญ่ไม่ได้เติบโตมากอย่างที่คิด  โดยเฉพาะ ร.พ.ที่ยังไม่มีแบรนด์ที่แข็งแกร่งจริง ๆและจับตลาดบน  

หากลองพิจารณาจากตัวเรา  ถ้า ร.พ.ของรัฐฯโดยเฉพาะ ร.ร.แพทย์ที่มีแพทย์ที่ชำนาญและมีเครื่องไม้เครื่องมือที่ทันสมัยพร้อม  มีช่องทางปรับการให้บริการมาเป็นแบบเอกชน  เราจะเลือกใช้บริการกับร.พ.ของรัฐหรือไม่ ?  เพราะเท่าที่ทราบขณะนี้การบริการดังกล่าวได้มีการดำเนินการมาแล้ว  ตัวอย่างเช่น The Heart  และคลินิคนอกเวลาราชการโดย อ.จ.แพทย์ที่ชำนาญใน ร.พ.ที่เป็น ร.ร.แพทย์ทุกแห่ง ตามข้อมูลที่คุณ Moonkiss  ให้ไว้ ถูกต้องแล้วค่ะ  เพราะดิฉันเองหากเลือกได้ก็อยากใช้บริการจากแพทย์ผู้ชำนาญมากกว่าแพทย์ที่เราไม่ทราบว่าเก่งหรือไม่  ร.พ.มีบริการแย่กว่าเอกชนเล็กน้อยก็ยังพอรับได้

ดังนั้น ร.พ.ที่จับลูกค้าระดับบน หรือชาวต่างประเทศคงจะไม่น่ากระทบมาก  แต่ถ้าลูกค้าที่เคยอยู่ระดับบนแต่ถอยมาอยู่ระดับกลางเพราะพิษเศรษฐกิจนั้นก็อีกเรื่องหนึ่ง  ซึ่งก็ไม่รู้ว่ากรณีนี้จะมีจำนวนมากน้อยเพียงใด  :wink: