โครงการ visit company

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
mangmoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

ขอไปด้วยคนคร้าบ
ผมสะดวกวันธรรมดามากกว่า
แต่ต้องทราบกำหนดการล่วงหน้านะคร้าบ เพราะต้องลางานไปอ่ะคร้าบ
trapnoi

โพสต์ที่ 62

สนใจด้วยคนครับ สะดวกวันธรรมดามากกว่าครับ
ssaran

โพสต์ที่ 63

สนับสนุนด้วยคนครับ
TSH
margin of safety
ssaran

โพสต์ที่ 64

TNHครับ
margin of safety
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 65

ssaran เขียน:TNHครับ
TNH อยู่ในโควต้าอยู่แล้วครับ  :lol:  
เพราะเป็นหนึ่งในสิบจากงานสัมนาครับ  :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

Re: โครงการ visit company

โพสต์ที่ 66

bankniti เขียน:
ค่าใช้จ่ายนี้คิดเป็นรายหัวละ 500 บาท/บริษัท หรือว่าจ่าย 500 บาทไปกี่คนก็ได้ครับ :?
500 บาทเป็นค่าของที่ระลึกที่จะมอบให้บริษัทครับ  บริษัทละ 500 ซึ่งจะใช้เงินของเว็บจ่าย  สมาชิกที่ไปไม่ต้องจ่ายอะไรอีก

ส่วนจำนวนคนนั้นขึ้นอยู่กับพวกเราอยากไปกันกี่คนและบริษัทรับได้กี่คนครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 67

... เขียน:เก็บเงินจากผู้ที่ต้องการจะร่วมโครงการเป็นรอบๆไปดีกว่ามั๊ยครับ
ไม่เป็นไรครับ  :lol:  เว็บพอมีตังค์อยู่ครับ

อยากให้สมาชิกที่ไป  ช่วยกันสรุปสาระสำคัญลงเว็บก็เป็นบุญคุณเหลือหลายแล้วครับ  :lol:
สามัญชน

โพสต์ที่ 68

[quote="vivitawin"]
ว่าแต่... ผมเป็นสมาชิก tvi ภรรยาไม่ได้เป็น จะสามารถนำภรรยาไปได้ด้วยไหมครับ อยากให้เค้าได้ศึกษากิจการบริษัทอื่นๆด้วย
TanTai

โพสต์ที่ 69

ปายด้วยยยยยยย
por_jai

โพสต์ที่ 70

8) ในฐานะที่เคยไปมา

โรงไฟฟ้า EGCOอย่าไป ให้ดูแต่ข้างนอก
    แล้วอย่าง BLCPระยองที่ไป ก็เป็นของ EGCO ครึ่งเดียว
    เจ้าหน้าที่ๆอธิบาย ก็ว่าเรื่องเทคนิคการผลิต เป็นคุ้งเป็นแคว
    ตอบคำถาม ทางการเงิน ที่เราอยากรู้ไม่ได้เลย
    ถ้าไปโรงไฟฟ้า แนะนำ opp day เขาจัดที่ ออฟฟิสเขา
    นอร์ธปาร์ค ไม่ได้จัดที่ตลท.เหมือนเจ้าอื่น
    ได้ประโยชน์กว่าเยอะ

เคยไปไทคอน
    พาไปวนๆดู โลจิสติคพาร์ค กับ โรงงานที่อมตะ
    ดีหน่อยที่ก่อนกินข้าว ทำเหมือน opp day
    มี powerpoint เหมือนกันเป๊ะ
    แล้วจาไปทำไม
    ไป opp day ก็พอ
    ที่เหลือ อยากไปดู ก็ขับรถไปดูเองก็ได้

เคยไป PRIN ก็เหมือนไปนั่งคุยกับฝ่ายบัญชีเขา
    เขาก็เอาตัวเลขที่ update เรื่องโครงการมาคุยกัน
    ผมว่าบริษัทพวกนี้ไม่ต้องไป หรอกครับ com visit
    เราทำตัวเหมือน คนซื้อบ้าน ซื้อคอนโด
    ไปสอบถามเขา ชัวร์กว่าซะอีก
    ไม่ต้องกลัวผักชี โรยหน้าด้วย ..ฮ่า...

ล่าสุดไป KTC มา
    ก็ไปออฟฟิส ที่ตรงสุขุมวิท 25
    ผมกลับมาดูใน  ร้อยคนร้อยหุ้น ก็คล้ายๆกัน

com visit ผมว่าน่าจะเป็น factory visit

ผมเคยไป อย่าง TRT ที่นริศติดต่อ อย่างนี้
    หรือ SNC ที่เคยไปที่ระยองอย่างนี้
    หรือ UEC ที่ปลวกแดง อ่ย่างนี้
   โอว ..ไปดูแล้ว เห็นภาพเลยครับ
    เพราะโดยปกติ เราเข้าโรงงานของเขาไม่ได้
    แต่ถ้าเราเข้าไปได้ เราจะวิเคราะห์อะไรได้อีกเยอะ

(งาน opp day บางเจ้าอย่าง TRTเขาก็ไม่มา)
    ได้เข้าไปดู ว่ามันอลังการงานสร้างขนาดไหน
    คนงานทำงานกันหัวดำ หัวขาว คร่ำเคร่ง ขนาดไหน
    อย่างตอนไปดู UEC ออฟฟิสยังไม่พอนั่งเลยครับ
    ต้องใช้ตู้คอนเทนเน่อร์ติดแอร์ อย่างนั้น ทำงานไปก่อน
    คนงานนั่งกินข้าวกลางวัน ต้องหรี่ไฟ ปิดคอม ประหยัดมาก
    อย่างนี้ ..ดีสิครับ..สำหรับเรา
    แล้วสต๊อคเหล็กเพียบ ช่างเชื่อมทำงานเต็มโรงงาน
    แทบไม่มีที่เดิน
    ที่ๆจะขยายติดโรงงาน ไม่ติดถนน
    แปลว่าซื้อคงไม่แพงเท่าที่ติดถนน ซึ่งก็ไม่จำเป็น
    อย่างนี้ถือว่าผู้บริหาร รู้จักคิด เป็น..

มีแบ็คล็อคเพิ่มมากไหม
    งานตรงไหนที่เป็น key ของบริษัท ไปดูให้เห็นกับตา
    ที่ดิน โกดัง เป็นไง มีเครื่องจักร มีคน เต็มไหม
    หรือมีแต่หลังคา
    เครื่องจักรที่คุยว่าซื้อ ติดตั้งครบหรือยัง
    Line การผลิต ห้อง QC
    เทคนิคที่คุยว่าประกันสิบปี มีเคล็ดลับอย่างไร
    ทำล้านชิ้น เสียชิ้นเดียว ทำได้ไง
    ย่านนั้นต้องไปแข่งขันราคา คนงานกับใครไหม
    ดูแล(เห็นหัว) พนักงาน(ลูกน้อง) ดีไหม
    กล้าเปิดให้เราเข้าไปดู ก็ต้องถือว่ามีธรรมาภิบาล ระดับนึง

จริงๆผมไม่ต้องรอ ไทยวีไอ จัดก็ได้
    ตอนไปประชุมผู้ถือหุ้น
    ผมขอเข้าไปดูเอง
    ส่วนมากเขาก็จัดให้นะครับ
    เขาคงถือว่าพวกเดียวกันแล้ว

แต่ไปกับ พวกวีไอ นี่ดีครับ
    ข้อแรก เหมือนไปกับเพื่อน สนุกดี
    ข้อสองพวกนี้ไม่รู้ลูกศิษย์ใคร
    แต่ละคน ถามแสบๆทั้งนั้น ทั้งคุ้ยแคะแกะเกา
    ถามทุกเหลี่ยมเลย
    เราคนเดียวทำอย่างนั้นไม่ได้แน่
    ได้ความรู้มั่กๆ ครับ

ความเห็นส่วนตัวจริงๆนะครับ
    ห้ามอ่านเกินวันละ2ครั้ง...
    อยากไปด้วยนะครับ..ถึงไม่ได้ประโยชน์ก็อยากไปครับ
    ประหยัดค่าข้าว ได้วันนึง
    ไปงานพวกนี้ ผมจะอดมื้อเช้า
    รอกินอาหารว่างตอนสายๆ
    แล้วตอนกลางวันที่เขาเลี้ยงนี้
    กินเผื่อมื้อเย็นไปเลย
    นี่จะไป SNC กลางเดือนหน้า
    เขาให้ค้างที่โอเชี่ยน มารีน่า ทีเดียว
    อย่างนี้ประหยัดได้หลายวัน
    เราพวกวายูครับ

ขำๆนะครับ อย่าคิดมาก
    ช่วงนี้อารมณ์ดี...หุ้นขึ้นเยอะ..มีคนเลี้ยงข้าวบ่อยๆ..
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
กล้วยทอด

Re: โครงการ visit company

โพสต์ที่ 71

[quote="สามัญชน"]

500 บาทเป็นค่าของที่ระลึกที่จะมอบให้บริษัทครับ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
สามัญชน

โพสต์ที่ 72

น้องกล้วยลองเสนอสิครับ ถ้ามีคนไปเกินสิบคนก็จะจัดให้  แต่พวกค่าเดินทางก็ต้องออกกันเองนะครับ เว็บจ่ายเฉพาะค่าของที่ระลึก  แฮ่ ๆ ๆ

น้องกล้วยสนใจบริษัทไหนครับ

สงสัยอยากไปเที่ยวแหงเลย อิอิ  ใช่มะ.....
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 73

ขอไปนึกก่อน แจมเค้าไป หนุกกว่าค่ะ :D
owen

โพสต์ที่ 74

น่าสนใจมากครับ ผมเสนอวันเสาร์ครับ
ราคาคือสิ่งที่เราจ่าย แต่มูลค่าคือสิ่งที่เราได้รับ
tatandchin

โพสต์ที่ 75

น่าสนใจมากเลยครับ ขอร่วมแจมด้วยคนครับ
sattaya

โพสต์ที่ 76

รบกวน พี่หมอสามัญชน ช่วยบอกรายชื่อบริษัทที่มีอยู่ใน list แล้วหน่อยสิครับ เสนอชื่อไปจะได้ไม่ซ้ำ และ 10 บริษัทจากงานสัมมนาที่พี่หมอบอกได้ข้อสรุปกี่บริษัทแล้วครับ

รายชื่อ 10 บริษัทจากงานสัมมนาครับ
TNH
BOL
TICON
CP7-11
PTTEP
SPORT
HMPRO  
TASCO
SE-ED
SF
สติมา ปัญญาเกิด
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 77

สามัญชน เขียน:ถ้ามีคนไปเกินสิบคนก็จะจัดให้
ถ้าไปดูสถานที่จริง เวลาดูๆ มองๆ ก็คงไม่มาก
น่าจะ focus ไปที่อะไรบ้างอ่ะคะ
polly

โพสต์ที่ 78

ขอเสนอ DRT & TSTH & SVI ด้วยค่ะ
สามัญชน

โพสต์ที่ 79

[quote="sattaya"]รบกวน พี่หมอสามัญชน ช่วยบอกรายชื่อบริษัทที่มีอยู่ใน list แล้วหน่อยสิครับ เสนอชื่อไปจะได้ไม่ซ้ำ และ 10 บริษัทจากงานสัมมนาที่พี่หมอบอกได้ข้อสรุปกี่บริษัทแล้วครับ

รายชื่อ 10 บริษัทจากงานสัมมนาครับ
[quote]
TNH
BOL
TICON
CP7-11
PTTEP
SPORT
HMPRO
ply33

โพสต์ที่ 80

เข้ามาอ่านแล้วครับ พี่หมอ ขอลงชื่อไปด้วยนะครับ แต่ขอ confirm วันอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ

พี่พอใจ comment เห็นภาพเลยครับ :)

พี่lek smile อยากไป BROCK โครงการที่หัวหินหรือครับ น่าสนๆ :)
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
TanTai

โพสต์ที่ 81

ผมอยากไป SPORT ครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 82

TanTai เขียน: ผมอยากไป SPORT ครับ
SPORT อยู่ในโควต้าอยู่แล้วครับ
BHT

โพสต์ที่ 83

อ่านที่พี่พอใจเขียนแล้ว จริงเลยครับ

บางที่ไปก็ไม่ได้อะไร แต่ก็ได้เปิดหูเปิดตาดูอะไรที่ไม่เคยเห็นบ้าง

หลักๆผมว่าอยู่ที่คุยกับผู้บริหารมากกว่าน่ะครับ ว่ามีมุมมองอย่างไร วางแผนอะไรยังงัยบ้าง

ไม่งั้นก่อนไปบริษัทไหน หรือก่อนติดต่อบริษัทไหน ต้องวางแผนล่วงหน้าไปเลยว่าจะไปทำอะไรบ้างเลย ไม่งั้นอาจได้ไปเสียเที่ยวไม่คุ้ม
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 84

พี่หมอครับ ผมเสนอให้มีค่าใช้จ่ายในการเข้าร่วมโครงการด้วยครับ
อย่างเช่น ไปครั้งนึงต่อคนเก็บกำไร 200 บาท / คน
ส่วนราคาของแต่ละบริษัทก็มาคิดค่าใช้จ่ายกันอีกที
บางบริษัทอาจจะเก็บ 300 บางบริษัทเก็บ 350, 250 ,...

ที่อยากให้เก็บอย่างนี้เพราะว่า หลายๆคนคงเคยเข้าประชุมบริษัทในตลาดหลักทรัพย์
หรือไปเยี่ยมชมบริษัทต่างๆ จะมีคนที่ไม่ได้อยากเข้าไปหาความรู้ แต่เพียงแค่ไปเที่ยวเล่นผมว่ามันจะทำให้เกิดปัญหาครับ ในที่สุดแล้ว
บริษัทเขาอาจจะต้อนรับได้ไม่เต็มที่ คนที่อยากไปหาความรู้จริงๆ ก็ได้รับไม่เต็มที่
_________
...

โพสต์ที่ 85

โอ@ เขียน:พี่หมอครับ ผมเสนอให้มีค่าใช้จ่ายในการเข้าร่วมโครงการด้วยครับ
อย่างเช่น ไปครั้งนึงต่อคนเก็บกำไร 200 บาท / คน
ส่วนราคาของแต่ละบริษัทก็มาคิดค่าใช้จ่ายกันอีกที
บางบริษัทอาจจะเก็บ 300 บางบริษัทเก็บ 350, 250 ,...

ที่อยากให้เก็บอย่างนี้เพราะว่า หลายๆคนคงเคยเข้าประชุมบริษัทในตลาดหลักทรัพย์
หรือไปเยี่ยมชมบริษัทต่างๆ จะมีคนที่ไม่ได้อยากเข้าไปหาความรู้ แต่เพียงแค่ไปเที่ยวเล่นผมว่ามันจะทำให้เกิดปัญหาครับ ในที่สุดแล้ว
บริษัทเขาอาจจะต้อนรับได้ไม่เต็มที่ คนที่อยากไปหาความรู้จริงๆ ก็ได้รับไม่เต็มที่
เห็นด้วยครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
dino

โพสต์ที่ 86

... เขียน: เห็นด้วยครับ
8) เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ แหะ แหะ  :wink:
mawin

โพสต์ที่ 87

พี่หมอครับ ผมเสนอให้มีค่าใช้จ่ายในการเข้าร่วมโครงการด้วยครับ

เห็นด้วยครับ
por_jai

โพสต์ที่ 88

mawin เขียน: เห็นด้วยครับ
8) ของสมาคมส่งเสริมนักลงทุนไทย เก็บ600แน่ะครับ
    แต่เค้าจัดรถให้ ประสานงานให้ นะครับ
    เรื่องมื้อกลางวัน ผมว่า ทางบริษัทที่เราจะไปวิสิท เขามีงบครับ
    นอกจากเลี้ยงแล้ว
    เขามักเตรียมของที่ระลึกให้เราด้วยซ้ำ
    ใครๆ ก็รัก นักเล่นหุ้น เอ๊ย..นักลงทุน
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
DeepTVI

โพสต์ที่ 89

por_jai เขียน:
8) ของสมาคมส่งเสริมนักลงทุนไทย เก็บ600แน่ะครับ
โอ@

โพสต์ที่ 90

ของสมาคมเดี๋ยวนี้ให้ไปฟรีแล้วครับ เจอคนไปเที่ยวเต็มเลย
_________