ชี้แจงเรื่อง หนังสือ Value Investor Digest

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ชี้แจงเรื่อง หนังสือ Value Investor Digest

โพสต์ที่ 1

ดร.โหน่งชวนทีมงานของเราจำนวนมากรวมทั้งตัวผมเองด้วยไปทำหนังสือ  Value  Investor  Digest  ซึ่งจะออกเป็นรายเดือน

ขอชี้แจงว่า  ทางเว็บเราไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการทำหนังสือในครั้งนี้  และเราไม่มีนโยบายที่จะผลิตหนังสือหรือวารสารใดๆเพื่อเหตุผลทางธุรกิจทั้งสิ้น

เพราะการกระทำอย่างนั้นจะทำให้เกิด conflict  of  interest ในระยะยาว
เช่น  เวลามีบทความดีๆ  ดร.โหน่งก็อาจจะ(อาจจะเฉยๆนะครับไม่ได้แปลว่าต้องทำ) คืออาจจะกั๊กไว้ให้อ่านฟรีบางส่วนแต่ไม่ให้ทั้งหมด เพื่อเอาไปลงหนังสือ เพราะถ้าเอามาลงหมดแล้วหนังสือจะขายได้อย่างไร

ในขณะที่เว็บของเรานั้น  เราได้รับสิ่งดีๆจากสมาชิกแบบไม่ปิดบังอำพราง  เรียกว่าใครมีดีอะไรก็เอามาเผื่อแผ่กันเอามาแบ่งปันกัน  เป็นอย่างนี้ตลอดมาและอยากให้เป็นตลอดไป

แต่ถ้าสมาชิกจะต้องเป็นฝ่ายเสียตังค์เพื่อบทความดีๆหรือข้อคิดเห็นดีๆ  ผมก็รู้สึกว่าไม่แฟร์กับสมาชิก  และนี่ก็เป็นเหตุผลหลักที่เว็บเราไม่ทำหนังสือเพื่อขาย เพราะจะเกิด  conflict of interest ในระยะยาวนั่นเอง  และถ้าในอนาคต  สมาชิกจะกั๊กความรู้บ้าง  ประเภทว่าถ้าอยากได้อะไรก็ให้ขอไปทางหลังไมค์  ทำหลบๆซ่อนๆ  มีแบ่งพรรคแบ่งพวก  เว็บเราก็จะแย่ลงเรื่อยๆ  

และสมาชิกของเรานอกจากจะให้ความรู้กับเว็บแล้ว  ยังให้เงินเว็บในรูปแบบต่างๆทั้งการบริจาค การสนับสนุนงานสัมนา ช่วยอุดหนุนดีวีดี เป็นต้น  จนเว็บเราอยู่ได้
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 2

ก็เลยคุยกับดร.โหน่ง
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
bankniti
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอให้หนังสือของ ดร.โหน่ง ประสบความสำเร็จมากๆ นะครับ ขอบคุณเรื่องบทความที่จะมาลงในเว็ปด้วย ขอบคุณมากคร้าบ :bow:  :bow:  :bow:
por_jai
Verified User

โพสต์ที่ 4

8) ตาโหน่งแกเป็นคนมีปัญหาเรื่องขับถ่ายนี่แหละครับ

ชื่อหนังสือก็เลยต้องมีคำว่า digest

เอาไว้อ่านแล้วช่วยย่อย ไม่ให้ท้องผูกนะ

นี่เดาล้วนๆ

ส่วนตัว ผมว่าหนังสือไม่กระทบเวบหรอกครับ

เวบก็เหมือนทีวี ทั้งเร็ว อัพเดตตลอดเวลา

มีทั้งภาพ ทั้งเสียง ครบเครื่อง

หนังสือวารสารก็คล้ายๆหนังสือพิมพ์

ช้ากว่าเยอะเพราะไม่ได้ออกทุกวัน อาจเป็นรายปักษ์ รายเดือน

แต่ดีกว่าตรงหิ้วไปไหนมาไหนอ่านได้

โดยเฉพาะหิ้วเข้าห้องน้ำ ไปวิเคราะห์ให้ถึงลึกถึงกึ๋น

ก็อาจมีบทความตกผลึกดีๆ ของหลายๆคอลัมนิสต์ให้ติดตาม

กลุ่มพวกนักลงทุนก็เป็นกลุ่มเฉพาะอยู่แล้ว

คนทั่วไปเขาเห็นหนังสือแนวนี้ ก็อาจเปิดๆดู

แล้วก็ไปซื้อ maxim ของเขาตามเคย.......
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
chatchai

โพสต์ที่ 5

:cheers:    :cheers:    :cheers:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 6

por_jai เขียน:8) ตาโหน่งแกเป็นคนมีปัญหาเรื่องขับถ่ายนี่แหละครับ

ชื่อหนังสือก็เลยต้องมีคำว่า digest

เอาไว้อ่านแล้วช่วยย่อย ไม่ให้ท้องผูกนะ

นี่เดาล้วนๆ

ส่วนตัว ผมว่าหนังสือไม่กระทบเวบหรอกครับ

เวบก็เหมือนทีวี ทั้งเร็ว อัพเดตตลอดเวลา

มีทั้งภาพ ทั้งเสียง ครบเครื่อง

หนังสือวารสารก็คล้ายๆหนังสือพิมพ์

ช้ากว่าเยอะเพราะไม่ได้ออกทุกวัน อาจเป็นรายปักษ์ รายเดือน

แต่ดีกว่าตรงหิ้วไปไหนมาไหนอ่านได้

โดยเฉพาะหิ้วเข้าห้องน้ำ ไปวิเคราะห์ให้ถึงลึกถึงกึ๋น

ก็อาจมีบทความตกผลึกดีๆ ของหลายๆคอลัมนิสต์ให้ติดตาม

กลุ่มพวกนักลงทุนก็เป็นกลุ่มเฉพาะอยู่แล้ว

คนทั่วไปเขาเห็นหนังสือแนวนี้ ก็อาจเปิดๆดู

แล้วก็ไปซื้อ maxim ของเขาตามเคย.......
เห็นด้วยกับพี่พอใจนะครับ ต่อให้ลงเว็บแล้ว ก็อาจจะซื้อหนังสือ อยู่ดีเพราะว่า ผมไม่ชอบอ่านอะไรบนจอคอมนานๆครับ ชอบนอนอ่าน มากกว่าครับ มาให้กำลังใจพี่โหน่งให้ประสบความสำเร็จครับผม
007-s

โพสต์ที่ 7

รับทราบค่ะ

:wink:
por_jai

โพสต์ที่ 8

ผมไม่ชอบอ่านอะไรบนจอคอมนานๆครับ ชอบนอนอ่าน มากกว่าครับ
8) เทคนิคที่คนต่างชาติพูดไทยได้เร็ว
...

โพสต์ที่ 9

รูปภาพ  :cool:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
alexx

โพสต์ที่ 10

เข้ามาเชียร ครับ :cool:  :cheers:  :cheers:
b37skp

โพสต์ที่ 11

รับทราบครับผม
surat2536

โพสต์ที่ 12

รับทราบครับ มีระบบการเป็นสมาชิกหรือเปล่าครับ
Capo

โพสต์ที่ 13

[quote="por_jai"]
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 14

[quote="por_jai"]8) ตาโหน่งแกเป็นคนมีปัญหาเรื่องขับถ่ายนี่แหละครับ
รักในหลวงครับ
Ryuga

โพสต์ที่ 15

por_jai เขียน: 8) ตาโหน่งแกเป็นคนมีปัญหาเรื่องขับถ่ายนี่แหละครับ

:lovl:  :lovl:  :lovl:
โอ@

โพสต์ที่ 16

ดร.โหน่งครับ ทำเป็น E-Book ดีไหมครับ
น่าจะเยี่ยมน๊า แบบให้ Print ได้ด้วยอะไรประมาณนี้
งบลงทุนจะได้น้อยๆหน่อย
_________
Little Boy

โพสต์ที่ 17

โอ@ เขียน:ดร.โหน่งครับ ทำเป็น E-Book ดีไหมครับ
น่าจะเยี่ยมน๊า แบบให้ Print ได้ด้วยอะไรประมาณนี้
งบลงทุนจะได้น้อยๆหน่อย
สนับสนุนครับ สะดวก (สำหรับบางคน) ไม่เปลืองกระดาษ ลดต้นทุน โฆษณาใส่เป็นป็อบอัพแทน
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
humdrum

โพสต์ที่ 18

[quote="por_jai"]8) ตาโหน่งแกเป็นคนมีปัญหาเรื่องขับถ่ายนี่แหละครับ
por_jai

โพสต์ที่ 19

[quote=".^O-O^"]
naris

โพสต์ที่ 20

[quote="por_jai"][quote=".^O-O^"]
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
por_jai

โพสต์ที่ 21

8) บางทีโพสเองยังนั่งอมยิ้มเอง เลยครับ
    อย่างขัดจร_ด เนี่ย
    พอโพสไปก็คิดถึงสมัยยังเด็ก ขัดจิ๊ง...
chut

โพสต์ที่ 22

ผมว่าน่าจะสมัครสมาชิกเริ่มแรกจาก web นี้แหละครับ
อย่างน้อยจะได้พอประมาณจำนวนสมาชิกเริ่มแรกได้
ถ้ายอดพิมพ์เยอะพอ จะได้มี economy of scale สักหน่อย

ผมว่าหลายท่านในที่นี้ รวมทั้งตัวผมเองด้วย ยินดีที่จะสมัครสมาชิกและจ่ายเงินล่วงหน้าเพื่อช่วยเงินทุนหมุนเวียน ตั้งแต่ยังไม่เห็นนิตยสารฉบับแรกออกมาเลยครับ
booklover

โพสต์ที่ 23

chut เขียน:ผมว่าน่าจะสมัครสมาชิกเริ่มแรกจาก web นี้แหละครับ
อย่างน้อยจะได้พอประมาณจำนวนสมาชิกเริ่มแรกได้
ถ้ายอดพิมพ์เยอะพอ จะได้มี economy of scale สักหน่อย

ผมว่าหลายท่านในที่นี้ รวมทั้งตัวผมเองด้วย ยินดีที่จะสมัครสมาชิกและจ่ายเงินล่วงหน้าเพื่อช่วยเงินทุนหมุนเวียน ตั้งแต่ยังไม่เห็นนิตยสารฉบับแรกออกมาเลยครับ
ยกมือสนับสนุนครับ :D
Buchi

โพสต์ที่ 24

ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ  :cheers:
prasit_tee

โพสต์ที่ 25

:cool:  :cool:  :cool:  :cool:  :cool:
ไม่มีคำว่าแพ้หากว่าเราได้เริ่ม
ไม่มีคำว่าอยู่ที่เดิมหากเราได้ค้นหา
ไม่มีคำว่าเป็นที่หนึ่งหากยังต้องพึ่งพา
ไม่มีคำว่าดีกว่าหากว่าเราไม่ตั้งใจ
ปุย

โพสต์ที่ 26

2-3 วันที่แล้ว ผมไปsurvey ร้านหนังสือ se-ed
ผ่านแผงนิตยสาร หลายหลากมากมาย ต่างๆนาๆ

ผมยังคิดอยู่เลย ทำไมไม่มีใครทำ หนังสือลงทุน เล่นหุ้น เป็นรายเดือนบ้าง

แต่ผมก็ตามเคย อดอ่าน
กลับมาคราวนี้ มาเหมาหนังสือไปหลาย มีที่ชอบมากเลย ก็ของท่านสุมาอี้
ของพี่เวบ หนามากๆ ยังไม่ได้เริ่มอ่านเลย
Linsu_th

โพสต์ที่ 27

Post ในเว็บ Vi. ล่วงหน้าก่อนออกหนังสือ 1 เดือนนะ
:cool:  :B
pongjaa

โพสต์ที่ 28

ผมคิดว่าพี่พอใจน่าจะร่วมเขียนหนังสือกับ ดร.โหน่ง ด้วยเลย  :D
แต่เป็นคอลัมม์ขำขันคลายเครียดอะไรประมาณนี้  :lol:
ประเภทมุมฮาปิดท้ายเล่มอ่ะครับ อิอิ
อ่านบทความมากๆ ชักเครียดล่ะ อะปิดท้ายด้วยมุขพี่พอใจซะหน่อย
อารมย์เบิกบาน จิตใจแจ่มใส ได้ทั้งความรู้และความฮา  :D
เผลอๆ ช่วยเพิ่มยอดขายได้อีกต่างหากแนะ  :lol:
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 29

:cool:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
por_jai

โพสต์ที่ 30

[quote="pongjaa"]ผมคิดว่าพี่พอใจน่าจะร่วมเขียนหนังสือกับ ดร.โหน่ง ด้วยเลย
โพสต์โพสต์