ใครรู้จักการลงทุนซื้อน้ำมันในตลาด NYMEX บ้างครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
JayC
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครรู้จักการลงทุนซื้อน้ำมันในตลาด NYMEX บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีมีคนมาชวนลงทุน โดย บริษัทชื้อ F.A.S.T. Thailnd เห็นบอกว่าเป็นลักษณะ commission house ซึ่งจะเก็งกำไรพวกน้ำมัน หรือโลหะเงิน
ดูแล้ว เห็นว่ามีการได้เสียสูงมากๆครับ
ไม่ทราบว่ามีบ. แบบนี้จริงหรือไม่ครับ หลอกลวงหรือไม่ครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าโอกาสที่  ผิดกฎหมาย  มีสูงมากครับ

ลองสอบถามไปที่ธนาคารแห่งประเทศไทย  หรือ  กลต.ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
MarginofSafety

โพสต์ที่ 3

เท่าที่ทราบนะครับ

Trade commodity บ้านเรามี AFET
Trade Futures (ในอนาคตคงมีพวก Options ตามมา) บ้านเรามี TFEX

Trade พวก FX ต้องได้รับอนุญาตจากธนาคารแห่งประเทศไทย
พวกที่ trade ได้โดยถูกกฎหมายคงเป็นธนาคารเท่านั้น

นอกจากนั้นน่าจะลักลอบให้บริการและเป็นผิดกฎหมายทั้งหมดครับ
โดยอาจจะแบ่งเป็น 2 แบบ
1. หลอกเราดื้อๆ 18 มงกุฎ
2.เป็นนายหน้าอีกต่อนึง ส่งคำสั่งไปยัง Broker ต่างประเทศ
ที่สามารถทำการ trade พวก commodity และ energy ได้อย่างถูกกฎหมาย
แต่ก็ยังผิดกฎหมายบ้านเราอยู่ดี เนื่องจากไม่ได้รับอนุญาตจาก กลต.
"Winners never quit, and quitters never win."
ภาพประจำตัวสมาชิก
Banchap

โพสต์ที่ 4

หลอกชัวร์ ๆ  แถมยังไม่มีอะไรรับประกันเมื่อเกิดปัญหาขึ้น เพราะไม่มีหน่วยงานของรัฐรับรอง
torofish

โพสต์ที่ 5

ถ้าเล่นจริง ๆ
อย่าลืมปิดสัญญานะครับ
พวก commodity มันรับส่งกันจริง ๆ นะ ไม่เหมือนพวก index

ยังไง ๆ ก็ศึกษาเรื่องส่งมอบดูดี ๆ นะครับ
nung-2-3

โพสต์ที่ 6

ดูที่ลิงค์นี้นะครับ
http://capital.sec.or.th/webapp/webnews ... te=&edate=
ถ้าสนใจเล่ยจริงบินไปที่ฮ่องกงเลยครับ
โพสต์โพสต์