DEPT/EQUITY RATIO

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kiri
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

สงสัยค่ะว่า Dept/Equity ratio คิดมาจากตัวเลขไหนคะ
เอามาจากส่วน Total Liabilities หารด้วย  Shareholders' Equity ใช่หรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ :bow:
NinjaTurtle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

อัตราส่วนหนี้ต่อส่วนของเจ้าของ (Debt-to-Equity Ratio : D/E Ratio) เท่ากับ หนี้สินทั้งหมด ต่อ ส่วนของผู้ถือหุ้นทั้งหมด
D/E Ratio แสดงถึงสัดส่วนของเงินทุนภายนอกต่อเงินทุนภายในของบริษัท หรือเข้าใจอย่างง่ายว่า บริษัทมีเงินกู้ยืมเป็นกี่เท่าเมื่อเทียบกับทุนของบริษัท นักลงทุนสามารถนำค่า D/E Ratio มาพิจารณาความเสี่ยงในการลงทุนได้ เช่น ถ้าค่า D/E Ratio มีค่าสูงก็หมายความว่าสินทรัพย์ในบริษัทนั้นเกิดขึ้นจากการกู้ยืมเป็นส่วนใหญ่ ดังนั้นหากบริษัทมีรายได้จากการดำเนินงาน บริษัทก็ต้องนำรายได้มาจ่ายดอกเบี้ยจากการกู้ยืม ซึ่งถ้ายอดหนี้สูง ดอกเบี้ยจ่ายย่อมสูงตามด้วย จนอาจทำให้ผู้ถือหุ้นไม่ได้รับผลตอบแทนจากการ
ลงทุนอย่างเต็มที่ หรือในแง่ของเจ้าหนี้ ยิ่งบริษัทมีค่า D/E Ratio สูงเท่าไร ความเสี่ยงในการให้กู้ยืมเพิ่มเติมย่อมมีมากขึ้นเท่านั้น

http://www.tsfc.co.th/pdf/May2746%20.pdf
mprandy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

kiri เขียน:สงสัยค่ะว่า Dept/Equity ratio คิดมาจากตัวเลขไหนคะ
เอามาจากส่วน Total Liabilities หารด้วย  Shareholders' Equity ใช่หรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ :bow:
เอา total liabilities (ในงบดุล) ลบด้วยเจ้าหนี้การค้าและหนี้สินระยะสั้นก่อนครับ แล้วค่อยหารด้วย E

เพราะพวกเจ้าหนี้การค้า และหนี้ระยะสั้น เป็นส่วนหมุนเวียนในกิจการอยู่แล้ว และพวกนี้ไม่เสียดอกเบี้ย จึงไม่ใช่ภาระต้นทุนแท้จริงในการดำเนินงาน
kiri

โพสต์ที่ 4

เยี่ยมเลยค่ะ  :bow: :bow: :bow: :bow:
ขอบคุณทั้งคุณNinja Turtle และคุณ Mprandy ค่ะ ตอนนี้เข้าใจแล้วค่ะ
อีกนิดนะคะ ถ้าลูกหนี้การค้าที่เป็นหนี้สินหมุนเวียน แล้วเกิดว่ามีการคิดดอกเบี้ยกันด้วย ก็ต้องนำมาคิดรวมอยู่ในDept ด้วยใช่ไหมคะ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

ถ้าจำไม่ผิด debt หมายถึงหนี้สินที่มีดอกเบี้ยครับ ไม่ว่ากู้สั้นหรือยาว
แต่จริงๆแล้วเวลาคิด D/E ผมเอาหนี้ทั้งหมดหารทุนครับสะดวกดี..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
kiri

ขอบคุณค่ะ

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่ลูกอีสานสำหรับคำอธิบาย คิดตามแบบพี่ก็ดีเหมือนกันค่ะ
Kiri
firstee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณพี่ลูกอีสาน

คิดแบบพี่ง่ายดี

อิอิ
โพสต์โพสต์