เจอแล้ว วอเร็น บัฟเฟตต์(คนไทย)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
August
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เจอแล้ว วอเร็น บัฟเฟตต์(คนไทย)

โพสต์ที่ 31

เจ้าสัวน้ำเมา  เลยเหรอครับ

สังสัยเข็มขัดเราสั้น..คาดไม่ถึงจริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker

โพสต์ที่ 32

masterlek เขียน:คุณเจริญครับ แกเล่นแนววอเร็นฯ แท้ๆ พึ่เล่นซื้อทั้งบริษัท ผมว่าของผมนะแล้วเพื่อนๆ ว่าใช่หรือเปล่าครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งคิดเหมือนกันเลย

Warren buffet จริงๆแล้วเป็นนักธุรกิจนะครับเหมือนเจริญอะ
คือเค้าทําbuffet partnership ครับใช้ทั้ง leverage ใช้ทั้ง other people money มีtoolsเพียบต่างจากพวกเรารายย่อย :( มีแต่เงินตัวเอง
buffet เงินเดือนเค้าก็ได้ตามผลตอบแทนที่ทําได้แถมบริหารดีคนยื่งฝากมากขึ้นเหนื่อยเท่าเดิมผลตอบแทนยิ่งสูง :D
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 33

วอเรนก็ไม่ได้ซื้อทั้งบริษัทไปซะทุกครั้งครับ
คุณเจริญซื้อบริษัทใดก็ตาม เพื่อต่อยอดธุรกิจแกครับ
อย่าง UV นี่ ก็ซื้อเพื่อต่อยอดธุรกิจอสังหาของแก

คนที่ผมเดา (จริงๆ) คือคุณโฟรโด้ ไทเก้นครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 34

เอ โฟรโด้คนไทยป่าวหว่า...
masterlek

โพสต์ที่ 35

เอ โฟรโด้คนไทยป่าวหว่า...
นับครับ เพราะเขามาลงทุนในตลาดเดียวกับเรา ถ้าไม่นับก็เหมือนเราปิดกั้นตัวเอง จากโลกความเป็นจริง
แล้วมีใครเสนอคนอื่นอีกหรือเปล่าครับ
แล้วเราจะเติบโต เป็นไม้ใหญ่ให้พึ่งพิง
worapong

โพสต์ที่ 36

ต้องติดตามดูว่าสุดท้ายแล้ว เสี่ยเจริญจะบริจาคทรัพย์สินส่วนใหญ่ให้กับการกุศลหรือไม่นะครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
terati20

โพสต์ที่ 37

CK เขียน:เอ โฟรโด้คนไทยป่าวหว่า...
โฟรโด้ไม่ใช่คนไทยคับ เป็น  Hobbit มาตามหาเเหวน
ในเมืองไทย LOTR

8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
Monet

โพสต์ที่ 38

CK เขียน:วอเรนก็ไม่ได้ซื้อทั้งบริษัทไปซะทุกครั้งครับ
คุณเจริญซื้อบริษัทใดก็ตาม เพื่อต่อยอดธุรกิจแกครับ
อย่าง UV นี่ ก็ซื้อเพื่อต่อยอดธุรกิจอสังหาของแก

คนที่ผมเดา (จริงๆ) คือคุณโฟรโด้ ไทเก้นครับ
ถ้าอย่างนั้นซื้อตามดีมั้ยครับพี่
ถ้าจำไม่ผิด คุณโฟรโด้ เพิ่งเข้าลงทุนมาลีกับทิปโก้ไปไม่นาน
น่าสนไหมครับ
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 39

worapong เขียน:ต้องติดตามดูว่าสุดท้ายแล้ว เสี่ยเจริญจะบริจาคทรัพย์สินส่วนใหญ่ให้กับการกุศลหรือไม่นะครับ
อาจจะไม่มีป๋าบุฟ่เฟ่ต์ในเมืองไทยเพราะประเด็นนี้แหละ

คนส่วนใหญ่ยกย่องบุฟเฟต์
เพราะเขาทำเงินจากตลาดหุ้น ได้มากเป็นอันดับหนึ่งของโลก
แต่ผมยกย่องบุฟเฟต์
ที่กล้านำผลประโยชน์ส่วนตัว มามอบคืนให้กับส่วนรวม  

ประเด็นนี้แหละ  
บุฟเฟต์จึงเป็นยอดคนอย่างแท้จริง

(ผมไม่ค่อยจะยกย่องความเก่งของบุฟเฟต์
แต่เคารพนับถือ จิตใจอันดีงามของเขา)

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ake3004
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 40

vote for invisible hand kab....every time I read his statements.....a lot of knowledge that i look across.... :lol:
One up on SET
masterlek

โพสต์ที่ 41

แล้วถ้าคนที่มีชื่อข้างบนนี้ สมมติว่าตั้งกองทุนรวมนะครับ อยากให้เป็นกองทุนเปิดหรือปิดดีครับ แล้วเราจะไปร่วมซื้อหน่วยลงทุนของเขา หรือเรายังจะลงทุน(หาปลากินเอง)ครับ อยากรู้จัง
แล้วเราจะเติบโต เป็นไม้ใหญ่ให้พึ่งพิง
vivitawin

โพสต์ที่ 42

ดร.นิเวศน์ เคยบอกว่า หุ้นในพอร์ตแกก็กำไรเป็นเท่าๆหลายๆตัว
ผมว่า vi หลายๆท่านในtviเปิดพอร์ตมาก็กำไรหลายร้อย% นะครับ
เก่งๆกันทั้งงั้น
Eragon

โพสต์ที่ 43

terati20 เขียน:
โฟรโด้ไม่ใช่คนไทยคับ เป็น