อยากถามสถานที่เรียนภาษาอังกฤษครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

อยากถามสถานที่เรียนภาษาอังกฤษครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบมีที่ไหนเรียนเกี่ยวกับการพูด ภาษาอังกฤษบ้างครับ เรียนเป็นกลุ่มเล็กๆครับ

ผมอยู่แถวบางกะปิครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมจะไปสมัครที่แบบติสต์ครับ ไม่แน่ใจว่ามีสาขาแถวถวบางกะปิป่าวครับ แต่ที่เดอะมอลล์บางกะปิ ก็มีบริติช อเมริกัน นะ เท่าที่รู้ก็ดี ถ้าวัดผลแล้วได้ระดับสูงหน่อยก็ได้เรียนกับชาวต่างชาติครับ

เรียนด้วยกันก็ได้ครับพี่ แต่ว่าผมเลือกแบบติสต์เพราะมันไม่แพง จะได้มีคนหัดคุยภาษาอังกฤษด้วยกัน
Expecto Patronum!!!!!!
Jeng

โพสต์ที่ 3

ไปเรียนที่ไหนครับ แบบแบบติส
harry

โพสต์ที่ 4

Baptist อยู่ตรงแยกพญาไทครับ ตอนนี้สาขาชั่วคราวอยู่ในซอยข้างสวนสันติภาพ ตรงอนุสาวรีย์ชัยฯ และมีหลายสาขาในกรุงเทพฯครับ ผมจะเรียนที่นี่เพราะถูกดีและสำหรับผมก็ใกล้บ้านด้วย
Jeng

โพสต์ที่ 5

ดีครับ มีเบอร์ติดต่อหรือไม่ครับ เพราะใกล้ที่ทำงานพี่ด้วย
harry

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้ไม่มีครับ ไว้หามาให้ครับ ถ้าสมัครรอบต่อไปเดือนพฤษภาครับ ต้นเดือนประมาณวันที่ 6-8 ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับ กะว่าเรียนเพื่อดู UBC จะได้รู้เรื่องกะเขามั่ง อิอิ

และเวลาเดินทางไปต่างประเทศเจอฝรั่งเยอะ คุยไม่ค่อยถนัดครับ
harry

โพสต์ที่ 8

ก็อยากไว้คุยกับชาวต่างชาติรู้เรื่องเหมือนกันครับ เดี๋ยวนี้ทำอะไร ก็อาจได้เจอชาวต่างชาติได้ เลยต้องรู้ภาษาอังกฤษไว้บ้าง พอพูดได้แล้ว ก็จะไปเรียนภาษาญี่ปุ่นเพิ่มมั่ง
mrkool

โพสต์ที่ 9

ผมเคยเรียน AUA ก็ดีนะครับ ใช้งานได้จริงเยอะทีเดียว ลองเข้าเว็ปเค้าที่นี่ครับ

http://www.auathailand.org
Jeng

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ กำลังอยากไปเรียน AUA อยู่พอดี
harry

โพสต์ที่ 11

ทีแรกก็อยากไปเอยูเอเหมือนกันครับ แต่มันแพงกว่า แล้วได้ถามจากอาจารย์ที่เค้าสอนภาษาอังกฤษ เค้าบอกว่าเหมือนกันครับ อยู่ที่ตัวเราและการได้เจอชาวต่างชาติบ่อยๆด้วย
dingding

โพสต์ที่ 12

นอกจากไปเรียนแล้ว วิธีที่ทำให้พัฒนาได้เร็วที่สุด
1. ดูหนังฝรั่ง หาหนังที่เราชอบ รอบแรกเปิดคำบรรยายภาษาอังกฤษดู รอบที่สอง ปิดคำบรรยายทั้งหมด ฟังอย่างเดียว รอบที่สาม พูดตาม เลียนแบบสำเนียงของตัวละครหลายๆคน จะทำให้คุ้นสำเนียงหลายๆแบบ อ้อ..อย่าเพิ่งดูหนังแบบสงครามน้ำลาย พวกขึ้นศาลนะคะ เดี๋ยวจะมึนซะก่อน :wink:
2. ฟังเพลงฝรั่งร่วมสมัยที่ชอบ หรือเพลงวัยรุ่นๆ เอามาท่องเนื้อจนขึ้นใจ แล้วร้องตาม ลอกสำเนียงไปเลย บางทีได้ศัพท์ที่เขาใช้พูดกันในชีวิตประจำวันปัจจุบันด้วย
3. เริ่มคล่องแล้ว เวลาดูหนังโรง เอาสายตาออกจากคำบรรยายข้างล่าง ฟังแล้วดูภาพอย่างเดียว ประโยคไหนสะดุดหรือชอบ รีบหยิบกระดาษมาจดไว้ ประโยคเด็ดๆหลายประโยคเอามาใช้พูดได้ดี

ทั้งหมดที่ข้างบน คุณครูเคยสอนให้ทำค่ะ เคยทำตอนเด็กๆ แต่ขี้เกียจซะมาก ตอนนี้ก็เลยยังงูๆปลาๆอยู่ ผลดีคือได้ผลพร้อมทั้งได้ความบันเทิงค่ะ :wink:
CK

โพสต์ที่ 13

คุณติงติงแย่งตอบไปแล้วครับ ผมว่าเรียนที่ไหนไม่สำคัญ อยู่ที่วินัย
ของตัวเองครับ

เมื่อสองปีก่อนผมเริ่มคลาสเรียนภาษาจีนไปได้หนึ่งคลาส เผอิญมี
ลูกเสียก่อน เลยไม่ได้ตั้งใจนัก สุดท้ายก็ไม่รอดครับ

ตอนผมเรียนภาษาอังกฤษ ทำแค่ 2 อย่างครับ

1. อ่านนิยายภาษาอังกฤษ
2. เปิดทีวีทิ้งไว้ แล้วพูดตามทีวี (ฟังไม่ออกก็ออกเสียงมั่วๆไป)

วิธีที่สองใช้เวลาแค่ 2 อาทิตย์ก็พอ ทำทุกวัน วันละ 2 ชั่วโมง
พูดปร๋อเลยครับ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ทำ เลยขึ้นสนิม

วิธีที่หนึ่งทำมาเกือบ 20 ปีแล้ว

ว่าจะลองเรียนภาษาจีนใหม่ด้วยการอ่านนิยายของกิมย้งเป็นภาษาจีนดู
:) ตอนนี้เปิด UBC ช่องภาษาจีนฟังอยู่ ยังฟังไม่รู้เรื่องเลย อ่านก็ไม่ออก
Shaihalud

โพสต์ที่ 14

ผมสนับสนุนวิธีของพี่ ck ครับคือการอ่านนิยายภาษาอังกฤษครับ
แต่ก่อนอ่านแค่ 5 หน้าใช้เวลาเป็นชั่วโมง เดี๋ยวนี้ถ้าอ่านแล้วมัน
คืนเดียวก็หมดเล่ม(200 หน้า)เลยครับ อ่านได้ระดับนี้ อ่านทุกวัน 1 ปีก็ทําได้แล้วครับ
zippo

โพสต์ที่ 15

เห็นด้วยกะน้องharry ว่า Baptist ถูกดี
เพราะที่นี่อาจารย์ฝรั่งเค้ามักจะเป็นพวกอาสาสมัคร
คือเป็นฝรั่งที่มาสอนฟรีๆ (จริงๆจะได้ค่ารถนิดหน่อยไม่กี่ร้อยบาท )
ฉะนั้นบางคนจะเป็นฝร่งที่พูดอังกฤษได้
แต่ไม่ได้เรียนมาเพื่อสอนภาษาตรงๆ
การสอนบางครั้งจึงมักเน้นไปที่ conversation
บางครั้งเราต้องหาอาจารย์ที่เราชอบ
แล้วก็ลงcourse ต่อเนื่องกะอาจารย์คนนั้นไปเรื่อยๆ
ถ้าเปลี่ยนคนอาจไม่ถูกใจค่ะ
ก็ลองๆดูละกัน :wink:

เอ ... รู้สึกว่าพี่เจ๋ง หมู่นี่จะว่างจัด
อยากเรียนทั้งภาษาอังกฤษ ทำweb site ก็จะเรียน 8)
อยากไปเรียนดูฮวงจุ้ยกะนู๋บางไม๊ค่ะ :lol:
Chlorophyle

โพสต์ที่ 16

ผมว่า AUA ก้อดีนะครับ ชาวต่างชาติสอน ค่าเรียนก็สมเหตุสมผล
เรียนเป็นกลุ่มเล็กๆด้วย ผมเคยไปเรียนอยู่พักนึง ได้ความมั่นใจเพิ่มมาเป็นกระบุงเลยครับ มีหลายสาขาลองเลือกที่เดินทางสะดวกเองนะครับ
http://www.auathailand.org/about/bangkok.htm - แผนที่สาขาต่างๆl

ปล. สาขาราชดำริ เป็นสาขาแม่ มีห้องสมุดและอุปกรณ์พวก multimedia ให้ยืมด้วยนะครับ

อยากได้(หรือ สงสัย)ข้อมูลเพิ่มเติม ถามมาได้เต็มที่นะครับพี่เจ๋ง
maomao20033

โพสต์ที่ 17

พี่แฮรี่ครับ
ขอทราบราคา และเบอร์ติดต่อของBaptistด้วยได้ครับ
สนใจอยากเรียนเช่นกันครับ :) :) :) :) :)
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
www.thaihoon.com เข้ามาพูดคุยกันนะครับ
harry

โพสต์ที่ 18

maomao20033 เขียน:พี่แฮรี่ครับ
ขอทราบราคา และเบอร์ติดต่อของBaptistด้วยได้ครับ
สนใจอยากเรียนเช่นกันครับ :) :) :) :) :)
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
แว้ก!!!!! :shock: ลืมเลย ไม่ได้เอามาอยู่บ้าน ผมเล่นเน็ตที่ที่ทำงาน ไว้เอามาให้ครับ ไม่ลืม เรื่องราคาคือ part ละ 380 บาทครับ คอร์สปกติเรียน 8 พาร์ท แล้วสอบเลื่อนระดับครับ
Jeng

โพสต์ที่ 19

ถูกจริงๆด้วย น่าเรียนจัง แล้วเราต้องไปเป็นแบบติส กับเขาละเปล่าครับ

แซวเล่น
harry

โพสต์ที่ 20

เรื่องศาสนา เค้าแยกกันครับ เราไม่เข้าร่วมก็ได้ครับ
Neohapsis

โพสต์ที่ 21

มาร่วมแชร์ด้วยคน จากประสบการณ์ที่่ผ่านมานะคะ
-สมัยเด็ก ๆ ที่บ้านให้ไปเรียนกับอาจารย์ที่เป็นคนจีนฟิลิปปินส์ ได้การออกเสียงและอาจารย์ไม่ยอมพูดภาษาไทยกับเด็กเลย มีการใช้คำศัพท์ที่ความหมายเดียวกันแต่ง่ายในการเข้าใจมากขึ้น ประทับใจมาก หลังจากนั้นผ่านไปเป็นจนมีครอบครัวก็พาสามีไปเรียนกับอาจารย์ท่านนี้อีก ปัจจุบันอาจารย์เสียชีวิตไปแล้ว
-เคยไปเรียน aua แต่ไม่ค่อยได้ผลเพราะอาย และไม่ค่อยพูดคุยกับครูเท่าไหร่
-ต่อมาได้เไปเรียนภาษาที่ต่างประเทศ โชคดีว่าตอนที่ไปไม่มีคนไทยเลย ทำให้สภาพแวดล้อมเป็นภาษาอังกฤษหมด การพูดจาเลยได้อย่างรวดเร็ว ทางโรงเรียนก็มีกิจกรรมหลังเรียนให้ Tutor พาไปดูหนัง กินข้าวกัน
-พอเริ่มทำงานก็ทำงานในบริษัทฝรั่งที่เปิดสาขาในเมืองไทย ก็ได้ฝึกการใช้ภาษาอังกฤษในที่ทำงานเพราะทุกอย่างเป็นภาษาอังกฤษหมด ต่อมาย้ายงานไปทำงานบริษัทคนไทย โอกาสใช้ภาษาน้อยมาก ก็มานั่งคิดหาทางว่าจะทำอย่างไร โชคดีว่าหัวหน้างานเป็นคนไทยที่อยู่ต่างประเทศมานานเลยใช้วิธีเขียน e-mail กับหัวหน้าและเพื่อนร่วมงานเป็นภาษาอังกฤษหมด เพราะไม่อยากลืม เวลามี consultant มาจากต่างประเทศก็จะพูดคุยมากขึ้นเก็บข้อมูลให้มากที่สุดพร้อมกับฝึกภาษาตัวเองไปด้วย กับเพื่อนร่วมงานที่สนิทกันก็ chat กันเป็นภาษาอังกฤษหมด ต่างคนต่างฝึกซึ่งกันและกัน ใครเขียนผิดก็ช่วยกันแก้ ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ พยายามใช้บ่อย ๆ เช่น เวลาจดตารางนัดหมาย Note ในการทำอะไรก็ตาม จะจดเป็นภาษาอังกฤษหมด พูดก็เป็นพัก ๆ เพราะบางครั้งได้ทำงานกํบคนต่างชาติ
ในความคิดเรา ภาษาอังกฤษไม่ใช่ภาษาหลัก เพราะฉะนั้นจะลืมเร็วมาก ก็เลยต้องพยายามหาทางฝึกเท่าที่ทำได้ เพราะไม่อยากลืม การดูหนังก็ช่วยได้มาก โดยเฉพาะ subtitle เป็นภาษาอังกฤษนี่ชอบมาก เพราะบางครั้งก็ฟังไม่ทันว่าผู้แสดงพูดอะไร คำไหน การฟังเพลงภาษาอังกฤษก็ชอบเหมือนกันเพราะเห็นเพื่อนฝึกด้วยวิธีนี้ แต่สำหรับตัวเองวิธีนี้ไม่ work เพราะชอบฟังเพลงบรรเลง :D
Neohapsis

โพสต์ที่ 22

อ่านไปอ่านมา ไม่ได้ตอบคำถามพี่เจ๋งเลย ต้องขอโทษด้วยค่ะ :)
Dookdig&Daddy

โพสต์ที่ 23

ไปเรียนที่เมกาคับคุณเจ๋ง วันจันทร์ถึงศุกร์ 8.30-13.30
3เดือน 1300$ อิอิ
harry

โพสต์ที่ 24

เบอร์ติดต่อ 022456464 เป็นเบอร์สำนักงานชั่วคราว เพราะสาขาพาญาไทที่เป็นสำนักงานใหญ่เค้าปรับปรุงซ่มแซม

ส่วนสาขาบากะปิมีเบอร์ 027352130-1

พี่เจ๋งลองโทรไปถามได้ครับ ส่วนรอบสมัครครั้งต่อไปคือ 6-8 พ.ค. เริ่มเรียน 11 พ.ค.-28 มิ.ย.
Jeng

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณครับ แฮรี่ แล้วพี่จะโทรไปครับ
ล็อคหัวข้อ