สนใจในการลงทุน และอยากขอคำชี้แนะกับการ เริ่มต้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
u4511781
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สนใจในการลงทุน และอยากขอคำชี้แนะกับการ เริ่มต้นครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเพิ่งเริ่มทำงานมาได้ 6 เดือน  รายได้ปัจจุบันก็ราวๆ เดือนละ 14k ปัจจุบ
ก็แบ่งเงินที่เหลือไปฝากประจำแบบปลอดภาษี ระยะเวลา 2 ปี เดือนละ 3000 บาท ซึ่งดอกเบี้ยก็ตกถึงวัน  :cry:

แต่เนื่องจากช่วงนี้ มีรายได้ทางอื่นเข้ามา หักลบค่าใช้จ่าย เหลือราวๆ 12k ผมเลยเริ่มอยากจะหันมาลงทุนครับ

ตอนนี้ผมเริ่มและศึกษามาได้ราว2 เดือนโดยผ่านทางสัมนาของ TSI และอื่น

แต่ผมยังลังเลว่าจะเอาเงินก้อนนี้ไปลงทุนแบบไหน ดีครับ

ผมเลยกะจะเอาเงินก้อนนี้ไปเล่นกองทุนรวม แบบถั่วเฉลี่ยที่หักรายเดือนด้วย โดยสัดส่วนของหุ้น ราว 75-80% โดยเลือกดูจากผลประกอบการค่า NAV ย้อนหลังราว 5 ปี แต่ผมก็ยังไม่สามารถหาข้อมูลได้ครบ เลยยังไม่สามารถตัดสินใจได้ หรือผมควรไปลงทุน แบบอื่นดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

อีกอย่างที่ผมสนใจคืออาชีพสาย financial planner แต่ปัจจุบันผมจบ BBA เอก Marketing มา ผมควรจะไปเรียนต่อ, สอบ single license หรือ CISA ถึงจะเริ่มทำงานด้านนี้ได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 2

ช่วงนี้ก็ลองศึกษาหาความรู้ด้านการลงทุนจากเวบนี้หรือเวบอื่น เช่น ห้องสินธรในพันทิป จะมีผู้เชี่ยวชาญด้านกองทุนรวมอยู่หลายคน

ส่วนเรื่องผลการดำเนินการของกองทุนเนี่ยผมเคยเห็นกระทู้ในพันทิปห้องสินธรเขามาเปรียบเทียบให้ดูกัน ยังไงลองแวะไปดูละกันครับ

เรื่องการลงทุนก็ควรกระจายไปก่อนเพื่อดูว่าเราสนใจ มีความรู้ ยอมรับความเสี่ยง ความผันผวนของการลงทุนรูปแบบไหนได้ดีกว่ากันก่อนนะครับ

หรือถ้าไม่อยากเสี่ยงมากแต่ได้ผลตอบแทนมากกว่าฝากธนาคารหรือฝากประจำแถมมีสถาพคล่องก็ลองกองทุนรวมตราสารหนี้ของแต่ละธนาคารก็ได้ครับ ส่วนกองทุนหุ้นก็ควรดูว่าสัดส่วนการลงทุนในกลุ่มต่างๆ หาดูได้ในเวบของแต่ละ บลจ. ครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผลตอบแทนสูง ก็ความเสี่ยงสูง
ผลตอบแทนต่ำ ความเสี่ยงต่ำ

เลือก บริษัทจัดการกองทุนรวม ก็ดูประวัติบริษัทดูล่ะกัน
ประวัติเป็นผลงานในอดีตไม่ได้การันตีผลงานที่ได้ในปัจจุบัน หรือ ในอนาคต
:)
:)
u4511781

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

อ่านหน้านี้เลย

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=1250

สุดยอดความรู้
ใช้เวลากับมันหน่อย เดี๋ยวก็เก่ง  :wink:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โพสต์โพสต์