คอร์สบัญชีพื้นฐาน วันที่ 4-5 ส.ค นี้ ใครจะไปยกมือขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Accidental Hero
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คอร์สบัญชีพื้นฐาน วันที่ 4-5 ส.ค นี้ ใครจะไปยกมือขึ้น

โพสต์ที่ 121

มาขอบคุณพี่มนด้วยครับ :D
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
ภาพประจำตัวสมาชิก
Qคุง

โพสต์ที่ 122

ขอขอบคุณพี่มน มากๆที่สละเวลาส่วนตัวมาถ่ายทอดความรู้ให้ครับ
และชอบมากเลยที่พี่ยกตัวอย่าง Case หลายๆอันที่น่าสนใจ
เนื่องจากพวกผมเกิดไม่ทัน :lol:

ขอบคุณ คุณ Jinny ที่ช่วยประสานงาน (แถมน่ารักด้วยทำให้ตอนบ่ายไม่ค่อยง่วง)  :wink:

แต่พี่มนครับต้องขอรบกวนพี่อีกครั้งเมื่อจบจาก แปดเทพอสูร ผมอยากเรียน Bussiness Model ท่าทางน่าสนใจมากครับ :bow:
อะกาลิโก

อะกาลิโก

โพสต์ที่ 123

ขอบคุณพี่มนมากๆนะครับ สำหรับความรู้ ทำให้วิชาที่น่าเบื่อมาก เป็นวิชาที่สนุก ไม่ง่วงเลย ถ้าอาจารย์ที่มหาวิทยาลัยสอนได้อย่างพี่คงดีนะครับ
เสรี โอ

โพสต์ที่ 124

ขอบคุณคุณมนตรีมากครับที่ทำวิชายากมากให้กลายเป็นวิชายากน้อย
แต่ก็ช่วยให้สามารถแกะรอยโจรจากงบการเงินได้พอสมควร

ผมไปถึงสนามบินดอนเมืองหกโมงสิบห้านาที  มีmargin of safety เหลือเฟือ
และกลับถึงเชียงใหม่โดยสวัสดิภาพครับ

ขอบคุณอีกครั้ง
หากเปิดสอน advance course เมื่อไหร่ ผมตีตั๋วจองคนแรกนะครับ
serioj
Blue planet

โพสต์ที่ 125

ขอบคุณพี่มนเป็นอย่างสูงครับ :bow:  :bow:  :bow:
เพื่อนๆอย่าลืมกลับไประเบิดไฟล์กันนะครับ
แล้วเจออะไรดีๆ ก็บอกผมด้วยเดี๋ยวผมจะช่วย "เหยียบไว้"    :juju: :mrgreen:
tattoo_thai

โพสต์ที่ 126

ขอขอบพระคุณ อ.มน มากๆครับ
poppo

โพสต์ที่ 127

มาขอบคุณพี่มนด้วยครับ ผมลองมาเปิดหนังสือของ อ.ภาพรแล้ว พบว่าอ่านง่ายขึ้นเยอะหลังเรียนกับพี่ :cheers:

และยินดีที่ได้รู้จักพี่ Accidental Hero และคุณแฟนคุณ nicha และน้อง nutkool ที่อยู่รอบๆตัวผมตอนเรียนทั้งสองวันด้วยครับ

ขอบคุณคำถามฮาและกวนและมีสาระของคุณมิราเคิล

ขอบคุณคุณพรรณที่ช่วยอำนวยความสะดวก แจกลูกอมแจกคูปองอาหารและแจกรอยยิ้มให้ไม่ง่วงตอนบ่ายๆ

ไม่รวยไม่ว่า แค่ได้รู้จักเพื่อนที่มีความสนใจเดียวกันมากๆก็ถือว่าคุ้มแล้ว

ปล ถ้าเปิดคอร์สวิเคราะห์งบและ BIZ MODEL เมื่อไหร่ ผมจองด้วยคนนะครับ
modpattaya
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 128

ขอขอบคุณ..อจ.มน และคุณพรรณฯ

สำหรับคุณมิราเคิล...ที่ช่วยสอนวิธีการเขียน Dr./ Cr.  
พร้อมเตือนให้จำ   "เขียน เดบิต....ก่อนเสมอ"  
และ  1 กับ 5 ... อยู่ซ้าย (สินทรัพย์ + คชจ.)  2 3 4 ...อยู่ขวา :D
artvr4

โพสต์ที่ 129

มาขอบคุณด้วยครับ

ถามพี่มนไปหลายคำถาม ที่สงสัย ก็อธิบายได้เข้าใจง่ายดีครับ

ทำให้ คิดว่าคงดูงบการเงินคล่องกว่าเดิมและใส่ใจในรายละเอียดที่พี่มนถึง บางเคส ไว้ ครับ

รอเรียน วิเคราะห์งบการเงินต่อครับ     รีบอ่านแปดเทพอสูรมังกรฟ้าให้จบเร็วๆนะครับ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 130

modpattaya เขียน:ขอขอบคุณ..อจ.มน และคุณพรรณฯ

สำหรับคุณมิราเคิล...ที่ช่วยสอนวิธีการเขียน Dr./ Cr.  
พร้อมเตือนให้จำ   "เขียน เดบิต....ก่อนเสมอ"  
และ  1 กับ 5 ... อยู่ซ้าย (สินทรัพย์ + คชจ.)  2 3 4 ...อยู่ขวา :D

รบกวนคุณ modpataya ช่วย  เล่าต่อได้ไหมคับ
ผมได้ยินแต่ว่า ตัวนี้ ไปดูหน่อยน๊าาาา  แต่ไม่บอกว่าตัวอะไร

เพิ่งรู้ว่ามีสุดยอดวิชา ซ่อนอยู่
ขอคุณ มด ช่วยชีแจงด้วยคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
kongkang

โพสต์ที่ 131

ช่วยตอบค่ะ
สินทรัพย์=หนี้สิน+ส่วนผู้ถือหุ้น+รายได้+รายจ่าย
1+5  คือ สินทรัพย์+รายจ่าย=หนี้สิน+ส่วนผู้ถือหุ้น+รายได้

และสุดท้ายก็ขอขอบคุณพี่มนค่ะ เห็นแต่หน้าคิดว่าดุ แต่ตัวจริงใจดีมากค่ะ ขอบคุณค่ะ เปิดสอนBUSINESS MODEL เร็ว ๆ นะคะ จะอุดหนุน
acdc

โพสต์ที่ 132

kongkang เขียน:ช่วยตอบค่ะ
สินทรัพย์=หนี้สิน+ส่วนผู้ถือหุ้น+รายได้+ค่าใช้จ่าย
1+5  คือ สินทรัพย์+รายจ่าย=หนี้สิน+ส่วนผู้ถือหุ้น+รายได้

และสุดท้ายก็ขอขอบคุณพี่มนค่ะ เห็นแต่หน้าคิดว่าดุ แต่ตัวจริงใจดีมากค่ะ ขอบคุณค่ะ เปิดสอนBUSINESS MODEL เร็ว ๆ นะคะ จะอุดหนุน
ช่วยตอบนิดหน่อยนะครับเท่าที่รู้
สินทรัพย์=หนี้สิน+ส่วนผู้ถือหุ้น+(รายได้-ค่าใช้จ่าย)
*รายจ่ายกับค่าใช้จ่ายไม่เหมือนกันนะครับ
AiBook

โพสต์ที่ 133

ขอบคุณพี่มนเหมือนกันครับ ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นเยอะเลย แล้วก็ถ้าเปิดคอรส์ Advance หรือ Business Model นี่ ผมจองคนแรกเลย  :wink:
crazyrisk

โพสต์ที่ 134

เอ่อ คืองี้ คับ ที่ผมถามเนี่ย

อยากรู้วิธีการ debit กับ credit แบบที่ คุณ miracle สอนน่ะคับ

เพราะผมฟังแล้ว ตอนลงแรกๆ ก้อเข้าใจ

แต่พอไปบทหลังๆ มึนไปหน่อยคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
kongkang

โพสต์ที่ 135

ช่วยตอบค่ะ
ต้องเริ่มด้วยเดบิตก่อนเสมอ
ฝั่งซ้ายสินทรัพย์ ถ้าเป็นบวกต้องเดบิต ถ้าเป็นลบต้องเครดิต
ฝั่งขวาถ้าเป็นบวกต้องเครดิต ถ้าเป็นลบต้องเครดิต
น่าจะตรงกับที่คุณมิราเคิลสอนมาค่ะ

ปล.ขอบคุณคุณมิราเคิลด้วยค่ะที่ช่วยอธิบาย
crazyrisk

โพสต์ที่ 136

ชัดเจนคับ  ขอบคุณมากคับ

ขอบคุณพี่มนด้วยคับ  ที่ช่วยเอาใจใส่ผมอย่างดีคับ...

8)  8)  8)

ขอเป็นลูกศิษย์ไปเรื่อยๆนะคับ
Mon money

โพสต์ที่ 137

แปดเทพอสูรมังกรฟ้าที่ได้มามีเวลาอ่านแค่วันลัสองสามชั่วโมงเอง ตกอาทิตย์ละประมาณครึ่งเล่ม มีทั้งหมดแปดเล่ม มีหวังแปดอาทิตย์(สองเดือน)
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
AiBook

โพสต์ที่ 138

ง่ะ พี่มนอย่างนี้ก็ยาวเลยสิ

เอางี้ผมมี dvd แปดเทพอสูรมังกรฟ้า มีทั้งหมด 40 ตอน ดูวันละ 2 ตอน ก็ตก 20 วันเองพี่   สนไม๊ เดี๋ยวผมเอาไปให้ถึงสนามไดรว์กอลฟ์เลย :wink:

จะได้รีบเปิดคอรส์ใหม่ไงพี่   :lol:
miracle

โพสต์ที่ 139

Mon money เขียน:แปดเทพอสูรมังกรฟ้าที่ได้มามีเวลาอ่านแค่วันลัสองสามชั่วโมงเอง ตกอาทิตย์ละประมาณครึ่งเล่ม มีทั้งหมดแปดเล่ม มีหวังแปดอาทิตย์(สองเดือน)
ดีแล้วพี่
ผมจะได้ว่างช่วงที่พี่อ่านจบพอดี
จะได้ขนเอาไปถามตอนที่เรียนเรื่องวิเคราะห์ต่อ
เพราะอ่านงบเป็นแต่วิเคราะห์ไม่ออก ก็ใช้ประโยชน์ได้ไม่สุด

by the way
ที่บอกว่า 1=สินทรัพย์
2=หนี้สิน
3= ส่วนของผู้ถือหุ้น
4 = รายได้
5 = ค่าใช้จ่าย

ผมเอามาจากการไปวางระบบให้แก่กิจการแห่งหนึ่ง
ตอนนี้นั้นไปวางระบบให้แล้วต้องใช้บัญชีในการคำนวณ
นั้นงมอยู่ตั้งนานทำไมมันต้องทำแบบนี้ด้วย
Dr ,Cr คืออะไร มันต้องกลับค่าด้วย
เพิ่งจะเข้าใจก็ตอนที่อาจารย์มนให้ทำ ผมต้องเขียนกำกับเลยว่า อะไรคือ บัญชีไหนเดี๋ยวจะไม่ได้งง

ทั่วไปใช้เลข 7 หลัก ในการอ้างอิง บัญชีย่อยต่างๆในระบบ แค่ 5 หลักจะอ้างอิงถึงบัญชีที่มีอยู่ แต่สามหลักจะอ้างอิงหมวดบัญชี ต่างๆได้

ได้การทำมาแต่ไม่เข้าใจต้องทะลวงจุดก่อน
:)
poppo

โพสต์ที่ 140

Mon money เขียน:แปดเทพอสูรมังกรฟ้าที่ได้มามีเวลาอ่านแค่วันลัสองสามชั่วโมงเอง ตกอาทิตย์ละประมาณครึ่งเล่ม มีทั้งหมดแปดเล่ม มีหวังแปดอาทิตย์(สองเดือน)

อาจารย์มนครับ วิเคราะห์งบหรือ Biz Model ขออย่าให้ตรงช่วง 26 ตค ถึง 27 พย เลยนะครับ เดี๋ยวผมอดเรียน ต้องไปเยี่ยม ผบทบ ที่เมกาครับ :pray:
...

โพสต์ที่ 141

ไม่รู้เป็นไรตั้งแต่กลับมานี่ ผมอ่านโพสต์พี่ miracle ทีไรเหมือนได้ยินเสียงพี่พูดอยู่ข้างๆหูทุกทีเลยแฮะ  :mrgreen:

ยังไงก็ขอขอบคุณ พี่มน และทีมงานทุกท่านมากๆนะครับ

เรียนรอบนี้ได้ความรู้ สนุก แล้วก็ฮามั่กๆ  :lovl:  :lovl:  :lovl:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Wang yun fat

โพสต์ที่ 142

มาขอบคุณพี่มนตรีด้วยครับ ช่วยได้มาก ๆ เรื่องบัญชี
และ ยกเคสมาหลายตัวเลยทั้งตัวที่ให้ระวังและน่าสนใจ

ขอจองล่วงหน้าเรื่อง business model เลยครับ
jojo5605

โพสต์ที่ 143

เข้ามาขอบคุณ อ.มน ครับ  :D

อ.มนครับที่บอกว่า "อย่าเรียกอาจารย์เลย ผมเขิน" ผมว่าเป็นคำพูดที่คนพูดสื่อความหมายว่าเป็นการยกย่องจากความรู้สึกนะครับ หนึ่งในนั้นก็ผมคนนึงล่ะครับ :lol:
path2544

โพสต์ที่ 144

อ่านจบแล้ว อย่าลืม ต่อด้วย อุ้ยเซียวป่อ นะครับ สนุกมาก  :lol:  :lol:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
oonngg51

โพสต์ที่ 145

ขอบคุณพี่มน จังเลยครับ

คอร์สนี้ทำให้เข้าใจอะไรขึ้นอีกเยอะ เอาไปอ่านหนังสือบัญชีพื้นฐานแล้วหายงงเลย ^^

เรียนแล้วมีประโยชน์มากๆเลยครับ
เงินทองหน่ะมายา ข้าวปลาสิของจริง
ข้าวของเครื่องใช้ก็มายา สุขีใจกายถึงดีจริง
kiri

ขอบคุณเช่นกันค่ะ

โพสต์ที่ 146

ขอบคุณพี่มนและทีมงานเหมือนกันค่ะ  :bow: คราวหน้าขอจองวิเคราะห์งบการเงินด้วยนะคะ
ถึงแม้ตอนนี้งานจะยุ่งพอสมควร แต่ก็พยายามจัดสรรเวลาทบทวนที่เรียนไปแล้วค่ะ ตอนนี้รู้สึกว่าจะอ่านงบการเงินได้ดีกว่าเดิมนะคะ แฮ่ๆ ดีใจจริง  :B