GC - Company Visit

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
lychee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ติดต่อท่านประธานสามัญชนไม่ได้  ก็เลยขอเอามาโพสท์เลยนะ

ตามที่ได้คุยกันเมื่อวันจิบเบียร์หลัง Company Visit - BROCK ว่าจะติดต่อขอ company visit บริษัท โกลบอลคอน ฯ GC ทางท่านกรรมการผู้จัดการก็เลยให้หมายมาตามนี้ให้พวกเราเลือกวันเอา

23/8/50 พฤหัส หรือ
24/8/50 ศุกร์ หรือ
28/8/50 อังคาร

วันใดวันหนึ่ง

เวลา 16.00-18.00 ที่สำนักงานถนนกิ่งแก้ว  ใครมีความประสงค์ที่จะไปก็ช่วยกันลงมติเลือกวัน โดยจะนัดตามเสียงส่วนใหญ่

จะได้สรุปและลงชื่อ และ นัดแนะกับทาง GC ได้ครับ

ทาง GC จะมาวัน Opp Day วันที่ 20/8/50 ด้วยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai

โพสต์ที่ 2

8) ผมมาลงชื่อก่อนเลยครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
DeepTVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ถ้าเป็นวันที่ 28 ผมขอไปด้วยครับ
sattaya

โพสต์ที่ 4

วันที่ 23 มีเรียน ถ้าเป็นวันที่ 24 หรือ 28 ขอไปด้วยครับ
สติมา ปัญญาเกิด
weraphat

โพสต์ที่ 5

ลงชื่อ ขอไปด้วย วันไหนก็ได้ครับ :lol:
fantasia

โพสต์ที่ 6

ต้องซื้อดักก่อนสัก 2-3 วันแบบ BROCK รีเปล่านี่  :D
nam

โพสต์ที่ 7

อยากไปวันที่ 28 สค. ครับ ช่วงนั้นอยู่กรุงเทพพอดี
GTA

โพสต์ที่ 8

ไปด้วยคนครับ
alexx

โพสต์ที่ 9

พี่ลิ้นจี่ ไปด้วยคนครับ วันไหนก็ได้ :lol:
BHT

โพสต์ที่ 10

ลงชื่อด้วย ถ้าไม่ติดอะไรก้ไปแน่นอนครับ ไม่รู้จักเลย เผื่อมีอะไรดี
v_sukit

โพสต์ที่ 11

ขอลงชื่อไปด้วยครับ

ขอเป็น 24/8/50 ศุกร์

ขอบคุณครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณพี่ลิ้นจี่มากที่เป็นธุระให้ครับ   :lol:

พี่ลิ้นจี่ซื้อของที่ระลึกให้เขาไปก่อนนะครับ  เดี๋ยวผมจ่ายคืนให้ทีหลัง

ผมไม่ได้ไปด้วยเพราะชนกับ opp day ทั้งสามวันเลยครับ   :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
house

โพสต์ที่ 13

อยากไปแต่สงสัยงานนี้จะอดครับ

งานส่งปลายเดือนนี้เยอะมากเลย :(
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
por_jai

โพสต์ที่ 14

8) หมอครับถ้าเป็นวันที่28สค.หมอน่าจะไปด้วยได้นะครับ
    ถ้าอยากไป
    เพราะวันนั้น รู้สึกจะ DEMCO บริษัทสุดท้าย
    เลิกบ่าย3ครับ ไปกิ่งแก้วทันเหลือเฟือครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 15

งั้นไปครับ   :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
cuboty

โพสต์ที่ 16

ขอไปด้วยนะคะ
alexx

โพสต์ที่ 17

[quote="por_jai"]8) หมอครับถ้าเป็นวันที่28สค.หมอน่าจะไปด้วยได้นะครับ
crazyrisk

โพสต์ที่ 18

ลงชื่อไว้ก่อนคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
lychee

โพสต์ที่ 19

[quote="por_jai"]8) ผมมาลงชื่อก่อนเลยครับ
akekarat

โพสต์ที่ 20

มีใครทราบเปล่าครับว่าบริษัทนี้ดียังไง นอกจากกำไรต่อหุ้น 0.13 บาท ไตรมาสล่าสุด และราคาปัจจุบัน 3.30 บาท คำนวณ PE คร่าว ๆ ก็ดูดีครับ น่าสนใจทีเดียว แต่พอมองไปที่งบการเงินแล้วมีข้อติดใจ 2-3 เรื่องครับ

1. คำอธิบายไตรมาสล่าสุดบอกว่า ลูกค้ารายใหญ่เปลี่ยนวิธีซื้อจาก GC เป็นซื้อตรงจากผู้ผลิต และ GC รับค่านายหน้าแทน แล้ว GC มีโอกาสสูญเสีย "ค่านายหน้า" ในอนาคตเนื่องจากโดนทั้งผู้ซื้อ-ขาย ตัดออกหรือเปล่า

2. เงินสดจำนวนน้อย ณ ปัจจุบัน 4.45 ล้านบาท แต่กลับจะปันผล 0.14 บาทต่อหุ้นคิดเป็นเงินประมาณ 28 ล้านบาท แถมกระแสเงินสดจากการดำเนินงานก็ติดลบ กำไรที่แสดงใน Q2 อยู่ในรูปลูกหนี้และสินค้าคงเหลือซะส่วนมาก

3. ลูกหนี้ค้างชำระจำนวนกว่า 549.6 ล้านบาท แต่กลับมีรายการลูกหนี้ที่ไม่เกิน 3 เดือนแค่ 168 ล้านบาท (อาจจะได้ cashflow ส่วนนี้เข้าบริษัท) แต่จุดสงสัยคือ ลูกหนี้ที่ยังไม่ครบกำหนดชำระ (เมื่อไหร่ก็ไม่รู้)  อีก 379.6 ล้านบาท

4. หนี้สินระยะสั้นครับ เงินกู้เบิกเกินบัญชี 290 ล้านบาท

ถ้าบริษัทนี้สามารถไปได้ดีเรื่อย ๆ ผมว่าผู้บริหารนี่นับว่าเป็นคนบริหาร cashflow ได้เก่งคนหนึ่งเลยทีเดียว ใครเก่ง ๆ เป็นมืออาชีพด้านนี้ก็ช่วย ๆ แนะนำกันหน่อยครับ ไม่อยากให้มองกันแค่กำไรผิวเผิน ถ้าผมดูงบการเงินบริษัทนี้เสร็จ ก็คงตัดสินใจว่าจะขอร่วมไปด้วยคนหรือเปล่า
hongvalue

โพสต์ที่ 21

ไปด้วย วันนไหนก็ได้
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
por_jai

โพสต์ที่ 22

[quote="alexx"][quote="por_jai"]8) หมอครับถ้าเป็นวันที่28สค.หมอน่าจะไปด้วยได้นะครับ
ลูกเต่า

โพสต์ที่ 23

[quote="akekarat"]มีใครทราบเปล่าครับว่าบริษัทนี้ดียังไง นอกจากกำไรต่อหุ้น 0.13 บาท ไตรมาสล่าสุด และราคาปัจจุบัน 3.30 บาท คำนวณ PE คร่าว ๆ ก็ดูดีครับ น่าสนใจทีเดียว แต่พอมองไปที่งบการเงินแล้วมีข้อติดใจ 2-3 เรื่องครับ

1. คำอธิบายไตรมาสล่าสุดบอกว่า ลูกค้ารายใหญ่เปลี่ยนวิธีซื้อจาก GC เป็นซื้อตรงจากผู้ผลิต และ GC รับค่านายหน้าแทน แล้ว GC มีโอกาสสูญเสีย "ค่านายหน้า" ในอนาคตเนื่องจากโดนทั้งผู้ซื้อ-ขาย ตัดออกหรือเปล่า

2. เงินสดจำนวนน้อย ณ ปัจจุบัน 4.45 ล้านบาท แต่กลับจะปันผล 0.14 บาทต่อหุ้นคิดเป็นเงินประมาณ 28 ล้านบาท แถมกระแสเงินสดจากการดำเนินงานก็ติดลบ กำไรที่แสดงใน Q2 อยู่ในรูปลูกหนี้และสินค้าคงเหลือซะส่วนมาก

3. ลูกหนี้ค้างชำระจำนวนกว่า 549.6 ล้านบาท แต่กลับมีรายการลูกหนี้ที่ไม่เกิน 3 เดือนแค่ 168 ล้านบาท (อาจจะได้ cashflow ส่วนนี้เข้าบริษัท) แต่จุดสงสัยคือ ลูกหนี้ที่ยังไม่ครบกำหนดชำระ (เมื่อไหร่ก็ไม่รู้)
Pythoon

โพสต์ที่ 24

ไปด้วยครับ ถ้า 23-24 แอบๆดูมาระยะนึงแล้ว
ADAM SMITH

โพสต์ที่ 25

ลงชื่อจองไว้ก่อนครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 26

ไปด้วยครับ

ใกล้ๆ งานนี้ไปได้แน่นอน  :twisted:  แฮ่
kok2029

โพสต์ที่ 27

จองที่นึงครับ
kok2029

โพสต์ที่ 28

kok2029 เขียน:จองที่นึงครับ
อยากให้เป็นวันที่ 23-24 ครับ
2nd wind

โพสต์ที่ 29

ถ้าไม่ใช่ วันที่ 23 ผมขอจองที่นึงครับ
คนมีโชค คือ คนที่พร้อมเสมอเมื่อโอกาสยังมาไม่ถึง และใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ยามโอกาสมาถึง
mawin

โพสต์ที่ 30

มาลงชื่อไปด้วยคนครับ
โพสต์โพสต์