VI meeting

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ท่านอยากให้ใครมาเล่าประสบการณ์ และความรู้ในการลงทุนมากที่สุด

คุณ ปรัชญา
11
48%
คุณ ครรชิต
4
17%
คุณ CK
2
9%
ลุงขวด
3
13%
คุณ LOSO
3
13%

โหวตทั้งหมด: 23

ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

VI meeting

โพสต์ที่ 1

ในการพบปะแลกเปลี่ยนประสบการณ์ความรู้ในการลงทุนในครั้งต่อไป ท่านอยากฟังประสบการณ์และแนวทางการลงทุนจากท่านใด
ปรัชญา1
Verified User

Re: VI meeting

โพสต์ที่ 2

Mon money เขียน:ในการพบปะแลกเปลี่ยนประสบการณ์ความรู้ในการลงทุนในครั้งต่อไป ท่านอยากฟังประสบการณ์และแนวทางการลงทุนจากท่านใด
--------------------------------------------------------------------------------------

:lol: :roll: :arrow: ผมอาวุโสน้อยกว่า ลุงขวด ครับ
ที่เคยคุยกันผมยังได้รับความรู้เพิ่มขึ้นจากการที่ได้เจอ ลุงขวด
ไปร่วมประชุมผู้ถือหุ้นมาหลายบริษัทเลยครับ
ได้ทราบถึงกิจการต่างๆมากมาย ลุงขวดเป็นผู้ใหญ่ใจดีและมีเมตตา
ส่วนผมอยู่บ้านนอกครับ
คุณMon moneyอย่านำผมไปเทียบกัท่านผุ้ใหญ่ที่รักนับถือเลยครับ

พี่ครรชิต ไพศาล
สุดยอดของนักลงทุนแนวVI
ที่ยืนหยัดมั่นคงในอุดมการณ์ครับ
เป็นตัวอย่างที่ดีมาก
คนรุ่นหลังน่าจะปฏิบัติตามคำแนะนำของพี่ครรชิตครับ

คุณCK
ผมยอมรับความสามารถในเรื่องการเงินและการลงทุนอย่างชาญฉลาด
ทั้งเล่นหุ้นแนวVI และ VS เพราะคุณCK แยกพอท์ตอย่างมีระเบียบ คือ...
พอท์ตลงทุนคือซื้อหุ้นดีดี และไม่ขายเก็บไว้เลย
และอีกพอท์ต เล่นหุ้นเกร็งกำไร
(ว่ากำลังแอบก๊อปปี้คุณCKอยู่นะนี่)

คุณLOSO
เจ้าแห่งข้อมูล และแกะงบเก่งที่สุด
สามารถขุดหุ้นที่อยู่นอกสายตานักลงทุน
เห็นของดีดีก่อนที่โบรกเกอร์จะวิเคราะห์
เอามาปั้นให้เป็นเงินเป็นทองได้
เป็นคนจริงใจน่าคบ
โบราณว่า...คบบัณฑิตย์ๆพาไปหาผลครับ

น้องyoyo
ประทับใจที่สุดเคยเจอกันครั้งหนึ่งตอนประชุมผู้ถือหุ้น
เป็นเด็กหนุ่มความคิดปราดเปรื่องเป็นคนดีมีอนาคตไปได้ดี แนวVI
มีความสามารถเรื่องอ่านงบดุลและบัญชี ขนาดประธานกรรมการยังต้องให้ความสำคัญ ตอนประชุมถามแล้วตอบ ประชุมเสร็จยังตามมาตอบน้องyoyo ถึงนอกห้องประชุมอีก คงคิดว่า....เจอนักบัญชีตัวฉกาจอ่านขาด ต้องตอบให้เคลียร์ มีประชุมผู้ถือหุ้นที่ไหนพกน้องyoyoไปด้วย รับรองไม่ผิดหวังครับ
KIT

VI meeting

โพสต์ที่ 3

จริงๆแล้วอยากฟังจากทุกท่านเลยละครับ แต่ถ้าต้องเลือกเอาคนใดคนหนึ่งเห็นจะลำบากใจไม่น้อย

แต่ถ้าพี่ปรัชญากรุณาก็จะเป็นพระคุณมากครับ
CK

VI meeting

โพสต์ที่ 4

คุณปรัชญาแห่งที่ราบสูง เมืองดอกคูณเสียงแคน

เจ้าของตำนาน UGP อันลือลั่น
รวยน้ำใจ รวยเพื่อน และรวยหุ้น
ปราดเปรื่องทั้งบุ๋นและบู๊
แถมเวลามีข้อมูลดีๆ ก็เอามาแบ่งให้ทุกคน

อยู่ขอนแก่นแต่บินมากรุงเทพฯหาข้อมูล
แล้วมาเล่าแบ่งปันให้คนกรุงเทพฯฟังครับ
อายเลย
snail

VI meeting

โพสต์ที่ 5

hope to see all.
thanx for your devotion. :roll:
man

VI meeting

โพสต์ที่ 6

ผมvoteให้พี่ ปรัชญา แต่ใจจริงเลื่อมใสและอยากฟังประสพการณ์ของทุกท่านครับ
:lol: :D :P :o :lol:
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 1

VI meeting

โพสต์ที่ 7

การลงทุนของผม หลังจากหันกลับมา หาตลาดหุ้น เมื่อต้นปี 45 ไม่มีอะไรโลดโผน ลงทุนแบบง่ายๆ ซื้อแล้วถือยาวไปเลย จนบัดนี้ และจะถือต่อไปตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี

" ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และ ถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี"
thanwa

VI meeting

โพสต์ที่ 8

ตัดสินใจยากมากเลยครับ !!!

ถ้าเป็นวิ่งแข่ง ก็คงต้องตัดสินด้วยภาพ

อยากจะเสนอว่า ก็เชิญท่านผู้รู้ท่านละท่านมาผลัดเปลี่ยนหมุนเวียน
ถ้าจะุจัด 2-3 เืดือนครั้ง คงไม่มีใครว่ามั๊งครับ

ผมจะขอไปฟังด้วยคน :wink: :wink:
สตท.บุญถึง

VI meeting

โพสต์ที่ 9

ครรชิต ไพศาล เขียน:การลงทุนของผม หลังจากหันกลับมา หาตลาดหุ้น เมื่อต้นปี 45 ไม่มีอะไรโลดโผน ลงทุนแบบง่ายๆ ซื้อแล้วถือยาวไปเลย จนบัดนี้ และจะถือต่อไปตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี

" ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และ ถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี"

ผมลงคะแนนนอกคูหาให้พี่ครรชิต ผู้เก็บตัวเงียบถึงภาคใต้ สงขลา ครับ

ทั้งที่รู้ว่าพี่ครรชิตคงไม่มา กทม. และก็คิดว่าคุณปรัชญาก็คงไม่ว่างมาถึง กทม.เหมือนกัน เพราะเห็นรอบก่อนท่านปรัชญาก็ไม่มาเลย ยิ่งพูดถึงหุ้นVIสังเกตคุณปรัชญายิ่งไม่ค่อยเข้าไปตอบ ทั้งที่น่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีสำหรับรุ่นน้อง อึดจริงๆถือหุ้นที4-5ปี

ผมขอลงคะแนนให้คุณCK และลุงขวดด้วย เพราะอยู่ กทม.เหมือนกันอยู่ใกล้กันวานใครส่งเทียบเชิญคุณลุงขวด ท่านคงกรุณามาให้ข้อมูลกับพวกเราบ้างครับ
Mon money

VI meeting

โพสต์ที่ 10

ก่อนอื่นผมต้องขออภัยพี่ๆทุกท่าน ถ้าเห็นว่าเป็นการไม่เหมาะสมนะครับ เจตนาของผมนั้นด้วยเนื่องจากเชื่อว่ายังมีพี่น้องเพื่อนหลายท่านต้องการฟังประสบการณ์และขอความรู้จากพี่ๆที่กล่าวนามมามากมาย และเนื่องจากเราเคยมีการmeetingกันมาครั้งหนึ่งแล้ว ในครั้งนั้นเราก็ได้แต่ทำความรู้จักกันและเล่าเรื่องราวของกันและกันสู่กันฟัง แต่ยังไม่ได้รับเกรียติจากพี่ๆทั้งหลายเลย หากเป็นไปได้ผมและคิดว่าเพื่อนๆทั้งหลายคงอยากฟังจากทุกท่านครับ
PP

VI meeting

โพสต์ที่ 11

สตท.บุญถึง เขียน:".....ผมลงคะแนนนอกคูหาให้พี่ครรชิต ผู้เก็บตัวเงียบถึงภาคใต้ สงขลา ครับ

ทั้งที่รู้ว่าพี่ครรชิตคงไม่มา กทม. และก็คิดว่าคุณปรัชญาก็คงไม่ว่างมาถึง กทม.เหมือนกัน เพราะเห็นรอบก่อนท่านปรัชญาก็ไม่มาเลย ยิ่งพูดถึงหุ้นVIสังเกตคุณปรัชญายิ่งไม่ค่อยเข้าไปตอบ ทั้งที่น่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีสำหรับรุ่นน้อง อึดจริงๆถือหุ้นที4-5ปี

ผมขอลงคะแนนให้คุณCK และลุงขวดด้วย เพราะอยู่ กทม.เหมือนกันอยู่ใกล้กันวานใครส่งเทียบเชิญคุณลุงขวด ท่านคงกรุณามาให้ข้อมูลกับพวกเราบ้างครับ
"
ผมขอเสนอให้ทุกท่านที่ถูกเลือกให้กาชื่อเป็นวิทยากรบรรยายทุกท่านเลยครับเพราะล้วนแล้วแต่มีประสบการณ์และได้รับความสำเร็จมากันทุกท่าน โดยตั้งหัวข้อประเด็นกันมา แล้วให้แต่ละท่านเตรียมเรื่องมาบรรยายตามความรู้ประสบการณ์และทฤษฎีที่ท่านมี โดยอาจจะจัดอาทิตย์ละ 1 ครั้ง หรือ อาทิตย์เว้นอาทิตย์ ก็ได้ แต่เพื่อตัดประเด็นเรื่อง มิติสถานที่/ เวลา/ ความสะดวก เรามานัดแนะประชุมกันทาง 'เน็ต ดีที่สุด เอาช่วง 3- 4 ทุ่ม นัดแนะกัน(ประกาศทางหน้าแรกของ TVI) โดยอาศัย Chat room จัดให้คุณ genie เป็น moderator ควบคุมการประชุมไม่ให้สับสนวุ่นวาย ตั้งกฏกติกามารยาทการเข้าประชุมให้ทุกคนรับทราบปฏิบัติตาม เช่น เมื่อเริ่มประชุมให้ท่านวิทยากรและ moderator เท่านั้นมีที่สิทธิพูด(เขียน) กรณีผู้ร่วมประชุมท่านใดอยากถามให้ยกมือ โดยกดเครื่องหมาย ? แล้วรอให้วิทยากรอนุญาตให้พูดจึงจะพูด(เขียน)ได้ หรือ อยากแสดงความคิดเห็นให้ กดเครื่องหมาย ! และรอจนกว่าวิทยากรอนุญาตจึงจะพูด(เขียน)ได้ เท่านี้ก็จะเป็นเรื่องเป็นราวไม่เลอะเทอะวุ่นวายเหมือน Chat room ทั่วไป ผมเคยเข้าประชุมทาง 'เน็ตที่อเมริกาอยู่ที่บ้านที่เชียงใหม่เขาก็ใช้แบบนี้แหละครับ เป็นระบบระเบียบดีมากครับและเขาก็ยังปฏิบัติกันอยู่ถึงปัจจุบัน แล้วเขายังเก็บข้อมูลการประชุมมาเรียบเรียงให้เรียบร้อยแล้วเก็บเขาฐานข้อมูล ไว้ใคนที่ไม่ได้เข้าประชุมเปิดอ่านเป็นความรู้ได้ทุกเมื่อ ...... เท่านี้ผมว่าก็ตัดประเด็นเรื่องมิติสถานที่ / เวลา /และ ความสะดวก ของวิทยากรแต่ละท่านได้โดยเด็ดขาดเลยครับ

ขอบคุณที่ฟังข้อเสนอแนะของผม
PP
ลุงขวด

VI meeting

โพสต์ที่ 12

:D ผมคงไม่เก่งพอ ที่จะเป็น วิทยากร หรอกครับ ตอนนี้ ก็ พยายามหาความรู้ ในหุ้น อยู่ ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ฟังมากกว่า ถ้ามีโอกาสไปประชุมผู้ถือหุ้นในโอกาสหน้า ก็ จะ ได้คุยกันเป็นการส่วนตัวได้........คุยใน chat room ก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ แต่ หัวข้อ และ การคุยโต้ตอบ มันจะ ลำบาก หน่อย ถ้า ทำ วิธี การ ตามขั้นตอนที่วางไว้ ไม่ได้.........ตอนนี้ ขอตอบแลกเปลี่ยนความรู้ในนี้ก่อนดีกว่า สะดวก และ มีโอกาส ค้นคว้า มาตอบได้........เดือนหน้า ทาง zmico เขาจัดให้มี การสอนเรื่องเทคนิค เสียดายเขาปิดรับสมัคร ไป แล้ว ถ้าเกิด มีใครไป เรียน ก็ คง เจอ กับผม ได้ (สมัครเรียนกับเขาไปแล้ว) เขาจะสอน ที่ ห้อง อ. สังเวียน ตลาดหลักทรัพย์ ในวันเสาร์ ที่ 2 และ เสาร์ ที่ 9 สิงหาคม.......ถ้าใครเป็นลูกค้า zmico ลอง ขอ เขา แทรก เข้าไปซิครับ อาจมีประโยชน์ บ้าง........ถึงแม้ เรา จะ เน้น พื้นฐาน เป็นหลัก แต่ รู้ เรื่อง เทคนิค คงไม่เสียหาย ไม่ใช่หรือ........คราวก่อน ผมพบกับ คุณ นที ผม ไป แนะนำตัวให้ คุณ นที ทราบ คุณ นที ทุกครั้ง แก ก็ บอกว่า เทคนิค เป็นการ คาดเดา แต่ มีโอกาสถูก 60% ขึ้นไป ก็คง ช่วยได้ บ้าง.........รอบนี้ดัชนี ขึ้น มา แรง ดู เทคนิค ทุกท่าน ก็ บอก ว่า แรง เกินไป ต้องมีการปรับฐาน และ เราก็เห็นการปรับฐานตามที่ เขา คาด.....ผมว่า เทคนิค นี่ ใช้ กับ หุ้น ตลาด ได้ แน่นอน แต่หุ้นพื้นฐาน แบบไม่มีสภาพคล่อง ที่ผมชอบอยู่ เขาว่า กัน ทุกท่านเลยว่า ดู เทคนิคประกอบไม่ได้..........ไว้ มี เรื่อง อะไร น่าสนใจ จะ มาเล่าให้ฟังครับ :D :D
CK

VI meeting

โพสต์ที่ 13

ผมใช้เทคนิคดูหุ้นชนกลุ่มน้อยอยู่บ้างเหมือนกันครับ จะเวิรคมากตอนมีคนร่วมเข้ามาแจมเยอะๆ เช่น FANCY ผมมองว่ามันกลายเป็นหุ้นมหาชนไปแล้ว เพราะวันนึงเทรดกันเยอะเหลือเกิน แต่ไม่ค่อยแม่นยำครับ เทคนิคผมดู pattern คร่าวๆเท่านั้นเอง ส่วนใหญ่ใช้ประกอบการตัดสินใจเรื่องควรจะซื้อไล่หรือรอครับ ... ส่วนอันที่มันซับซ้อนมากๆสติปัญญาไม่ถึง ก็เลยไม่คิดจะเรียน
genie

VI meeting

โพสต์ที่ 14

เรียนคุณPP เมื่อก่อนทางTVIก็มีchat roomครับ แต่เนื่องจากไม่มีคนใช้บริการซักเท่าไหร่เลยล้มเลิกไป และที่อยากจัดเป็นmeetingเพราะจะเป็นการสร้างความสัมพันธ์ด้วยครับ ผมเชื่อว่าคนที่เป็นนักลงทุนหลายๆท่านก็อยากจะพบปะนักลงทุนที่มีแนวคิดเหมือนๆกันเพื่อจะได้แลกเปลี่ยนความรู้และทำความรู้จักซึ่งกันและกัน ผมเลยคิดว่าTVIเลยน่าจะเป็นเสมือนศูนย์กลางในการเชื่อมต่อครับ :D
อาวเอี้ยงฮง

VI meeting

โพสต์ที่ 15

ความคิดคุณ pp เข้าท่าดีครับ น้องใหม่ในห้องนี้ขอสนับสนุน

ขอแซวลุงขวดหน่อยครับ ว่าถ้าริจะเป็นโจโฉด้วยการไปเรียนเทคนิค แล้วอย่าโหดเหมือนโจโฉนะครับ ถึงแม้จะรู้ว่าลุงขวดไม่โหด แต่
เท่าที่สังเกตมาคนที่อ้างตัวว่าเป็น VI หลายๆท่านที่มีชือเสียงกลับกลายเป็นนักปั่นหุ้น
ตัวฉกาจที่ดูจะโหดร้ายกว่าพวก VS ตัวจริงเสียอีก ผมจึงตั้งสมญานามพวก VI พวกนี้ว่าเหมือน โจโฉ ส่วน VI ตัวจริงคือ เล่าปี่
ลุงขวด

VI meeting

โพสต์ที่ 16

หุ้นส่วนใหญ่ที่ถือ มัน ดู เทคนิค ไม่ได้ ...... อยาก เล่น หุ้นตลาด เพราะ แพ้ มาตลอด ไป เรียนเทคนิค เพื่อ เล่นหุ้นตลาดเท่านั้น........ส่วนหุ้นที่ถือ อยู่ ตอนนี้ กลับมา เป็นหุ้นตลาด ก็ คือ fancy นี่ แหละครับ รับ รอง ผม ไม่ ปั่น หุ้นตัวนี้ แน่นอน แต่ถ้า ใครมา ปั่น ผมก็ จะ เอา เทคนิค ประกอบ เล่น ตาม เทคนิคไปเลย.....การ ปั่น หุ้นได้ ในความคิดของผม รายใหญ่ จะต้องไปมีข้อตกลง หรือ พูด คุย กับ เจ้าของ ที่ ส่วนใหญ่ จะถือ ประมาณ 60-70% ว่า อย่ามายุ่งเกี่ยวด้วย ซึ่ง ถ้าเจ้าของคนใดให้ความร่วมมือด้วย ผมก็ คิดว่า มันไม่ fair กับ นักลงทุนทั่วไป แบบ พวก เรา......ผมอยากให้หุ้นที่ถือ ค่อย ๆ ขึ้น ไม่ ใช่ ขึ้น 30-40% จากนั้นอีกเดือน ก็ ตกมาใหม่ ลาก จาก 6 บาท ไป 15 บาท แล้ว ลงมา 7 บาท ลากไปใหม่ ที่ 14 บาท อะไรทำนองนี้ .......แบบนี้ ผม ไม่ เอาด้วยครับ และ ไม่อยู่ในความคิดของผมด้วย ถ้ามันเกิดขึ้น กับ fancy ผมก็ช่วยอะไรไม่ได้ เพราะ แน่นอน ผมบอกแล้ว จะถือดูผลประกอบการอีก 2 ปี แต่ บังเอิญ ปีนี้ มีใครมาลาก ไป สัก 50% ในเวลาเพียง 2-3 เดือน โดยปัจจัยหลักไม่เปลี่ยนแปลง แน่ นอน ผมต้องทำกำไรแน่ ผมเคยบอกและตอบในกระทู้ที่ taladhoon.com แล้ว ว่า ถ้าใครลากหรือปั่นหุ้น ขึ้นสูง แล้วผมคิดอย่างไร ผมก็ตอบไปว่า ทำกำไรซิครับ.......ตอนนี้ผม ยอมรับว่า บางทีผมจะเอาไม่กี่หมื่นหุ้นเองครับ มาเล่นกับตัวนี้ ส่วนใหญ่จะซื้อมากกว่าขายเสียอีก ราคาที่ 9 บาทตอนนี้ มีเหตุผล พอ ถึงแม้ p/b จะสูงหน่อย แต p/e ยัง ต่ำอยู่ เหมาะสมดีครับ

ผมอยากเป็นเล่าปี่เหมือนกัน แต่ในสามก๊ก พระเอก เป็น กวนอู (เทพเจ้าหน้าแดงไม่ใช่หรือ) ผมเคยอ่านแต่ไม่จบสักที เลยไม่สามารถจะเก่งแบบ เขา ได้.......ผม มัน แบบ มี แต่จะให้ ไม่ชอบ เอา เปรียบใคร เลยครับ
genie

VI meeting

โพสต์ที่ 17

แต่ในตัวละครในสามก๊กทั้งหมด ผมชอบ จูล่ง นะ รู้สึกว่าจะตายสงบที่สุดเทียบกับคนอื่นนี่ตายไม่ค่อยดี เอเกี่ยวกันไหมเนี่ย :lol:
อาวเอี้ยงฮง

VI meeting

โพสต์ที่ 18

ตอนเป็นเด็กผมก็ชอบจูล่ง เพราะดูแล้วเก่งกลีที่สุดในสายตาผม
แต่มองอีกทีกวนอูก็เยี่ยมสำหรับผู้บูชาความซื่อสัตย์
แต่เมื่อวิเคราะห์อีกที ขงเบ้งนี่แหละสุดยอดกว่าในทุกๆด้าน เว้นเสียแต่ว่า ซื่อเกินไป พักดีต่อนายจนเกินไป ฟูมฟักเล่าเสี้ยน **ลูกของเล่าปี่** ที่โง่เง่าจนตัวเองตายแล้วตระกูลขงเบ้งก็ตายเรียบ ไม่มีใครได้ดี พลอยทำให้ตระกูลเก่งๆในจีนต้องหายไป
ส่วนโจโฉนั้นถึงแม้จะครอบครองจีนได้ก็จริงแต่ก็ไปได้ไม่กี่ชั่วคน อาจเป็นด้วยบาปกรรมจากความโหดก็ได้ ทำให้ในระยะยาวแล้วก็ไม่รอดเหมือนกัน
Meeja

VI meeting

โพสต์ที่ 19

ลองอ่านพวกเปิดหน้ากากขงเบ้งที่เขียนโดยคุณเล่า ชวน หัว ดูนะครับ
อาจเห็นอะไรใหม่ๆ ขึ้นอีกของพวกก๊กซู่ทั้งหลาย

โจโฉกะจูล่งนี่ล่ะ ผมว่าสุดยอดสุดแล้ว
CK

VI meeting

โพสต์ที่ 20

สุมาอี้ไม่ใช่หรือครับ ที่กวาดเรียบวุธตอนจบ
อาวเอี้ยงฮง

VI meeting

โพสต์ที่ 21

ใช่อย่างที่คุณ CK พูดแล้วในที่สุด สุมาอี้ก็ล้มบัลลังก์โดยทำไปเพราะทางโจยอยไม่ไว้วางใจ และกลี่นแกล้ง แต่เนื่องจากตระกูล สุมาเป็นนักประวัติศาสตร์และได้มีการชำระประวัติศาสตร์จีนในยุคหลังผมจึงไม่แน่ใจนักว่าตระกูลสุมาจะเขียนเข้าข้างตระกูลตัวเองไปเท่าไหร่

หม่อมคึกฤทธิก็เป็นอีกคนที่ผมเห็นว่าไม่ชอบขงเบ้งเพราะแกเห็นว่าขงเบ้งโหดร้ายด้วยการใช้ระเบิดฆ่าทหารไทยตอนที่ขงเบ้งเดินทัพปราบแดนใต้
สุรพล

VI meeting

โพสต์ที่ 22

เรื่องการวิเคราะห์ทางเทคนิค ไม่ทราบว่าลุงขวดเคยไปโหลดไฟล์ "การวิเคราะห์ทางเทคนิค"ของคุณสุรชัย ไชยรังสินันท์ มาอ่านหรือยังครับ (จำไม่ได้ว่าอยู่ในเว็บไซต์ของบริษัทหลักทรัพย์ใด จะหามาให้วันหลังครับ) ที่น่าสนใจคือ มีบทหนึ่งที่พูดถึงเรื่อง "ตัวเลขของฟิโบนาชี่" ผมว่าก็น่าจะเหมาะกับคนใจเย็นที่เห็นอะไรมาเยอะครับ
PP

VI meeting

โพสต์ที่ 23

genie เขียน:"......เรียนคุณPP เมื่อก่อนทางTVIก็มีchat roomครับ แต่เนื่องจากไม่มีคนใช้บริการซักเท่าไหร่เลยล้มเลิกไป และที่อยากจัดเป็นmeetingเพราะจะเป็นการสร้างความสัมพันธ์ด้วยครับ"
ครับคุณ genie เหตุที่ chat room ไม่ค่อยมีคนสนใจนั้น ผมว่าน่าจะเกิดจากไม่มีการตั้งประเด็นหัวเรื่องที่จะเข้าไปคุยกันไว้ล่วงหน้า คนเลยเบื่อ เพราะมันจะเลอะเทอะ แต่หากว่าคุณ genie จั่วหัวเรื่องเด็ดๆ และเชิญวิทยากรบรรยายดีๆ เช่น อ.นิเวศน์ ฯหรือ ท่านผู้มีประการณ์เก่งๆดีๆหลายๆท่านที่กล่าวมาข้างต้น (......เช่น "ประสบการณ์และแนวทางลงทุนในตลาดหุ้นสู่ความร่ำรวย" โดย คุณปรัญชา หรือ ฯลฯ ) แล้วแจ้งประกาศทางหน้าแรกของTVI สมาชิกให้ทราบกันทั่วหน้า ว่าจะจัดวันนั้น...เวลานั้น ผมว่า....... และนี่จะเป็นการเปลี่ยน Chat room ที่เลอะเทอะวุ่นวายไปเป็นห้องประชุมที่น่าสนใจมากขึ้นนะครับ แต่ข้อแม้คือต้องมีกติกามารยาทตามที่กล่าวไว้ตอนที่แล้วนครับ ที่น่าสนใจอีกอย่างคือ ที่ผมเคยเข้าประชุมที่อเมริกา เขาจะมี list รายชื่อคนเข้าประชุมอยู่ด้านข้างในหน้า Chat room โดยผู้เข้าประชุมสามารถ คลิิกชื่อแล้วเขียนทักทายพูดคุยกันเป็นการส่วนตัวได้ แม้จะอยู่ระหว่างการประชุมโดยไม่ไปรบกวนผู้ร่วมประชุมคนอื่นที่กำลังมีสมาธิกับการประชุม
และที่น่าสนใจไปกว่านั้น ก็คือ ใน website ที่ผมเข้าประชุม(ไม่เกี่ยวกับเรื่องตลาดหุ้น นะครับ)ตอนนี้ระบบประชุมแบบนี้เขาถือเป็นมาตรฐาน และเขาเก็บเงินค่าเข้าประชุมหากการประชุมนั้นๆเป็นหัวข้อที่น่าสนใจ และนำเสนอโดยวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิมีชือเสียง คนเข้าประชุมตรึมเลยครับ ที่น่าทึ่งไปกว่านั้น เขามีการนำเสนอ slide หรือ Chart ประกอบการประชุม เหมือนเราเข้าร่วมประชุมในห้องประชุมจริงๆอย่างไงอย่างนั้นเลยนะครับ .......เอ ..ผมท่าจะเพ้อเจ้อ ..โม้มาก...ไปแล้วขอพอแค่นี้ก่อนก็แล้วกันครับ

และสุดท้ายความสนิทสนมกันจะเกิดขึ้นระหว่างสมาชิก เหมือนอย่างการพบปะ meeting กันจริงๆ อย่างผมอยู่เชียงใหม่เมื่อสนใจอยากได้ความรู้ประสบการณ์ก็ไม่จำเป็นต้องล่องเหนือลงใต้ไปถึง กทม. และสำหรับผมหาเวลาปลีกตัวไปลำบาก เพราะภาระการงานบังคับให้ไปไหนลำบาก อีกอย่างกลัวปัญหาสภาพรถติดใน กทม.มากครับ นานๆทีก็พอได้ แต่ทุกเดือนคงไม่ไหว

ขอบคุณที่สนใจอ่านมาตั้งนาน

PP
Meeja

VI meeting

โพสต์ที่ 24

ความคิดของคุณ PP น่าสนใจมากครับ
ขอออกเสียงอีกเสียงนึง

ก็เหมือน Meeting ที่เคยได้เจอกันแล้วน่ะครับ
เพียงแต่ไม่เห็นหน้ากันเท่านั้นเอง

แต่คราวนี้ได้คุยกับลุงขวด คุณปรัชญา คุณครรชิต ฯลฯ พร้อมๆ กันทุกคนเลย
thanwa

VI meeting

โพสต์ที่ 25

ก็เป็นความคิดที่น่าสนใจ แ่ต่ก็มีข้อจำกัดเหมือนกันในแง่การพิมพ์ภาษาไทย อาจจะมีท่านผู้รู้หลายท่านพิมพ์ไม่ทัน ขณะที่คนอื่นว่ากันไปเรื่อยแล้ว...
Solo

VI meeting

โพสต์ที่ 26

ตามมาโหวตครับผม :lol:

ผมอยาก ได้ฟังประสบการณ์ ของ ทุกท่าน เลย ครับ ผมว่าคุ้มค่ากับเวลาแน่นอน
genie

VI meeting

โพสต์ที่ 27

เดี๋ยวผมคงต้องพูดคุยกับทีมงานดูก่อนว่าในทางเทคนิคจะทำได้รึเปล่า แต่ในส่วนmeetingผมเองก็คิดว่าอยากจะจัดควบคู่ไปด้วยเช่นกัน ไม่ทราบคิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ
PP

VI meeting

โพสต์ที่ 28

thanwa เขียน: "...แต่ก็มีข้อจำกัดเหมือนกันในแง่การพิมพ์ภาษาไทย อาจจะมีท่านผู้รู้หลายท่านพิมพ์ไม่ทัน ขณะที่คนอื่นว่ากันไปเรื่อยแล้ว..."
ดีใจและขอบที่คุณ Thanwa เห็นด้วยกับข้อคิดเห็นนี้ และบอกติดเรื่องการพิมพ์ภาษาไทย........ ซึ่งหากเอากันจริงๆมีทางแก้ไข ครับ คือ ห้องประชุมที่ผมเคยเข้านั้น เขามีระบบชื่อ Warp type Window ที่เราสามารถก๊อปปี้ เนื้อเรื่องที่วิทยากรบรรยาย เตรียมเขียนยาวกี่หน้าก็ได้มาล่วงหน้า หรือ ผู้เข้าร่วมประชุมเขียนคำถามยาวๆ จาก word แล้ว paste ลงไปใน "Warp type window" จากนั้นเลือกคำสั่งให้ ข้อความนั้นไปปรากฏบนห้องประชุม(Chat Room) ด้วยความเร็วช้าตามต้องการ จะหยุด จะเพิ่มเมื่อใดก็ได้ บางทีคนเข้าร่วมไม่ทราบก็อาจสงสัยบอกเจ้านี่พิมพ์ไวได้ยังไงเหมือนลิง... ซึ่งจริงๆไม่ใช่มันเป็น เทคนิคอย่างที่บอกมานั่นเหละ ต้องให้คุณ genie เก็บไปพิจารณานะครับ ผมว่าถ้าทำจริง TVI ต้องเป็นที่ชื่นชอบของหมู่นักลงทุนในตลาดหุ้นแน่ๆ แถมอาจมีเงินติดปลายนวมเป็นทุนให้มีการพัฒนาการwebsite ของ TVI ให้ดียิ่งๆขึ้นไป โดยเก็บค่าเข้าประชุม ด้วยการเชิญวิทยากรดัง ที่มีความรู้ประสบการณ์จริงๆมาบรรยาย ขี้เกียจคนจะไม่อยากจ่ายสตังค์เข้าฟัง
ผมเอาด้วยคนนึ่งล่ะ ไม่อยากเดินทางไป กทม. ตามเหตุผลที่บอกแต่แรกนั่นแหละครับ

PP
PP

VI meeting

โพสต์ที่ 29

genie เขียน:เดี๋ยวผมคงต้องพูดคุยกับทีมงานดูก่อนว่าในทางเทคนิคจะทำได้รึเปล่า
คุณ genie ลองติดต่อไปที่ Dr. Paul Pion (ที่ [email protected]) ผู้เป็นหัวเรือใหญ่ของ www.vin.com เกี่ยวกับเรื่อง VIN - Unity Conferencing System หากทีมงาน TVI ติดขัด แต่หากขอซื้อระบบเขามาคงแพงนะผมว่า แต่ของเขาสุดยอดจริงๆ และหากสามารถจัดสัมมนาเก็บตัง์ได้ก็น่าจะคุ้ม รวมทั้งต้องจัดฟรีนะครับ โดยวิทยากรที่ต้องการจะให้ความรู้ประสบการณ์เป็นวิทยาทาน

PP
genie

VI meeting

โพสต์ที่ 30

จริงๆแล้วส่วนตัวผมก็เห็นด้วยนะครับ เพราะตั้งแต่ตอนที่ผมยังไม่ได้เข้ามาบริหารTVIผมก็เป็นตัวตั้งตัวตีที่เชียร์ให้web masterเดิมเปิดchat room แต่พอเปิดแล้วไม่มีคนตอนผมเข้ามาก็เลยปิดไป แต่อย่างไรก็ดีผมจะนำเรื่องนี้ไปปรึกษากับทางทีมงานก่อนนะครับ