เอทานอลผลิตมาจากอะไรบ้างหรือครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Basel View
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เอทานอลผลิตมาจากอะไรบ้างหรือครับ

โพสต์ที่ 1

1. ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดผลิตได้จากมันสำปะหลังและกากอ้อยไม่ทราบว่ามีอย่างอื่นด้วยหรือเปล่า
2. ไม่ทราบว่ามีบริษัทอะไรในตลาดที่ผลิตเอทานอลหรือป้อนวัตถุดิบให้โรงงานเอทานอลบ้างครับ
Liu

โพสต์ที่ 2

มีกากน้ำตาลอีกอย่างนึงครับ ซึ่งจะไปเข้าทางโรงงานผลิตน้ำตาลพอดี ในตลาดก็มี KSL มีตัวอื่นอีกหรือไม่ ไม่แน่ใจครับ
ถ้าเป็นโรงงานสร้างใหม่เพื่อผลิตเอทานอลโดยเฉพาะ มักจะใช้มันสำปะหลัง เพราะวัตถุดิบเหลือเฟือ และคุ้มค่าที่สุด
ไม่ขาดทุนก็บุญโข
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: เอทานอลผลิตมาจากอะไรบ้างหรือครับ

โพสต์ที่ 3

Basel View เขียน:1. ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดผลิตได้จากมันสำปะหลังและกากอ้อยไม่ทราบว่ามีอย่างอื่นด้วยหรือเปล่า
2. ไม่ทราบว่ามีบริษัทอะไรในตลาดที่ผลิตเอทานอลหรือป้อนวัตถุดิบให้โรงงานเอทานอลบ้างครับ
ในทางเทคนิค ผลิตได้ทุกวัถตุดิบที่มีคาร์โบไฮเดรต แต่ที่นิยมและต้นทุนต่ำที่สุดในเมืองไทยน่าจะเป็นมันสำปะหลัง  ที่อเมริกาจะเป็นข้าวโพด- ข่าวฟ่าง ถ้าเป็นยุโรปน่าจะเป็นหัวบีทรูท
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
คุณลุ้น

โพสต์ที่ 4

เหมือนคุณลูกอีสานครับ

เอทานอล เป็น แอลกอฮอล์ ประเภทหนึ่งครับ วิธีผลิต คือ ให้ ยีสต์กินน้ำตาลเข้าไปแล้วจะขับแอลกอฮอล์ออกมา

ส่วนผลไม้ที่มีแป้งทั้งหมด เช่น มันสำปะหลัง บีทรู๊ท สามารถใช้รา บางประเภทเปลี่ยนแป้งเป็นน้ำตาลก่อน แล้วจึงไปหมักเป็นแอลกอฮอล์อีกทีครับ
August

โพสต์ที่ 5

ถ้ายังงั้นประเทศไทยแนวโน้มน่าจะดีใช่ไหมครับ
เพราะเป็นแหล่งผลิต  พืชผลทางการเกษตร  ที่นำไปใช้เป็นวัตถุดิบผลิตเอทานอล  
แต่ทำไมการส่งเสริมต่างๆจึงยังไม่ไปถึงไหน  
ตามที่ดูข่าวก็แจ้งว่ากำลังการผลิตล้นตลาด  นี่ขนาดโรงงานใหม่ยังไม่เสร็จอีกหลายแห่งนะครับ   ถ้าเสร็จจริงสินค้าคงล้นตลาด  ใช่หรือไม่ครับ
New_VI

โพสต์ที่ 6

เบื้องบนเค้ายังไม่ออกนโยบายครับ ถ้าเค้ากระตุ้นและออกนโยบายเกี่ยวกับการใช้พลังงานทดแทนก่อนหน้านี้สัก 5ปี รับรองชาวไร่ชาวสวนที่บ้านผม(ผมเป็นคนอีสานครับ) เค้ารวยไปแล้วครับ  :lol: ปลูกอ้อยปลูกมันจะได้ราคาดีกับเค้าหน่อยไม่ต้องผ่านพ่อค้าคนกลางเหมือนแต่ก่อน ในอนาคตตัดผลผลิตเสร็จส่งโรงงานได้เลย อีกทั้งตอนนี้เห็นว่าแถวอีสานมีโรงงานผลิตเอทานอลค่อยๆผุดขึ้นแล้วนะครับ  :D
ไม่รู้เค้าจะกีดกันไปอีกนานแค่ไหนทำไมไม่ออกนโยบายเลิกขาย เบนซิล91,95 ซักทีเฮ้อ  :cry:  หรือว่าแก็สโซฮอลล์มันทำให้ขาใหญ่ในตลาดเค้าได้กำไรน้อยครับใครรู้ช่วยส่องแสงเทียนให้ผมพบทางสว่างด้วยครับ :idea:
"สิ่งใดที่ไม่รู้อย่าอายที่จะถาม คนที่โอ้อวดว่ารู้หมดแล้ว แท้จริงคือคนที่ไม่รู้อะไรเลย "
somchai88

โพสต์ที่ 7

บริษัทอินโดรามาเคมิคอล ที่สระบุรี ผลิตเอทานอลจากซังข้าวโพดครับ  โรงงานนี้ตั้งมาเป็นสิบปีแล้ว
แต่ว่าเอทานอลที่ผลิตได้นั้น ส่งออกไปขายต่างประเทศครับ

ซังข้าวโพดเป็นกากวัตถุดิบที่เราไม่ใช้แล้ว   บริษัทนี้ซื้อมาจากชาวไร่ด้วยราคาถูกมากๆครับ  ตันละไม่กี่บาทเอง  

ซื้อมาได้เฉพาะฤดูการเก็บเกี่ยว   แล้วบริษัทก็กองไว้ให้จุลินทรีย์ย่อยสลายไปเรื่อยๆ  ทำให้ลดต้นทุนการย่อยสลายและมีใช้ไปได้ทั้งปีครับ
terati20

โพสต์ที่ 8

ถ้าผลิตจาก มังคุด ลองกองได้จะเยี่ยมมากๆๆๆๆ
8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
August

โพสต์ที่ 9

พอดีไปอ่านเจอblogของพี่web   ที่งานประชุมผู้ถือหุ้นBerkshire  

ลองอ่านดูครับ

Monday, June 12, 2006
2006 Berkshire Hathaway Annual Shareholders Meeting

คำถาม : คุณคิดอย่างไรต่อการลงทุนในเอธานอล ?
Buffett ตอบ : เรามองไม่ออกว่า ผลตอบแทนต่อเงินลงทุนในธุรกิจเอธานอลจะเป็นอย่างไรในช่วง 5 ถึง 10 ปีข้างหน้า ผมไม่รู้ว่ารัฐบาลจะมีการควบคุมการผลิตและการใช้เอธานอลอย่างไร และมันจะเปลี่ยนแปลงไปหรือเปล่า ผมรู้แต่ว่าธุรกิจเอธานอลกำลัง Hot ซึ่งโดยปกติแล้ว ถือเป็นสัญญาณที่ไม่ดี ที่ผ่านมา ธุรกิจแปรรูปเกษตรกรรมให้ผลตอบแทนต่อเงินลงทุนต่ำ ผมมองไม่ออกว่า คุณจะสร้างความได้เปรียบเชิงแข่งขันขึ้นมาได้อย่างไร ?

http://warrenbuffettfan.blogspot.com/
New_VI

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณพี่ August มากครับ ก็คงจะเป็นอย่างที่ผมคิดนะครับ
อะไรที่ Margin ต่ำๆ เค้าไม่ค่อยสนใจกันจริงๆ ถึงแม้ว่าผลประโยชน์โดยรวมจะอยู่ที่เกษตรกรก็เถอะ  :cry:
ธรรมาภิบาลอีกแล้วครับท่าน  :?
"สิ่งใดที่ไม่รู้อย่าอายที่จะถาม คนที่โอ้อวดว่ารู้หมดแล้ว แท้จริงคือคนที่ไม่รู้อะไรเลย "
โพสต์โพสต์