คอนโดใกล้ MRT/BTS

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

[quote="chatchai"]พูดถึงราคาคอนโด
"Winners never quit, and quitters never win."
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 62

ข้อมูลจากนิตรสาร  ผู้จัดการรายเดือน  ฉบับกรกฎาคม 50

ตัวเลขดัชนีความยากลำบากในการซื้อที่พักอาศัย  (ราคาห้องพักเฉลี่ยต่อตารางเมตร/รายได้เฉลี่ยต่อเดือนของประชากร)

ปักกิ่ง  อยู่ที่ 5 เท่า
โตเกียว  อยู่ที่ 1 เท่า
นิวยอร์ก อยู่ที่ 0.65 เท่า

ราคาที่อยู่อาศัยจะถูกจะแพง  คงมีปัจจัยอื่นๆประกอบมากมาย  จะเปรียบเทียบกับต่างประเทศตรงๆคงไม่ถูกต้องนัก  ยิ่งถ้าเปรียบกับสิงคโปร์  และฮ่องกง  ซึ่งเป็นเกาะมีพื้นที่น้อยมากๆ

ดัชนีนี้ของกรุงเทพเท่าไรแล้วครับ  ลองคิดในใจกันดู

ถ้า 5 เท่า  ก็คงเท่ากับว่า  ทำงานเป็นปีกว่าจะซื้อที่พักได้แค่ 1-2 ตารางเมตร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 63

มีค่าเฉลี่ยของ กทม. ด้วยมั้ยครับ
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 64

[quote="chatchai"]
ปักกิ่ง

โพสต์ที่ 65

ทุนนอกบุกอสังหาฯ รอบใหม่

ท่ามกลางปัจจัยลบด้านเศรษฐกิจและการเมือง ใครจะคาดคิดว่า ทุนต่างชาติจะมีความเคลื่อนไหวรุกเงียบเข้ามาเหมือนคลื่นใต้น้ำ นอกจากตลาดเงินตลาดทุนที่เราได้เห็นกระแสร้อนแรงของหุ้นบางกลุ่มธุรกิจแล้ว อสังหาริมทรัพย์เมืองไทยก็เป็นอีกเป้าหมายหนึ่งที่ทุนขนาดใหญ่สนใจ

การช็อปซื้อโครงการของทุนสิงคโปร์ อังกฤษ อเมริกา ไต้หวัน ฯลฯ รวมทั้งเข้ามาร่วมหุ้นในบริษัทพัฒนาที่ดินระดับแนวหน้า เหมือนกับที่จีไอซีเข้ามาเป็นพันธมิตรของแลนด์ แอนด์ เฮาส์ กลุ่มเฟรเซอร์ แอนด์ นีฟ จากสิงคโปร์ ร่วมทุนกับกรุงเทพบ้านและที่ดิน ในเครือ บมจ.พร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค ทุนสิงคโปร์เข้าถือหุ้นใน บมจ.โกลเด้นแลนด์ ฯลฯ หลังวิกฤตเศรษฐกิจเมื่อหลายปีก่อนว่าเป็นที่ฮือฮาแล้ว การฉวยจังหวะบุกตะลุยเข้ามา รอบใหม่ของทุนข้ามชาติ ช่วงที่ทุนไทยกำลัง ระส่ำจากพิษเศรษฐกิจและปัญหาทางการเมืองต่อเนื่องปีสองปีนี้น่าจับตามองยิ่งกว่า

เพราะเที่ยวนี้นอกจากทุนเอเชีย ยุโรป และอเมริกาแล้ว เศรษฐีน้ำมันจากตะวันออกกลางหลายๆ กลุ่มยังหอบเม็ดเงินจำนวนมหาศาลเข้ามาร่วมแจมด้วย โดยเฉพาะการเข้ามาลงทุนในรูปของกองทุน โดยมีศูนย์บัญชาการอยู่ที่เมืองดูไบ ประเทศสาธารณรัฐอาหรับเอมิเรตส์

ที่เห็นเป็นรูปธรรมแล้ว คือ การเข้ามา ถือหุ้นใน บมจ.ไรมอนแลนด์ และ บมจ. โกลเด้นแลนด์ ของกลุ่มอีสทิธมาร์ บริษัท เพื่อการลงทุนของดูไบเวิรลด์ ของรัฐบาลดูไบ กลุ่ม แคปิตอล แลนด์ ที่เข้ามาร่วมทุนกับ กลุ่มนายเจริญ สิริวัฒนภักดี

การเข้ามาลงทุนในอนันดา ดีเวลลอปเม้นท์ บริษัทพัฒนาที่ดินของตระกูลเรื่องกฤตยา ของกองทุนอสังหาริมทรัพย์ทีเอ็มดับบลิว เอเชีย พร็อพเพอร์ตี้ ฟันด์ 1 ที่อยู่ภายใต้การบริหารของไพรม์เมอริกา เรียล เอสเตต อินเวสเตอร์ สหรัฐอเมริกา โดยนำเงินมาลงทุน 10% จากเงินลงทุนทั้งหมดที่มีอยู่กว่า 20,000 ล้านเหรียญสหรัฐ ซึ่งกลุ่มนี้กำลังหาซื้อที่ ผุดทั้งโครงการบ้านจัดสรร และคอนโดฯ ย่านใจกลางเมือง

และล่าสุด ทุนดูไบอีกกลุ่มก็ตัดสินใจ โยกแผนลงทุน จากเดิมที่พุ่งเป้าไปที่เกาะบาหลี ประเทศอินโดนีเซีย มาลงทุนที่เกาะภูเก็ตแทน รูปแบบจะพัฒนาโครงการบ้านและ รีสอร์ตในสไตล์เมดิเตอร์เรเนียน และตะวันออกกลางอย่างสไตล์อียิปต์ จอร์แดน กาตาร์ ฯลฯ นอกจากนี้กำลังหา ซื้อที่ดินสำหรับพัฒนาเป็นโรงแรมระดับ 7 ดาว รองรับลูกค้าโดยเฉพาะ โดยกลุ่มนี้ จะร่วมทุนกับกลุ่มธุรกิจรับเหมาก่อสร้าง ของไทย คือ บจ.กำแพงเพชรวิวัฒน์ฯ

"กลุ่มทุนข้ามชาติที่เข้ามาลงทุนในช่วงนี้ส่วนใหญ่จะเป็นทุนขนาดใหญ่ มีเม็ดเงินลงทุนแต่ละกองทุน 400-500 ล้านเหรียญสหรัฐ จนถึงระดับพันล้านเหรียญสหรัฐ และพร้อมจะลงทุนโครงการขนาดใหญ่หลากหลายรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นโรงแรม รีสอร์ต คอนโดฯ รูปแบบการลงทุนก็มีหลากหลายด้วย ทั้งลงทุนเอง ร่วมทุน ด้วยการซื้อหรือพัฒนาโครงการขึ้นมาใหม่ นอกจากภูเก็ตแล้วยังสนใจจะลงทุนที่กระบี่ เกาะสมุย และส่วนกลางที่กรุงเทพฯด้วย" แหล่งข่าวจากวงการพัฒนาที่ดินรายหนึ่งบอกกับ "ประชาชาติธุรกิจ"

ขณะที่ รศ.มานพ พงศทัต นักวิชาการด้านอสังหาฯชื่อดัง ก็ยืนยันว่าช่วงนี้กลุ่มทุนต่างชาติขนาดใหญ่ในรูปของกองทุนเข้ามาลงทุนในไทยมากขึ้นจริง ที่น่าสนใจคือรูปแบบของการเข้ามาลงทุนเปลี่ยนไป โดยจะ มีการเจรจากันในต่างประเทศ เช่น สิงคโปร์ ฮ่องกง จากเดิมที่จะเข้ามาเจรจากันในประเทศไทย

รศ.มานพกล่าวว่า ที่น่าเป็นห่วงคือ เวลานี้หลายๆ พื้นที่มีการปั่นราคาทั้งที่ดินและตัวโครงการสูงเกินจริง เนื่องจากทุน ต่างชาติมีกำลังซื้อสูง จุดนี้อาจกลายเป็นปัญหาในอนาคต เพราะเมื่อราคาสูงขึ้นเกินจริงคนไทยจะไม่มีความสามารถที่จะซื้อเลย

ที่มา: ประชาชาติธุรกิจ

โพสต์ที่ 66

AP ครึ่งปีหลัง เล็ง เปิดอีก 5 โครงการ

ด้านนายวิษณุ สุชาติล้ำพงษ์ รองกรรมการผู้จัดการ บริษัทเอเชี่ยนฯ กล่าวว่า ในช่วง 6 เดือน หลังของปีนี้มีแผนจะเปิดอีก 5 โครงการ มูลค่ารวมเกือบ 4 พันล้านบาท โดยแบ่งเป็นคอนโดมิเนียม แบรนด์ ไลฟ์ คอนเซปต์เกาะแนวรถไฟฟ้า เพิ่มอีก 2 โครงการ มูลค่ากว่า 2,000 ล้านบาท ที่รัชดาฯ-ห้วยขวาง ระดับราคา 65,000-80,000 บาท เป็นระดับราคาที่ค่อนข้างสูงสำหรับย่านรัชดา แต่มั่นใจว่าจะได้การตอบรับที่ดี คาดว่าอีกไม่เกิน 2 ปี ราคาจะแตะ 1 แสนบาท/ตารางเมตร

ส่วนโครงการ สุขุมวิท 65 (เอกมัย) ระดับราคาที่เปิดขาย คือ 70,000 บาท/ตารางเมตร โดยแต่ละโครงการตั้งอยู่บนเนื้อที่ 2-3 ไร่ราคาที่ดินที่รัชดาฯ ห้วยขวาง เฉลี่ยประมาณ 2.5-2.7 แสนบาท/ตารางวา ขณะที่ราคาที่ดินย่านเอกมัยราคาประมาณ 3 แสนบาท/ตารางวา

ด้านแผนเปิดตัวโครงการแนวราบ คือ ทาวน์เฮาส์ อีก 3 โครงการที่ มูลค่ารวมกว่า 1.7 พันล้านบาท ขณะที่โครงการที่ลาดปลาเค้าเนื้อที่ 24 ไร่ ต้องเลื่อนไปเปิดในปีหน้า ปัจจุบันมียอดขายรอรับรู้รายได้ 14,000 ล้านบาท แบ่งเป็นบ้านเดี่ยวและทาวน์เฮาส์กว่า 2,200 ล้านบาท ที่เหลือเป็นคอนโดมิเนียม ขณะที่ยอดรับรู้รายได้คาดว่าจะเป็นไปตามเป้า 7,000 ล้านบาท มีบ้านสร้างเสร็จพร้อมขาย 1,000 ล้านบาท

ที่มา : หนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ

-----------

คุณ Doraemon สนเป่า โครงการใหม่ติดรถไฟฟ้าย่านรัชดา
เคาะราคาออกมา 6.5 - 8 หมื่นต่อ ตร.ม.

ถ้าคอนโดผมราคาขึ้นมา ตร.ม. ละแสนอย่างที่ลงในข่าว
ผมขายแล้วไปอยู่กะต๊อบดีกว่า ...  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101

โพสต์ที่ 67

รายได้ต่อเดือนเฉลี่ย อยู่ประมาณ 30000 บาท
คอนโดที่ผุดมานี่ ราคา/ตรม 30000-50000 บาทครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 68

MO101 เขียน:คอนโดที่ผุดมานี่ ราคา/ตรม 30000-50000 บาทครับ
ราคานี้คงแทบไม่เหลือแล้วมั๊งครับ  แทบไม่มีต่ำกว่า 50,000 บาทต่อตารางเมตรเลย  

บริษัทอสังหาริมทรัพย์มักชอบให้ข่าวปั่นราคาในอนาคตจังแฮะ  จะคอยดูอีก 2 ปี  จะขึ้นถึง 100,000 บาทต่อตารางเมตรจริงไหม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 69

chatchai เขียน:
ราคานี้คงแทบไม่เหลือแล้วมั๊งครับ
Doraemon

โพสต์ที่ 70

ทีแรกผมไม่เคยคิดจะซื้อเลยครับคอนโดตร.ม.นึง 6-7 หมื่นบาท แถวรัชดาเนี่ยนะ ราคาเวอร์มากๆๆๆ แต่พอนึกย้อนกลับไปเมื่อสิบปีก่อนคอนโดกลางเมืองตร.ม.นึง 3 หมื่นเอง(ตอนนั้นเราก็คิดว่าแพงมากแล้ว) เลยพอเข้าใจราคามันได้บ้าง อีกอย่างถ้าเทียบกรุงเทพฯกับเมืองหลวงอื่นๆ นี่คอนโดบ้านเรายังนับว่าถูกและมีน้อยกว่ามาก เพราะที่ดินยังไม่แพงเกินไปคนส่วนใหญ่ยังมีกำลังซื้อบ้านเดี่ยวได้

แต่เดี๋ยวนี้มันเปลี่ยนไปแล้วครับ กลางเมืองที่แพงมากๆๆ ไม่มีปัญญาซื้อที่ดินชัวร์ เลยเริ่มคิดว่าซื้อคอนโดกลางเมืองไว้ซักห้องนึงคงจะดี พอมีกำลังจะผ่อนไหว ไม่ได้อยู่เองก็คงพอจะปล่อยเช่าได้ เป็นการลงทุน

ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วว่าจะโฟกัสไปที่คอนโดกลางเมือง ที่ราคาไม่แพงจนเกินไป(ไม่เกินตร.ม.ละ 8 หมื่น) เพราะเห็นว่าศักยภาพน่าจะดีกว่าแถวบ้านครับ คาดว่าเขตเมืองรอบนอกอย่างแถวรัชดานี้ราคาน่าจะทรงตัวไปอีกระยะหนึ่ง เพราะยังมีที่ว่างให้พัฒนาอีกมาก คุณ HVI หรือท่านใดมีที่แนะนำเชิญได้เลยครับผม
Great Stocks at Bargain Prices

โพสต์ที่ 71

อืม...แนวคิดไม่เหมือนกันครับ ความต้องการก็ไม่เหมือนกัน
ไม่ได้บอกว่าใครผิดใครถูกนะครับ ลองแลกเปลี่ยนกันดู

สำหรับผม อยู่เองกลางเมืองเนี่ยขอผ่านครับจากเหตุผลที่ได้อธิบายไปแล้ว
แล้วซื้อลงทุนกลางเมืองล่ะ น่าสนมั้ย?
อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน ไม่มีประสบการณ์

แต่เคยมีประสบการณ์ซื้อทาวน์เฮ้าส์ให้เช่าหลังนึง
ขนาดคนเช่าน่ารักมาก จ่ายตรงทุกงวดไม่เคยให้ได้ทวง
ROI ได้ถึง 10% ต่อปีก็ถือว่าดีแล้วครับ
แล้วยังมีจุกจิกต้องซ่อมแซม ต้องคอยระวังเรื่องปลวก
ต้องกังวลว่าบ้านเราจะโทรม เอ้า...แล้วถ้าเกิดไฟไหม้ล่ะ
ถ้าคนเช่าไม่ต่อสัญญาก็ต้องวิ่งหาคนเช่าอีก
บ้านว่างทีก็เสียโอกาสเดือนนึงก็หลายพัน หรืออาจจะเป็นหมื่นสำหรับคอนโดกลางเมือง
ดอกเบี้ยแบงค์ขึ้น เราจะขึ้นค่าเช่าตาม ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายนัก
สรุปแล้วผมขายดีกว่า ... ตอนนี้ก็รอคนซื้อเค้าทำเรื่องขอกู้อยู่
แต่ถ้าอยากจะลงทุนในอสังหาจริงๆ กองทุนอสังหาจะเหมาะกว่ามั้ย?
หรือถ้าลงทุนในหุ้นเก่งๆอยู่แล้ว ก็หุ้นนี่แหละ work สุด
แต่ถ้าต้องการรายได้ที่มันคงแบบ Fixed Income แบบเสือนอนกิน
ผมว่าคอนโดควรจะไม่ติดแบงค์อยู่ เพราะดอกเบี้ยแบงค์เนี่ยแบ่งเปอร์เซ็นต์ค่าเช่าเราไปเยอะเหมือนกัน

ผมลองวิเคราะห์ดู ถ้าคอนโดกลางเมือง
ค่าเช่าต่อเดือนก็ต้อง 2 - 3 หมื่นขึ้นไปถึงจะคุ้มครับ
แล้วค่าเช่าขนาดนี้ใครจะมาเช่าอยู่ ก็คงหนีไม่พ้นชาวต่างชาติล่ะครับ
ถ้าจะจับตลาดระดับนี้ เราก็ต้องเน้นหรูหรา ไฮโซไปเลย

ส่วนโจทย์ผมคือต้องการอยู่เอง
แล้วก็ยังต้องการทำให้ต้นทุนชีวิตไม่สูงนัก อยู่แบบแวยู่น่ะครับ
เพื่อที่จะได้เหลือเงินไปลงทุนบ้าง
ส่วนราคาในอนาคตก็ไม่ได้แคร์ซักเท่าไหร่ เราอยู่แล้วมีความสุขก็คุ้มแล้ว
แต่ผมคิดว่าราคาก็คงขยับขึ้นอย่างน้อยไม่ต่ำกว่าอัตราเงินเฟ้อ
พอจะขายก็อาจจะเหมือนกับว่าเราได้อยู่ฟรี

ตอนนี้ไอเดียแต่งห้องผมกระฉูดครับ
"บ้าน (คอนโด) คือวิมานของเรา" ...  :lol:
Doraemon

โพสต์ที่ 72

ใช่แล้วครับ ความต้องการไม่เหมือนกัน ถ้าผมคิดว่าอยากจะซื้อไว้อยู่สบายๆ ผมก็คงซื้อแถวบ้านเหมือนคุณ HVI ครับ

จริงๆ อันนี้ก็กะเอาไว้อยู่เองเป็นหลัก ส่วนเรื่องลงทุนรองลงมา แต่คิดถึง living expenses แล้วก็หนักใจเหมือนกันแฮะ  :roll:
Great Stocks at Bargain Prices
MO101

โพสต์ที่ 73

30000 นี้ต้องไปหาพวกไกลๆ
เช่นสุขุมวิทซอย 100+
หรือไม่ก็ฝั่งธน

ถ้าจะเอารัชดา หรือลาดพร้าวแบบที่ คุณHVI นี่ 50000 หาได้นี่นับว่าเยี่ยม

ถ้าอยู่เองแบบไม่คิดไรมากก็พวกมือสอง พอได้ครับ
ข้อดีคืเราเห็นเพื่อนบ้านก่อนครับว่ารับได้ป่าว

โพสต์ที่ 74

The Address สุขุมวิท 42

ภาพในฝัน

รูปภาพ

ภาพจริง

รูปภาพ
รูปภาพ

http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=30394

นี่ขนาดคอนโดหรูกลางกรุงโดย AP นะเนี่ย
เห็นแล้วกลุ้มแทนผู้ซื้อ

ว่าแล้วไปไหว้ศาลพระภูมิต่อดีกว่า  :lol:
Doraemon

โพสต์ที่ 75

ภาพที่คุณ HVI เอามาโพสต์นี่เป็นอุทาหรณ์ได้อย่างดีกับสถานการณ์บูมของคอนโดในปัจจุบันนี้ เปิดขายกันโครมๆ วาดภาพสวยหรู คนแย่งกันซื้อแป๊บเดียวหมด บางโครงการถามไปถามมาอ้อมๆ แอ้มๆ กว่าจะสร้างเสร็จปลายปี 53 บ้างก็ที่ดินมีภาระผูกพัน ดูกันดีๆ นะครับ

ผมแวบไปดูโครงการ.... ในงานคอนโดที่ผ่านมา รู้สึกดีเหมือนที่ HVI เล่าไว้เลย เซลส์คุยดี(ดู)จริงใจ ให้ข้อมูล ไม่ได้กะจะมายัดเยียดขายๆๆๆ รูปแบบโครงการก็ดี ราคาพอประมาณ เสียดายผมคงไม่ได้ซื้อ เพราะ location ไม่ได้ตามที่ตั้งใจไว้

อ้อ ว่าแล้วก็มีโครงการของ AP มาเปิดใกล้บ้านผมเข้ามาอีกคราวนี้อยู่ติดสถานีห้วยขวางเลย แต่จากข้อมูลที่ผมมี.... developer รายนี้ ผมไม่ปลื้มครับ

โพสต์ที่ 76

Doraemon เขียน: อ้อ ว่าแล้วก็มีโครงการของ AP มาเปิดใกล้บ้านผมเข้ามาอีกคราวนี้อยู่ติดสถานีห้วยขวางเลย แต่จากข้อมูลที่ผมมี.... developer รายนี้ ผมไม่ปลื้มครับ
ได้ยินว่าตั้งราคาขายแบบตีหัวเข้าบ้านด้วยครับ
ตอนนี้กระทู้ที่คุยเกี่ยวกับ The Address สุขุมวิท 42 กลายเป็นกระทู้แนะนำใน Pantip แล้วครับ
แต่ผมก็ยังไม่เห็นการออกมาชี้แจงใดๆ จาก developer
Alastor

โพสต์ที่ 77

ตอนนี้ไอเดียแต่งห้องผมกระฉูดครับ
ฮิ ขอให้แต่งงานไวๆนะครับ :P
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert

โพสต์ที่ 78

Alastor เขียน: ฮิ ขอให้แต่งงานไวๆนะครับ :P
รอไว้หลังคุณ Alastor ดีกว่าครับ
มีอะไรสงสัยผมจะได้ถามได้  :lol:

โพสต์ที่ 79

Doraemon เขียน: ผมแวบไปดูโครงการ.... ในงานคอนโดที่ผ่านมา รู้สึกดีเหมือนที่ HVI เล่าไว้เลย เซลส์คุยดี(ดู)จริงใจ ให้ข้อมูล ไม่ได้กะจะมายัดเยียดขายๆๆๆ รูปแบบโครงการก็ดี ราคาพอประมาณ เสียดายผมคงไม่ได้ซื้อ เพราะ location ไม่ได้ตามที่ตั้งใจไว้
โครงการดังกล่าวกำลังจะเปิดโครงการ 2 แถวสุขุมวิท 52 นะครับ
presales ประมาณเดือน ต.ค. สนนราคาก็สมเหตุสมผล
น่าจะออกแบบได้สวยกว่าโครงการผมด้วยซ้ำ
ไม่รู้ว่าอยู่นอกเมืองเกินไปสำหรับคุณ Doraemon หรือเปล่า

ถ้าสนใจก็อย่าลืมบอกว่าผมแนะนำมานะครับ
(Gift voucher  :nm: )
Doraemon

โพสต์ที่ 80

ยินดีครับ ถ้าได้ซื้อจริงๆ จะบอกให้แน่นอน แล้วแบ่งกับผมคนครึ่งนะ 555

ตอนนี้ยังหาที่ถูกใจจริงๆ ไม่เจอเลย (จะว่าไปก็เจอบ้าง แต่สู้ราคาไม่ไหว อิอิ) แผนซื้อคอนโดเลยมีแนวโน้มจะล่มซะแล้ว ได้แต่หวังว่าจะมีช่วง on sale วนมาบ้างคงได้มีโอกาสเป็นเจ้าของคอนโดกะเค้า