กำลังฮิต ขอเชิญเขียนตำนานแอร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
leksmile
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 31

ผมเพิ่งรู้จักคำว่า VI จริงๆก็เมื่อปีที่แล้ว เพราะหลงเขามาในเว็บ thaivi นี้โดย link มาจากเว็บ pantip ห้องสินธร โดยบังเอิญ

หลังจากนั้นผมก็พยายามทำความเข้าใจคำว่า VI มากขึ้นแล้วก็รู้สึกว่าเป็นทางของเราเพียงแต่ก่อนหน้านี้ไม่รูจักคำนี้และกรอบอาจจะหลุดไปบ้าง

แม้ snc อาจจะไม่ใช่หุ้นตัวแรกที่ผมซื้อหลังจากเข้ามาใน thaivi แต่ก็เป็นหุ้นที่ถือนานที่สุด จำได้ว่าไม่ว่าเหตุการณ์หนักๆอะไรก็ตามที่เกิดขึ้นในปีที่ผ่านมา หุ้นหลายตัวผมลงไปติดลบ แต่ snc ไม่เคยทำตัวแดงให้ผมเห็นเลย และเมื่อต้นปีมองว่าในราคา 7 บาทได้ปันผลปีนี้ที่ .65-.70 ได้ปันผล 10% รวมกับบริษัทโตได้ 40% มันคุ้มค่าเหลือเกิน จึงซื้อเพิ่มไปอยูที่ 65% ของ port แล้วก็ไปขายที่ 9.50 เกือบครึ่งเพราะคิดว่าน่าจะพักฐานสักระยะน่าจะเอาเงินไปต่อเงินตัวอื่นก่อนค่อยกลับมาถึงแม้ลงที่ 9 บาทจะได้ซื้อกลับมาบ้างแต่ก็น้อยกว่าที่ขาย หลังจากนั้นก็วิ่งจนต้องไปไล่ซื้อกลับที่ 11-13 บาท แล้วก็ไปที่โรงงานที่ระยอง ผมก็มองว่าเป็ฯบริษัทแข็งแกร่งมากๆ

จนเมื่อประกาศเพิ่มทุนแบบไม่คาดฝัน ก็ยอมรับว่าวิธีการเพิ่มทุนผมถือว่าผิดหวัง ถึงจะต้องการเงินระดับ 1000กว่าล้านก็มีวิธีผสมที่ได้เงินระดับนั้นได้ ไม่ใช่ PO อย่างเดียว 100 ล้านหุ้น อย่างที่เคยให้ความคิดเห็นไปแล้ว รวมถึงข้อมูลที่รวบรวมจาก thaivi ไม่เสนอคุณสมชัย แต่คุณสมชัยก็เชื่อ FA เต็มๆ ตรงนี้คือจุดที่ผมผิดหวัง แต่ถ้าถามผมว่ายังเชื่อใจคุณสมชัยไหม ผมก็ยังมองว่าคุณสมชัยเป็นผู้บริหารมือต้นๆในใจผม

จะทำอย่างไรต่อไป จริงๆผมมีตารางเวลาของปีนี้ถึงปีหน้าว่าจะลงทุนตัวไหน และจะไปถือตัวไหนเวลาไหนต่อ แต่พอเจอการเพิ่มทุนไม่คาดฝันแบบนี้ก็ต้องปรับกันใหม่ และอยากจะติดต่อตอนต่อไปของ snc ว่าผมเชื่อใจถูกคนไหม

ปล.ผมจะได้แต่งงานหรือไม่ได้แต่งในปีหน้านี่ฝากไว้ในมือคุณสมชัยแล้วนะครับเนี่ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

Luty97 เขียน:
อืมม ขอโทษที่ขัดจังหวะครับ

แต่ผมก็ยังสงสัยว่า มันเกี่ยวกันด้วยเหรอ?
leksmile

โพสต์ที่ 33

[quote="Luty97"]

กรณีที่คุณสมชัยต้องการเงินเพิ่มจำนวน 1000 ล้าน UP
แต่ถ้าคุณสมชัยเพิ่มทุนแบบ RO คุณสมชัยต้องควักเงินสดไม่ต่ำกว่า 560 ล้านตามสัดส่วนผู้ถือหุ้น
Luty97
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 34

Pn3um0n1a เขียน:

แต่ผมก็ยังสงสัยว่า มันเกี่ยวกันด้วยเหรอ?
หลักของความสมดุล
leksmile

โพสต์ที่ 35

แล้วให้เพิ่มแบบ RO ก่อน
ถ้าเหลือค่อย PO ได้หรือไม่ครับ? พี่คิระ
แต่ถ้า RO อย่างเดียวเลย 2:1 12 บาท น่ากลัวกว่าอีกนะ

ผมว่าเพิ่มทุนเยอะขนาดนี้ยังไงก็ต้องผสม เพราะจะทำให้ทั้งผู้ถือหุ้นเดิม และผู้ถือหุ้นใหม่ สมน้ำสมเนื้อกว่าทางใดทางนึงจ๋าเกินไป
Ryuga

โพสต์ที่ 36

เอามั่งสิครับ :mrgreen:

หลังจากการบูมของตลาดหลักทรัพย์ในปี 46 และเสียงสรรเสริญเยินยอเฮียเหลี่ยมดังกระหึ่มบ้านกระหึ่มเมือง แต่ไหนแต่ไรมาคนเขาไม่คิดกันครับว่าปี 46 หุ้นจะฟื้น IPO ปีนั้นเลยน้อย แค่ 27 รายเท่านั้น และก็เพราะว่ามันน้อย ปีนั้นใครได้หุ้นจองก็รวยถล่มทลายไม่รู้เรื่องเลยทีเดียว  จำได้ว่าแชมป์กระดานเล็กคือ TMW +263% แชมป์กระดานใหญ่คือ KEST +237% ขนาด MIDA ของเสี่ยโต้งยังปิดสิ้นปีตั้ง 27 ตอนนี้เหลือบาทเดียว :lovl:  IPO ที่ติดลบมีแค่ 3 ราย มากสุดคือ RS ที่ร่วงลงต่ำจองเพียง 8%

ผลจากการบูมเลยทำให้บริษัทต่างๆ พากันอาบน้ำประแป้งส่งตัวเองขึ้นเวทีประกวดกันใหญ่ในปี 47-48 ซีกฝรั่งนั้นน่าสนใจทีเดียวเพราะเริ่มมาขายสุทธิตั้งแต่กันยา 46 ไปจนถึง พฤษภา 47 รวม 9 เดือนเต็มที่ขายสุทธิติดต่อกัน ศิริรวมแล้วเกือบแสนล้าน ดัชนีหลุด 600 จุด เมื่อเสร็จศึกซากคุณแมงเม่าและคุณเลมมิ่งก็มาเกลื่อนตลาดอีกวาระ IPO ที่เข้ามาหลังจากนั้น มากกว่า 60% ร่วงลงไปปิดต่ำจองเมื่อสิ้นปี และ SNC ก็เป็นหนึ่งในนั้น (-22.11%)

8) สำหรับน้องแอร์สามใบเถานี้ บอกตามตรงว่าผมไม่ได้สนใจเขาเลยตั้งแต่แรก มัวแต่ใช้ Eye of Sauron มองหา The Master Ring ทางอื่นอยู่ตลอดเวลา :lol: แม้จะเคยต่ำกว่า 3 บาท อยู่หลายหนก็ไม่เคยมอง หลังจากวิ่งขึ้นไป 5 บาทแล้วก็ไม่เคยสน งบก็เคยดูเหมือนกันแต่ก็ไม่สะกิดใจ แล้วในที่สุดก็ไป 7 บาท เอากราฟหุ้นมาดูแล้วก็ตกใจ (ตกรถไฟอีกแล้วจ้า :lovl: ) พอมาถึงปีนี้เค้าก็ระเบิดขึ้นไปอย่างรุนแรงจนไปเข้าตานักวิเคราะห์จนได้ :P

มารู้เอาทีหลังว่า SNC อยู่ใน TVIX ตั้งครั้งก่อตั้งโดยพี่ CK อัตราผลตอบแทนจาก SNC นั้นสูงมากและสูงที่สุดในดัชนี โดยเคยมากกว่า 500% ภายใน 2 ปี 3 เดือน ผมลองนั่งคิดดูเล่นๆ ว่า หาก SNC ยังคงให้อัตราผลตอบแทนสูงเว่อได้เท่ากันกับที่เคยได้ใน TVIX อีก 10 ปี ในอนาคต (จากราคาฐาน 16.40 บาท ณ วันที่ผมคิด) ราคาต่อหุ้นของ SNC จะวิ่งไปถึง 29,862.66 บาท/หุ้น ที่ 201.4 ล้านหุ้น มูลค่าตลาดของเค้าก็คงจะพอๆ กันกับตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยในปัจจุบัน (ใหญ่กว่า ปตท. กี่เท่าเนี่ย :shock: :drink: :drink: ) ด้วยสามัญสำนึกขั้นพื้นฐานเราก็คงบอกว่ามันเป็นไปไม่ได้ การประมาณอัตราผลตอบแทนนับจากนี้จึงควรจะเป็นอัตราที่สมเหตุสมผลอยู่บนพื้นฐานที่เป็นรูปธรรม

นึกถึงตอนนั้นที่นิ่งแถวๆ 3 บาท นะครับ เขายังเทรดอยู่ข้าง SVOA อยู่เลย :lol:
pal

โพสต์ที่ 37

อยากรู้ ตำนานแอร์
ลองแวะไปดูงาน RHVAC 07 ที่ BITEC สิครับ
มีจนถึงวันอาทิตย์ที่ 16

จะได้เห็น ว่าผู้ผลิตแอร์ในไทยมี ใครเป็นใครบ้าง
อุตสาหกรรมแอร์บ้าน มีใครผลิตชิ้นส่วนอะไร พลาสติก มอเตอร์พัดลม คอมเพรสเซอร์ ชุดคอยล์เย็น คอยล์ร้อน รีโมท
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 38

amithapuz

โพสต์ที่ 39

เพิ่งเกบน้องแอร์ไปเหมือนกันครับ ยังเป็นมือใหม่อยู่ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ