สร้างเนื้อสร้างตัว ผ่านหลายๆทาง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สร้างเนื้อสร้างตัว ผ่านหลายๆทาง

โพสต์ที่ 31

Freelance

เป็นงานที่ เกิดมาจากความชอบส่วนตัว หรือความสามารถเฉพาะตัว
มักเกิดจากความสนุกหรือ เคยได้ด้รับคำชมเชยทำให้ภูมิใจในสิ่งที่ทำ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
1154

โพสต์ที่ 32

อยากทราบรายละเอียดในกรณีของ การเป็นที่ปรึกษาครับ
ผมทำบริษัทเกี่ยวกับ E-marketing อยู่ อ

อยากทราบว่า ปรกติเค้าจะคิด rate ที่ปรึกษา กันยังไงคับ
เป็นรายเดือน รายครั้ง หรือเป็นโปรเจกๆไป

รออ่านด้วยใจระทึกอยู่ครับ :D
Radio

โพสต์ที่ 33

ตอบคุณ Hansome ครับ เพื่อนผมสอนพิเศษที่ บางแค ฝั่งธน
มีอาชีพหลักเป็นเภสัช  ตอนแรกก็เรียกเด็กแถวบ้านมาสอนฟรี
จากนั้นก็พาไปสอบแข่งขันตามสนามต่างๆ เด็กก็ติดโรงเรียน
ดังๆไปหลายคนชื่อเสียงก็ขจรขจาย  ผู้ปกครองก็ส่งลูกหลาน
มาเรียนมากขึ้น จนขณะนี้รายได้มหาศาล
sunrise

โพสต์ที่ 34

1154 เขียน:อยากทราบรายละเอียดในกรณีของ การเป็นที่ปรึกษาครับ
ผมทำบริษัทเกี่ยวกับ E-marketing อยู่ อ

อยากทราบว่า ปรกติเค้าจะคิด rate ที่ปรึกษา กันยังไงคับ
เป็นรายเดือน รายครั้ง หรือเป็นโปรเจกๆไป

รออ่านด้วยใจระทึกอยู่ครับ :D
อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ปกติขึ้นอยู่กับการตกลง ระหว่างสองฝั่ง
แต่บอกได้อย่างครับ ว่า แพงมากแน่ๆ

consult สอนเรื่อง leadership ประมาณ 5,000 usd ค่าใช้จ่ายอื่นๆ บริษัทออกเอง training แค่ 2 วันเอง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
sunrise

โพสต์ที่ 35

sunrise เขียน:Freelance

freelance นี่ผมถือว่าประสบความสำเร็จไปแล้วเพราะว่าได้เจอสิ่งที่ตัวเองชอบแล้ว มีอิสระในการควบคุมเวลา ไม่จุกจิกเรืองคน
แลกมากับ รายได้อาจไม่สม่ำเสมอนัก แต่ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ชีวิตนี้อยู่ในมือเรา
แฮ่ะ ท่าน mod ช่วยแก้หน่อยครับ
เอาเวลาทำงานมาเล่นเน็ตก็อย่างนี้แหละ ผิดถูกๆ :lovl:
Radio

โพสต์ที่ 36

งานพิเศษถ้าทำดีๆรายได้อาจได้มากกว่ารายได้หลักโดยเฉพาะ
การสอนพิเศษ  โดยเริ่มจากชักชวนเด็กมาสอนฟรีก่อน แล้วลงทุน
พาไปสอบยังสนามต่างๆ เช่น โอลิมปิคมส.อ.ว.น.เมื่อเด็กติด หรือ
ได้เข้าโรงเรียนดีๆ พ่อแม่จะบอกต่อๆ ก็จะมีคนพาลูกมาเรียน จากนั้น
เราก็เริ่มเก็บค่า sheet แต่ยังไม่เก็บค่าเล่าเรียน  แล้วก็พาเด็กรุ่นต่อไป
ไปสมัครสอบแข่งขันอีก(รับรองต้องมีเด็กบางคนที่เรียนเก่งสอบติด)
ทำสัก 2-3 ปี ก็จะมีชื่อเสียง จากนั้นค่อยคิดค่าเล่าเรียน
  ยกตัวอย่างอีกคน เป็นเพื่อนรุ่นน้อง เป็นศัลยแพทย์ แต่ปัจจุบัน
รายได้จากการสอนพิเศษ มากกว่ารายได้แพทย์หลายเท่า
  แฮะๆ เอาความลับมาเปิดเผยหมด
booklover

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณพี่ radio นะครับ :D
Vangogh
Verified User

โพสต์ที่ 38

sunrise เขียน: อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ปกติขึ้นอยู่กับการตกลง ระหว่างสองฝั่ง
แต่บอกได้อย่างครับ ว่า แพงมากแน่ๆ

consult สอนเรื่อง leadership ประมาณ 5,000 usd ค่าใช้จ่ายอื่นๆ บริษัทออกเอง training แค่ 2 วันเอง
ยังขึ้นอยู่กับว่า ใครเป็นผู้จัด ด้วยครับ บางบริษัทแค่ชื่อก็แพงแล้ว จริงๆแล้วในการประเมินค่า consult จะมี มาตราฐานในการคิดครับ อาจเป็น man-day, hour, อย่างค่าพัฒนาระบบ ERP software เช่น MFG-Pro ถ้าเป็น programmer ก็ประมาร USD 700 / day / 8 hrs ครับ ถ้าเป็น Application config ก็ประมาณUSD 500-600/day/ 8 hrs ครับ  ยิ่งถ้าเป็น SAP ERP software จะยิ่งแพงกว่านี้อีกครับ หรือถ้าเป็น consult ด้านบริหารบุคคลากร ด้านการเงิน, logistic หรือ supply chain ก็อาจมีการคิดค่า consult ต่างกันแต่จะมีมาตราฐานในการคำนวณครับ
Dare to win...
Rocker

โพสต์ที่ 39

real estate สร้างตัว ยังไง บอกทีซิ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 40

ชอบบทความจังเลยครับ ประทับใจผมมาก
MindTrick

โพสต์ที่ 41

sunrise เขียน:Freelance

เป็นงานที่ เกิดมาจากความชอบส่วนตัว หรือความสามารถเฉพาะตัว
มักเกิดจากความสนุกหรือ เคยได้ด้รับคำชมเชยทำให้ภูมิใจในสิ่งที่ทำ  ทำให้เป็นแรงพลักดันทำสิ่งๆนั้นต่อไป
งาน พวกนี้ก็เช่น แปลหนังสือ เป็น คอลัมส์นิส แบบไม่ได้กินเงินเดือน เป็นนักดนตรีรับจ้าง  รับทำวิจัย และอีกเยอะแยะ

Freelance เป็นงานอิสระ ที่หลายคนคงอยากทำเพราะทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำ รายได้ขึ้นกับเราเอง
แต่มีสิ่งนึงที่ผมรู้สึกว่า freelance เป็นงานที่ดีคือ รับผิดชอบตัวเอง
ดังนั้นfreelance อาจไม่ค่อยปีปัญหาเรือง ทะเลาะกับเจ้านาย ลูกน้อง มากนักเพราะไม่ต้องเจอทุกวัน:P
ไม่ต้องลงทุนมาแค่ต้องลงทุนกับตัวเองเท่านั้น ไม่มีภาระอื่นๆที่ต้องแบกรับ

แต่มันแย่ตรงที่ว่า รายได้ไม่สม่ำเสมอ อาจต้องทำงานคนเดียวบ้าง อาจขาดซึ่งสังคมในการทำงานไป
แล้วก็การที่จะหาให้ได้ว่าเราเก่งอะไร ชอบอะไรจนมันเป็นรายได้อย่างหนึ่ง ก็เป็นอะไรที่แต่ละคนคงจะต้องลองหาดู

โดยรวม freelance มักมีรายได้ ดีกว่า พนักงานปกติ แถม มีเวลามากกว่า ทำมากได้มาก ในความคิดผม งาน freelance เป็นงานที่ให้อิสระที่ผมอยากได้มากที่เดียว
ตรงนี้แนะนำยากว่าจะต้องทำอย่างไร เพราะว่า งานหลากหลายแบบมากๆ
เคล็ดไม่ลับในการทำงาน freelance เพือให้รายได้มันเพิ่มขึ้น
1. ทำสิ่งที่ชอบ ที่รัก
2. อย่างที่พี่เจ๋งว่าบ้าให้ถึงที่สุด
3. รับผิดชอบในงานให้มาก รักษาคุณภาพของสิ่งที่เราทำ ทำตามเวลา
4. Marketing ต้องเป็น เหมือนกันทุกงาน เวลาทำงานแล้วต้องให้ทุกๆคนรู้ว่าเรามีอะไรดี
5. ค้นหาจุดเด่นของตัวเอง แล้วเปล่งพลังออกมาให้ได้มากที่สุด
6. ต้องขยันหาข้อมูล หรือupdate ตัวเองอยู่เสมอ อย่าให้ตกเทรนด์ในงานของตัวเอง
ต้องเน้นเรื่องสร้างแบรนด์ของตัวเองขึ้นมา สร้างได้เมือไหร่ ตอนนั้นแหละครับ คุณประสบความสำเร็จแล้ว
ขอยกตัวอย่างหน่อยละกันครับ อาจไม่ตรงที่เดียวนักเพราะเป็นนักเขียนประจำ
เคยอ่าน star soccer รายวันไหมครับ มี columnist คนนึงที่มีลีลาไม่เหมือนใคร เค้าคือ บอบู๋
เขียนออกห่ามๆ ลุยไม่เกรงใจใคร ทำให้คนรู้จักเค้าในฐานะนั้น
อย่างนี้ถือว่าสร้าง brand สำเร็จในฐานะ columnist

หรือถ้าเป็นคนสอนพิเศษ ก็ต้องให้เด๊กพูดถึงเราเช่น
เป็นคนสอนเก่งทำให้เข้าใจง่าย
หรือสอนแล้วตลกมาก
หรือคนสอนใจดีมาก
ให้คนจำเราให้ได้

ส่วนตัวเชื่อว่างาน freelance ค่อนข้างเหมาะกับนักลงทุนมาก เพราะเราควบคุมเวลาการทำงานได้ ทำเมืออยากทำ  และเมือทำงานที่รักแล้ว อย่างอื่นเรื่องรอง

freelance นี่ประสบความสำเร็จไปแล้วเพราะว่าได้เจอสิ่งที่ตัวเองชอบแล้ว มีอิสระในการควบคุมเวลา ไม่จุกจิกเรืองคน
แลกมากับ รายได้อาจไม่สม่ำเสมอนัก แต่ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ชีวิตนี้อยู่ในมือเรา
ขอบคุณครับ ต้อง freelance ซักทีแล้วล่ะ :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
roadtrip

โพสต์ที่ 42

:D ... เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ
Give More, Take Less.
Do More, Talk Less.
sunrise

โพสต์ที่ 43

Rocker เขียน:real estate สร้างตัว ยังไง บอกทีซิ
ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ  :lol:

เดี๋ยวอีกสัก 10ปี มาเขียนใหม่ตอนนั้นอาจทำได้แล้วครับ
ตอนนี้ซื้อที่แปลงเดียว ผ่อนหัวโตเลยครับ  :wall:
sunrise

โพสต์ที่ 44

มีกิจการเป็นของตัวเอง

อันนี้อาจต้องเชิญพี่ๆ ที่ทำงานจนประสบความสำเร็จ มาแนะนำครับ
ผมเอาประสบการณ์จากการอ่านหนังสือ บวกกับที่เคยเห็นมาคุยละกัน
แนะนำ  กระทู้ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... sc&start=0
เพื่อให้เห็นภาพชัดๆ ในการคุยลึกลงไปในลักษณะของการทำธุรกิจเพิ่มเติม

ข้อดีของการทำธุรกิจ คือ ถ้าสำเร็จนี่คือสิ่งที่ทำให้รวยมากที่สุดในรายได้ที่จะเข้ามาทั้งหมด คนที่รวยที่สุดในโลก มาจากการทำธุรกิจทั้งนั้น  Warren Buffet ผมก็มองว่าเค้าเป็นเจ้าของธุรกิจนะ เพราะเค้า take over บริษัทเลย แล้วใช้ความสามารถเรื่องคน และfinance ช่วยบริษัทที่เค้าเ take over
เราสามารถใช้เงินคนอืนในการลงทุน (กู้ได้เยอะ) ได้รับสิทธิพิเศษทางภาษี มีหน้ามีตาได้ในสังคม
ถ้าสำเร็จนี่แหละทำให้เรามีอิสรภาพได้  ด้วยข้อแม้ใหญ่อย่างหนึ่ง หรือ BIG IF คือทำสำเร็จและ ตัดใจที่จะส่งต่องานที่สร้างมากับมือให้คนอื่นบริหารแทน

ข้อด้อยล่ะ เหมือนที่  Robert ผู้แต่ง rich dad poor dad กล่าวไว้ บางที่เราจะเปลี่ยนจาก self employed เป็น business man/investor นั้นทำได้ยาก
ส่วนจะทำอย่างไรให้ สำเร็จ อันนี้พุดกันทั้งชีวิตไม่จบ ผมก็คงไม่สามารถสอนหนังสือสังคราช แก่พี่ๆน้องๆ ผู้มีธุรกิจอยู่แล้วได้

ผมเอาแนวความคิดของผมมาคุยละกันเนอะ
ธุรกิจส่วนตัว มักสร้างความยึดติดทำให้เป็นปัจจัยที่ลำบากในการเป็นอิสรภาพทางการเงิน เพราะว่าถ้าเราสร้างมากับมือ จะปล่อยมันทิ้งไปก็ลำบาก ไหนจะมีลูกน้อง ที่เค้ายึดเราเป็นหัวเรือ นอกจากนี้ยังมีเรืองไม่ว่าจะเป็นลุกค้า supplier ลูกน้อง แถมมีกลโกงในธุรกิจ และ เรื่องที่จุกจิกอีกมากมาย เมื่อมันยากผลตอบแทนก็มากตามไป

การทำธุรกิจมีโอกาสล้มเหลวมากกว่าสำเร็จ แต่เดี๋ยวนี้ เด็ก 9 ใน10 คนที่สมัครงานบอกว่าเป็นความผันอันสูงสุด ซึ่งผมเห็นด้วย
ก่อนมาที่จุดนี้ ผมแนะนำให้ทำงานเป็นลูกจ้างมาก่อนเพื่อเข้าใจว่าลูกจ้างรู้สึกอย่างไร
การเล่นหุ้นอาจสร้างผลตอบแทนระดับ 15 ต่อปีต่อเนือง แต่ธุรกิจที่ประสบความสำเร็จ สร้างรายได้ที่เราอาจคิดไม่ถึงได้เพราะเราใช้เงินคนอื่นช่วยด้วย
ถ้า d/e สัก 5เท่าสำหรับธุรกิจเล็กๆใหม่ๆแล้วกำไร 20% ก็เท่ากับกำไร 120% ต่อปีทีเดียว  

ผมเคยคิดอยากเป็นเจ้าของกิจการมากตอนเด็กๆ ตอนนี้ก็อยากเป็นอยู่ และคงไม่หยุดคิด
สำหรับทุกคนที่อยากแป็นเจ้าของกิจการของตัวเอง คงต้องเตรียมตัวเองให้พร้อมก่อนออกไปลุย ผมก็หวังว่าทุกคนจะประสบความสำเร็จครับ
hagrid

โพสต์ที่ 45

มารออ่านต่อครับ คุณ sunrise
Vangogh

โพสต์ที่ 46

[quote="sunrise"]มีกิจการเป็นของตัวเอง

การเล่นหุ้นอาจสร้างผลตอบแทนระดับ 15 ต่อปีต่อเนือง แต่ธุรกิจที่ประสบความสำเร็จ สร้างรายได้ที่เราอาจคิดไม่ถึงได้เพราะเราใช้เงินคนอื่นช่วยด้วย
ถ้า d/e สัก 5เท่าสำหรับธุรกิจเล็กๆใหม่ๆแล้วกำไร 20% ก็เท่ากับกำไร 120% ต่อปีทีเดียว
hagrid

โพสต์ที่ 47

ตามความเห็นส่วนตัว ผมรู้สึกว่าคนที่มาลงทุนแนวVI
ส่วนใหญ่มีแนวโน้มไปทางพวกที่ประกอบอาชีพ freelance
คือมีความสุขกับการตัดสินใจในสิ่งที่ตัวเองคิดว่าถูกต้อง
โดยไม่ถูกกดดันจากบุคคลใดๆ หรือกฎระเบียบใดๆ
rotero

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

โพสต์ที่ 48

เห็นด้วยกับพี่เลยครับ
ตอนนี้ผมก็ใกล้จะจบปี 4 แล้วครับ(กำลังจะเข้าสู่วัยทำงานแว้ววว)
ใจผมจริงๆก็ไม่อยากไปเป็นลูกจ้างเลยครับ ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
ว่าเพื่อนผมแต่ละคนเรียนกันจะเป็นจะตายเพื่อมาเป็นลูกจ้าง
แต่ผมก็อยากออกมาทำงานอิสระเองครับ และทำกิจการเอง
(บ้าบิ่นไปหรือป่าวไม่รุ) แต่ถึงยังไงผมก็อยากเป็นลูกจ้างก่อนครับเพื่อหาประสบการณ์ให้ตัวผมเอง ซึ่งก็จะหาทำบริษัทเล็กๆ อ่ะครับ เพื่อที่จะได้เข้าไปคลุกคลีในวงการให้มากที่สุด (สั่งสมประสบการณ์โดยตรง)หลังจากนั้นก็คงจะออกมาทำกิจการเองอ่ะครับ
Vangogh

Re: เห็นด้วยอย่างยิ่ง

โพสต์ที่ 49

rotero เขียน:เห็นด้วยกับพี่เลยครับ
ตอนนี้ผมก็ใกล้จะจบปี 4 แล้วครับ(กำลังจะเข้าสู่วัยทำงานแว้ววว)
ใจผมจริงๆก็ไม่อยากไปเป็นลูกจ้างเลยครับ ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
ว่าเพื่อนผมแต่ละคนเรียนกันจะเป็นจะตายเพื่อมาเป็นลูกจ้าง
แต่ผมก็อยากออกมาทำงานอิสระเองครับ และทำกิจการเอง
(บ้าบิ่นไปหรือป่าวไม่รุ) แต่ถึงยังไงผมก็อยากเป็นลูกจ้างก่อนครับเพื่อหาประสบการณ์ให้ตัวผมเอง ซึ่งก็จะหาทำบริษัทเล็กๆ อ่ะครับ เพื่อที่จะได้เข้าไปคลุกคลีในวงการให้มากที่สุด (สั่งสมประสบการณ์โดยตรง)หลังจากนั้นก็คงจะออกมาทำกิจการเองอ่ะครับ
เห็นด้วยครับ ควรเป็นลูกจ้างก่อนเพื่อหาประสบการณ์ ก่อนลงสนามจริงครับ ขอให้สำเร็จครับ
sunrise

โพสต์ที่ 50

hagrid เขียน:มารออ่านต่อครับ คุณ sunrise
เดี๋ยวมีแรงจะเขียนต่อครับ
เพราะตอนนี้เป็นเรื่องหุ้น
อาจจะใช้เวลาเยอะหน่อย

สำหรับพี่ vangogh

ธุรกิจแรกๆมักเป็น ธุรกิจแบบยืมหนี้ยืมสินญาติๆกัน หรือ ยืมๆกันมา ไม่ใช่กู้ผ่านแบงค์
ดังนั้นเนี่ยสมมุตอยากลงทุนสัก 100,000 บาทนี่อาจยืม ป๋าม้า หรือญาติหมดเลยก็ได้นะ ของตัวเองอาจจะสัก 20,000 บาท
ถ้าลงทุนเป็นหลัก ล้านบาท ผมก็คิดว่า มันคงยากสักนิดนึงที่จะกู้เป็นหลัก หลายๆแสน
เราโชคไม่ดีนิดนึงที่ประเทศเราเอาidea เป็นทุนได้ยาก และ มีangel investor น้อยมาก ถึงไม่มี
ก็ต้องสู้ต่อไป

ปล. ที่เราเสียเวลาเรียนที่โรงเรียนทั้งหมดเรียนเพื่อเป็นลูกจ้างจริงๆครับ  :o
Vangogh

โพสต์ที่ 51

sunrise เขียน:
เดี๋ยวมีแรงจะเขียนต่อครับ
เพราะตอนนี้เป็นเรื่องหุ้น
อาจจะใช้เวลาเยอะหน่อย

สำหรับพี่ vangogh

ธุรกิจแรกๆมักเป็น ธุรกิจแบบยืมหนี้ยืมสินญาติๆกัน หรือ ยืมๆกันมา ไม่ใช่กู้ผ่านแบงค์

พี่ rise ครับเขาเรียกเข้าห้องสัมนาแล้วครับ 55 (ล้อเล่น)  :mrgreen:
cryptonian_man

โพสต์ที่ 52

[quote="sunrise"]ปล. ที่เราเสียเวลาเรียนที่โรงเรียนทั้งหมดเรียนเพื่อเป็นลูกจ้างจริงๆครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Neocapritermes

โพสต์ที่ 53

[quote="cryptonian_man"][quote="sunrise"]ปล. ที่เราเสียเวลาเรียนที่โรงเรียนทั้งหมดเรียนเพื่อเป็นลูกจ้างจริงๆครับ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 54

[quote="Neocapritermes"][quote="cryptonian_man"][quote="sunrise"]ปล. ที่เราเสียเวลาเรียนที่โรงเรียนทั้งหมดเรียนเพื่อเป็นลูกจ้างจริงๆครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
gnomeller

โพสต์ที่ 55

Freelancer ไม่ได้ง่ายอย่างที่คิด แล้วก็ไมได้มีอิสระอย่างที่คิดเสมอไปนะครับ

งานไม่ใช่จะอิสระและทำตามใจได้ซักทีเดียว อยู่ที่ผู้ว่าจ้างด้วย บางคนก็ให้ความเชื่อกับเราและอิสระ ส่วนบางรายก็ต้องทำตามความต้องการเค้าครับ อย่าลืมว่าเราทำงานตรงกับคนที่ไม่มีความรู้นะครับ แต่บางทีก็มีความรู้
ดังนั้นถี้าเราทำกับคนที่มีความรู้ความเข้าใจในสายงานเรา บางทีเค้าก็เข้าใจว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ แต่ถ้าไม่ บางคนเค้าไม่เข้าใจง่ายๆหรอกครับ ว่าในขั้นตอนการแก้ไขมันไม่ใช่เรื่องง่าย เค้าต้องการแค่ให้เราไปแก้มาให้ได้เท่านั้นเอง
แต่บางครั้งเราก้ได้อิสระในการทำงานอย่างเหลือเฟือเหมือนกัน

เรื่องที่ดูจะมีปัญหาที่สุดก็คือการจ่ายเงิน เพราะชื่อก็บอกว่า freelance = ฟรีแล้น หรือ ฟรีอีกแล้นนนนน
การถูกบิดเบี้ยวหรือกดเงินเจออยู่บ่อยครั้ง ซึ่งเหตุการณ์แบบนี้จะเป้นผลกระทบต่อรายได้ของเรามากๆครับ เพราะ Freelance นี่จะประสบปัญหาเรื่องการเงินไม่เสถียร บางเดือนเงินมาก บางเดือนเงินน้อย เรียกว่าถ้าคุณจะทำ คุณต้องวางแผนการเงินอย่างสุดๆไปเลยครับ คุณไม่สามารถซื้อผ่อนบัคตเครดิตได้เลย ต้องเก้บเงินให้ครบแล้วจ่ายสดเท่านั้น ไหนจะเรื่องประกันสังคมอีกที่คุณต้องขาดไปอีก

อีกอย่างเลยที่คนมองว่าคนทำงานอิสรระเนี่ยมีเวลามากก็ใช่อยู่นะครับ แต่ช่วงที่มีเวลามากนั่นเป้นช่วงที่เงินน้อยนะครับ คุณก็จะไม่สามารถใช้จ่ายใด้อย่างสบายมือ และถ้าช่วงที่คุณยุ่งนั่นคือช่วงที่คุณมีเงินคล่องมือ เรือ่งการบริหารการใช้เงินจำเป็นสุดๆครับ

ผมบอกไว้ก่อนว่าทำ freelance คล้ายการเล่นหุ้น Daytrade เกงกำไรครับ วันไหนที่หุ้นลง ร้อยจุดตัวเราก็ลงด้วยเหมือนกัน คุณรู้อะไรหรือเปล่าครับ วันที่มีการทำรัฐประหาร บริษัทเอกชนยังอยู่ได้ อย่างดีก็ยอดลดลง แต่คุณทราบหรือไม่ว่า Freelance ถึงขั้นล้มหายตายจากกันไปเลยทีเดียวครับ การทำ Freelance จะเป็นรายจ่ายแรกที่ถูกตัดออกครับ อาชีพ freelance ผมรุ่งเรืองมากสมัยรัฐบาลที่แล้ว

แต่ทุกวันนี้ผมยังทำงาน Freelance อยู่  แต่ผมเริ่มหางานประจำทำอยู่ด้วยเหมือนกัน

อีกมุมมองจากคนทำงานอิสระครับ
LittleChicky

โพสต์ที่ 56

เห็นด้วยกับคุณ Gnomeller ครับ

ผมคิดว่า FreeLance เป็นงานที่มีอิสระต่อชีวิต ความคิดและมุมมองเราสูงมาก แต่ในเรื่่องความมั่นคงทางการเงินแล้ว มีความเสี่ยงสูงมาก เช่นมีการเบี้ยวค่าแรงหลังทำงานเสร็จหรือบางครั้งก็ไม่มีงาน  ผิดกับพนักงานประจำ ยังไงๆพอสิ้นเดือนเงินก็เดือนก็โอนเข้าบัญชีเรา

สำหรับคนที่มีรายจ่ายแบบ fix cost เช่น ค่าน้ำไฟ ต้องผ่อนบ้าน/รถ  ต้องเลี้ยงครอบครัว :shock:  ไม่เหมาะอย่างยิ่งครับ  แต่สำหรับคนที่ไม่ต้องแบกภาระ fix cost ทำงาน FreeLance นี่น่าจะดีกว่าครับ วิสัยทัศน์จะได้ไม่แคบเหมือนพนักงานประจำ ซึ่งเวลาส่วนใหญ่คือทำงานเดิมๆซ้ำๆซากๆทุกวัน

ถ้าจะให้ดีมีงานประจำทำ แล้วแว่บหาเวลารับงาน Free Lance มาทำด้วยครับ  :lol:  

ปล ผมทำงานเป็นพนักงานประจำครับ  :oops:
Khunchat

โพสต์ที่ 57

ผมว่าตอนนี้ใครมีงานประจำทำก็ตั้งใจทำให้ดีที่สุดและมองหางานPart time ที่ตัวเองถนัดเมื่อทำแล้วได้เงินและมีความสุขกับมัน แล้วทำไปเรื่อยๆๆๆก็จะตัดสินใจได้เองว่าเรามีความสุขกับการทำอะไร เราดำรงชีวิตในโลกนี้เพื่อความสุขไม่ใช่เหรอ ถ้าคิดว่ารวยแล้วไม่มีความสุขจะรวยไปทำไม สุขหรือทุกข์อยู่ที่เราเป็นคนกำหนดคิดมากกว่า กำหนดกล่องอย่าใหญ่มาก ก็จะมีความสุข แล้วค่อยขยายกล่องให้ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆๆ ตอนเรียนจบใหม่และทำงานมา2-4 ปี ใจร้อนอยากทำธุรกิจส่วนตัว อยากเป็นเจ้าของกิจการ โดยทำในสิ่งที่เราไม่ชำนาญ 2 ธุรกิจ ก็ยังไม่ประสบผลสำเร็จ ตอนนี้ก็เป็นลูกจ้างและเรียนต่อโทMBA เพื่อตามหาความฝันของตัวเองต่อไป โดยตอนนี้ก็มุ่งมั่นลงทุนในหุ้นแนวVI ครับ
Khunchat

โพสต์ที่ 58

กระทู้นี้ดีจริงๆครับ ได้ทราบว่าชาวTVI คิดกันยังไงและสามารถหาจุดร่วมและนำไปประยุกต์ใช้ได้เช่น ต้องการมีรายได้เสิรมจะต้องหางานทำเพิ่มจากงานประจำครับแต่ผมก็ยังหาไม่ได้นะ
artvr4

โพสต์ที่ 59

เคยมีคนบอกผมว่า หากคุณ อยากมีอิสระทางการเงิน คุณต้องมี เงิน4 ทางที่จะทำให้ คุณมีอิสระภาพได้ เร็วขึ้น

1 เงินเดือน    ( งานที่ผมทำ ยังไม่ทำกำไร ในสองปีนี้ สงสัยอาจะแวบไปเป็นมนุษยเงินเดือนอีกรอบ )

2  เงินปันผล ( ตรงนี้ ผมมีแล้ว จากการลงทุนในหุ้น )

3 ดอกเบี้ย  (  ตรงนี้ ผมไม่มี เพราะว่าเงินสด อยู่ในหุ้นแทบทั้งหมด)

4  ค่าเช่าที่ดิน ตึก แถวเป็นต้น   (  ที่บ้านมี ตอนนี้ ให้พ่อแม่  แต่อนาคตหากว่าไม่อยู่ ก็คงตกเป็น   ของพี่น้องทุกคน)

มาพิจารณาตัวเอง สงสัย ผมต้องกลับไปหาเงินเดือนเพื่อเป็นตัวเร่งซะแล้ว

อยากฝากให้คนที่เป็นมนุษย์เงินเดือนว่า ก่อนออกมาทำงานส่วนตัว  ต้องรอบคอบสุดๆ ผมนี่ ออกมาเร็วไปหน่อย   :lol:  กิจการที่ทำกับเพื่อนเลย ตีงๆ ร่อแร่  แต่กว่าจะปล้ำจนมันอยู่ตัว ก็เหนือ่ยจนท้อ เลยครับ  แต่ว่าหากว่าทำได้มันดีกว่าเป็นลูกน้องเค้าแน่นอนครับ
sunrise

โพสต์ที่ 60

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ตอนนี้ผมขอติดเรื่องการ update กระทู้นี้ซักระยะ แต่สัญญากับเว๊ปว่าจะมา update เรื่อยๆ
ตอนนี้ติดสอบครับ...  :roll: